หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 407329 ครั้ง)
pongsanchai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:28:48 PM »

ขอเข้าร่วมชมรมชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียงด้วยคนครับ และผมอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกยางพาราครับ และพื้นที่ที่อยากปลูกอยู่ที่จังหวัดมหาสารคาม อำเภอนาเชือก ครับผม

alek_pt07@hotmail.com
*

« ตอบ #449 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 08:17:27 PM »

สวัสดีครับ บ้านผมอยู๋ ต.กระเดียน อ.ตระการ ไม่ไกลกันเลยกับสวนยาง คุณดวงพร ขอแผนที่ได้ไหมครับ มีโอกาสอยากไปเที่ยวชมสวน
ตอนนี้ผมสนใจปลูฏ ยาง ขอความรู้เรื่องยางด้วยครับ
 เพราะเรื่องการปลูกยางถือว่ายังเป็นเรื่องใหม่สำหรับผม
ควรใช้พันธุ์ยางอะไร
คุณดวงพรใช้พันธุ์ไหน
การปลูกได้รับการส่งเสริม จากกองทุนไหน การส่งเสริมจากหน่วยงานรัฐหรือว่าเอกชน หรือว่า ลงทุนเองทั้งหมด ตั้งแต่คัดเลือกพันธุ์
ค่าใช่จ่ายตั้งแต่เริ่มปลูก การดูแล จนถึง ทุกวันนี้ได้อายุยางกี่ปีแลความรุในการบริหาร การปลูก การดูแล ได้รับการฝึกอบรมจากที่ไหนบ้าง อบรมมากี่ครั้ง
 คุณดวงพร ดูแลเองหรือ ว่าให้ทางครอบครัวช่วยดูแลสวนยางให้
ผลกระทบทางด้านสิ่งแวดล้อม เกิดผลกระทบในชีวิตประจำวัน หรือที่นาหรือไม่
rawisara
*

« ตอบ #450 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 01:15:40 PM »

สอบถาม ตอนนี้ราคากล้ายางพาราต้นละกี่บาทแล้วค่ะ จะซื้อไปซ่อมของเดิมที่ตายไปนะค่ะ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #451 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 02:34:14 PM »

สวัสดีครับ บ้านผมอยู๋ ต.กระเดียน อ.ตระการ ไม่ไกลกันเลยกับสวนยาง คุณดวงพร ขอแผนที่ได้ไหมครับ มีโอกาสอยากไปเที่ยวชมสวน
ตอนนี้ผมสนใจปลูฏ ยาง ขอความรู้เรื่องยางด้วยครับ
 เพราะเรื่องการปลูกยางถือว่ายังเป็นเรื่องใหม่สำหรับผม
ควรใช้พันธุ์ยางอะไร
คุณดวงพรใช้พันธุ์ไหน
การปลูกได้รับการส่งเสริม จากกองทุนไหน การส่งเสริมจากหน่วยงานรัฐหรือว่าเอกชน หรือว่า ลงทุนเองทั้งหมด ตั้งแต่คัดเลือกพันธุ์
ค่าใช่จ่ายตั้งแต่เริ่มปลูก การดูแล จนถึง ทุกวันนี้ได้อายุยางกี่ปีแลความรุในการบริหาร การปลูก การดูแล ได้รับการฝึกอบรมจากที่ไหนบ้าง อบรมมากี่ครั้ง
 คุณดวงพร ดูแลเองหรือ ว่าให้ทางครอบครัวช่วยดูแลสวนยางให้
ผลกระทบทางด้านสิ่งแวดล้อม เกิดผลกระทบในชีวิตประจำวัน หรือที่นาหรือไม่

มี 2แปลง ค่ะ ยางเล็ก 3ปีกว่า อยู่เส้น เลย รพ.ศรีเมืองใหม่ ตรงอย่างเดียวจะผ่านหน้าสวน อยากดูก็ต้องรอ เทศกาลเท่านั้นเพราะเจ้าของสวนวิ่งดู 2ที่   อีกแปลง อยู่ห่างไป 10 กม.เป็นยางได้กรีดแล้ว อยู่ บ้านหนองแต้ ทางจะออกไปอ.โขงเจียม

ปลูกปี 50 กลางปี ใช้พันธุ์ RRIM 600 ได้รับการแนะนำพันธุ์จาก สกย ค่ะเพราะได้ปรึกษาก่อนปลูก และ แปลงที่กรีดแล้ว ก็เป็นพันธุ์ RRIM 600  ลงทุนเองทั้งหมดตั้งแต่ที่ดินต้องซื้อ และพันธุ์ยางไม่ได้รับการส่งเสริมจากหน่วยงานใหนคะเพราะปลูกช่วงหมดโครงการแล้ว
ค่าใช้จ่ายตั้งแต่ที่ดิน ยันการดูแลต่างๆปีนี้เข้าปีที่4 เงินทุน7หลัก เป็นการลงทุนระยะยาวเลยทีเดียวคือทำงานที่ กทม แล้วส่งให้ สวนยางกิน ปุ๋ยใส่ปีละ 2ครั้งค่ะ ความรู้ต่างๆได้จากเพื่อนบ้านที่ปลูกไปก่อนหน้านี้และที่เวป เกษตรพอเพียงนี่แหละค่ะ  มือใหม่เหมือนกัน

การดูแล ดูแลเองค่ะแฟนจะอยู่ประจำที่สวนเพราะอีกแปลง ที่ ได้ซื้อยางกรีดแล้วจากคนรู้จักกัน ต้องดูแลคนกรีดและจ้างแบ่ง 60/40
ผลกระทบสิ่งแวดล้อมไม่มีแต่สวนยางโตฝนจะตกดีค่ะอาจเกิดความชุ่มชื้นเลยทำให้มีฝนดี 
นพดล
*

« ตอบ #452 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 08:53:33 AM »

สอบถาม ตอนนี้ราคากล้ายางพาราต้นละกี่บาทแล้วค่ะ จะซื้อไปซ่อมของเดิมที่ตายไปนะค่ะ

ดูในหน้าซื้อ-ขายก็มีนะครับ
alek_pt07@hotmail.com
*

« ตอบ #453 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:38:42 PM »

เยี่ยม มาก แต่ สกย มีเจ้าหน้าที่ที่ไหนมั่ง เพราะวันก่อน ผมไดขอให้ลุงผู้ใหญ่ สอบถามให้ ได้ข้อมูลว่า สกย มีการส่งเสริม แต่มีเจ้าหน้าที่อยุ่ที่ตัวจังหวัด  รายละเอียดได้แค่นี้เพราะลุงเค้าไม่สนใจปลูก ทั้งที่จริงมีที่ดินเยอะหลายสิบไร่
VIROJE
*

« ตอบ #454 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:41:50 AM »

กำลังจะปลูกที่ขอนแก่นครับ ประมาณ 20 ไร่คับ...ขอคำแนะนำหน่อยคับ
dapapha
*

« ตอบ #455 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:04:36 PM »

เมื่อเช้าไปสอบถามราคาปุ๋ยใส่ยาง  นั้นมีตรา  แอปเปิล สูตร  18-4-5  และตราเพชร สูตร 18-4-5  ราคาก็ 615 กับ 610 บาท/ถุง อันนี้ทางตัวแทนจำหน่ายปุ๋ยบอกว่าใช้กับยาง เริ่มปลูก ถึง 5 ปี ได้ดีและราคาประหยัดกว่าด้วย    ส่วนตัวเองนั้นมีสวนยางพาราปลูกปี2552 ที่ผ่านมาใส่แต่ ตราม้าเงาสูตร 20-10-12 สำหรับยางเล็ก  และตราท็อปวัน 25-7-7    อยากเรียนถามท่านสมาชิกที่มีความรู้ในการใช้ปุ๋ยยางพาราควรจะใช้สูตรไหนและตราอะไรดี   จะหาซื้อไว้แต่เนิ่นจ้า
pankky
*

« ตอบ #456 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:14:56 PM »

มีที่ไหนขายพันธุ์ยางพารา KT311 หรือพันธุ์นายดำมั๊ยคะ
sookanunfarm
*

« ตอบ #457 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:20:04 PM »

มีที่ไหนขายพันธุ์ยางพารา KT311 หรือพันธุ์นายดำมั๊ยคะ
พันธ์นี้ไม่น่าปลูกครับกรีดไปหลายๆปีต้นยางตายนึ่งครับ  ตายนึ่งเพราะให้น้ำยางมากเกินไปครับ ของผมปลูกพันธ์นี้มีอาการตายนึ่งเยอะมากครับ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #458 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 09:56:19 AM »

พันธ์นี้ไม่น่าปลูกครับกรีดไปหลายๆปีต้นยางตายนึ่งครับ  ตายนึ่งเพราะให้น้ำยางมากเกินไปครับ ของผมปลูกพันธ์นี้มีอาการตายนึ่งเยอะมากครับ

ขอตอบแบบนักวิชาเกินครับ......
      ลูกที่เกิดจากพ่อ-แม่ ที่มีควาผิดปกติทางกรรมพันธุ์  จะพกความผิดปกตินั้นติดตัวไปด้วย  ใช่ไหมครับ??
      ความผิดปกตินั้น  จะแสดงออกในรุ่นแรก  หรือรุ่นลูก  รุ่นหลาน  ผมไม่มีความรู้  แต่เอาเป็นว่าแย่กว่าปกติแน่ๆ.....
      บ้านเรามีพันธุ์ยางที่ขยาย  เพาะพันธุ์มาจากต้นแม่ที่กลายพันธุ์อยู่ 2 อย่าง(ที่ผมรู้)นะครับ
      พันธุ์ RRIT251 ล่ะตัวดีเลยครับ  เพราะเป็นผลงานของรัฐ......ขยายพันธุ์มาจากต้นแม่ที่กลายพันธุ์นะครับ  ไม่ได้เกิดจากการคัดเลือกพันธุ์จนสายพันธุ์ "นิ่ง"  เพราะฉนั้นโอกาสที่คุณจะเจอต้นที่ผิดปกติในทางเลว จึงมากกว่าเจอต้นที่ผิดปกติในทางดีอยู่แล้ว  ผมเคยพูด  เคยลงไว้หลายครั้งแล้วครับว่าผมสังเกตเห็นว่าสวนยาง 251  แต่ละปีที่ผ่านไปจะมีต้นหน้าตายนึ่งเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
      ส่วนอีกพันธุ์หนึ่งอาจจะเรียกกันว่า "กระโถน"  หรือ ชื่ออะไรบ้างผมก็ไม่แน่ใจ  อาจจะมีชื่อ JVP80 ด้วยก็ได้  มาจากต้นแม่ คือ 600 กลายพันธุ์อีกเหมือนกันครับ
      ดังนั้นต้นยางหน้าตายนึ่งเกิดจากความผิดปกติใน "ยีน" ครับไม่ได้เกิดจากการให้น้ำยางมากเกินไป
chom
*

« ตอบ #459 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 01:22:19 PM »

มีสวนยางพาราที่ปลูกแล้ว 4 - 5 ปี จำนวน  5-6 ไร่ ปลูกพันธุ์ RRIM 600 อยู่อำเภอน้ำพอง จังหวัดขอนแก่น  แต่ไม่ได้บำรุงดูแลเลย ต้นสูงประมาณ 3 - 4 เมตร ที่ผ่าน ๆ มาระหว่างร่องต้นยางปลูกมันสำปะหลัง
ต่อไปนี้จะเริ่มบำรุงและดูแลไม่ทราบว่าสายไปหรือเปล่า  ขอคำแนะนำจากพี่ๆ น้องๆ สมาชิกด้วยคะจะเริ่มแบบใหนดี 
              ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าคะ  / นิชม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 01:26:29 PM โดย chom » บันทึกการเข้า

"เป็ดห่านบ้านพอเพียง"..คลอง..17..
ต.ดอนฉิมพลี..อ.บางน้ำเปรี้ยว..จ.ฉะเชิงเทรา
sutaps
*

« ตอบ #460 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 06:22:51 PM »

เรียนท่านผู้รู้  ยาง RRIM 600 ประมาณ 2 ปี ปลูกที่ระยอง   ออกใบอ่อนแล้วเป็นโรคครับ อยากทราบว่าเป็นโรคอะไร  ใบเป็นสีเหลืองจุด แล้วร่วง แล้วจะใช้ยาอะไรครับ
sookanunfarm
*

« ตอบ #461 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:49:23 PM »

เรียนท่านผู้รู้  ยาง RRIM 600 ประมาณ 2 ปี ปลูกที่ระยอง   ออกใบอ่อนแล้วเป็นโรคครับ อยากทราบว่าเป็นโรคอะไร  ใบเป็นสีเหลืองจุด แล้วร่วง แล้วจะใช้ยาอะไรครับ
น่าจะเป็นราน้ำค้างครับ  ปกติของผมก้อเป็นทุกปีครับช่วงเดือนมกราคม
ถึงมีนาคม อีกพักนึงจะออกใบใหม่ครับ
chan
*

« ตอบ #462 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:38:28 AM »

ใครรู้แหล่งขายต้นกล้ายางราคาเท่าไรครับผมปลูกอยู่จเลยครับ
BOON_S
*

« ตอบ #463 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 04:13:35 PM »

ขอเป็นสมาชิกชมรมอีกคนครับ
ตอนนี้ทำงานประจำอยู่กึ่งๆข้าราชการ
อยากมีสวนเป็นของตัวเอง มีคนเสนอขายให้ครับที่ นส.3 46 ไร่ ก็ตารางว่าจำไม่ได้
เป็นสวนยางประมาณ 22 ไร่ ยางอายุประมาณ 6-7 ปี เจ้าของไม่ค่อยได้ดูแล จากที่ไปดูที่มามีคนยางประมาณ 1,000 กว่าต้น
แต่ตนยางไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไร่ ไฟไหม้ ยืนต้นตาย ต้นแตกกิ่งตั้งแต่โคนก็มีเป็น 20 ต้น ยังเหลือที่อีกประมาณ 20 ไร่ เจ้าของปลูกมันสำปะหลังไว้ประมาณ 10 ไร่
เสนอขายที่ ราคา 2,600,000 บาท
อยากถามว่าราคาบวกพื้นที่สภาพยางที่บอกไปข้างต้นเป็นยังไงบ้างครับ
ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ครับ เพิ่มเติม ไม่ไกลจากบ้านผมมากห่างจากถนนหลักประมาณ 1 กม. ทางสะดวกมากผมใช้รถเก๋งยังเข้าไปถึงหน้าสวนได้เลย
ให้คำแนะนำผมด้วยตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่เพราะเป็นการลงทุนที่หนักมาก
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์