หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิเศษโชคฟาร์ม ใช้เวลาอันน้อยนิด สำหรับการทำนาหว่านของข้าราชการไทย  (อ่าน 198807 ครั้ง)
nacha13
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #688 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 11:07:05 AM »

เฮออออ..อ่านจบเสียที ตั้งกะแปดโมงเช้า นี่ก้อ 11 โมง
อิอิ ขอเป็นกำลังใจให้หมออีกคนค่ะ ทำไร่-นา-สวน อยู่แถวๆ อบต.วังพิกุล บึงสามพันค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: แสนคำ

แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #689 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:18:02 PM »

มาดูอีกแปลงนะครับ แปลงนี้ 19 ไร่ ปลูกอ้อยไป 10 ไร่ อีก 9 ไร่หว่านข้าว

นี่ก็ยังไม่ได้ไถดะเหมือนกัน ว่าจะไถ แม่บ้านก็มีเรื่องให้ช่วยขับรถไปส่งทุกที

ขวามือของยายออน ญาติห่างๆของแม่บ้านผม เขาไถไปก่อนแล้ว

พุธที่แล้ว พอดีพ่อตาว่างเลยมาไถให้แถวหนึ่ง อีกแถวไม่เสร็จ ร้องไห้
เมื่อวานฝนตก เมื่อเช้า ลองไปไถดู แถวซ้ายมือนะครับ ได้สองบิ้ง เหลืออีก สามบิ้งรถลงไม่ได้ครับ ส่วนขวามือคือ ที่พ่อตาไถไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 01:25:40 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

« ตอบ #690 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:38:04 PM »

นาแปลงนี้แหละครับ ปีที่แล้วน้ำเต็ม ต้องซื้อโรตารี่มาปั่น ปีนี้ถ้าฝนชุก คงต้องยากอีกแน่ๆ
แต่แปลงนี้ดีอยู่อย่าง ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องน้ำ เรื่องท่าเท่าไหร่

ต้องถอยก่อน ตอนเย็น วันไหนว่างๆค่อยมาใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2012, 03:54:48 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
แสนคำ
*

« ตอบ #691 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:45:52 PM »

นี่เลยครับ คุณเจมส์ ไอ้ที่บอก 5 ไร่

ได้แค่สองรอย ก็ต้องยอมแพ้แก่พระพิรุณ ร้องไห้ ไอ้ที่เห็นคดไปคดมาคือรถมันลื่นครับ รอยไม่ตรง ตรงร่องยังมีน้ำขังอยู่เลย ร้องไห้

แสนคำ
*

« ตอบ #692 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 03:59:11 PM »

ดินแบบนี้ เป็นดินทรายขาว ไม่ใช่ทรายจัด พอโดนน้ำจะเละ แต่พอแห้งจะแข็งมาก :'(ไถแทบไม่เข้าครับ ลังเล
ถ้าฝนตก หรือแช่น้ำ ถ้าเราไถไว้ พอน้ำแห้งหมดตอนนั้นแหละคุณเอ๋ย มันแข็งสุดยอดเลย เรียกว่ารถไถวิ่งลุยนี่ ขี้ไถไม่แตกแน่นอนครับ

แสนคำ
*

« ตอบ #693 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:57:00 AM »

ตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้ว ที่นาสนุ่น ฝนดีเหลือเกิน น้ำท่าอุดมสมบูรณ์ ชาวบ้านนาสนุ่นที่ทำนาทาม นาติดกับลำเหียงเริ่มลงมือหว่านกันแล้ว ตกใจ ตกใจ แต่ของผม ตอนนี้ ยังไงก็ลงหว่านไม่ได้อยู่แล้ว ร้องไห้ ร้องไห้แม่บ้านผมให้รอเดือนแปดหลัง(ปีนี้แปดสองหน) อาจมีแล้งในหลังเดือนแปดหลังไปแล้ว ร้องไห้ ร้องไห้

ตอนนี้ ที่ทำได้ก็คือ คอยเปิดน้ำออกจากที่นาเท่านั้นครับ ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 10:35:09 AM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

James
*

« ตอบ #694 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:17:42 AM »

เห็นนา เห็นน้ำเต็มท้องนา อยากทำนา อยากซ้อนปู อยากปักเบ็ด จังเลยครับพี่หมอแสนคำ.. จุมพิต

Liked By: แสนคำ, Nine.
แสนคำ
*

« ตอบ #695 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:27:34 AM »

ร่องน้ำหน้าถนน ต้องปิดไว้ครับ ไม่งั้นได้ล้นเข้านาแน่ๆ สังเกตุระดับน้ำจะสูงกว่าพื้นนาซะอีก ร้องไห้

แถวนี้เริ่มแห้งแล้วครับ เพราะน้ำมันไหลลงสระหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 10:37:41 AM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

แสนคำ
*

« ตอบ #696 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:31:01 AM »

เห็นนา เห็นน้ำเต็มท้องนา อยากทำนา อยากซ้อนปู อยากปักเบ็ด จังเลยครับพี่หมอแสนคำ.. จุมพิต
ครับคุณเจมส์ แต่ที่ผมเห็นตอนนี้คือ ความยุ่งยากที่กำลังจะตามมาครับ ลังเล เพราะถ้าน้ำไม่แห้ง รับรอง งานเข้าแน่ๆ ร้องไห้ :'(คงต้องเหนื่อยมากๆเลย เจ๋ง เจ๋ง
วานก่อน ตอนน้ำลงสระ ปลาในสระของผมว่ายทวนน้ำออกมาเพียบเลยครับ ทั้งปลาดุกกำลังอ้วนๆ ปลาช่อนไซร์เกือบโล ว่ายออกมาวางไข่ แต่ผมเอาเฝือกไปกักไว้ไม่ให้ออก เพราะถ้าออกมา เป็นเสร็จนกปากห่างกับแหของพวกหาปลาแน่ๆ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 11:09:42 AM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

แสนคำ
*

« ตอบ #697 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:33:34 AM »

น้ำเริ่มเข้าสระครับ ผมเอากระเฉดไปปล่อย ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า ลังเล

ใจอยากจะเปิดน้ไให้เต็มสระ เผื่อเวลาแล้ง แต่กลัวพวกยาฆ่าหญ้าที่เขาฉีดในนา ร้องไห้ เลยรอฝนอย่างเดียวดีกว่า เจ๋ง

แสนคำ
*

« ตอบ #698 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:51:16 AM »

ช่วงเวลา สามสัปดาห์ติดต่อกันที่ผ่านมา ได้รับแต่งตั้งจากนายอำเภอ ให้เป็นวิทยากรค่ายพลังแผ่นดิน อำเภอศรีเทพ เพิ่งได้เข้าอนามัยอาทิตย์นี้ ต้องอยู่ค่ายตลอด ค่ายละห้าวัน เข้าเช้าเลิกดึกจนกว่าเด็กจะเข้านอน ดีที่ไม่ต้องนอนกับเด็กที่ค่ายครับ ยิ้ม
รูปนี้ฝากไปให้บ้านไร่สายวารี ลองทายซิว่าใคร ???ถือไมค์เสื้อลายครับ นักร้องดูโอ กับลีลาร้องเพลงคู่ กรุณาฟังให้จบ ของแช่ม แช่มรัมย์ เจ๋ง เจ๋ง

ประสาเด็กๆครับ ตั้งใจได้เต็มที่ครึ่งชั่วโมง ส่วนที่เหลือ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 06:58:26 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

แสนคำ
*

« ตอบ #699 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:54:00 AM »

ครูพี่เลี้ยง+วิทยากรเหนื่อยหน่อย ถ้าไม่ได้ใจเด็กก็เอาไม่อยู่ครับ กิจกรรมสันทนาการ ละลายพฤติกรรม สรรหามาเล่นไม่ซ้ำกัน เศร้า เศร้า

เสื้อสีฟ้าซาฟารีสาธารณสุข คือผมเองครับ เจ๋ง

แสนคำ
*

« ตอบ #700 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:57:29 AM »

ทีมวิทยากรทั้งเดี่ยวและทีมต้องช่วยกันเต็มทีีี่

เป็นคนถือกล้องเลยไม่ค่อยได้ถ่ายรูปตัวเอง ::)ภาพนี้เด็กๆกำลังเต้นท่าประกอบเพลง ไก่ย่าง

การทำค่ายกับเยาวชน ที่ถือเป็นกลุ่มเสี่ยง ต้องใช้ทั้งวิชาการ กลุ่มตัวอย่าง และการศึกษาดูงานจริงครับ 
ใช้วิทยากรสหวิชาชีพ ทั้งสาธารณสุข ทหาร ตำรวจ ปกครอง พัฒนากร ศึกษา ร่วมกัน :)ถือเป็นงานที่เสี่ยงพอสมควร เพราะมันเกี่ยวกับยาเสพติดโดยตรง แต่ก็ภูมใจครับ ที่มีส่วนทำให้เยาวชนของเรา ห่างไกลยาเสพติด ยิ้มเท่ห์
เห็นระยะเวลาแค่สั้นๆ แต่วันสุดท้ายทีไร วิทยากรมีน้ำตาคลอทุกทีสิน่า ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 11:08:10 AM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

แสนคำ
*

« ตอบ #701 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:02:17 AM »

สัปดาห์หน้าคงจะได้ย้ายที่ทำงานครับ  ยิ้ม :)จากรพ.สต.นาสนุ่น ไปอยู่ รพ.สต.นาน้ำโครม คนละที่แต่ตำบลเดียวกันครับ ที่ทำงานใหม่ ตำแหน่งใหม่ เจ๋ง ไว้ไปแล้วจะถ่ายรูปที่ทำงานใหม่มาให้ชมนะครับ ยิ้มเท่ห์
สมาชิกท่านใดว่างๆ ไปส่งผมด้วยกันนะครับ เจ๋ง เจ๋ง

James
*

« ตอบ #702 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:10:06 AM »

สัปดาห์หน้าคงจะได้ย้ายที่ทำงานครับ  ยิ้ม :)จากรพ.สต.นาสนุ่น ไปอยู่ รพ.สต.นาน้ำโครม คนละที่แต่ตำบลเดียวกันครับ ที่ทำงานใหม่ ตำแหน่งใหม่ เจ๋ง ไว้ไปแล้วจะถ่ายรูปที่ทำงานใหม่มาให้ชมนะครับ ยิ้มเท่ห์
สมาชิกท่านใดว่างๆ ไปส่งผมด้วยกันนะครับ เจ๋ง เจ๋ง
โฮ! คุณหมอแสนคำจะได้เลื่อนตำแหน่งใหม่ด้วย ยินดีด้วยครับ... อายจัง อายจัง อายจัง
แสนคำ
*

« ตอบ #703 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 01:12:47 PM »

วันศุกร์ตอนเย็นหลังเลิกงาน เลยออกไปดูที่นาหนองกะบก ที่อยู่ห่างจากบ้าน 8 กม. เพื่อดูว่า พอจะหว่านได้หรือยัง แปลงนี้ 14 ไร่ เป็นของมรดกแม่บ้าน 7 ไร่ เช่าของน้องชายเค้าอีก 7 ไร่ ยิ้ม

มีน้ำขังอยู่แค่นี้(จริงๆ) ต่างจากแปลงอื่น ยังกะหน้ามือ หลังมือ ลังเล ลังเล

ดินกำลังเหมาะที่จะทำการหว่านพอดี ไม่ชุ่ม หรือแห้งจนเกินไป ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 01:30:10 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50   ขึ้นบน
  พิมพ์