หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 352   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ท่าผา จ. ลำปาง  (อ่าน 636326 ครั้ง)
sutharnthip
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 08:42:54 AM »

น้องทิพย์.... ;)ดีใจจังเจอคนอุดมการณ์เดียวกัน...ไอ้ PM มันไปทางไหนไม่รู้ ไม่เคยไป กลัวหลงจัง..จากคนโรวเทคโนโลยี ..แหะ...แหะ...(อย่างไงซะก็เขียนลงมันในนี้ดีป๊ะ)
ครูซอสขา ทิพย์ส่งไปทาง PM แล้ว ถ้ายังไม่ได้รับ ก็เอาที่อยู่ตรงนี้ไปเลยค่ะ
สุฑารทิพย์  สมพงศ์สกูล
59/26 ซ.เพชรเกษม 41 ม.4
แขวงบางแค เขตบางแค
กทม.10160

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับเมล็ดพริกฟักทองค่ะ

ปล.มาเรียนวิธีปลูกพริกไทยจากครูซอสด้วยค่ะ ได้ความรู้มาอีกหน่อยนึงเรื่องปลูกหญ้าแฝกรอบโคนพริกไทย น่าสนใจมากค่ะ ทิพย์กำลังให้ที่บ้านปรับดินอยู่ค่ะว่าจะลองลงพริกไทยซักงานสองงาน

Liked By: TAWUN

ครูซอส
*

« ตอบ #369 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:28:40 PM »

ความสูงตั้งใจทำให้ผิดสูตรค่ะ

อยากรู้จริงๆ เลยมีไอเดียอะไรอยู่ในใจหรือเปล่าน้อ.. รอเลียนแบบ..อิอิ ผมก็หาเสาปลูกพริกไทยไม่ได้สักที ตอนแรกก็ว่าจะเอาเสาที่ทำรั้วลวดหนามมาทำแต่มันเตี้ยมากเกินไป ก็เลยยังไม่ได้ปลูกสักที
เอาเสาแบบซอสก็ดีนะคะ ถูกดี ต้นละ  60 บาท เราก็เรียนรู้แบบเด็กๆไปก่อน ถ้าชำนาญแล้วค่อยว่ากันเนอะ เมื่อวานกลับบ้านพิดโลกไปงานเลี้ยง เลยแอบไปดูต้นพริกไทยในวัดมา ปลูกเกาะติดต้นไม้นานาชนิด แต่ผลผลิตไม่ค่อยดก อาจเป็นเพราะไม่ได้ปุ๋ย หรือถ้าได้ก็อาจถูกต้นไม้ใหญ่แย่งไป วิธีนี้ก็ได้อย่าง  เสียอย่าง แต่ถ้าไม่ต้องการเมล็ด แต่อยากได้กิ่งพันธุ์เยอะๆ วิธีนี้ก็เข้าท่า ปลูกทิ้งปลูกขว้างได้

ครูซอส
*

« ตอบ #370 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:32:05 PM »

ส่วนวิธีปลูกเกาะเสาปูน เวลาใส่ปุ๋ยไม่มีใครแย่งดี ต้นพริกไทยได้รับเต็มๆ...ภาพนี้นายแบบจำเป็น  8)ด.ช.ธันวากะเจ้าพริกไทยที่ดูท่าจะไม่ได้รับการบำรุงเท่าที่ควร

กัญจน์
*

« ตอบ #371 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:36:18 PM »

พริกไทยงามดีนะครับ นายแบบน่ารักมากอนาคตของชาติ

sutharnthip
*

« ตอบ #372 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:37:37 PM »

นายแบบหล่อจังค่ะ ...

ครูซอส
*

« ตอบ #373 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 09:47:02 PM »

(((ครูซอสขา ทิพย์ส่งไปทาง PM แล้ว ถ้ายังไม่ได้รับ ก็เอาที่อยู่ตรงนี้ไปเลยค่ะ )))
จ้าน้องทิพย์ ได้รับที่อยู่แล้วค่ะ พี่ส่งเมล็ดพริกไปเมื่อวันศุกร์ที่ 11 ค่ะ ได้นิดหน่อยคงไม่ว่ากันนะ แบ่งหลายเจ้าจ๊ะ ไว้โอกาสหน้าพี่จะส่งแปลกๆไปให้ตอนนี้กำลังเพาะ ต้นมะเขือยักษ์สูง 5 เมตร (เท่าหลังคาบ้านชั้นเดียว) พริกพวง ถั่วฝักยาวพุ่มพวง ถั่วฝักยาวสีแดง และฟักทองออกลูกเป็นพวง แต่ถ้าต้องการแบบอย่างละนิดหน่อยก็จะส่งไปให้ค่ะ ...ตอนนี้ดู LOVE ๆๆ ไปก่อนน๊าาา

pradoo
*

« ตอบ #374 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:07:48 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

sutharnthip
*

« ตอบ #375 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 10:13:31 PM »

(((ครูซอสขา ทิพย์ส่งไปทาง PM แล้ว ถ้ายังไม่ได้รับ ก็เอาที่อยู่ตรงนี้ไปเลยค่ะ )))
จ้าน้องทิพย์ ได้รับที่อยู่แล้วค่ะ พี่ส่งเมล็ดพริกไปเมื่อวันศุกร์ที่ 11 ค่ะ ได้นิดหน่อยคงไม่ว่ากันนะ แบ่งหลายเจ้าจ๊ะ ไว้โอกาสหน้าพี่จะส่งแปลกๆไปให้ตอนนี้กำลังเพาะ ต้นมะเขือยักษ์สูง 5 เมตร (เท่าหลังคาบ้านชั้นเดียว) พริกพวง ถั่วฝักยาวพุ่มพวง ถั่วฝักยาวสีแดง และฟักทองออกลูกเป็นพวง แต่ถ้าต้องการแบบอย่างละนิดหน่อยก็จะส่งไปให้ค่ะ ...ตอนนี้ดู LOVE ๆๆ ไปก่อนน๊าาา
ขอบคุณค่ะ ครูซอสใจดีที่หนึ่งเลย มีของแปลกๆ เยอะเลยค่ะ จะรอนะคะ แต่ทิพย์ยังไม่รู้จะให้อะไรเป็นการตอบแทนเลยค่ะ ตอนนี้มีแต่เมล็ดตะลิงปลิงอยู่หน่อยนึง ไม่ทราบครูซอสมีปลูกไว้บ้างรึยังคะ ถ้ายังทิพย์จะส่งไปให้ค่ะ LOVE LOVE LOVE ครูซอสที่สุดเลยค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  จุมพิต จุมพิต

sutharnthip
*

« ตอบ #376 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 03:10:25 AM »

วันนี้ได้รับเมล็ดพริกฟักทองแล้วนะคะ ....ขอบคุณค่ะ  จุมพิต :-*หวังว่าเมล็ดพริกฟักทองจากท่าผาจะไปโตโต๊โตอยู่ที่เมืองคอนฯ ค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

กัญจน์
*

« ตอบ #377 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:57:09 AM »

เขามาตรวจสวนครูซอสงานคืบหน้าไปถึงไหนบ้างแล้ว โครงการมะนาวในบ่อซีเมนต์และพริกไทยไต่เสาปูน ว่าต้องการแรงงานเพิ่มไหมครับ

orere
seller
*

« ตอบ #378 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:14:28 AM »

พี่ซอสสสสสสสสสส   ยิงฟันยิ้ม
จะได้ไปเที่ยวแล้ว .. อิอิ .. ดีใจออกนอกหน้า ..
หนาวมากไหมคะ จะได้เตรียมเสื้อผ้าไปถูก .. กลัวเจ้าภูเขาจะหนาว  ลังเล

นิตยา
*

« ตอบ #379 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:29:25 AM »

น้องนิตยาค่ะ รออีก 15 วันนะน้อง

คุณคุณขา...หนูใจร้อนรอไข่จิ้งหรีดนานแล้ว ครบ15วันแล้วยังไม่มีมาถึงเลยค่ะ

หรือว่าอยู่ระหว่างการเดินทาง
หรือว่าที่อยู่ผิดนะ คุณครูส่งวันที่เท่าไหร่คะหนูจะโทรเช็คที่ไปรษรีย์ค่ะ
คุณครูอย่าว่าเลยนะ...ร้อนใจค่ะกลัวจิ้งหรีดฟักเป็นตัวก่อน    ยิงฟันยิ้ม

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
chaiwat_k
*

« ตอบ #380 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:50:55 PM »

เรียน คุณครูซอส

รบกวนคุณครูซอสนิดหนึ่งครับพอดีว่าอาจจะพากลุ่มสมาชิกภาพไปชมสวนไม่ทราบว่าสะดวกไหมครับ ตามลิงค์นี้ครับ
กลุ่มเกษตรอินทรีย์ภาคเหนือ

ขอบคุณมากครับ

ครูซอส
*

« ตอบ #381 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:56:35 PM »

น้องนิตยาค่ะ รออีก 15 วันนะน้อง

คุณคุณขา...หนูใจร้อนรอไข่จิ้งหรีดนานแล้ว ครบ15วันแล้วยังไม่มีมาถึงเลยค่ะ

หรือว่าอยู่ระหว่างการเดินทาง
หรือว่าที่อยู่ผิดนะ คุณครูส่งวันที่เท่าไหร่คะหนูจะโทรเช็คที่ไปรษรีย์ค่ะ
คุณครูอย่าว่าเลยนะ...ร้อนใจค่ะกลัวจิ้งหรีดฟักเป็นตัวก่อน    ยิงฟันยิ้ม

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ :'(น้องขาพี่ต้องขอโทษด้วยค่ะ ไข่จิ้งหรีดช่วงหน้าหนาวไม่มีคุณภาพเลยค่ะ พี่ไม่สามารถส่งไปให้ได้ ตอนแรกก็เข้าใจว่าแม่จิ้งหรีดยังคงไข่ได้ปกติ...เอาไว้เริ่มเลี้ยงชุดที่ 1 เป็นเืดือนมีนาคม ดีไหมจ๊ะ เป็นช่วงที่แม่จิ้งหรีดแข็งแรง ไข่ดก ฟักเป็นตัวง่าย((((ขอโทษอีกครั้งค่ะ))))

rosera
*

« ตอบ #382 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:16:07 PM »

แวะมาให้กำลังใจค่ะพี่ซอส
มีโครงการปลูกทั้งมะนาวทั้งพริกไทย เก่งจังเลยค่ะ
สนใจคนงานเก็บมะนาวกับพริกไทยมั้ยคะ อิอิ

ครูซอส
*

« ตอบ #383 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:16:52 PM »

เขามาตรวจสวนครูซอสงานคืบหน้าไปถึงไหนบ้างแล้ว โครงการมะนาวในบ่อซีเมนต์และพริกไทยไต่เสาปูน ว่าต้องการแรงงานเพิ่มไหมครับ
ขอบคุณค่ะคุณกัญจน์...ช่วงนี้ที่ลำปางหนาวแล้ว จะเสียเวลาทำอาหารมื้อเย็นนานหน่อย แต่ละคนก็อยากจะกินแต่รสแซ่บๆ ร้อนๆ เวลาอยู่ในสวนก็สั้นลง มืดไวด้วย กลับจากสวนต้องถือไฟฉายส่องทาง ..ตอนนี้ก็คืบหน้าไปเพียงการวางระบบน้ำให้เสาพริกไทยกับบ่อมะนาว แต่ขี้ดินในวงบ่อยังไม่ได้ใส่เลยค่ะ งานนี้สงสัยต้องจ้างคน ส่วนการทำปุ๋ยหมักก็เตรียมการอยู่ค่ะ มีฟางข้าว แกลบดิบ แกลบเผา ใบไผ่ ใบฉำฉา(ก้ามปู) ปุ๋ยน้ำชีวภาพ ขี้วัว ปุ๋ยยูเรีย ดินดำ กะว่าจะทำวันเสาร์นี้ละค่ะ ให้ลูกช่วยและสอนพวกเขาไปในตัวค่ะ

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 352   ขึ้นบน
  พิมพ์