ข่าว
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำความสะอาดกรองแอร์และทำแผ่นกันหนูรถVIGO ใช้จ่ายแค่ 6บาทครับ..  (อ่าน 66402 ครั้ง)
rachawat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:49:27 AM »

ขอบคุณที่นำสิ่งดีๆมากบอกเล่ากันะครับ

สวนบ้านน้ำทรง
*

Armchair Farmer

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 03:11:44 PM »

เรื่องยังงี้ บ.Toyota ไม่รู้นะเนี่ย เลยไม่ได้ติดมาให้  ลังเล
vattana
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 11:20:25 AM »

ขอบคุนที่นำสิ่งดี ๆ มาให้
pee006
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:52:28 PM »

ขอบคุณครับ
ใบไผ่
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:18:56 PM »

การถ่ายทอดความรู้แก่สาธารณะชนนับเป็นกุศลอันยิ่งใหญ่  ขอให้เจริญๆ เถอะพ่อคุณ
kerng
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 08:55:31 AM »

สุดยอดเลย
pharkorn
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 04:25:00 AM »

ขอบคุณครับ อายจัง
ออนซอน เกษตร
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:55:24 PM »

D Max ไม่มีวิธีทำบ้างหรือครับ 

ออนซอน เกษตร by โจโฉ  บ้านดอนแดง คำเตย เมือง นครพนม  ประเทศไทย
จำหน่าย ลูกเป็ด ลูกไก่บ้าน ห่าน 
โจ 086 229 8556
วังสมบูรณ์
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 07:55:14 PM »

จะเห็นช่องตามลูกศร..ช่องนี้หละครับที่หนูเข้าไปกัดกรองแอร์

มาดูวิธีทำแผ่นกันหนูกันครับ..เอากระดาษแข็งมาทำแบบตามช่องโดยการเอาประแจเคาะให้เป็นรอย

พอเป็นรอยเสร็จแล้วใช้กรรไกรตัดตามรอย..แล้วลองมาทาบดูครับว่าพอดีป่าว..อย่าลืมเจาะรูไว้ขันน้อตด้วยน่ะครับ

ทีนี้มาดูว่าจะเอาแผ่นอะไรมากันหนู..ของผมใช้กรองอากาศรถบรรทุกเก่าที่เป็นรูเหมือนตะแกรงจัดการตัดออกแล้วขรี่ออกมาทุบให้แบน..

ตระเเกรงตัวนี้ ใช้ตะเเกรงไส้กรองอากาศวีโก้ ได้ครับผมเเกะเเละทำเเล้ว

ขอบคุณที่ลงวิธรการทำให้ดู ครับ
corolado4
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 02:19:45 PM »

(อดใจไม่ไหว ลงทะเบียนสมัครมายืนยัน)
ขอบคุณครับ ได้อ่านกระทู้นี้ พร้อมภาพประกอบ คิดจะทำ ๆ ก็ไม่หาเวลาทำสักที
จนเมื่อเดือน ก.ค.56  เอารถไปเที่ยวชายทะเล ก็คงมีการเอาอาหารทะเลมาทาน และติดรถกลับมาด้วย
พอกลับมาบ้าน(ทางเหนือ) เอาของออกหมดแล้ว น้องหนูคงได้กลิ่นพวกปลาหมีก
เลยมุดมาถึงกรองไปต่อไม่ได้ มันคงหงุดหงิด ไม่ทันได้กัดกรองขาดแบบของท่าน  แต่ได้ทิ้งมูลและฉี่ไว้เยอะ
เปิดรถ(ยี่ห้อนี้ล่ะ)มาตอนเช้า เหม็น หึ่ง จนต้องเปิดกระจกขับไปทำงาน พรมฉีดน้ำหอมไปก่อน จนถึงวันหยุด
ได้ทำตามที่ท่านแนะนำไว้ทุกอย่าง ตั้งแต่ถอดประกอบชิ้นส่วน เอากรองลมเก่าๆมาตัดให้ได้ขนาด
ระหว่างที่เปิดรถนั้นก็เป่าลมร้อน เช็ดถูไล่คราบที่น้องหนูมาปล่อยไว้ เพราะกลิ่นติดแน่นนานเกินทน
ตอนนี้เข้าสู่สภาวะปกติแล้วครับ....ขอบคุณมากๆ และขอยืนยันกับมวลหมู่สมาชิกทุกท่านว่าน่าจะทำไว้
และนำไปเป็นแนวทางสำหรับทำกับรถยี่ห้ออื่นด้วยครับ
ขอบคุณ ขอบคุณ และ ขอบคุณ อีกครั้ง

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
markoon
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 23, 2014, 02:40:11 PM »

ขอบคุณ แนะนำดีมากๆครับ
somjade
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 04:32:09 PM »

ผมใช้ฟอร์จูนเนอร แต่ท่อนหัวมันก็เหมือนวีโก้ เปิดดูแล้วเห็นฝาครอบพลาสติกมันก็พอกันหนูได้นะครับ แต่ถ้าหนูผี(ขออภัย แถวจันท์มีแบบตัวเล็กๆเท่าหัวแม่มือ) เคยเข้าช่องแอร์โตต้ากะบะคันเก่าหลายครั้ง แต่ละครั้งต้องไปให้ช่างแอรล้างครับ เพราะมันจะโดนใบพัดตีตายเน่าอยู่ในนั้น

โดนแระ จอดทิ้งไว้ไม่ค่อยได้ใช้ใช้แต่กะบะเพราะทำสานสะดวกดี วันนี้ทนไม่ได้กับกลิ่นเหม็นๆเค็มๆ เลยถอดมาดู
 ปรากฏว่าบนกระดาษกรองมีแต่ขี้หนู/คงจะฉี่ด้วยแล้วก็เศษอะไรต่างๆ  จะซื้อเปลี่ยนก็ไม่ทันก็เลยเอาน้ำผงซักซอกแช่แล้วแปรงด้วยแปรงสีฟัน สลัดน้ำออกก็ใช้ได้ต่อ
 ยากตรงถอดกิ๊บล๊อคด้านริม ๒ด้าน งงอยู่นานต้องงัดตัวตรงกลางแล้วดึงออกก่อนถึงจะถอดได้  ขอบคุณครับ

เจริญอภัย
kitying234
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 02:23:42 PM »

thank ขอบคุณ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์