หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเกษตรฟูกูโอกะ  (อ่าน 38979 ครั้ง)
พุด
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 11:50:04 AM »

ตามแนวทางของฟูกูโอกะที่ไม่ไถพรวนดิน
จะมีคำอธิบายการไถพรวนดินที่ทำกันมาตั้งแต่สมัยพระเจ้าเหายังไงครับ หมายถึงก่อนที่จะมีการปฏิวัติเขียวอะไรพวกนั้น
หรือการจัดการกับดินเหนียวที่จับตัวแข็งเป็นก้อน หรือจะเป็นอย่างที่ว่าคือเอาแค่ปรัชญามาใช้ ไถพรวนได้แต่ไม่บ่อย หรือใช้
วัวควายไถอย่างสมัยก่อน ฮืม
ถามเอง ตอบเอง ยิงฟันยิ้ม ผมเพิ่งอ่านหนังสือของฟูกูโอกะเลยทราบที่มาที่ไป
การไม่ไถพรวนเป็นพื้นฐานของการทำเกษตรธรรมชาติและจะต้องใช้เวลา
จึงจะเห็นผล

ชัย ชาวนานอกคอก
*

« ตอบ #145 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 05:59:18 PM »

ขอเข้าร่วมชมรมด้วยคนนะครับ  ยิ้มเท่ห์ ชมรมนี้เงียบๆ สงสัยแอบไปอยู่กระท่อมฟางกันหมด  ยิ้มกว้างๆ
ตอนนี้ทดลองแปลงเล็กๆ นาปีครั้งต่อไปตั้งใจจะลองทำดูครับ

บ่อแหนแดงเดิม...คงไม่จำเป็นแล้ว เปลี่ยนมาเป็นแปลงข้าว(คัดพันธุ์)

คลุมด้วยใบหญ้าแฝก(แทนฟาง) ปลูกถั่วเขียวบำรุงดินก่อนหว่านข้าว

Liked By: พุด, somjade, sompol
White Ocean
*

« ตอบ #146 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 01:00:16 AM »

ขอ​เข้ามา​ศึกษาการ​ทำ​เกษตรแบบฟูกูโอกะด้วยคนครับ

Liked By: somjade, sompol
sompol
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:22:37 PM »

...ผ่านมาหลายปี(4 - 5 ปี มั้ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) การปฏิวัติด้วยฟางเส้นเดียวของปู่ฟู ก็ยังคงมีคนสนใจ และผมเห็นว่าเป็นแนวทางที่ยั่งยืนครับ ดังที่ อจ.ทีละพัน ( ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) กล่าวนั่นแหละครับ มันเป็นแนวปรัชญา ทุกสิ่งทุกอย่างคงจะลอกมาจากปู่ฟูไม่ได้ ขอไห้เราผู้จะนำแนวทางมาใช้ เข้าใจและเข้าถึงธรรมชาติ เราก็จะบรรลุ(ธรรม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) กว่าจะเข้าใจก็อาจกินเวลาของเราไปทั้งชีวิตก็ได้ครับ...เพียงแต่เราเอาแนวความคิดแนวปรัชญาของปู่ฟูมาคิดมาต่อยอด...และถ่ายทอดสู่คนรุ่นต่อไป ก็น่าจะดีไม่น้อยครับ

Liked By: somjade
somjade
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 10:47:25 PM »

...ผ่านมาหลายปี(4 - 5 ปี มั้ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) การปฏิวัติด้วยฟางเส้นเดียวของปู่ฟู ก็ยังคงมีคนสนใจ และผมเห็นว่าเป็นแนวทางที่ยั่งยืนครับ ดังที่ อจ.ทีละพัน ( ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) กล่าวนั่นแหละครับ มันเป็นแนวปรัชญา ทุกสิ่งทุกอย่างคงจะลอกมาจากปู่ฟูไม่ได้ ขอไห้เราผู้จะนำแนวทางมาใช้ เข้าใจและเข้าถึงธรรมชาติ เราก็จะบรรลุ(ธรรม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) กว่าจะเข้าใจก็อาจกินเวลาของเราไปทั้งชีวิตก็ได้ครับ...เพียงแต่เราเอาแนวความคิดแนวปรัชญาของปู่ฟูมาคิดมาต่อยอด...และถ่ายทอดสู่คนรุ่นต่อไป ก็น่าจะดีไม่น้อยครับ

ครับความคิดเห็นคล้ายตามท่านครับ
แต่ดูการเกษตรของไทยเราไม่ค่อยจะสนใจเท่าไร ดูจากยอดปุ๋ยยาเคมีที่ประเทศไทยมียอดนำเข้าในอันดับต้นๆ คงเป็นเพราะอยากสบายทำเกษตรแบบสั่งได้ตามใจปราถนา ไม่สนผลกระทบต่อโลก-ต่อคนที่บริโภคว่าจะเป็นอย่างไร
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ขึ้นบน
  พิมพ์