หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 72   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกยางพาราแบบพอเพียง  (อ่าน 217309 ครั้ง)
ท่าน้ำล่าง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 09:50:45 AM »

ที่สวนยางเป็นภูเขาประมาณ 20 ไร่ ยาง 3 ปี ไม่มีคนเฝ้า ฝากญาติไปดูอาทิตย์ละครั้ง

จะถางหญ้าให้เตียนตอนหน้าแล้งเพื่อป้องกันไฟลาม หรือ จะปล่อยให้หญ้าแห้งคลุมโคนในหน้าร้อนแต่เสี่ยงกับไฟไหม้ 

หรือมีทางเลือกอื่นที่ดีกว่า

ขอความเห็นและคำแนะนำหน่อยครับ

-------

kingphet
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 09:35:07 AM »

พี่ดำครับ  ยางพี่ 4 ปี  โตขนาดนี้เลยนะครับ  การทำปุ๋ยปลา  ถัง 200 ลิตร  ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ  ผมเพิ่งปลูกเมื่อเดือน กรกฎาคม 2552  จำนวน 16 ไร่  1 ต้น ใช้ 1 ลิตร  อายุยางผมยังไม่ถึงปี  ใส่ปุ๋ยปลาได้ไหม   ตอนนี้ยางผมตายหลายต้นเหมือนกันจะปลูกซ่อม  ควรใช้ยางแบบไหน  ผมปลูกพันธ์ RMM600 และจะแต่งกิ่งช่วงไหนดีครับ อยากให้ต้นยางสูงๆ 
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 11:48:55 AM »

ถังขนาด 200 ลิตร ( มีฝาปิด)
ใส่ปลาประมาณ 100 กิโล เก็บในตลาด แม่ค้าขายปลาส่วนใหญ๋ จะทำปลา
ขอดเกล็ด ผ่าเอาไส้พุงออก ตัดแต่งเป็นชิ้นๆให้กับลูกค้าอยู่แล้ว ส่วนนี้ เค้าจะทิ้ง
แต่หากต้องซื้อก็ตกกิโลละ 2  บาท  กากน้ำตาลใช้ 20 ลิตร( หรือ 30 กก.)
น้ำเปล่าก็เติมให้สูงขึ้นมาห่างจากปากถังสัก 2 คืบ จุลินทรีย์ ที่ช่วยการหมัก
ใช้ พด.2 ขอได้ฟรีๆที่สถานีพัฒนาทีดิน  ฉนั้นต้นทุนก็ไม่น่าจะเกิน 400 บาท
ได้ปุ๋ยปลาหมักประมาณ 150 ลิตร  + กาก (เศษก้าง เกล็ด)

การใช้ปุ๋ยปลาหมัก   ใช้ได้กับยางทุกช่วงอายุครับ แต่ระดับความเข้มข้นคงต้องผสม
น้ำเพิ่มเติม หากต้นยางยังอ่อน/อายุยังน้อย และใส่ให้ห่างๆโคนสักหน่อย

ยางตายส่วนใหญ่จะกระทบแล้ง  รากยังหาอาหารไม่เก่งควรรดน้ำช่วย

การแต่งกิ่ง ก็สำรวจเดินดูได้ตลอดเวลาที่ว่างๆ   หากต้นไหนแตกกิ่งแขนง
ออกข้าง ก็ปลิดทิ้งได้เลย

Liked By: sompol, nitidol
kingphet
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 12:27:49 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ดำ    จะลองดำเนินการครับ
ท่าน้ำล่าง
*

« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 03:22:04 PM »

นวัตกรรมการผลิต ยางแห้งคุณภาพสูงเกรดใหม่ (รางวัลเหรียญเงิน สาขาเกษตรและอุตสาหกรรมการเกษตร)

ลักษณะเด่นของผลงาน
1. เครื่องผลิตยางแห้งได้อย่างต่อเนื่อง โดยสามารถผลิตได้ในเวลาสั้นเพียง 2-5 นาที ขึ้นอยู่กับการปรับความเร็วรอบสกรูและเทคนิคการออกแบบสกรูที่เหมาะสม
2. สามารถทดแทนการใช้เตาอบที่ใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิงให้ความร้อน ทำให้อุตสาหกรรมสามารถลดทุนต้นการใช้พลังงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ ส่งผลให้สภาวะแวดล้อมในการทำงานสะอาด และสามารถลดมลภาวะทางกลิ่นภายในโรงงานหรือจากการสันดาปแบบไม่สมบรูณ์

#################

ดูแล้วน่าสนมั๊ยครับ

-------
ท่าน้ำล่าง
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 05:32:22 PM »

แหล่งจำหน่ายกิ่งตาของกรมวิชาการเกษตร ดูที่นี่ครับ

http://www.rubberthai.com/news/newsinfo/news_index.html

-------
orn
*

« ตอบ #118 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 07:16:42 PM »

สวัสดีค่ะ อยากขอคำปรึกษากับเพื่อนสมาชิกผู้ปลูกยางค่ะ ปลูกยางไว้ 20 ไร่ค่ะอายุจะ 3 ปีแล้ว อยู่ จ.เลย อยากถามว่าโดยมากแล้วจะใช้ปุ๋ยอะไรกันคะเป็นเคมีหรือชีวภาพ (ไม่ใช่คนขายปุ๋ยนะอย่าเข้าใจผิด) แต่อยากทราบค่ะเพราะตั้งแต่ปลูกยางมาเปลี่ยนปุ๋ยมา 6 ยี่ห้อแล้วทั้งเคมีและชีวภาพแต่อยากรู้ว่าแบบไหนจะดีกว่ากันเพราะในความคิดของตัวเองอันที่ใช้มาไม่ค่อยโอเคเลยค่ะ กระสอบตั้งเป็นพันแต่งั้นๆแหละค่ะ  ฝนหน้าที่จะมาถึงยังหาปุ๋ยที่จะมาใส่ยางยังไม่เลยเลยค่ะ ช่วยบอกยี่ห้อด้วยนะคะ ปุ่ยที่เพื่อนสมาชิกที่ภาคใต้ใช้ก็ยินดีค่ะ
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 08:12:51 PM »

ผมได้เก็บตัวอย่างดิน ส่งไปวิเคราะห์   ผลออกมาคือ
1.พีเอช         5.06 
2.คาร์บอน      0.45 %
3.อินทรีย์วัตถุ    0.78 %
4.ไนโตรเจน    0.04 %
5.ฟอสฟอรัส    2.98 %
6.โปแตสเซี่ยม  6.50 %
7.แคลเซี่ยม     0.02
8.แมกนีเซี่ยม   0.02
9.ความต้องการปูน    170 กก./ไร่
10 ค่าการนำไฟฟ้า      0.01
เนื้อดิน      ดินร่วนปนทราย

ก็ถามเค้าเหมือนกันนะ ว่า เราจะใช้ปุ๋ยอะไรดี
คำตอบคือ ให้ไปอ่านคู่มือการแปลงผลค่าวิเคราะห์ดินให้เข้าใจก่อน
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #120 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 09:01:39 PM »

โดยรวมๆแล้ว ดินในสวนยางของผม ขาดความอุดมสมบูรณ์ เป็นอย่างมาก

ข้อ 1.พีเอช ระดับนี้ ยางพาราก็พอทนอยู่ได้ แต่ก็ต้องคำนึงถึงว่าธาตุอาหารพืช
บางชนิดอาจจะละลายออกมาเป็นพิษต่อพืช และลดความเป็นประโยนช์ของ
ธาตุอาหารบางชนิด จะไปสัมพันธ์กับข้อ 9  เรื่องความต้องการปูน

ข้อ 9.คำแนะนำในการใช้ปูนปรับพีเอช คือ ใช้สัก 50 %ของผลการวิเคราะห์
ความต้องการปูน ในที่นี้ คือ 85 กก./ไร่ แต่ผมใช้จริงประมาณ 40 กก./ไร่

ข้อ3.สิ่งที่ผมพยายามค่อยๆทำไปเรื่อยๆคือการใส่ขี้วัว

ข้อ 10.ค่าการนำไฟฟ้า สัมพันธ์กับ ความเค็มซึ่งแน่นอน ดินนี้ไม่เค็ม เพราะว่าเป็นกรด
ข้อ 2  7 และ 8  คาร์บอน แคลเซี่ยมและแมกนีเซี่ยมเป็นการอธิบายเรื่องการแลกเปลี่ยนประจุบวก สัมพันธ์กับปริมาณอินทรีย์วัตถุ

สรุปง่ายๆก็คือ การใช้ปุ๋ยเคมีก็ใช้สูตรที่เหมาะสมกับยางพาราแต่ละช่วงอายุ
และควรปฎิบัติเพิ่มเติม โดยอาศัยผลการวิเคระห์ดิน  ที่ผมปฎิบัติมีดังนี้
  1.ใช้เคมี สูตร 15-7-18 สำหรับยางเปิดกรีดแล้ว
  2.ใช้เคมี สูตร  16-8-4  สำหรับยางอ่อน
  3.ใช้ปูนขาวอัตรา 40 กก./ไร่
  4.ใช้ปุ๋็ยปลาหมัก 1 ลิตร/ต้น สำหรับยางกรีด
  5.ใช้มูลโค ตามแต่จัดหา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2010, 09:15:33 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
บัณฑิตกรีดยาง
*

« ตอบ #121 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 11:49:41 PM »

สำนักงานเกษตรจังหวัดเลย ได้รับรายงานจากเกษตรกรผู้ปลูกยางพาราว่า ในพื้นที่ ต.นาอาน อ.เมือง จ.เลย ตอนนี้เกิดโรคใหม่แล้วครับ คือ “เพลี้ยแป้งสายพันธุ์สีชมพู”

โรคเพลี้ยแป้งสายพันธุ์สีชมพูที่ว่านี้ จากการสอบถามผู้ที่คลุกคลีอยู่กับสวนยางพารา อย่าง ธีรศักดิ์ กิจศิริรัตน์ หัวหน้าแผนกปฏิบัติการ สำนักงานกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยางจังหวัดจันทบุรี บอกว่า ไม่เคยพบเห็นมาก่อน เช่นเดียวกับ เพิก เลิศวังพง ประธานชุมนุมสหกรณ์ชาวสวนยางแห่งประเทศไทย ก็บอกว่า ทำสวนยางมาตั้งแต่รุ่นคุณพ่อ ไม่เคยเห็นโรคเพลี้ยแป้งสายพันธุ์สีชมพูมาก่อน

โรคที่เกิดขึ้นในสวนยางที่พบเห็นกันบ่อยคือโรคราดำ ราขาว ใบหยิก และหนอน ส่วนโรคเพลี้ย มีชนิดเดียวเท่านั้นคือ เพลี้ยหอย จะเกาะตามยอดใบยางที่ต้นยางมีอายุราว 2 ปี แต่ไม่ทำอันตรายมากนัก สามารถกำจัดได้

นั่นแปลว่า “เพลี้ยแป้งสายพันธุ์สีชมพู” ถือเป็นโรคใหม่ที่ ปทุมวัน ประจันพล เกษตรจังหวัดเลย ระบุว่า มาจากแถวๆ แอฟริกา มีลักษณะพิเศษ คือ เพลี้ยสามารถสืบพันธุ์โดยไม่อาศัยเพศก็ได้ เมื่อผนึกกำลังกับเพลี้ยแป้งสายพันธุ์ดั้งเดิมอีก 3 พันธุ์ ที่กำลังระบาดอยู่ทุกปีในแปลงมันสำปะหลัง อาจทำให้ความรุนแรงจะทวีคูณขึ้น แต่จะไม่มีพิษต่อคนและสัตว์

เพลี้ยแป้งสายพันธุ์สีชมพู เป็นแมลงชนิดหนึ่งมักชอบอาศัยในบริเวณที่ปลูกมันสำปะหลังทึบแน่น จะใช้ปากดูดน้ำเลี้ยงจากพืชอาศัย สามารถวางไข่ได้ครั้ง 600-800 ฟอง ระยะเวลาฟักไข่ 6-10 วัน ตัวอ่อนมีอายุ 35-40 วัน ชอบอาศัยอยู่ในดิน รากพืช และไม้ยืนต้น เช่น ฝรั่ง พุทรา น้อยหน่า มะม่วงหิมพานต์ ลีลาวดี สะเดา รวมทั้งใบยางพารา เป็นต้น

หลักการสังเกตคือบนตัวเต็มวัยจะมีมูลหวานที่ถ่ายออกมาคล้ายแป้ง พาหะของการระบาดเกิดจากลมพัดพา น้ำ และการคาบตัวอ่อนของฝูงมดที่มากินมูลหวาน อย่างไรก็ตาม เพื่อไม่ให้โรคนี้ลามไปที่อื่น มีวิธีกำจัด ปทุมวันบอกว่า ใช้รถดับเพลิงบรรทุกเชื้อจุลินทรีย์ชื่อว่า "ไดโครโดมาร์" ผสมกับน้ำฉีดพ่นไปที่ต้นยางพารา และได้สาธิตให้เกษตรกรดูแล้วเป็นแปลงสาธิตที่ จ.เลย

แม้โรคเพลี้ยแป้งสายพันธุ์สีชมพู เพิ่งจะระบาดในวงแคบในพื้นที่ ต.นาอาน อ.เมือง จ.เลย แต่เกษตรกรอย่านอนใจนะครับ เพราะหากปล่อยไปอาจจะกลายเป็นมหันตภัยที่จะคุกคามเกษตรกรชาวสวนยางพาราในอนาคต
บ้านกอปรขวัญ
*

บ้านกอปรขวัญ ยินดีต้อนรับ

« ตอบ #122 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 12:06:43 PM »

ตอนนี้เคลียร์ปัญหาทุกอย่างลงตัวแล้วครับ !  ต่อไปคงต้องหน้าเดิน เมษานี้ปลูกยางพารา 15 ไร่ ระหว่างต้นยาง จะลงมะละกอพันธ์ ครั่ง ทั้ง 15 ไร่ และพื้นที่ว่างระหว่างยางพารา มะละกอ จะหว่านผักชี เต็มพื้นที่เลยครับ พื้นที่ที่จะทำเกษตรอยู่ที่เขาใหญ่ครับ หากได้ผลอย่างไร จะเรียนให้เพื่อนๆสมาชิกรับทราบเป็นระยะๆ ห่วงเรื่องนำก็ห่วง ตอนนี้สั่งให้แบคโฮเข้ามาลอกบ่อนำท้ายไร่ให้กว้างขึ้นอีก แล้วจะค่อยๆนำรูปทยอยส่งมาให้ดูกันนะครับ
ico
*

« ตอบ #123 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 06:07:43 PM »

เป็นสมาชิกมานานแล้วครับ ขอรบกวนนิดนึง ตอนนี้อยากหาคนมากรีดยางครับสักครอบครัวหนึ่ง  ยางอายุ 7 ปี 20 ไร่ กรีดได้ประมาณ 1300 ต้น เปิดกรีดเมื่อปีที่แล้ว คนเก่าออกจะหาคนใหม่ อยากได้คนที่ไม่มีที่ทำกินแต่มีฝีมือ นิสัยดีดีและซื่อสัตย์ จะได้อยู่ด้วยกันนานๆๆ  มีบ้านพักให้ และมีที่ทำกินให้ มีสระเลี้ยงปลา และที่นาให้ทำ (ถ้าขยันทำ) อยู่อุบล ยังไงถ้าใครสนใจฝากข้อความไว้นะครับ
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #124 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 09:47:40 PM »

สวัสดีค่ะ มีของฝากจากน้าจอบมาฝากค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=11528.msg232837#msg232837
 ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #125 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 08:19:18 AM »

มาสมัครด้วยค่ะ  สวนยางตอนนี้กรีดอยู่มีแค่ 4 ไร่เองค่ะ  ช่วงนี้ยางผลัดใบแล้ว
ไม่มีน้ำยางก็เลยหยุดกรีดชั่วคราวค่ะ  ยางแถวอื่นเป็นไงบ้างค่ะ 
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
N' benz
*

« ตอบ #126 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 06:30:42 AM »

ขอสมัครด้วยคน
เป็นพ่อค้าเเม่ค้ารับซื้อยางพารา อยู่อีสาน
ปรึกษาได้น่ะค่ะ

ลูกพ่อท่าน
*

« ตอบ #127 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 01:37:41 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ มีสวนยาง อยู่ 40 ไร่ ที่บ้านทับมะกอก อ.บ่อไร่ จ.ตราด ปลูกได้ปีกว่าแล้ว ตอนนี้พี่คนหนึ่งมาขอปลูกสัปรด ดูแลสวนยางให้ด้วย เคยไปดูแล้วพี่เขารักษาสวนให้ดีมากๆ เพิ่งใส่ปุ๋ยขี้ไก่ไปครั้งเดียวเอง ยางโตดีใช้ได้เลย ปลูกพันธุ์ 251 กับ 235 ครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 72   ขึ้นบน
  พิมพ์