หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 407326 ครั้ง)
Boonbanna
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 12:08:53 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีครับ ทุกท่าน...ผมฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ...ขอร่วมชมรมด้วยคนนะครับ อิอิ ยิ้ม ยิ้ม ปีนี้จะเริ่มลงมือแล้วครับ ขอปรึกษาท่านผู้รู้และมีประสบกาณ ทีว่า ที่ในภาพ..พอจะปลูกยางได้ไหมครับ?? ผมคงเริ่มที่ 38 ไร่ ขอคำแนะนำเรื่อง สายพันธุ์ และแหล่งหาซื้อทีนะครับ...แปลงอยู่ อ.หนองกรุงศรี กาฬสินธุ์ ครับท่าน

เอเอเอเอ...ใส่รูปยังไงเหรอครับ??? ร้องไห้ ร้องไห้

Chuti
*

« ตอบ #433 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 12:39:11 PM »

มีท่านใดพอจะแนะนำได้ไหมคะ ว่ากากน้ำตาลที่ใช้หมักปุ๋ยปลาเนี่ย ถ้าเป็นกากน้ำตาลปลายปีจะมีผลอะไรหรือปล่าว หรือต้องใช้กากน้ำตาลต้นปีเท่านั้น

พอดีอยากทำสัก 1000  ลิตรซึ่งใช้กากน้ำตาลจำนวนมาก แต่กากน้ำตาลปลายปีราคาจะถูกกว่ากากน้ำตาลต้นปีประมาณเท่าตัวเลย

และถ้าไม่มีพด2 จะใช้อะไรทดแทนได้บ้างไหมคะ  เกษตรจังหวัดบอกไม่มีอะค่ะ
Boonbanna
*

« ตอบ #434 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:53:37 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีครับ ทุกท่าน...ผมฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ...ขอร่วมชมรมด้วยคนนะครับ อิอิ ยิ้ม ยิ้ม ปีนี้จะเริ่มลงมือแล้วครับ ขอปรึกษาท่านผู้รู้และมีประสบกาณ ทีว่า ที่ในภาพ..พอจะปลูกยางได้ไหมครับ?? ผมคงเริ่มที่ 38 ไร่ ขอคำแนะนำเรื่อง สายพันธุ์ และแหล่งหาซื้อทีนะครับ...แปลงอยู่ อ.หนองกรุงศรี กาฬสินธุ์ ครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 02:25:19 PM โดย Boonbanna » บันทึกการเข้า
Boonbanna
*

« ตอบ #435 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 02:10:12 PM »

สภาพพื้นที่มีความชันพอควรครับ
Boonbanna
*

« ตอบ #436 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 02:11:44 PM »

สภาพดิน ที่กรำศึกมานาน..จากการทำไร่อ้อยครับ
Boonbanna
*

« ตอบ #437 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 02:15:16 PM »

พระอาทิตย์ กำลังตกดิน...

Liked By: sompol
Boonbanna
*

« ตอบ #438 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 02:18:09 PM »

จุดตำสุดของแปลง มีตาน้ำซึมออกมาตลอดปี...ปู่บอกว่าสมัยก่อนเป็นลำธารพาดผ่านป่าแถบนี้ครับ...ขุดสระน่าจะดี ไหนๆก็คงลงยางไม่ได้ใช่ไหมครับ???
Boonbanna
*

« ตอบ #439 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 02:24:34 PM »

แฉะจริงๆ โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม
Boonbanna
*

« ตอบ #440 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 02:28:48 PM »

ภาพโดยรวมของแปลงครับ...พี่ๆว่าผมพอจะลงยางแล้วมันจะโตได้ไหมครับในสภาพดิน และพื้นที่ประมาณนี้ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ

Liked By: sompol
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #441 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 10:29:00 PM »

ตอบท่าน  boonbanna ครับ
ที่ดินไม่ว่าแบบใด  ปลูกยางได้ทั้งนั้นครับ
แต่รายละเอียด  และวิธีการ  ขึ้นอยู่กับดิน  แต่ละพื้นที่  ที่ทำให้การปฏิบัติแต่ละแห่งต่างกัน
สำหรับที่ดินของท่านตามภาพ.......
ที่ริมลำห้วย  ริมน้ำซับ  เว้นไว้ทำโรงเก็บยาง  โรงรีดยาง  เรือนพักคนงาน  และบ้านพักครับ 
ต้นยางไม่ชอบรากแช่น้ำครับ.....
ส่วนแถวปลูกยาง  ให้ขวางทางน้ำไหลครับ.......

ยิงฟันยิ้ม           ยิงฟันยิ้ม
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #442 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:12:45 AM »

ผมได้รับPMของคุณBoonbannaแล้วและตอบให้แล้วนะครับ มาเสริมคำตอบให้คุณแล้วกันจากที่ท่าน
ชอลิ้วเฮียงตอบถือว่าสร้างความมั่นใจให้กับคุณระดับหนึ่งแต่สิ่งที่คุณจะต้องทำก่อนจะลงมือปลูกยางมีดังนี้
1. ขุดกลางแปลงที่จะปลูกยางลงไปสัก 1.50เมตรดูดินหน่อย ดินลึกไม๊ น้ำใต้ดินตื้นเกินไปไม๊ ทำไมต้องขุดหรือครับ ก็คือ ถ้าหน้าดินตื้นมีน้ำใต้ดินใกล้ผิวดินเกินไป รากยางเน่าแน่ ถ้าขุดแล้วหน้าดินลึกดีไม่ีดินดานไม่มีชั้นหินก็ลุยโลดเลยครับ ลมแรงแค่ไหนครับ
2. ดินมีค่าความเป็นกรดเป็นด่างแค่ไหน (มาตรฐานที่เหมาะปลูกยางคือ 5.5-6.5 pH)ต้องเอาไปตรวจกับกรมพัฒนาที่ดิน ถ้าดูด้วยการจับดู ถ้าเหนียวปนทรายก็พอทน ร่วนปนทรายก็โอเค แต่ถ้าส่งไปตรวจให้ขุดหน้าดินระดับ 0-50 ซม 1 กิโลกรัม ใส่ถุงนึง แล้วขุดต่ำกว่า50ซม-1 เมตร อีก 1 กิโลกรัม ใส่อีกถุงนึง เขียนไว้กำกับให้ดี ส่งไปตรวจ แต่ผมเชื่อมั่นอย่างนะคือดินแถวหนองกรุงศรี กาฬสินธุ์ เป็นดินแดนเก่าแก่ดึกดำบรรพ์ของไดโนเสาร์ที่มีสภาพดี แต่ถ้าถามปู่ว่าที่ดินบริเวณนี้แรกๆเป็นป่าหรือไม่ ถ้าใช่ลุยโลด 
3. ดินปัจจุบันเสื่อมไปพอควร ก็ต้องค่อยๆปรับปรุงไปครับ ถ้าเร่งก่อนปลูกมีทุนก็เอาเลย ปุ๋ยคอกขี้วัว สาดไปเลยไร่ละ 2 ตัน
4. ก่อนปลูกก็ต้องทำแนวขวางทางเนิน ไม่ต้องไปสนใจทิศครับ แต่หันตายางอย่าให้โดนแดดบ่าย ขุดหลุมที่จะปลูกยางให้ลึกว้างเกิน 50 ซม ถ้าทำได้ ถามว่าทำไม ให้อุ้มน้ำรอบภายในหลุมก่อนปลูกไงครับ รอฝนติดต่อ กัน3วันติดค่อยปลูก อันนี้เป็นศาสตร์ส่วนตัวนะครับ แยกดินบนไว้กอง ดินล่างไว้กอง  เวลาจะปลูกเอาดินบนลงล่าง+ปุ๋ยหิน+ปุ๋ยคอก+ฟูราดานถ้ามีปลวก กันเชื้อราหน่อยนึง แล้วค่อยกรีดถุุงยางด้วยมีดคัตเตอร์(ห้ามฉีก) อย่าให้ดินแตก อย่าหิ้วต้น วางให้ดีแล้วคอ่อยเดาดินบนที่เหลือใส่ไป ตามด้วยดินล่าง อย่ากดดินโคนต้นชิดเกินไปรากจะขาด ปักไม้ชมบไว้ด้วย ทำอย่างนี้ทุกหลุมปลูกรับรองรอดตายเกือบๆ 100%
รายละเอียดอย่างอื่นคุยกับผมทาง PM ได้ครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
นพดล
*

« ตอบ #443 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 11:37:20 PM »

จุดตำสุดของแปลง มีตาน้ำซึมออกมาตลอดปี...ปู่บอกว่าสมัยก่อนเป็นลำธารพาดผ่านป่าแถบนี้ครับ...ขุดสระน่าจะดี ไหนๆก็คงลงยางไม่ได้ใช่ไหมครับ???

คุณบุญบ้านนา  ผมก็มีที่อยู่แปลงนึ่งลักษณะคล้ายกับที่ตรงนี้ของคุณเลย และกำลังรอขุดสระในหน้าแล้งนี้ ลักษณะพื้นที่ตรงที่ว่านี้เป็นร่องระบายน้ำตามธรรมชาติในหน้าฝน ในหน้าฝน..ฝนตก น้ำจะระบายจากที่คนอื่นผ่านร่องที่ว่านี้เข้ามาในที่ผมและก็ผ่านออกไป พอในหน้าแล้งที่ตรงนี้ก็จะแฉะๆน้ำอยู่ตลอดเวลา ผมก็เดาว่าถ้าขุดตรงร่องนี้ ก็น่าจะมีน้ำไว้ใช้รดต้นไม้ได้ตลอดปีแน่นอน ขุดให้ลึกลงซัก1.5-2เมตร กว้าง4เมตร ยาว6เมตรตามแนวร่องน้ำ ขุดเอาดินขึ้นด้านข้างร่อง เหมือนที่เค้าขุดลอกคูคลอง ด้านหัวกับท้ายปล่อยเหมือนเดิมให้น้ำฝนธรรมชาติไหลผ่านเข้าและออกได้

เรื่องสถาพดินมีสองสามท่านได้แนะนำไว้ดีแล้ว..ขอให้สู้ๆครับและดูเหมือนสภาพดินยังมีข้อดีอยู่อีกหนึ่งข้อคือ วัชพืชแทบไม่มีเลย... ยิงฟันยิ้ม
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #444 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 01:02:19 AM »

ตามความเห็นของผม  ที่ดินที่ปรับจนโล่งเตียนแบบของท่าน Boonbanna  ถ้าจะปลูกยางท่านต้องออกแรงเพิ่มอีกไม่น้อยครับ.....
ส่วนมากผมจะแนะนำให้ลงกล้วยก่อนครับ  ทั้งบังแดด  บังลม  และเป็นพี่เลี้ยงเก็บความชื้นในดินยามแล้ง.....
เวลาตัดผลกล้วยแล้วก็ให้หั่นต้นเป็นท่อนๆ  ผ่าซีก  คว่ำหน้าไว้รอบๆ โคนต้นยาง.....
ต้นยางแรกๆ ปลูก  ไม่ชอบลม  และไม่ชอบแดดเผา ครับ....แล้วก็ไม่ชอบแฉะ ด้วยครับ......
ผมเคยเจอบางรายติดสปริงเกอร์รดน้ำทั้งวัน.....ไม่รอด ครับ
    ส่วนที่ด้านต่ำ  มีน้ำซึม น้ำซับ  ก็ดี มีประโยชน์กับท่านเองไม่น้อยครับ....
    ขยายทำเป็นสระเก็บน้ำไว้ก็ดีครับ.....คนงานกรีดยางก็ต้องใช้น้ำดำรงชีวิต....
    การทำยางแผ่นก็ใช้น้ำไม่น้อย ครับ
สายรุ้ง
*

« ตอบ #445 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 01:37:51 PM »

ที่แบบนี้หายากครับ  อยากได้ เจ้าของไม่ขาย 

คล้ายๆแบบนี้เลยครับ   รอบๆที่เอียง ลุงเจ้าของที่ปลูกสัประรด ปลูกบ้าน

ตรงที่น้ำซับ ลุงเขาปรับที่ โดยขุดสระ เอาดินไปปรับ ที่น้ำซับที่เหลือให้สูงขึ้น

เสร็จแล้วทำนาครับ  ทำได้ทั้งปีเลย  สูบยังไงก็ไม่แห้ง  สระก็เลี้ยงปลาไป
Manutkob
*

« ตอบ #446 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:49:27 PM »

สวัสดีครับ
    ขอสมัครเข้าชมรมคนปลูกยาง มีสวนยางอยู่ประมาณ 20 ไร่ ที่จังหวัดเลยครับ  เจ๋ง
mrfoxx
*

« ตอบ #447 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:19:12 PM »

สวัสดี ชาวสวนยางทุกท่านนนนนน

หัดกรีดยางอยุ่

กล้องเสียไม่ได้อัพเดทเลยย
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์