หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 407541 ครั้ง)
นพดล
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:23:59 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ สถานที่ อ.นครไทย ต.บ้านแยง จ.พิษณุโลก

แปลงนี้ยางปลูกเดือนกันยายน ปีที่แล้วครับเกือบครบขวบแล้วครับ

ยางสี่ปีกว่ารกจังครับ วัดรอบต้นได้45ซม.

หวัดดีครับคุณคนไกลบ้าน ผมปลูกยางอยู่ที่อุตรดิตถ์ พื้นที่และอากาศใกล้เคียงกับพิษณุโลก
ของผมแปลงที่ปลูกเมื่อปีที่แล้ว เจอกับภัยแล้งต้นแห้งตายกว่าครึ่ง ของคุณมีแห้งตายบ้างไหม ป้องกันอย่างไรครับ ผมกลัวจะเจออีกในหน้าร้อนนี้

chan
*

« ตอบ #193 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:33:35 AM »

ผมขอเข้าร่วมอีกคน  ;)ผมปลูกจ.เลย30ไร่พื่งปลูกได้1เดือนเองครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
สายรุ้ง
*

« ตอบ #194 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:24:35 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ กำลังลงยาง อยู่ครับปีนี้ กะลง

ประมาณ 600 ต้นครับ  อยู่ ทับยายเชียง  พรหมพิรามครับ

ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #195 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 12:23:13 AM »

มีภาพ "ป่ายาง" อายุต้นยาง 1 ปีพอดี  ปลูกแบบให้เทวดาเลี้ยงมาฝากครับ......
ปลูกลงดินเสร็จก็ชี้ให้ดูว่า "ถ้าหิวน้ำ จะหาน้ำกินก็ไปทางนี้นะลูก  อาหารก็หากินเอาเองตามชอบนะจ๊ะ??"......

ต้นยางจ๋า.....อยู่ไหนเอ่ยยยยย......

พอแหวกเพื่อนๆรอบข้างผู้ใกล้ชิดออกก็จะเห็นอย่างนี้

ต้นยางที่รอดมาอีก 1 ต้นครับ

ต้นนี้ไม่รอดชีวิตครับ......

ต้นนี้เหมือนโดนตัวอะไรกินกิ่งแรกไป  ตาเดิมเลยงอกมาให้ใหม่อีก 2 กิ่ง......ประชดซ้าาาาา.....

เชื่อไหมครับว่านี่แหละร่องแถวปลูกยางของผม  มองเห็นต้นยางบ้างไหมครับ.......
จ้าวถิ่นคือไผ่ครับ.....หนาแน่นจริงๆ.......

อีกมุมหนึ่งครับ......

Liked By: sompol, nitidol
นพดล
*

« ตอบ #196 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:51:47 AM »

เคยเห็นคุณP7พูดถึงป่ายางบ่อยๆ ในรูปถ้าให้พ่อผมดูแกคงช๊อค ภาพสวนยางของแกคือโล่งสะอาด ปัญหาใหญ่ของผมตอนนี้คือแห้งตายในหน้าร้อนปลูกซ่อมไม่รู้จักจบจักสิ้น ผมเป็นคนจ่ายตังค์มีแต่จ่ายออกอย่างเดียวจนเบื่อจนท้อกับสวนยาง ผมเคยพูดจนทะเลาะกันแค่จะปลูกพืชร่วมยางให้ดินชุมชื่นยังไม่ฟังเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 09:03:06 AM โดย นพดล » บันทึกการเข้า
สธ.น้อย
*

« ตอบ #197 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:37:26 AM »

สวนยาง 3 ปี ที่อุดรฯคะ ไม่ค่อยดูแลเท่าไหร่ กลับไปใส่ปุ๋ยปีละ 2 ครั้ง ปี 1-2 จ้างดายหญ้าบ้าง
ปีนี้ปล่อยหญ้าคลุมดินคะ   ช่วงหน้าฝนปีแรก-ปีสอง ไหลไปหลายต้น..ฝนปีนี้ต้องลองแบบนี้ดูคะ
ต้นทุนต่ำ..แบบว่าพอเพียง..อิอิ

*

« ตอบ #198 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 01:00:35 PM »

เคยเห็นคุณP7พูดถึงป่ายางบ่อยๆ ในรูปถ้าให้พ่อผมดูแกคงช๊อค ภาพสวนยางของแกคือโล่งสะอาด ปัญหาใหญ่ของผมตอนนี้คือแห้งตายในหน้าร้อนปลูกซ่อมไม่รู้จักจบจักสิ้น ผมเป็นคนจ่ายตังค์มีแต่จ่ายออกอย่างเดียวจนเบื่อจนท้อกับสวนยาง ผมเคยพูดจนทะเลาะกันแค่จะปลูกพืชร่วมยางให้ดินชุมชื่นยังไม่ฟังเลย

ผมได้ข้อพิสูจน์อย่างหนึ่งแล้วครับว่าหน้าแล้งที่ผ่านมา ตั้งแต่เดือน ธค. 52 จนถึงเดือน มิ.ย. 53  รวม 7 เดือน ฝนตกไม่ถึง 10 ครั้ง แต่ต้นยางผมรอดเกือบหมด อัตราการตายและสูญหาย ไม่ถึง 1 เปอร์เซนต์ ทั้งๆ ที่
     1. ใช้ยางชำถุงบ้าง ยางตาเขียวบ้าง  ตามสะดวกของผมเอง  แถว แนว ก็ไม่ค่อยมีซักเท่าไหร่
     2. การปลูก ใช้จอบฟันดินสองฉึก แล้วแหวกดินขึ้น วางต้นยางลงไป  ถ้าเป็นยางชำถุงบีบดินให้ร่วง จับรากคลี่ก่อน แล้วกลบดิน
     3. ไม่มีปุ๋ยรองก้นหลุม ไม่มีใส่ปุ๋ยอะไรทั้งนั้น  ปล่อยให้หากินเอง  ต้นที่สูญหายไปมีคนแซวว่า มันไปหาน้ำกินแล้วหาทางกลับไม่ได้ 5555
     4. ผมสังเกตุดูร่องรอยต้นที่ตายเป็นเพราะว่าถูกกินครับ  มีรอยหมูป่า 2 ครอบครัวใหญ่  และรอยเท้าเก้ง หรือกระจง อยู่อีก 1 คู่ อพยพเข้ามาปัก
         หลักปักฐานอยู่ในโอเอซิส "ป่ายาง" ของผม ท่ามกลาง "สวนยาง" รอบๆ .... อ้อ!...แล้วในป่ายางของผมเป็นเขตห้ามล่าสัตว์  ห้ามรุก
         ล้ำด้วยนะครับ  นกเพียบครับ
     5. สวนใกล้ๆ กันปลูกก่อนหน้าผมประมาณครึ่งปี  แต่เขาถาง เผา และพ่น(ยา) จนเตียนก่อน  อัตราการปลูกซ่อมเกิน 50 เปอร์เซนต์ครับ
         แต่ต้นยางของเขาโตเร็วกว่าของผม  เมื่อก่อนก็มีคนพูดว่าผมเพี้ยน(ตอนนี้ก็ยังว่ายิ่งเพี้ยน..แฮ่....แฮ่...)  ตอนนี้ผมบอกได้เลยว่าผมมอบเครื่อง
         หมายรบพิเศษ "เสือคาบดาบ" ให้ต้นยางผมได้เลย

ปัญหาของผมมีอย่างเดียวครับ คือตอนนี้ผมหาต้นยางของผมไม่ค่อยจะเจอ แต่เห็นอย่างนี้ก็อุ่นใจแล้วครับอีก 2-3 ปีก็เห็นชัดเอง  ถ้าอยากให้โล่ง เตียน สะอาด ค่อยไปทำเอาตอนปีที่ 5 ที่ 6 ก็ได้นี่ครับ
aump_09
*

« ตอบ #199 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:16:16 PM »

ผมได้ข้อพิสูจน์อย่างหนึ่งแล้วครับว่าหน้าแล้งที่ผ่านมา ตั้งแต่เดือน ธค. 52 จนถึงเดือน มิ.ย. 53  รวม 7 เดือน ฝนตกไม่ถึง 10 ครั้ง แต่ต้นยางผมรอดเกือบหมด อัตราการตายและสูญหาย ไม่ถึง 1 เปอร์เซนต์ ทั้งๆ ที่
     1. ใช้ยางชำถุงบ้าง ยางตาเขียวบ้าง  ตามสะดวกของผมเอง  แถว แนว ก็ไม่ค่อยมีซักเท่าไหร่
     2. การปลูก ใช้จอบฟันดินสองฉึก แล้วแหวกดินขึ้น วางต้นยางลงไป  ถ้าเป็นยางชำถุงบีบดินให้ร่วง จับรากคลี่ก่อน แล้วกลบดิน
     3. ไม่มีปุ๋ยรองก้นหลุม ไม่มีใส่ปุ๋ยอะไรทั้งนั้น  ปล่อยให้หากินเอง  ต้นที่สูญหายไปมีคนแซวว่า มันไปหาน้ำกินแล้วหาทางกลับไม่ได้ 5555
     4. ผมสังเกตุดูร่องรอยต้นที่ตายเป็นเพราะว่าถูกกินครับ  มีรอยหมูป่า 2 ครอบครัวใหญ่  และรอยเท้าเก้ง หรือกระจง อยู่อีก 1 คู่ อพยพเข้ามาปัก
         หลักปักฐานอยู่ในโอเอซิส "ป่ายาง" ของผม ท่ามกลาง "สวนยาง" รอบๆ .... อ้อ!...แล้วในป่ายางของผมเป็นเขตห้ามล่าสัตว์  ห้ามรุก
         ล้ำด้วยนะครับ  นกเพียบครับ
     5. สวนใกล้ๆ กันปลูกก่อนหน้าผมประมาณครึ่งปี  แต่เขาถาง เผา และพ่น(ยา) จนเตียนก่อน  อัตราการปลูกซ่อมเกิน 50 เปอร์เซนต์ครับ
         แต่ต้นยางของเขาโตเร็วกว่าของผม  เมื่อก่อนก็มีคนพูดว่าผมเพี้ยน(ตอนนี้ก็ยังว่ายิ่งเพี้ยน..แฮ่....แฮ่...)  ตอนนี้ผมบอกได้เลยว่าผมมอบเครื่อง
         หมายรบพิเศษ "เสือคาบดาบ" ให้ต้นยางผมได้เลย

ปัญหาของผมมีอย่างเดียวครับ คือตอนนี้ผมหาต้นยางของผมไม่ค่อยจะเจอ แต่เห็นอย่างนี้ก็อุ่นใจแล้วครับอีก 2-3 ปีก็เห็นชัดเอง  ถ้าอยากให้โล่ง เตียน สะอาด ค่อยไปทำเอาตอนปีที่ 5 ที่ 6 ก็ได้นี่ครับ
ถ้าคุณปลูกแบบนี้ ลองมาปลูกที่กระบี่ดูบ้างฝนตกแทบจะทุกวัน ผมกล้ารับลองยางคุณจะไม่เจอแสงตะวันเลยยิ่งพวกไม้เถ้าตัวดีเลยเล่นเอาต้นยางไม่ได้เกิด
sookanunfarm
*

« ตอบ #200 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 12:12:33 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ สถานที่ อ.นครไทย ต.บ้านแยง จ.พิษณุโลก

แปลงนี้ยางปลูกเดือนกันยายน ปีที่แล้วครับเกือบครบขวบแล้วครับ

ยางสี่ปีกว่ารกจังครับ วัดรอบต้นได้45ซม.

หวัดดีครับคุณคนไกลบ้าน ผมปลูกยางอยู่ที่อุตรดิตถ์ พื้นที่และอากาศใกล้เคียงกับพิษณุโลก
ของผมแปลงที่ปลูกเมื่อปีที่แล้ว เจอกับภัยแล้งต้นแห้งตายกว่าครึ่ง ของคุณมีแห้งตายบ้างไหม ป้องกันอย่างไรครับ ผมกลัวจะเจออีกในหน้าร้อนนี้

สวัสดีครับยางผมก้อตายครับแต่ไม่ใช่แล้งตายครับ โดนตัวตุ่นกัดกิน กะปลวกกิน ที่ผมเป็นเนินเขาครับ ช่วงหน้าแล้งยางไม่ตายครับเพราะช่วงกลางคืนกะตอนเ้ช้ามีน้ำค้างกับหมอกช่วยไว้ครับ ต้นยางใบเปียกตลอดครับ ถ้ากลัวยางเฉาตายหน้าแล้งให้เอาหญ้ามาคลุมโคนไว้ครับ แล้วปลิดใบทิ้งให้เหลือน้อยๆกันคายน้ำครับ
นพดล
*

« ตอบ #201 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 12:08:07 PM »

ปีนี้ผมปลูกกล้วยแซมลงไปในระหว่างแถวยางด้วยเต็มพื้นที่เลย56ไร่ ถ้ายางยังตายอีกผมก็ไปเอาดีทางกล้วย...5555
แต่ถ้ากล้วยขายไม่ออกอีก ผมก็คงต้องไปกินกล้วยแทนข้าว....5555 เอ๊กๆๆ
*

« ตอบ #202 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 01:19:12 PM »

ปีนี้ผมปลูกกล้วยแซมลงไปในระหว่างแถวยางด้วยเต็มพื้นที่เลย56ไร่ ถ้ายางยังตายอีกผมก็ไปเอาดีทางกล้วย...5555
แต่ถ้ากล้วยขายไม่ออกอีก ผมก็คงต้องไปกินกล้วยแทนข้าว....5555 เอ๊กๆๆ

ยังมีช่องว่างระหว่างยางกับกล้วยอยู่อีกครับ......ขอเสนอมะละกออีก 1 ออพชั่นครับ....
ใต้ดินก็ยังว่างครับ......ขอเสนอ ขิง ข่า ขมิ้น ตะไคร้ กระชาย เผือก มัน ฯลฯ
ซอกเล็กซอกน้อยขอเสนอ พริก พริกไท มะเขือ มะเขือพวง กระเจี๊ยบ ถั่วฝักยาว ถั่วพู ฯลฯ 
และดอกไม้สีเหลือง เช่น ดาวกระจาย ดาวเรือง ปอเทือง ฯลฯ
ข้างๆ แอบๆ กอกล้วยขอเสนอ ตะเคียนทอง ยางนา ประดู่ เต็ง รัง มะค่า ฯลฯ  แอบๆ ไว้ครับ

Liked By: artid_tik
สธ.น้อย
*

« ตอบ #203 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 01:25:24 PM »

ยาง 3 ปี ปลูกอะไรแซมได้บ้างคะ
นพดล
*

« ตอบ #204 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 03:35:20 PM »

ยังมีช่องว่างระหว่างยางกับกล้วยอยู่อีกครับ......ขอเสนอมะละกออีก 1 ออพชั่นครับ....
ใต้ดินก็ยังว่างครับ......ขอเสนอ ขิง ข่า ขมิ้น ตะไคร้ กระชาย เผือก มัน ฯลฯ
ซอกเล็กซอกน้อยขอเสนอ พริก พริกไท มะเขือ มะเขือพวง กระเจี๊ยบ ถั่วฝักยาว ถั่วพู ฯลฯ 
และดอกไม้สีเหลือง เช่น ดาวกระจาย ดาวเรือง ปอเทือง ฯลฯ
ข้างๆ แอบๆ กอกล้วยขอเสนอ ตะเคียนทอง ยางนา ประดู่ เต็ง รัง มะค่า ฯลฯ  แอบๆ ไว้ครับ

นี่ล่ะครับที่ผมทะเลาะกับพ่อ แค่ลงกล้วยไปแกก็งอนผมแย่แล้ว
*

« ตอบ #205 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 09:38:01 PM »

นี่ล่ะครับที่ผมทะเลาะกับพ่อ แค่ลงกล้วยไปแกก็งอนผมแย่แล้ว
มะละกออย่าไปปลูกครับรากยาวแย่งปุ๋ยยางหมดครับ
สธ.น้อย
*

« ตอบ #206 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:03:40 AM »

ขอถามเรื่องปุ๋ยยางคะ คือ ได้ข้อมูลมาหลายที่คะว่าเรือใบไวกิ้งดี  พอไปซื้อเราก็บอกว่าเอาปุ๋ยใส่ยาง 3 ปี
ตราเรือใบไวกิ้ง แต่พอได้มาเป็นตรายารา (YARA) เราถามร้านเขาบอกว่าเป็นอันเดียวกัน จริงหรือป่าวคะ
*

« ตอบ #207 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 11:38:03 AM »

ขอถามเรื่องปุ๋ยยางคะ คือ ได้ข้อมูลมาหลายที่คะว่าเรือใบไวกิ้งดี  พอไปซื้อเราก็บอกว่าเอาปุ๋ยใส่ยาง 3 ปี
ตราเรือใบไวกิ้ง แต่พอได้มาเป็นตรายารา (YARA) เราถามร้านเขาบอกว่าเป็นอันเดียวกัน จริงหรือป่าวคะ

ตอนแรกเป็นบริษัทเดียวกันตอนหลังคงผลประโยชน์ขัดกันเลยแยกออกมาแต่ปุ๋ยคงสูตรเหมือนเดิมครับ
เรือใบไวกิ้งรู้สึกว่าสูตร26-7-7 ยารา 25-7-7 อะไรประมาณนี้แหละครับนี้คือสูตรยางก่อนกรีดครับ
เรือใบไวกิ้ง  กับ  เรือใบยาร่า  แยกทางกันเดิน  เมื่อไม่นานมานี้   
เรือใบไวกิ้งบริหารงานโดยคนไทย  ส่วน  ยาร่าเป็นของต่างชาติ

โดยปุ๋ยไข่มุกเรือใบไวกิ้ง จะเป็น ปุ๋ยพรีเมี่ยมเกรด
ตามติด ๆ ด้วย ปุ๋ยไข่มุกตรา ไพริน
และ ปุ๋ยเคมีตรากังหันลม
ทั้ง 3  ตัวนี้เป็นของ  บ.ไฮโดรไทยจำกัด   ซึ่งอยู่ในเครือ ประวิทย์กรุ๊ป
แต่สูตรดั้งเดิมเป็นของต่างชาติครับ ราคาแพง พอแยกตัวทำให้ราคาลดลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2010, 12:35:13 AM โดย ฅนไกลบ้าน » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์