หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 417807 ครั้ง)
super_Tissue
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #544 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 04:28:12 PM »

ปลูกอยู่สอยดาว จันทบุรีคับ มีประมาณ 100 ไร่ ปลูกลำใย 50 ปลูกยาง 50
ปลูกมา 5 ปี ขึ้นไม่ดีเลย เนื่องจากอากาศแห้งแล้ง ส่วนมากผิวต้นจะแตกเห็นแกนในหลายต้น และใบเป็นจุดๆเยอะ - -.

oneaveryone
*

« ตอบ #545 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 07:42:09 PM »

อยู่จังหวัดแพร่ครับ คิดจะปลูกยางอยู่เหมือนกัน ตอนนี้มีที่เหลืออยู่ 4  ไีร่  แต่ปลูกต้นสักไว้ ครับ ชุดแรกตัดไปแล้ว แต่ตอนนี้เหลือ หน่อสักรุ่นที่สอง ออกมาใหม่ ค่อนข้างสูงแล้ว แต่คิดว่าจะตัดออกเพื่อลงยาง เหตุผลเพราะต้นสักต้องรอนานครับกว่าจะได้ตัด แต่ยางเราสามารถ กรีดได้ทุกวัน  จึงอยากจะหันมาปลูกยางแทนครับผม  แต่ตอนนี้รอพันธ์ยางจาก รัฐบาลอยู่ ยื่นเรื่องแล้ว แต่ ก็ต้องรอไม่รู้จะได้เมื่อไหร่ ว่าจะหามาปลูก เองก็ยังไม่ค่อย รู้จักพันธ์ ที่เหมาะสม ที่จะเอามาปลูกนะครับ ( ใครพอรู้แนะนำด้วยนะครับ ) สำหรับต้นยางที่เหมาะสมกับภาคเหนือ จังหวัดแพร่  แต่ติดปัญหาที่แหล่งน้ำ ไม่มี ว่าจะขุดบ่อบาดาล ด้วย แต่รอตัดสินใจอีกนิดหน่อย เค้าว่ายางต้องใช้น้ำเยอะ ในช่วงแรก  นะครับ  อย่างไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ   รูดซิบปาก
ชื่อ นาย นรินทร์  ต๊ะปัน ครับ
เรียนจบ มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช
สาขา ส่งเสริมการเกษตรและสหกรณ์ ( ป.ตรี )
ozzy348
*

« ตอบ #546 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:38:30 AM »

ขอเป็นน้องใหม่ของพวกพี่ ๆ ชมรมคนปลูก (รัก) ยางพารา  ด้วยคนนะคะ 

ยังไม่มีของตัวเองหรอกค่ะ 555  แต่ว่า มีของครอบครัวที่หาดใหญ่อยู่จำนวนหนึ่ง เรียนจบมากับยางพาราเนี้ยแหละค่ะ

และมีอีกที่ พ่อเค้าทำเล่น ๆ ให้ตอนเกษียณใหม่ ๆ   6 ไร่ แถวข้างบ้าน ตอนนี้พ่อเสียไป 5 ปี ยังไม่ได้เห็นความสำเร็จของตัวเอง

แต่ยางจะเปิดกรีด เดือนหน้าแล้วค่ะ  ถ้าพ่อยังอยู่ คงดีใจมาก พอเพียงของจริงเลยค่ะ มีบ้านเรือนไทยหลังน้อย ในที่สวนด้วย

และมีบ่อปลาเล็ก ๆ ปลูกผักผสมเยอะแยะ  เช่น กล้วย ชะอม ตะไคร้ มะกรูด ฯลฯ  ได้เห็นสวนของพ่อแปลงนี้ เลยคิดว่า นี่แหละ ชีวิตที่พอเพียง จริงๆ  แต่เสียดายที่พ่อได้มาทำตอนเกษียณแล้ว มันช้าไปหน่อย  เพื่อนบ้านชอบมาดูสวนของพ่อไปทำเป็นตัวอย่าง

ตอนนี้ กำลังหาที่เพื่อจะปลูกสวนยางเองแถวทางเหนือ อีสาน  เพราะอยากไว้เลี้ยงตัว และเป็นมรดกให้ลูก ตามรอยเท้าพ่อ

ที่ทำไว้  แม้ตัวไม่อยู่ แต่ลูกยังได้รับประโยชน์   (ขอบคุณพ่อมากค่ะ หนูรักพ่อที่สุดเลย)

ฝากเนื้อฝากตัวพี่ ๆ ด้วยนะคะ  ได้แหล่งทำกินเมื่อไหร่ คงต้องขอคำปรึกษาอีกเยอะเลย เพราะไม่เคยลงมือทำเองมาก่อน

Liked By: sompol
Santiburi
*

« ตอบ #547 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:09:40 PM »

8)วันนี้ฝนพึ่งตกครับ(ไม่มีฝนตั้งแต่ปลายตุลา53)แล้งได้ใจจิงๆ ยางตายไปหลายต้นเลย ดีหน่อยที่ไม่ต้องทำบุญ 555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
nammon
*

ไม่เจ็บ..ไม่เกิด....

« ตอบ #548 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:36:30 PM »

สวัสดีครับปลูกยางเหมือนกันครับ..หลังจากปลูก 600 มา..หลายปี  ปีนี้จัด..251 อีก 2000 ต้นลงสู้ครับ     ต่อให้ 600 ไปแล้วปีหนึ่ง  ลงสู้ในแปลงดียวกันเลยครับ ครึ่งๆ เดี๋ยวรู้ผล( อีกตั้ง 6-7 ปี ) ส่วนยางมาเลย์คอยครับ...555  รักแบบไทยๆและวิจัยเรียบร้อยแล้ว..ตามฐานะ     
pariyachanok
*

« ตอบ #549 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:45:21 PM »

เราก็ปลูกเหมือนกันที่ศรีเมืองใหม่ อยู่บ้านหนองควาย อยู่ไกล้กันมั้ย ขอสมัครชมรมด้วยคน
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #550 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:48:58 PM »

ต้นฝนเริ่มมาแล้ว ถึงเวลาใส่ปุ๋ย  สวนยางจะ 4ปี ภาคอิสานช่วยแนะนำสูตรปุ๋ยที่คิดว่าเจ๋งๆให้ด้วยค่ะ   ตัวที่มียูเรียเยอะๆก็ว่าจะลองใส่เช่นสูตร 30-0-0 เพื่อนสวนยางใส่ปุ๋ยสูตรใหนกันบ้างคะ มาแชร์กันค่ะ ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #551 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:02:28 PM »

ขอเบอร์ติดต่อได้ป่ะเผื่อว่าอยากไปเยี่มที่สวนน่ะ อยากไปขอความรู้เพราะเราไม่ค่อยรู้เรื่องแบบว่าอใหม่น่ะ 082-2047347
*

« ตอบ #552 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:04:06 PM »

มียางตาเขียวขาย 25 บาท สนใจติดต่อ 082-2047347 หน่อย
thongma
*

« ตอบ #553 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:20:09 PM »

สวัสดีครับผม ..

ขอสมัครเป้นสมาชิกชมรมสวนยางด้วยครับผม ไม่มีสวนยางครับ แต่กำลังหาซื้อสวนยางสักประมาณ 10 ไร่ ..

จะซื้อสวนที่สามารถกรีดได้เลย พี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ .. ไม่มีความรู้เรื่องยางพาราเลย .ง

แต่ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลอย่างหนักทั้งจากในเวปและผู้ที่มีความชำนาญเรื่องยางพารา ..

หวังว่าผมคงจะหาสวนยางได้เร็ว ๆ อิอิ .. ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม ..
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #554 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:52:03 PM »

ขอสมัครเป้นสมาชิกชมรมสวนยางด้วยครับผม ไม่มีสวนยางครับ แต่กำลังหาซื้อสวนยางสักประมาณ 10 ไร่ ..

จะซื้อสวนที่สามารถกรีดได้เลย พี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ .. ไม่มีความรู้เรื่องยางพาราเลย .ง

แต่ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลอย่างหนักทั้งจากในเวปและผู้ที่มีความชำนาญเรื่องยางพารา ..

หวังว่าผมคงจะหาสวนยางได้เร็ว ๆ อิอิ .. ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม ..

ในยุคยางแพง  การซื้อสวนยางพร้อมกรีด ผมมองว่าไม่คุ้มค่าสำหรับมือใหม่ครับ......เพราะต้นทุนจะสูงเกินไป  และท่านยังไม่สามารถบริหาร จัดการให้ได้ผลตอบแทนสูงสุดได้....(วิชามารในวงการนี้ก็สูงสุดเหมือนกันนะ....ขอบอก....อิ....อิ....)

ถ้าเป็นคนมีสวนยางอยู่แล้ว....แล้วจะซื้อเพิ่ม....ผมไม่ขัดครับ....เพราะท่านคงมองออกถึงความคุ้มค่าได้แล้ว.....

หาที่ดินที่ไม่แพงนัก.....แล้วเริ่มต้นด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ....จะได้สั่งสมประสบการไปด้วย.....พี่ๆ ในเว็บนี้เป็น "มังกร ซ่อนกาย"  ไม่อวดโอ่เพลงยุทธ์หลายท่านครับ.....ผมยังแค่ระดับ"กบน้อยในรอยตีนโค" เองครับ.....ผมว่าท่านผู้อาวุโส เหยียบหิมะไร้รอยเหล่านี้ยินดีที่จะเป็นที่ปรึกษา  ให้คำแนะนำไปพร้อมๆ กับการเริ่มต้นของท่านนะครับ.....ผมเองก็ยินดีช่วยเต็มความสามารถครับ

แล้วก็ที่ดิน 10 ไร่ผมมองว่าน้อยไปหน่อยครับ.....มองไปที่ 15-20 ไร่  ก็ยังจะสามารถสร้าง และดูแลด้วยแรงงานตัวเองได้อยู่ครับ (ถ้าอนาคตคิดจะอยู่ในสวนแบบพอเพียงนะครับ)
thongma
*

« ตอบ #555 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 11:33:28 AM »

ในยุคยางแพง  การซื้อสวนยางพร้อมกรีด ผมมองว่าไม่คุ้มค่าสำหรับมือใหม่ครับ......เพราะต้นทุนจะสูงเกินไป  และท่านยังไม่สามารถบริหาร จัดการให้ได้ผลตอบแทนสูงสุดได้....(วิชามารในวงการนี้ก็สูงสุดเหมือนกันนะ....ขอบอก....อิ....อิ....)

ถ้าเป็นคนมีสวนยางอยู่แล้ว....แล้วจะซื้อเพิ่ม....ผมไม่ขัดครับ....เพราะท่านคงมองออกถึงความคุ้มค่าได้แล้ว.....

หาที่ดินที่ไม่แพงนัก.....แล้วเริ่มต้นด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ....จะได้สั่งสมประสบการไปด้วย.....พี่ๆ ในเว็บนี้เป็น "มังกร ซ่อนกาย"  ไม่อวดโอ่เพลงยุทธ์หลายท่านครับ.....ผมยังแค่ระดับ"กบน้อยในรอยตีนโค" เองครับ.....ผมว่าท่านผู้อาวุโส เหยียบหิมะไร้รอยเหล่านี้ยินดีที่จะเป็นที่ปรึกษา  ให้คำแนะนำไปพร้อมๆ กับการเริ่มต้นของท่านนะครับ.....ผมเองก็ยินดีช่วยเต็มความสามารถครับ

แล้วก็ที่ดิน 10 ไร่ผมมองว่าน้อยไปหน่อยครับ.....มองไปที่ 15-20 ไร่  ก็ยังจะสามารถสร้าง และดูแลด้วยแรงงานตัวเองได้อยู่ครับ (ถ้าอนาคตคิดจะอยู่ในสวนแบบพอเพียงนะครับ)

ขอบคุณมากครับผม ..

แต่ตอนนี้ได้ตัดสินใจแล้วครับ .. และเรียนรู้อย่างหนักเลย ไปสวนของเพื่อนฝึกวิทยายุทธต่าง ๆ
การดูแลรักษา ตอนนี้กำลังเจรจากับเจ้าของสวนที่จะขายประมาณ 10 ไร่ ..
ยาง 7 ปี ยังไม่กรีด ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนะครับผม
PAWARAT
*

« ตอบ #556 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 02:20:20 PM »

ขอสมัครเข้ารวมชมรมด้วยคนนะค่ะ  เรียนสอบถามค่ะ  สกย.  มีหน้าที่อะไรบ้างค่ะ  สำหรับมือใหม่ยังไม่เข้าใจบทบาทองค์นี้เท่าไหร่ค่ะ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #557 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:44:19 PM »

เป็นมือใหม่เรื่องยางท่านพี่ชอ ดวงพรขอยกเป็นอาจารย์เพราะท่านพี่เกิดมากับยางพารา..........สนับสนุนให้คุณthongma ซื้อไปเถอะค่ะยางใหญ่ที่พร้อมจะได้กรีดนั่นน่ะเพราะ ดวงพรคิดว่าการปลูกสร้างตั้งแต่เตรียมดินยันปลูกกว่าจะได้ผล ใช้เวลาประมาณ 7-9 ปีเลยทีเดียว  ถ้าซื้อได้แค่ 10ไร่สำหรับยางราคาหลัก 100 กว่าบาท ต่อ 1กก. ดวงพรว่าคุ้มค่ามากแค่เรามาดูแลให้ดีๆซักปีก็เปิดกรีดเราก็ได้เงินแล้ว  จากประสบการณ์ของ ดวงพร ที่ปลูกยางมา ปีนี้ย่างปีที่ 4 สวน 50 ไร่ ค่าปุ๋ยที่ใส่ปีละ 2 ครั้งก็มากโขอยู่ไม่อยากบอกว่ารู้งี้   เอาเงินไปซื้อสวนยางที่พร้อมจะกรีดหรือยางอายุ 5-7ปีดีกว่า...............เพราะรอกว่าจะได้ผลผลิตกะอีก 4ปี....จนได้ตัดสินใจซื้อยาง7เกือบ 8ปี...เมื่อต้นปี 53 ไม่ผิดหวังเลยค่ะได้เกาะกระแสโลละ 180 กะเขาเหมือนกัน  ซื้อได้ซื้อไปเถอะค่ะ คุ้มแท้แน่นอน คิดง่ายๆ ยาง 10ไร่ถ้ากรีดเอง คุณ บอกลางานเงินเดือน 2-3 หมื่นได้เลยเพราะถ้ายางราคาหลัก 100 คุณ จะได้เงินจากยางเดือนละมากกว่า 3 หมื่นแท้แน่นอน..........คิดง่ายๆถ้าคุณซื้อ 10 ไร่รสมมุติราคา 1 ล้านบาท กับคุณฝากธนาคาร คุณจะไม่ได้ดอกเบี้ยเดือนละมากกว่า 3หมื่นหรอกค่ะสนับสนุนให้ซื้อไปโลด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #558 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:57:13 PM »

ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ....ท่านประธานที่เคารพ

สวนยางพร้อมกรีด  แถวบ้านผมคุยกันเริ่มต้นที่  2.5 แสนอัพ ต่อไร่นะครับท่านประธาน

ในขณะที่ที่ดินเปล่า(นส.3 ขึ้นไป) เริ่มที่ 7 หมื่น.....ส่วนต่าง  1.8 แสนบาทต่อไร่นี่แหละที่ผมบอกว่าคุ้มค่าที่จะหันกลับมาสร้างด้วยมือเองครับ

yoyo2553
*

« ตอบ #559 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 09:18:10 PM »

ที่จันทบุรี ยางพร้อมกรีด ไร่ละ 5 แสน เชียวนะครับ
หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์