ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 340051 ครั้ง)
ภูผาเกตุ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 03:04:23 PM »

มาขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนคะ
ปลูกยางไว้ประมาณ 17 ไร่ อยู่ จ.เลยจ้า

Liked By: nitidol

คิดแต่ไม่ลงมือทำ ก็ไม่ต่างอะไรกับการอยู่เฉยๆ

palm09
*

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 04:25:04 PM »

สมัครด้วยคนครับ   บ้านอยู่อุบลฯ มียางพาราอายุเกือบๆจะสามปีแล้วสิบแปดไร่กว่าๆ แต่ต้นยังเล็กอยู่เลย สมกับชื่อสวนที่ว่า

"สวนขี้คร้าน"  ปลูกสามปีพึ่งหมดปุ๋ย(เคมี) ไป สี่ลูกครึ่ง  เห็นแล้วก็น่าสงสาร (ตัวเอง) เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายภาพมาให้เพื่อนสมาชิก

ได้ชม  ปีที่แล้วรถตัดหญ้า (ม้าไทย) เคี้ยวเล่นไปประมาณสามสิบกว่าต้น กะว่าจะซ่อมปีนี้ ไปเดินดูเมื่อเดือนที่แล้ว มียอดใหม่ขึ้นมา

แทน  ฝนนี้ไม่รู้จะทำยังไงคงต้องทำคอกกั้นเป็นต้นๆ เพราะสมาชิกรถตัดหญ้าเพิ่มมาเป็นหกคันแล้ว .........  ขอรับคำแนะนำและ

ติชมในโอกาสต่อไปจากเพื่อนๆพี่ๆทุกคนด้วยครับ ........ ขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมตั้งแต่บัดนี้....ครับผม
noorat
*

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:37:34 AM »

สวัสดีคะขอเป็นสมาชิกด้วยคนคะ ปลูกยางมา 20 กว่าปีแล้วค่ะ่(ของพ่อแ่ม่) บ้านอยู่แถว อ. โนนสุวรรณ จ. บุรีรัมย์ ประมาณ 15 ไร่ ปัจจุบันน่าจะเหลืออยู่ประมาณ 10 ไร่ บางปีแล้งมากจนต้นยางตายหมด แล้วก็ตอนนี้ก็ประสบปัญหายางหน้าตาย สรุปยางที่ได้ผลผลิตจริงๆน่าจะประมาณ 8ไร่ แถวบ้านเป็นทุกแปลงเลยคะ ใึครมียารักษา หรือมีวิธีป้องกันช่วยบอกหน่อยนะคะ
แถวบ้านตอนยางเล็กจะปลูกมันสัมปะหลัง แต่พ่อปลูกผัก (แตงกวา ถั่ว พริก)ตอนยางอายุ 2ปี ปลูกประมาณ 2 ปี ต้นยางโตขึ้นมากเลยเพราะได้ปุ๋ยและน้ำจากการรดผัก พอเลิกปลูกผักเราต้องงดให้ปุ๋ยยางไม่งั้นต้นยางจะหักเพราะอวบปุ๋ยมากเกินไป วัดรอบต้นยางก็48-50ซม. ปีหน้าก็จะกรีดแล้วคร้า ตอนนี้ทดลองปลูกกาแฟในสวนยางไม่รู้จะได้ผลผลิตรึเปล่า ต้องรออีก3ปีจะรู้ผล แต่เดี๋ยวนี้ทำไมฝนไม่ตกเลยง่า ยางโตก็กำลังจะตาย ยางเล็กก็เพลี้ยกิน กินทุกอย่างไม่เว้นแม้แต่กาแฟ ฟ้าช่างกลั่นแกล้งเราจริงๆเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
อีกแปลงปลูก 20ไร่ มีต้นยางเหลืออยู่ซัก100ต้นนี่ละมั้ง อายุ4ปีแล้วไม่ได้ซ่อมซักที(ไม่มีเงิน) จนคนงานบอกว่าถ้าจ้างเค้ามากรีดแปลงนี้เค้าจะขี่รถซาเล้งกรีดเพราะถ้าเดินกรีดคงไม่ไหว เหนื่อยตายช่างเป็นความคิดที่ดีจริงๆ เจ้าของสวนไม่ต้องลำบากซ่อมยางให้ยากเลย

Liked By: sitt123าิ
ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:23:27 PM »

เปลื่ยนจากปลามาเป็นเปลือกกุ้ง หัวกุ้ง ทีได้มาจากโรงงานทำกุ้งแห้งได้ป่าวครับ พอดีรู้จักกับเจ้าของโรงงานทำกุ้งแห้งที่ปากน้ำปราณเลยขอซื้อเขา แต่เขาให้ฟรี จะมีปัญหาเรื่องความเค็มหรือเปล่าครับ เพราะตอนต้มเขาใส่เกลือ
พลอย
*

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:00:57 PM »

ปีนี้จะปลูกยาง 50 ไร่ 7x3 เมตร ระหว่างแถว7 เมตรปลูกมันสำปะหลังแล้ว ระหว่างต้นยาง 3เมตร ปลูกกล้วยน้ำว้าอีก จะแน่นไปไหมค่ะ
noorat
*

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 07:58:40 AM »

ปีนี้จะปลูกยาง 50 ไร่ 7x3 เมตร ระหว่างแถว7 เมตรปลูกมันสำปะหลังแล้ว ระหว่างต้นยาง 3เมตร ปลูกกล้วยน้ำว้าอีก จะแน่นไปไหมค่ะ
ปลูกมันสัมปะหลังได้คะแต่อย่าปลูกกล้วย เพราะถ้าปลูกแล้ว มันก็จะไม่ได้ ยางก็จะไม่โต มันฯชอบอยู่ที่แจ้งๆ ถึงจะมีหัว
นพดล
*

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 08:55:18 AM »

ปีนี้อากาศร้อนมากแล้งมาก ยางผม2ปีต้นโตดีแล้วยังมีตายเลยครับ...ประมาณ10-15%ใบแห้งหลุดล่วงเหลือแต่ต้น....บางต้นลำต้นก็แห้งไปเลย,บางต้นก็ยังสดอยู่ไม่รู้ว่าถ้าฝนตกมันจะฟื้นคืนชีพได้หรือเปล่าครับ.

กำลังคิดอยู่ว่าจะปลูกพืชคลุมดินในฝนนี้..ไว้รับมือในแล้งหน้า...

ของเพือนสมาชิกเป็นอย่างไรบ้างครับ..
sparkee
"This too will pass"
*

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 08:11:07 PM »

หวัดดีครับ ผมกำลังสนใจในการปลูกยางพารา ขอมารับฟังข้อมูลด้วยนะครับ รบกวนสอบถามว่าแถว วังเพลิง, โคกสำโรง (สระบุรี-ลพบุรี) สามารถปลูกยางพาราได้มั้ยครับ เพราะไปดูที่ดินมาแล้ว คิดว่าจะนำมาปลูกยางพารา ขอทุกท่านแนะนำด้วยครับ
Bigkeng
*

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 07:41:12 PM »

รบกวนถามพี่ๆ ครับ แถวกาญฯ ไม่ทราบว่าหาซื้อพันธ์กล้ายาง หรือที่เค้าขายกล้ายางพร้อมรับปลูกให้ด้วยมีบ้างไหมครับ
มีพี่ๆ ท่านไหนพอรู้จักแนะนำให้ด้วยครับผม ขอบคุณครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
jojoja
*

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 02:23:29 PM »

สวัสดีครับ ผมร่วมด้วยครับ มีสวนยางอยู่ 17 ไร่ครับ ที่จังหวัดหนองคาย ปลูกได้สี่ปีจะเข้าปีที่ห้าแล้วครับ แต่ยังไม่ทำอะไรเลย ต้นก็สวยดีครับ โตได้ใจเลยหล่ะ แต่ผมไม่ได้ดูแล ก็มีแต่จ้างคนไปทำครับ เพราะไม่ได้อยู่ในประเทศไทยตอนนี้ครับ แต่ก็อยากได้คำปรึกษาดีๆ จากรุ่นพี่ๆที่ปลูกกันคงอีกไม่นานครับ คงได้กลับไปทำอย่างจริงจัง ฝากตัวด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ
Monchai
*

« ตอบ #138 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 05:48:25 PM »

ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคนครับ ทำสวนยางอยู่ที่ ฉะเชิงเทรา อ.ท่าตะเกียบ ปีหน้าจะเปิดกรีดที่นี่ประมาณ 20 ไร่ ส่วนอีกแปลงพึ่งได้สองปี
อาชีพปัจจุบัน ทำงานบริษัทเอกชนครับ ทำมาประมาณ 18 ปี รอให้ทุกอย่างพร้อมกว่านี้อีกนิดจะออกไปทำ เกษตรฯ เต็มตัว
ส่งรูปยาง 2 ปีมาให้เพื่อนๆดูครับ ถ่ายเมื่อต้นปี

Liked By: sompol, nitidol
Monchai
*

« ตอบ #139 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 06:00:28 PM »

ปลูกสับปะรดในสวนยางครับ ช่วงแล้งเดือน กพ.-มีค  ต้องรดน้ำสับปะรด จึงทำให้ยางได้น้ำไปด้วย

Liked By: sompol, nitidol
noophorn
*

« ตอบ #140 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 06:54:41 PM »

ขอร่วมวงด้วยคนค่ะ พอดีมีไร่ทีบ้านปลูกยางพาราอยู่ที่เชียงรายค่ะ (อยู่บนดอย) ตอนนี้ปลูกมา 3 ปีแล้วประมาณ 16 ไร่ ไม่รู้ว่าระยะนี้ ควรจะใส่ปุ๋ยและบำรุงอย่างไรดี ที่ต้นยางจะได้สมบูรณ์มากขึ้นคะ และมีต้นยางที่เพิ่งปลูกได้ปีกว่าๆ ประมาณ 6 ไร่ จะบำรุงอย่างไรดี เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องยางพาราสักเท่าไหร่ค่ะ  เศร้า อีกสักนิดค่ะ ที่ว่างระหว่างต้นยางเราจะสามารถปลูกพืนหรือผลไม้อะไรได้ไหมคะ เผื่อบางที่อาจจะมีประโยชน์มากกว่านี้นะคะ)
pungpong
*

« ตอบ #141 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 03:41:20 PM »

จากรูปรถน้ำครั้งหนึ่งนานกี่นาทีครับ
สงสัยจะมีสระน้ำขนาดใหญ่ในที่ดินใช่ไหม
Monchai
*

« ตอบ #142 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 07:44:08 AM »

ผมรดน้ำจุดละครึ่งชั่วโมงครับ โดยจะสลับวาล์ว ( 1 วาล์วควบคุม 10 สาย ) โดยใช้เครื่องยนต์ ดีเซล 2800 cc ดูดน้ำจากฝายอยู่ห่างประมาณ 1 Km รดน้ำทุก 5 วัน สำหรับเรื่องปุ๋ย ยางผมไม่ได้ใส่ครับใส่เฉพาะสัปปะรด แต่ยางก็จะได้ป๋ยไปด้วยครับ
pungpong
*

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:45:30 AM »

ท่อส่งจากปั๊มน้ำใช้ขนาดกี่นิ้วครับ

แล้วใช้น้ำมันวันละกี่ลิตรได้ครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์