หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 417886 ครั้ง)
สธ.น้อย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:47:37 AM »

ขอถามเรื่องปุ๋ยยางคะ คือ ได้ข้อมูลมาหลายที่คะว่าเรือใบไวกิ้งดี  พอไปซื้อเราก็บอกว่าเอาปุ๋ยใส่ยาง 3 ปี
ตราเรือใบไวกิ้ง แต่พอได้มาเป็นตรายารา (YARA) เราถามร้านเขาบอกว่าเป็นอันเดียวกัน จริงหรือป่าวคะ

ตอนแรกเป็นบริษัทเดียวกันตอนหลังคงผลประโยชน์ขัดกันเลยแยกออกมาแต่ปุ๋ยคงสูตรเหมือนเดิมครับ
เรือใบไวกิ้งรู้สึกว่าสูตร26-7-7 ยารา 25-7-7 อะไรประมาณนี้แหละครับนี้คือสูตรยางก่อนกรีดครับ
เรือใบไวกิ้ง  กับ  เรือใบยาร่า  แยกทางกันเดิน  เมื่อไม่นานมานี้   
เรือใบไวกิ้งบริหารงานโดยคนไทยคะ  ส่วน  ยาร่าเป็นของต่างชาติ

โดยปุ๋ยไข่มุกเรือใบไวกิ้ง จะเป็น ปุ๋ยพรีเมี่ยมเกรด
ตามติด ๆ ด้วย ปุ๋ยไข่มุกตรา ไพริน
และ ปุ๋ยเคมีตรากังหันลม
ทั้ง 3  ตัวนี้เป็นของ  บ.ไฮโดรไทยจำกัด   ซึ่งอยู่ในเครือ ประวิทย์กรุ๊ป
แต่สูตรดั้งเดิมเป็นของต่างชาติครับ ราคาแพง พอแยกตัวทำให้ราคาลดลงครับ

ขอบคุณมากคะสำหรับข้อมูล

nattinee
*

« ตอบ #209 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 12:02:09 PM »

;)คุณดวงพร ให้คำแนะนำหน่อยนะค่ะ จะเริ่มปลูกสวนยาวพารา
ถ้าเป็นจังหวัดสระแก้ว ควรปลูกพันธุ์ไหนดีที่ทนต่อสภาวะดินน้ำอากาศ ถ้าเราซื้อเมล็ดพันธุ์มาเพาะหลายพันธุ์รวมกัน ถ้าปลูกเลยไม่ติดตาพันธุ์ใหม่ได้มั๊ยค่ะ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #210 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 08:29:32 PM »

;)คุณดวงพร ให้คำแนะนำหน่อยนะค่ะ จะเริ่มปลูกสวนยาวพารา
ถ้าเป็นจังหวัดสระแก้ว ควรปลูกพันธุ์ไหนดีที่ทนต่อสภาวะดินน้ำอากาศ ถ้าเราซื้อเมล็ดพันธุ์มาเพาะหลายพันธุ์รวมกัน ถ้าปลูกเลยไม่ติดตาพันธุ์ใหม่ได้มั๊ยค่ะ

ดวงพรก็มือใหม่เหมือนกันค่ะ และปลูก ยางพันธุ์ RRIM 600  ค่ะ ก่อนปลูกได้รับคำแนะนำว่าทนแล้งเหมาะกับถาคอิสาน ค่ะ ยังไงลองสอบถามดูที่ สกย อีกทีนะคะ เอายาง 3ปีเต็ม มาให้ดูค่ะ  ทำไม ต้นไม่ค่อยใหญ่เท่าของท่านอื่นๆตอนถ่าย ถ่ายในระยะไกลค่ะ

Liked By: sompol, nitidol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2010, 08:31:03 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
sookanunfarm
*

« ตอบ #211 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 12:37:53 AM »

ดวงพรก็มือใหม่เหมือนกันค่ะ และปลูก ยางพันธุ์ RRIM 600  ค่ะ ก่อนปลูกได้รับคำแนะนำว่าทนแล้งเหมาะกับถาคอิสาน ค่ะ ยังไงลองสอบถามดูที่ สกย อีกทีนะคะ เอายาง 3ปีเต็ม มาให้ดูค่ะ  ทำไม ต้นไม่ค่อยใหญ่เท่าของท่านอื่นๆตอนถ่าย ถ่ายในระยะไกลค่ะ
ยางแปลงนี้ฉีดฮอร์โมนบ้างหรือเปล่าครับ
sookanunfarm
*

« ตอบ #212 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 01:11:02 AM »

ยางที่นิยมปลูกมากที่สุดคือRRIM600  รองลงมาคือ RRIT251 ซึ่งพันธ์251 ตอนนี้หาต้นพันธ์ยากครับต้นไม่ค่อยแข็งแรงโดนลมแรงไม่ได้หักง่ายครับ  แต่ให้ผลผลิตดีกว่า RRIM600 ครับ แต่จะโตไวครับ ส่วนRRIM600ปลูกได้ทุกภูิมิอากาศของไทยครับ
 การซื้อเมล็ดพันธ์มาปลูกไม่ติดตาใหม่ได้ครับ ต้นยางจะโตไวตรงโคนยางจะใหญ่ปลายจะเรียวจะเกือบกลายเป็นพันธ์ดั้งเดิม(พันธ์พื้นเมือง)จะให้น้ำยางน้อยครับแต่ทนต่อโรคแต่บางต้นน้ำยาง ก้อออกดีครับแต่น้อยต้นที่จะออกมาก ฉะนั้นเราจึงต้องติดตาเพื่อให้ได้สายพันธ์เดียวกันครับ น้ำยางออกสม่ำเสมอครับผลผลิตก้อสูงครับ ถ้าถ้างบน้อยให้ใช้ยางตาเขียวปลูกครับแต่ตอนนี้ยางตาเขียว15บาทแล้วครับ ปีทีแล้วต้นละ5บาท ยางชำถุงตอนนี้30-40บาทครับเมื่อเทียบกับปี่ที่แล้วต้นละ13บาทครับ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #213 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 01:15:28 AM »

เสียบบบบ.....ปร๊าาาาาดดดดดด....ปาดหน้าคุณดวงพรมาเลยครับบบบ.......
ความเห็นส่วนตัวของผม ปลูกพันธุ์อะไรก็ได้ครับ  ช่วง 3-4 ปีแรกต้องให้ความสนใจดูแลเขาหน่อยเท่านั้นเองครับ........
ผมเคยไปเจอแปลง  24  กับ 235  แถวๆ บุรีรัมย์ก็ไม่เห็นว่าจะน้อยหน้าทางภาคใต้นี่ครับ......
ส่วนที่จะใช้เมล็ดปลูกเลยโดยไม่ต้องติดตานั้นทำได้ครับ.......แต่มีความเสี่ยงที่จะกลายพันธุ์(ให้ผลแย่กว่าต้นแม่) สูง ถึงสูงมาาาากกกก...ครับ
เพราะยางพารา เขาเรียกกันว่าเป็นสายพันธุ์ที่ยังไม่นิ่ง (ใช่หรือเปล่าครับ?)

chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #214 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 10:38:00 AM »

ผมปลูกได้เกือบสองเดือนแล้ว บางต้นมันมีกิ่งแตกออกมาหลายกิ่ง เราจะเริ่มเด็ดมันออกได้ตอนไหน ถามผู้เชี่ยวชาญหน่อยตรับ

ปีนี้ผมปลูกกล้วยแซมลงไปในระหว่างแถวยางด้วยเต็มพื้นที่เลย56ไร่ ถ้ายางยังตายอีกผมก็ไปเอาดีทางกล้วย...5555
แต่ถ้ากล้วยขายไม่ออกอีก ผมก็คงต้องไปกินกล้วยแทนข้าว....5555 เอ๊กๆๆ
    อยากเห็นรูปครับว่าปลูกแบบไหน ว่าจะปลูกแซมเหมือนกัน

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #215 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 11:14:52 AM »

ยางแปลงนี้ฉีดฮอร์โมนบ้างหรือเปล่าครับ

ไม่ได้ฉีดฮอร์โมน อะไรทั้งสิ้น ค่ะ ใส่ปุ๋ยปีละ 2ครั้งทั้งปุ๋ยเคมี และปุ๋ยคอก ไม่ใช้ยาฆ่าหญ้า
นพดล
*

« ตอบ #216 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 11:44:11 AM »

ผมปลูกได้เกือบสองเดือนแล้ว บางต้นมันมีกิ่งแตกออกมาหลายกิ่ง เราจะเริ่มเด็ดมันออกได้ตอนไหน ถามผู้เชี่ยวชาญหน่อยตรับ

ปีนี้ผมปลูกกล้วยแซมลงไปในระหว่างแถวยางด้วยเต็มพื้นที่เลย56ไร่ ถ้ายางยังตายอีกผมก็ไปเอาดีทางกล้วย...5555
แต่ถ้ากล้วยขายไม่ออกอีก ผมก็คงต้องไปกินกล้วยแทนข้าว....5555 เอ๊กๆๆ
    อยากเห็นรูปครับว่าปลูกแบบไหน ว่าจะปลูกแซมเหมือนกัน

ผมปลูกกล้วยลงในระหว่างกลาง3เมตรของต้นยางครับ ไม่ได้ลงตรงกลาง7เมตร(ระยะห่างระหว่างแถว) เพราะคิดว่ากล้วยโตเร็วจะให้กล้วยช่วยบังแดดจัดๆตอนกลางวันตอนบ่าย ช่วยลดความร้อนที่หน้าดิน ไม่ได้ต้องการผลผลิตกล้วยเป็นหลักแต่คิดว่า3ปีแรกคงได้เก็บกล้วยขายด้วย ผมไม่คิดว่ากล้วยจะแย่งน้ำจากยางแต่คิดว่ามันจะช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นในดินเนื่องจากรากกล้วยจะช่วยอุ้มน้ำไว้ไม่ระเหยไป และคิดว่าหลังจาก3ปีกล้วยคงไม่โตเนื่องจากร่มเงาของต้นยาง พื้นที่ระหว่างแถว7เมตรไม่ได้ปลูกพืชแซมก็ปล่อยให้หญ้าขึ้นคลุมดินและใช้รถไถพ่วงท้ายเครื่องตัดหญ้าเวลาหญ้าขึ้นสูง

กำลังหาเวลากลับไปดูสวนเดียวจะถ่ายรูปมาฝากครับ

Liked By: sompol
chaiwat4708
*

« ตอบ #217 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 06:52:20 AM »

ผมปลูกกล้วยลงในระหว่างกลาง3เมตรของต้นยางครับ ไม่ได้ลงตรงกลาง7เมตร(ระยะห่างระหว่างแถว) เพราะคิดว่ากล้วยโตเร็วจะให้กล้วยช่วยบังแดดจัดๆตอนกลางวันตอนบ่าย ช่วยลดความร้อนที่หน้าดิน ไม่ได้ต้องการผลผลิตกล้วยเป็นหลักแต่คิดว่า3ปีแรกคงได้เก็บกล้วยขายด้วย ผมไม่คิดว่ากล้วยจะแย่งน้ำจากยางแต่คิดว่ามันจะช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นในดินเนื่องจากรากกล้วยจะช่วยอุ้มน้ำไว้ไม่ระเหยไป และคิดว่าหลังจาก3ปีกล้วยคงไม่โตเนื่องจากร่มเงาของต้นยาง พื้นที่ระหว่างแถว7เมตรไม่ได้ปลูกพืชแซมก็ปล่อยให้หญ้าขึ้นคลุมดินและใช้รถไถพ่วงท้ายเครื่องตัดหญ้าเวลาหญ้าขึ้นสูง

กำลังหาเวลากลับไปดูสวนเดียวจะถ่ายรูปมาฝากครับ
เป็นแบบที่ผมคิดไว้จริง ๆ ผมก็คิดจะปลูกแบบนี้อยู่ครับ แดดมันร้อนจริง ยางจะโตช้าหน่อยก็ไม่เป็นไร ดีกว่าตายครับ แต่คงต้องตัดแตงกล้วยบ่อย ๆ หน่อย

Liked By: sompol

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
nattinee
*

« ตอบ #218 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 11:05:36 AM »

ขอบคุณมาก สำหรับทุกคนให้คำแนะนำ
chaiwat4708
*

« ตอบ #219 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:41:02 AM »

ที่สวนตอนนี้โดนฝนถล่มเกือบทุกวันเลยเอารูปมาให้ดูครับ 555จะรอดไหมเนี้ย  ยิ้ม

Liked By: nitidol

สธ.น้อย
*

« ตอบ #220 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 11:34:00 AM »

ที่สวนตอนนี้โดนฝนถล่มเกือบทุกวันเลยเอารูปมาให้ดูครับ 555จะรอดไหมเนี้ย  ยิ้ม

จากประสบการณ์อันน้อยนิด..แนะนำให้ขุดดินรอบๆกลบให้โคนยางสูงพ้นน้ำจะดีกว่าคะ
bobmarleyto1
*

« ตอบ #221 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 01:35:53 PM »

สวัสดีครับผม ชื่อโต้คับ

ยางพาราผมลงไปประมาน10ไร่คับ

ปลูกมันสำปะหลังแซมด้วยคับ

waratep_toto@hotmail.com

เผื่อมีคำแนะนำดีๆคับ
ไตรโคเดอร์ม่า ม.เกษตร
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
staff
*

« ตอบ #222 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 08:29:13 PM »

ตอนนี้ยังไม่มีสวนยางครับ แต่มีความคิดที่จะปลูกดูเร็วๆนี้มาขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆด้วยนะครับ

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #223 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 12:03:24 AM »

จากประสบการณ์อันน้อยนิด..แนะนำให้ขุดดินรอบๆกลบให้โคนยางสูงพ้นน้ำจะดีกว่าคะ

แนะนำให้หาวิธีระบายน้ำออกจากแปลงให้เร็วที่สุดดีกว่าครับ  ต้นยางไม่ชอบน้ำขังเอามากๆเลยครับ

สวัสดีครับผม ชื่อโต้คับ

ยางพาราผมลงไปประมาน10ไร่คับ

ปลูกมันสำปะหลังแซมด้วยคับ

waratep_toto@hotmail.com

เผื่อมีคำแนะนำดีๆคับ

ตอนปลูกต้องระวังเผื่อตอนถอนหน่อยนะครับ  เพราะผมเคยเห็นตอนเขาถอนมันแล้วมีต้นยางติดมากับแพหัวมันด้วยครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์