ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 337616 ครั้ง)
หล่อเล็ก
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 05:22:01 PM »

นี่เพิ่งได้ 4 ปี 5 เดือนเอง

วัดรอบเอวกะได้ขนาดนี้ (เลือกเอาแต่ต้นใหญ่ ๆ มา)

Liked By: nitidol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2009, 05:27:35 PM โดย หล่อเล็ก » บันทึกการเข้า

ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 06:46:21 PM »

รอบเอว ต้องวัดที่ระดับความสูง 150 ซม.
มาตราฐานผ่านเกณฑ์  ต้องได้  50   ซม.
จำนวนไม่ต่ำกว่า  60 %  ของต้นยางทั้งสวน
จึงจะเปิดกรีดได้   แต่ในความเป็นจริงแล้ว
ส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยผ่านเกณฑ์ ก็จะกรีดกันแระ

ตามไปดูหัวข้อในกระดานมุมสมาชิก  ให้คลิกที่ภาพ

Liked By: Papa63
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2009, 05:12:41 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
หล่อเล็ก
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 07:26:35 AM »

มีคนบอกว่า อายุไม่ถึงกรีดเร็วไป ผลเสียจะมากกว่าผลดี  บางต้นขนาดเล็ก ๆ แต่อายุมาก ได้น้ำยางมากกว่าต้น
ขนาดใหญ่ ๆ แต่อายุน้อยก็มี เท่าที่สังเกตจากสวนข้าง ๆ

Liked By: tung3955
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2009, 04:44:08 PM โดย หล่อเล็ก » บันทึกการเข้า
คนทะโมน
*

ด้วยมือสองของฉันนี้ปฐพีจะอร่ามด้วยความฝัน

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:15:07 AM »

มีคนบอกว่า อายุไม่ถึงกรีดเร็วไป ผลเสียจะมากกว่าผลดี  บางต้นขนาดเล็ก ๆ แค่อายุมาก ได้น้ำยางมากกว่าต้น
ขนาดใหญ่ ๆ แต่อายุน้อยก็มี เท่าที่สังเกตจากสวนข้าง ๆ
ดูสวนยางพี่หล่อเล็กแล้ว ยอมรับว่าต้นโตพอสมควร
แต่สำหรับเราก็เห็นด้วยว่ารอให้อายุยางถึงก่อนค่อยกรีด
เดี่ยวจะลองสังเกตุระยะยาวของสวนยางใกล้เคียงที่เปิดกรีดก่อนกำหนด
เพราะคิดว่าต้นมันขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางได้

ความทุกข์ ความเศร้า โลกมีให้เราเข้าใจ
น้าหลุยส์ใบมีด
seller
*

เกษตรพอเพียง ณ ที่แห่งนี้... เรามีเพื่อน

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:50:55 AM »

นี่เพิ่งได้ 4 ปี 5 เดือนเอง

วัดรอบเอวกะได้ขนาดนี้ (เลือกเอาแต่ต้นใหญ่ ๆ มา)

ต้นยางฯของคุณหล่อเล็ก อายุแค่ 4 ปี 5 เดือน แต่ต้นใหญ่ดีจริงๆเลยครับ
หากเทียบตารางแล้วต้องเป็นต้นยางฯอายุ 5ปี 6ปี แล้วครับนั่น
  อายจัง อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2009, 03:15:01 PM โดย uncle louis » บันทึกการเข้า

ใบมีดตัดหญ้ามหัศจรรย์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10978.0 ค้นหากระทู้พิมพ์ น้าหลุยใบมีด ลงในกูเกิ้ล
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 12:38:07 PM »

ออกมาแล้วครับ ผลการใช้ปุ๋ยปลาหมักกับยางพารา
ที่มีปัญหา โตช้าไม่ค่อยแตกยอดใหม่
จากเดิมที่เคยโพสไว้   ก็ไม่แน่ใจว่า ผลจะเป็นอย่างไร
(โพสก่อนเมื่อ 27/9/52)

หลังจากใส่ปุ๋ยปลาหมักไปได้ ประมาณ 1เดือน

ใบที่แตกใหม่  สวยงามแบบนี้ละครับ และ
ขอยืนยันว่า ถ่ายจากต้นเดียวกัน  ห่างกัน 1 เดือน
แต่ใบเก่าก็ยังเหมือนเดิมนะครับ นานๆไปใบเก่าก็ล่วงโรย
ก็คงจะเหลือใบใหม่ที่ดูสวยงาม จากการใส่ปุ๋ยปลา

Liked By: Papa63, nitidol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2009, 12:44:53 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
payea
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 02:07:54 PM »

เป็นคนดูแลสวนยาง จ.ระยอง   ขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมด้วยด้วยนะคะ ขอเก็บเกี่ยวความรู้และประสบการณ์จากท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยค่ะ ปลูกยางพันธุ์ RRIM 600 ค่ะ (ปลูกปี 2550) ช่วงนี้ยางยังเล็ก มีปลูกมัน+สับปะรดแซมไว้ ที่ต้องดูแลมากก็เป็นหญ้าและปุ๋ยค่ะ

Liked By: Papa63, sompol, nitidol
golfyadda
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:42:45 AM »

ขอเป็นสมาชิกชมรมนี้ด้วยคนนะครับ  มีแต่สวนมะนาวครับ กำลังคิดหาซื้อที่ปลูกทางภาคอีกสาน ขอเข้ามาหาความรู้ในชมรมนี้ด้วยนะครับ
seller
*

เกษตรพอเพียง ณ ที่แห่งนี้... เรามีเพื่อน

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 03:57:44 PM »

ออกมาแล้วครับ ผลการใช้ปุ๋ยปลาหมักกับยางพารา
ที่มีปัญหา โตช้าไม่ค่อยแตกยอดใหม่
จากเดิมที่เคยโพสไว้   ก็ไม่แน่ใจว่า ผลจะเป็นอย่างไร
(โพสก่อนเมื่อ 27/9/52)

หลังจากใส่ปุ๋ยปลาหมักไปได้ ประมาณ 1เดือน

ใบที่แตกใหม่  สวยงามแบบนี้ละครับ และ
ขอยืนยันว่า ถ่ายจากต้นเดียวกัน  ห่างกัน 1 เดือน
แต่ใบเก่าก็ยังเหมือนเดิมนะครับ นานๆไปใบเก่าก็ล่วงโรย
ก็คงจะเหลือใบใหม่ที่ดูสวยงาม จากการใส่ปุ๋ยปลา

พี่ดำ เช้าหยุด ปุ๋ยปลาหมักเองหรือเปล่าครับ แล้วพี่ดำใช้วิธีฉีดพ่นที่ใบ หรือรดที่โคนต้นครับ อัตราส่วนปุ๋ยปลาผสมน้ำกี่ลิตรครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10978.0 ค้นหากระทู้พิมพ์ น้าหลุยใบมีด ลงในกูเกิ้ล
aofja
*

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:42:19 PM »

ขอเข้ากลุ่มด้วยคนครับ ผมชื่อออฟ อายุ 24 ปี ปลูกยางที่กำแพงเพชรครับ อ.โกสัมพีนคร  ปลูกไว้ประมาณ 27 ไร่  ปลูกตอนเข้าพรรษาปี 52 นี้แหละ คิดว่าในอนาคตจะปลูกเพิ่มเรื่อยๆ ตอนนี้ปลูกมันสัมปะหลังแซมในรองยางด้วย  ที่ดินตอนนี้ส่วนใหญ่ปลูกมันสัมปะหลังครับเป็นรายได้หลัก แต่ตอนนี้ผมทำงานที่นราธิวาสครับ  เรื่องการเกษตรพ่อกับแม่เป็นคนดูแลทั้งหมด  คิดว่ากลางปีหน้าจะกลับไปบ้านแล้วครับ
นี้เมลล์ผมครับแอดมาคุยกันได้ครับ rachan_vp@hotmail.con
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:17:54 PM »

ตอบคุณ uncle louis
ทั่วทั้งสวน ผมจะใช้ปุุ๋ยหมักปลาที่ผลิตเอง อัตราประมาณ 1 ลิตร/ต้น
โดยไม่ผสมน้ำ ( ใช้เข้มข้น) แต่ว่า ยางพาราผมอายุกว่า 4 ปีแล้ว
รด ราด สาดๆบริเวณรอบโคนต้นยาง หากจะใช้กับยางพาราอายุน้อยๆ
ก็ขอแนะนำว่า ให้ผสมน้ำจะผสมเท่าไหร่ก็ให้ทดลองเอาเองจะดีกว่า
   ส่วนต้นที่ผมนำมาแสดง  ผมใช้ประมาณ 4 ลิตร บวกกับ เศษ/กาก
ที่เหลือจากการหมัก 20 กก.และใส่ขี้วัวเพิ่มลงไปอีก 1 กระสอบ
   อันเนื่องมาจากว่า  ดินบริเวณนั้นไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ยางพาราเป็นพืช
ไม้ทั่วไปที่ต้องการธาตุอาหารและการดูแลเป็นอย่างดี หากสภาพดินเรา
ไม่ค่อยเหมาะสมมากนัก  ก็จำเป็นจะต้อง บูมใส่ปุ๋ยกันแบบสุดๆ
  ก็ค่อยๆทำนะครับ ผมก็ใช้เวลามากกว่า 4 เดือนจึงจะทำได้จบ 1 รอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 12:52:58 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
seller
*

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:11:43 PM »

ตอบคุณ uncle louis[/col
ทั่วทั้งสวน ผมจะใช้ปุุ๋ยหมักปลาที่ผลิตเอง อัตราประมาณ 1 ลิตร/ต้น
โดยไม่ผสมน้ำ ( ใช้เข้มข้น) แต่ว่า ยางพาราผมอายุกว่า 4 ปีแล้ว
รด ราด สาดๆบริเวณรอบโคนต้นยาง หากจะใช้กับยางพาราอายุน้อยๆ
ก็ขอแนะนำว่า ให้ผสมน้ำจะผสมเท่าไหร่ก็ให้ทดลองเอาเองจะดีกว่า
   ส่วนต้นที่ผมนำมาแสดง  ผมใช้ประมาณ 4 ลิตร บวกกับ เศษ/กาก
ที่เหลือจากการหมัก 20 กก.และใส่ขี้วัวเพิ่มลงไปอีก 1 กระสอบ
   อันเนื่องมาจากว่า  ดินบริเวณนั้นไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ยางพาราเป็นพืช
ไม้ทั่วไปที่ต้องการธาตุอาหารและการดูแลเป็นอย่างดี หากสภาพดินเรา
ไม่ค่อยเหมาะสมมากนัก  ก็จำเป็นจะต้อง บูมใส่ปุ๋ยกันแบบสุดๆ
  ก็ค่อยๆทำนะครับ ผมก็ใช้เวลามากกว่า 4 เดือนจึงจะทำได้จบ 1 รอบ

ขอบคุณครับ พี่ดำ เช้าหยุด ที่ให้คำแนะนำ
ต้นยาง 4 ปีกว่าของพี่ดำ ทรงพุ่มใหญ่ กิ่งก้านเยอะดีนะครับลำต้นคงใหญ่น่าดูเหมือนกัน
ของผม 3 ปีครึ่ง ต้นไม่ค่อยโตเท่าไหร่ครับ
หากเทียบกับตารางมาตรฐานการเจริญเติบโต ของผมอยู่ระหว่าง ต่ำ ไป ปานกลาง เท่านั้นเองครับ
สงสัยจำเป็นจะต้อง บูมบูมใส่ปุ๋ยกันแบบสุดๆ อย่างพี่ดำ เช้าหยุด บ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nongleng
*

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:14:42 PM »

อายจัง  สมัครด้วยคน  มีสวนยางอยู่ประมาณ  10  ไร่  น่าจะเข้าปี ที่  6  ค้า  ยางไม่ค่อยเสมอหรอก  ค่าใช้จ่ายสูงเหมือนกันนะคะ
ส่งภาพมาให้ดูด้วย  อ้อ  อยู่ที่สกลนครค้า  วาริชภูมิ  แนะนำด้วยค้า

Liked By: nitidol
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 12:14:40 PM »

การทำน้ำหมักปุ๋ยปลา

ผมใช้ถังขนาด 200 ลิตร 
1ถังจะใช้เศษปลา จากตลาด ประมาณ 120-150 กิโลกรัม
1ถังจะใช้กากน้ำตาล 20 ลิตร หรือประมาณ  30 กก.
พด.2 ใช้ 5 ซอง
เติมน้ำให้เกือบๆเต็มห่างจากปากถังประมาณ  2  คืบ
หมั่นคน/กวนทุกวันสัก  1 อาทิตย์
ปล่อยไว้หมักต่อไปประมาณ 50 วัน
แล้วกรองเอาแต่น้ำไปใช้ประโยนช์ต่อไป กากที่เหลือก็นำไปใส่
เป็นปุ๋ยหมัก กับต้นไม้ทั่วไปได้ เป็นอย่างดี

การกรองเศษปลา

บรรจุใส่แกลลอน เพื่อง่ายต่อการขนย้าย

ทดลองทำแรกๆไม่ได้ทำมากมายอะไร กะว่าจะลองใช้และรอดูผลก่อน
สังเกตุภาพในวีดีโอ มีประมาณ 5-6ถัง

แต่หลังจากผลการใช้ออกมาเป็นที่น่าพอใจเป็นอย่างมาก ก็เลยขยาย
กำลังการผลิตเป็น 20 ถัง ทำใช้เองทั้งหมด ไม่ได้ขาย

ภาพถ่ายพาโนราม่า

Liked By: Papa63, nitidol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2009, 01:15:01 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
ico
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:52:33 AM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ สวนยางผม 20 ไร่ อายุ 5 ปีกว่าเป็นแบบของพี่ดำเลย ตั้งแต่ปีที่แล้วใส่ปุ๋ยอะไรก้อไม่หาย ถามเพื่อนที่อยู่ทางใต้บอกว่าเป็นโรคขาดธาตุแมก ปีนี้ก้อยังไม่หาย ยอดอ่อนที่แตกออกมาก้อเหี้ยนเหมือนนเป็นโรคอะไรสักอย่างมากินยอดอ่อน ยังหาวิธีแก้ไขไม่ได้เลย
noojaneja
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 06:25:52 PM »

แอบมาขอความรู้ค่ะ แบบว่าสนใจจะปลูกยาง แต่อยากปลูกแบบกรีดกันเอง คือตนเองและแฟน ไม่ทราบว่า ต้องปลูกสักกี่ไร่ค่ะ (มีที่อยู่ 39ไร่ ตอนนี้เป็นไร่ยูคาฯที่คิดว่าหากตัดแล้วจะแบ่งบางส่วนทำสวนยางน่ะค่ะ)ปล. ยังไม่ได้นำดินไปตรวจเลย แถวนั้นคนปลูกกันน้อยค่ะ (ต.หนองเหียง(ค่อนไปทางแปดริ้ว) อ.พนัสนิคม ชลบุรีค่ะ)
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์