หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิเศษโชคฟาร์ม ใช้เวลาอันน้อยนิด สำหรับการทำนาหว่านของข้าราชการไทย  (อ่าน 198802 ครั้ง)
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
เกษตรกรมือใหม่
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #752 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:37:41 PM »

น้ำในสระ เต็มแล้วครับ ยิ้ม :)ถึงฝนไม่ตก ก็ไม่กลัว มีน้ำสำรองอีกก๊อก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2012, 05:05:32 AM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป

แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

« ตอบ #753 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:42:11 PM »

เฝือกกั้นน้ำลงสระ กันปลาออกด้วย ยิ้ม

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
แสนคำ
*

« ตอบ #754 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:45:23 PM »

มีลักน้ำกันด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 12:57:20 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

แสนคำ
*

« ตอบ #755 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:41:20 AM »

ข้าวรวงแรกที่ออกในปีนี้ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ที่สูงๆกว่าเพื่อนนั้นคือ บริเวณที่ใส่ขี้เค๊กนะครับ อายจัง อายจังถ้ามีน้ำ ข้าวก็จะงามมาก แต่ถ้าไม่มีน้ำ ข้าวก็จะเปลื่อย เพราะดินมันจะเค็ม ร้องไห้

วันเสาร์ผมเอายาปราบศัตรูพืชไปฉีดตามคันนา เพื่อที่เวลาเก็บเกี่ยว รถเกี่ยวจะได้เกี่ยวข้างติดคันนาได้หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 12:00:03 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

แสนคำ
*

« ตอบ #756 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 11:55:07 AM »

ฝนหยุดมาหลายวัน ต้องรีบปิดคันนาเพื่อเก็บน้ำเอาไว้ครับ ยิ้ม

ตอนเช้าๆ ผมออกไปดูนาทุกวัน นี่เลยครับ รองเท้าบู๊ท กันหนามกันงู

ที่เห็นเป็นป่านั่นคือ ป่าต้นกุง มีเห็ดออกเยอะมาก ก่อนนี้มีชาวบ้านมาเก็บเห็ดเยอมากเลย สังเกตได้จากทางเดินครับ

คุยกับแม่บ้านไว้ ที่แปลงนี้ จะต้องหาเงินซื้อเพิ่มให้ได้ เพราะมันติดกับนาเราอยู่แล้ว ยิ้ม ยิ้ม

ที่เห็นคือ ตอนแล้ง ข้าวตายครับ ผมปล่อยไว้ ไม่แซม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 12:18:12 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

แสนคำ
*

« ตอบ #757 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:11:29 PM »

ข้าวตรงที่ติดกับป่าครับ

คันนาขาด น้ำไหลเข้าป่า ต้องเอาดินมาปิดไว้ ด้านในนาของผม ยิ้ม

คันนาด้านนอกที่ขาด มีร่อบรอยน้ำไหล

ต้นม้ในป่า เป็นไม้รัง

ป่าค่อนข้างโปร่ง

นี่คือต้นส้มมอ หรือ สมอ ลูกกินได้ แต่ปีนี้ไม่ออกลูก

กอไผ่ปลายนา ที่มีคนร่ำลือว่า มีงูจงอางไปอยู่ ร้องไห้ ร้องไห้

น้ำล้น คันนาขาดตรงข้างกอไผ่อีก

ตรงนี้เป็นปลวกเก่า ข้าวงามมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 12:24:19 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

แสนคำ
*

« ตอบ #758 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:28:55 PM »

เลยมาหน่อยหนึง ปลายนาครับ มุมนี้ ไม่ค่อยได้เห็นบ่อย ;)คันนาคันนี้ คืดคันแดนกับของตาชัย  :)ขวามือคือนาตาชัยครับ สังเกตข้าวต่างกันมาก ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นี่มองย้อนไปทางหัวนา ยิ้ม

มุมพอดี

มุมกว้างครับ ปีนี้ ข้าวไม่เป็นเพลี้ยเหมือนปีที่แล้ว อาจเป็นเพราะปุ๋ยขี้หมูหรือน้ำมาก ยังไม่แน่ใจ  ยิ้ม ยิ้ม

แสนคำ
*

« ตอบ #759 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:39:41 PM »

ภาพของความชุ่มฉ่ำครับ ยิ้ม ยิ้ม

ทำกระท่อมกลางฝน

เจ้าฝน ลูกคนงาน ที่มาด้วย หลบฝนอยู่ในร่ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 12:56:46 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

แสนคำ
*

« ตอบ #760 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 12:55:30 PM »

ฝนไม่ใช่อุปสรรคครับ

พสกนิกรผู้ภักดีครับ ผมไปสำรวจหมู่บ้าน เจอบ้านคนไข้ ถูกใจเลยถ่ายมาให้ดู

ตกหนักจนน้ำท่วมนาสนุ่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่เนตรกับลุงจวบ อสม.ที่ออกสำรวจลูกน้ำยุงลายด้วยกัน ลุยน้ำออกมาเลย

พาหนะจอดไว้บนถนน น้ำยังเต็มเลย

ภาพนี้ถ่ายที่หน้า สนง.เกษตรอำเภอ กับ กศน.น้ำท่วม สาวๆกศน.ออกมาจับปลาเป็นที่สนุกสนาน ยิ้ม ยิ้ม

หน้าที่ว่าการอำเภอศรีเทพครับ ตกใจ ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2012, 12:59:14 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #761 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 12:01:53 PM »

สวัสดีครับคุณหมอ
แวะมาเยี่ยมชมสวน "วิเศษโชคฟาร์ม" ครับ
อยากเรียนถามคุณหมอครับว่าที่แปลงที่จะซื้อมีพื้นที่กี่ไร่ครับ ราคาเท่าไหร่ และก็เจ้าของประกาศขายหรือครับ
ขอให้ได้เป็นเจ้าของที่ตามประสงค์นะครับ
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #762 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:51:38 PM »

พี่หมอมีหนุ่ม(เหลือ)น้อย จากสระบุรี  อยากสอบถามที่ดินติดเทือกเขาเพชรบูรณ์  ศรีเทพ  น้ำพุร้อน วิเชียรบุรี  (อยากจะปลูกยางพารา) ถ้าเค้าถามมาแนะนำให้เค้าบ้างน๊ะ   อากาศแถวศรีเทพเป็นไงบ้างครับ  หนาวยังนิ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แสนคำ
*

« ตอบ #763 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 10:58:20 PM »

สวัสดีรอบดึกๆครับ ไม่ได้เจอกันนาน คิดถึงนะครับ ยิ้ม ยิ้ม :)ยินดีให้คำแนะนำครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: yudhapol

yochida
*

« ตอบ #764 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 01:04:50 PM »

สวัสดีครับพี่หมอผมโยหนุ่ม(เหลือ)น้อย จากสระบุรี ที่โพสถามไวในกระทู้ข้างล่าง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=79361.0
พี่มีข้อมูลพื้นที่แถบนั้นไหมครับว่าราคาไร่ละเท่าไหร่ เป็นที่สปก. หรือโฉนด แล้วแถวนั้นมีใครปลูกยางไว้บ้างหรือเปล่าครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

วัชระ ทองเขียว 72/1 ซ.15 ถ.พหลโยธิน ต.ปากเพรียว อ.เมือง จ.สระบุรี 18000
แสนคำ
*

« ตอบ #765 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:32:56 AM »

สวัสดีครับพี่หมอผมโยหนุ่ม(เหลือ)น้อย จากสระบุรี ที่โพสถามไวในกระทู้ข้างล่าง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=79361.0
พี่มีข้อมูลพื้นที่แถบนั้นไหมครับว่าราคาไร่ละเท่าไหร่ เป็นที่สปก. หรือโฉนด แล้วแถวนั้นมีใครปลูกยางไว้บ้างหรือเปล่าครับ
ขออภัยที่มาตอบช้า สวัสดีเช่นกันครับ ยิ้มเท่ห์ ;)มีอะไรให้รับใช้ครับผม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

แสนคำ
*

« ตอบ #766 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:34:27 AM »

พี่หมอมีหนุ่ม(เหลือ)น้อย จากสระบุรี  อยากสอบถามที่ดินติดเทือกเขาเพชรบูรณ์  ศรีเทพ  น้ำพุร้อน วิเชียรบุรี  (อยากจะปลูกยางพารา) ถ้าเค้าถามมาแนะนำให้เค้าบ้างน๊ะ   อากาศแถวศรีเทพเป็นไงบ้างครับ  หนาวยังนิ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ ร้อนมากครับ กลางวันนี่ร้อนมากเลย ร้องไห้ ร้องไห้ หัวค่ำไม่ต้องพูดถึง ร้องไห้ ร้องไห้ ต้องรอดึกๆน้ำหมอกน้ำค้างลง ถึงจะเย็น ยิ้ม ยิ้ม

แสนคำ
*

« ตอบ #767 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:01:25 AM »

ข้อมูลพื้นที่เหรอครับ เป็นที่ สปก.ครับ ราคาตอนนี้ยังไม่แน่ชัดครับ น่าจะไม่ถึงไร่ละ 5 หมื่นครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ ไม่ค่อยจะมีคนขาย เพราะพื้นที่แถบนั้น เจ้าของ ค่อนข้างจะพอมีฐานะ ส่วนมาก เค้าทำไร่ข้าวโพดตามฤดูกาล หน้าแล้งก็ทิ้งร้าง ถ้าสนใจ ต้องมาดูและสอบถามครับ ถ้าสนใจ ก็พอจะถามให้ได้ แต่ขอเวลาซักระยะนะครับ ยิ้ม :)ว่าแต่คุณโย อยากได้มากไม๊ครับ ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: chaichomphu

หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50   ขึ้นบน
  พิมพ์