หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชื่อหน่อยครับ..  (อ่าน 17088 ครั้ง)
apel
เกษตรกรมือใหม่
*

ชนะใครไม่ได้ถ้าไม่ชนะตัวเอง

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 12:42:05 AM »

อีกต้นนะครับ ใบและดอกสวยดีครับ

ว่านพัดโบกแดง       
รายละเอียด:      ว่านพัดโบกแดง
ที่ได้ชื่อว่าพัดโบกแดง(เพราะหลังใบหรือท้องใบมีสีออกแดง) แต่ในท้องตลาดทั่วไปอาจจะเรียกว่า ต้นพัดโบก เป็นไม้ต่างประเทศแถบลุ่มแม่น้ำอเมซอน แถวประเทศ เปรู โบลิเวียและบราซิล ที่นำเข้าปลูกขายในบ้านเรานานแล้ว ต้นพัดโบก เป็นไม้พวกเดียวกับต้นเอื้องหมายนา ซึ่งต้นไม้สกุลเอื้องหมายนา (Costus) เมื่อก่อนจัดอยู่ร่วมวงศ์เดียวกับพวกขิงข่า (ZINGIBERACEAE) แต่ปัจจุบัน นักวิทยาศาสตร์ จำแนกออกมาเป็นวงศ์ใหม่ ชื่อวงศ์(Family) COSTACEAE ต้นเอื้องหมายนา ที่ปลูกประดับในบ้านเรามีหลายชนิด ที่นิมกันคือเอื้องหมายนาดอกเทียน เอื้องหมายนาขอบใบด่างขาว เอื้องหมายนาใบด่างขาว
สำหรับต้นพัดโบก
มีชื่อวิทยาศาสตร์ Costus erythrophyllus
ชื่อวงศ์ COSTACEAE
ลักษณะต้น เป็นไม้ที่มีลำต้นอยู่ใต้ดินแบบเดียวกับพวกเอื้องหมายนาทั่วไป แตกใบโผล่พื้นดินใบอัดตัวกันแน่นคล้ายกับลำต้น ใบออกสลับเวียนรอบคล้ายขั้นบันได ใบเรียบมัน พื้นใบสีเขียวท้องใบสีออกแดง ออกดอกเป็นช่อที่ปลายยอด ดอกบานสลับกัน ดอกสีออกขาวอมชมพู ติดผลโตลักษณะกลมยาว มีเมล็ดอยู่ข้างในสีดำแข็ง
ไม้สกุลเอื้องหมายนาเป็นไม้ดอกไม้ประดับอีกชนิดหนึ่งที่ผมปลูกเลี้ยงเพื่อประดับสวนที่บ้านสวนที่ใต้ โตเจริญเติบโต ใบใหญ่ แข็งแรงสมบูรณ์มาก เพราะไม้พวกนี้ชอบดินร่วนผสมอินทรีย์วัตถุ ชอบดินโปร่งมีการระบายน้ำดี รอบความชื้นสูง ชอบแดดรำไร่ ไม่ชอบแดดจัด ที่บ้านมีเอื้องหมายนาดอกเทียน เอื้องหมายนาใบด่างขาว เอื้องพัดโบก เอื้องหมายนาดอกเหลือง เอื้องหมายนาดอกขาวต้นใหญ่ ต้นเอื้องหมายนาดอกขาวต้นแคระ จริงๆในท้องตลาดยังมีต้นไม้สกุลเอื้องหมายนาอีกหลายชนิด ที่ปลูกขายกันครับ อีกตำราว่ามีลักษณะ
ลำต้นขึ้นเป็นปล้องยาวหนึ่งนิ้ว ใบป้อมปลายใบแหลม พื้นใบด้านหน้าสีเขียวหม่น พื้นใบด้านหลังสีแดงสด รูปลักษณะใบคล้ายพัด ก้านใบสั้นติดลำต้น สีชมพูอ่อน กระดูกกลาง ใบจมลึกขึ้นเป็นสันหลังใบ
พฤษานุภาพขึ้นอยู่กับการอธิฐานของผู้ปลูก มีความประสงค์ในทางใดก็ใช้ในทางนั้น เช่น ขอให้ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ เป็นต้น

cometun
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 11:35:32 AM »

สุดยอดครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล เซลล์สมองขยายมาอีกหน่อยแล้วครับ อิ อิ 
ฝากไว้อีกรูปก็แล้วกันนะครับ มาแบบแพ็คเลย

ต้นขวามือเห็นเขาเรียกหัวไม้ขีด ใช่เปล่าครับ แต่อีกสองต้น บ่ฮู้จักจื่อแหมเมาะ..
apel
*

ชนะใครไม่ได้ถ้าไม่ชนะตัวเอง

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:40:31 PM »

ต้นที่  1  สโนว์ดรอป (Dumb Cane)
ชื่อทางวิทยาศาสตร์ Dieffenbachia (Exotica Compacta) อยู่ในตระกูล Araceae                                   
สโนว์ดรอปเป็นสาวน้อยประแป้งพันธุ์เล็กชนิดหนึ่ง เหมาะทีจะปลูกในอาคาร ใบมีลักษณะเป็นแผ่นกว้าง มีสีเหลืองอ่อนตรงกลาง ขอบใบเป็นสีเขียวเข้ม แต่ถ้าอยู่ในที่ร่มหรือได้รับแสงไม่เพียงพอ ใบจะมีสีซีดลง
เนื่องจากเป็นต้นไม้ที่โตเร็ว ทำให้เสียรูปทรงได้ง่าย จึงควรตัดที่โคนต้นเพื่อให้แตก และงอกใหม่ ส่วนต้นที่ตัดก็นำไปปักชำได้อย่างง่ายดาย
ลักษณะใบที่เป็นแผ่นกว้าง ทำให้เป็นไม้ที่มีคุณสมบัติดีเยี่ยมในการขจัดมลพิษ และสิ่งปนเปื้อนจากอากาศในอาคารได้ดี

ต้นที่2 แก้วกาญจนา  (น่าจะอยู่ในกลุ่มนี้ค่ะแต่ไม่แน่ใจว่าว่าชื่อเฉพาะว่าอะไรค่ะ)
สกุล   Aglaonema
แก้วกาญจนา หรือ อโกลนีมา (Aglaonema) เป็นพืชไม้ประดับที่มีความสวยงามที่ใบ ได้ชื่อว่าเป็นราชาแห่งไม้ประดับ [1] เป็นลำดับพืชที่มีมากกว่า 40 ชนิด ปัจจุบันมีการปรับปรุงพันธ์เพื่อให้สีสรรสวยงามนิยมเพาะเลี้ยงเพื่อความสวยงาม และจัดเป็นไม้มงคล
ชื่อภาษาอังกฤษ มีรากศัพท์จากภาษากรีก คำว่า aglos แปลว่า แสงสว่าง หรือความสดใส คำว่า nema แปลว่า thread คือเส้นใยบาง ๆ หรือเกลียว [2] มีการตั้งชื่อสายพันธุ์ภาษาไทยที่สื่อความหมายทางโชคลาภ เช่น กวักมหามงคล บัลลังก์ทับทิม บัลลังก์ทอง
หยกกาญจนา
หลักทรัพย์
อัญมณี
อุดมทรัพย์
เพชรน้ำหนึ่ง
เลกาซี่
มณีล้อมเพชร
เขียวหมื่นปี
กวักมหามงคล
กอบทรัพย์
ขันหมากชาววัง
คฑาทอง
คฑามหามงคล
คฑาเงิน
ดุจอัญมณี
ทรัพย์เศรษฐี
บัลลังก์ทอง
บัลลังก์ทับทิม
บารมีรุ่งเรือง
ประกายเพชร
พาร่ำรวย
มณีล้อมเพชร
มังกรหยก
ลายมังกร
ลิปสติก
วาเลนส์ไทน์
สยามออโรร่า
สยามไวโอเลต
      ต้นที่ 3  สัปรดสีหัวไม้ขีด
ชื่อสามัญ                Pineapple
ชื่อวิทยาศาสตร์        Ananas Comosus
ตระกูล                  BROMELIACEAE
ถิ่นกำเนิด               บราซิล โคลัมเบีย
ลักษณะทั่วไป
สับปะรดเป็นพืชที่คนไทยรู้จักกันดี แต่คงจะมีไม่กี่คนที่จะรู้จัก นำเอาสับปะรดเข้ามาปลูกประดับภายใน
บริเวณบ้าน สับปะรดที่ใช้ปลูกประดับล้วนแล้วแต่มีสีงดงามทั้งนั้น หรือบางครั้งก็อาจใช้สับปะรดสำหรับ
รับประทานเข้ามาปลูกประดับก็ดูเก๋ไปอีกแบบ
การดูแลรักษา
แสง                           ชอบแสงและต้องการแสงแดดมาก
น้ำ                             ในช่วงที่ยังตั้งตัวไม่ได้ต้องรดน้ำให้สม่ำเสมอ พอสับปะรดตั้งตัวได้แล้วก็ไม่จำเป็นต้องรดน้ำบ่อยนัก
ดิน                            เจริญเติบโตได้ดีในดินร่วนทรายที่มีการระบายน้ำได้ดี
ปุ๋ย                            ใส่ปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยหมัก ใส่รอบ ๆ โคนต้น
การขยายพันธ์                แยกหน่อและตัดจุกปักชำ
โรคและแมลง                ไม่ค่อยพบ จะมีก็แต่แมลงพวกเพลี้ยต่าง ๆ
การป้องกันกำจัด           ไม่ค่อยมีโรคและแมลงรบกวน

cometun
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 01:10:29 AM »

ขอบคุณมากๆครับคุณaple กับความรู้ที่มอบให้ การให้ปัญญายิ่งใหญ่กว่าการให้ทั้งปวงครับ
ว่าแล้วก็ฝากไว้อีกสักสองต้นครับ อิอิ
1.
cometun
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 01:14:01 AM »

2.
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:52:38 AM »

ค่ะ ไม่ค่อยทราบชื่อเหมือนกันค่ะ
ต้นไม้คุณ cometun สวยจัง ยิ่งต้นล้าสุดใบสวยแปลกดีค่ะ
ส่งซองมารับพันธุ์ไม้แล้ว ขอหน่อต้นล้าสุดด้วยซิค่ะ
อิอิ มาขอแบบเนียนๆ เลย  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
cometun
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 12:34:15 AM »

ค่ะ ไม่ค่อยทราบชื่อเหมือนกันค่ะ
ต้นไม้คุณ cometun สวยจัง ยิ่งต้นล้าสุดใบสวยแปลกดีค่ะ
ส่งซองมารับพันธุ์ไม้แล้ว ขอหน่อต้นล้าสุดด้วยซิค่ะ
อิอิ มาขอแบบเนียนๆ เลย  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

เดี๋ยวแบ่งให้ครับ แต่ก็ยังไม่เห็นซองของพี่เลยซักที
guggig
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 01:38:13 PM »

สวยค่ะ อยากได้มั่งอ่ะ แลกไรได้บ้างค่ะ
ANIMAL
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 08:08:37 PM »

สวยค่ะ อยากได้มั่งอ่ะ แลกไรได้บ้างค่ะ

ต้นนี้เคยปลูกไม่ทราบชื่อเหมือนกันค่ะ เรียกแต่แตงโมจินตรา 555
chichanang
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 08:26:51 PM »

เป็ปเปอร์โรเมียลายแตงโมคะ (Watermelon Peperomia)
cometun
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:36:49 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยบอกนะครับ
cometun
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:12:44 AM »

เห็นเขาเรียกกวัก กวักอะไรครับนี่
boombimsmile
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:05:37 AM »

เห็นเขาเรียกกวัก กวักอะไรครับนี่

ว่านนางกวักค่ะ
cometun
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:06:22 PM »

เอามาถามอีกแล้วครับ ชื่ออะไรครับ

cometun
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:15:31 PM »

ขอถามอีกซัก3 ต้นนะครับ
1.
cometun
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 01:16:54 PM »

ต้นที่2 ครับ

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์