หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิเศษโชคฟาร์ม ใช้เวลาอันน้อยนิด สำหรับการทำนาหว่านของข้าราชการไทย  (อ่าน 198801 ครั้ง)
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
เกษตรกรมือใหม่
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #672 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:49:28 PM »

นี่ครับ ชาวบ้านอยู่แบบพอเพียง จุมพิต
กระถางปลูกผักกาด

กระถางนี้มีผักเสี้ยน

กระถางนี้แก้ช้ำใน บัวบกครับ

กระถางนี้ผักบุ้งจีน กับต้นแมงลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 01:19:54 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป

ครูซอส
*

« ตอบ #673 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:50:24 PM »

คุณหมอขา...ครูซอสยังไม่ลืมค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: แสนคำ
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

« ตอบ #674 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:52:07 PM »

ภาษาบ้านเรียกดอกอินถวา ภาษากลางเรียกอะไร ใครช่วยตอบที ฮืม

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
แสนคำ
*

« ตอบ #675 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:53:45 PM »

คุณหมอขา...ครูซอสยังไม่ลืมค่ะ ยิ้มกว้างๆ
นั่งจาม นอนจามมั่งหรือเปล่าครับครูซอส ยิงฟันยิ้ม ;Dมีคนบ่นหาอยู่นะ ยิงฟันยิ้ม
ลืมไป ตอนนี้มันยังอยู่ช่วงหลังสงกรานต์อยู่เลย ใช่ป๊ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: ครูซอส

ครูซอส
*

« ตอบ #676 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:06:01 PM »

เมื่อวานไปซื้อถุงปุ๋ยมาแล้วจ้า..ไม่ได้โม้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เตรียมใส่กล้าไผ่ไปปลูกบนเขาค้อ
..หลังสงกรานต์..อิ..อิ..ฮัดชิ้วบ่อยๆ...
สงสัยคุณหมอพ่นควันกันยุงส่งมาแถวนี้แน่เลย  ยิ้มกว้างๆ

แสนคำ
*

« ตอบ #677 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:25:17 PM »

อะไรอยู่ในกระเป๋าสตางค์ ฮืม
รูปนี้ตอนเป็นหนุ่มน้อยๆ น่าจะ ยี่สิบต้นๆ ตอนนั้ ยังทำงานอยู่ที่ห้างเซ็นทรัล หัวหมาก กะรูปลูกสาวคนเล็ก ตอนนั้น น้ำหนัก 60 กก.ตอนนี้ 80 กก.แล้วครับพี่น้อง โกรธ โกรธ ส่วนสูง 171 ซม.ครับ ยิงฟันยิ้ม

นี่แบงค์เก่า สะสมไว้ครับ พอดีไปได้มาจากตลาดเมื่อหลายปี แม่ค้าเค้าทอนให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 07:49:31 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #678 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 05:59:02 PM »

พี่หมอ  รถตู้ บขส.ร่วมบริการ  สายกรุงเทพ--วิเชียรบุรี  มันวิ่งทุกวันไหมครับ   มันวิ่งผ่านอุทยานประวัติศาสตร์ศรีเทพ- ผ่านไปทางบ้านนา  บ้านคลอง  นาสนุ่น  ไปวิเชียรบุรี ใช่ไหมครับ  ยิ้มเท่ห์ ;)ท่ารถที่กรุงเทพ  มันจอดอยู่ ตรงไหนของหมอชิต  ครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #679 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 06:26:11 PM »

ดอกพุดซ้อนค่ะ..เก็ตถวา..อินถวา..แคถวา..พุดจีบ..พุดสา..พุดสวน..พุดใหญ่หรือพุดฝรั่งก็เรียกค่ะ ดอกเดียวกัน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นิยมนำไปบูชาพระ...กลิ่นหอม))) ชื่นใจค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครูพิมมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 07:47:31 PM โดย แสนคำ » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
jame kp
*

« ตอบ #680 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 06:56:38 PM »

;)พี่หมอกระเป๋าสตางค์ คงเก็บเงินได้สุดยอด เขาเรียกหมานแท้น้อ  :-*พี่หมอถึงไม่ยอมเปลี่ยนใบใหม่ ผมก็ชอบใช้กระเป๋าสตางค์แบบเก่าและเก๋า แต่คนที่บ้านพอเห็นว่าไม่สวยสดงดงามเหมือนเดิมแล้วก็บังคับเปลี่ยนครับ  >:(พร้อมใส่เงินขวัญถุงให้ใบหนึ่ง แต่ผมก็ใช้กระเป๋าไม่ค่อยช้ำครับ เวลาทำงานเหงื่ออกมากๆก็เอากระดาษห่อกันเหงื่อไว้และไว้ด้านหน้าครับ. เพราะใส่กระเป๋ากางเกงหลังนั่งทับบ่อยๆชอกช้ำหมด :oดอกพุฒซ้อนบ้านผมมีพุฒซ้อนอินเดีย ดอกใหญ่และหอมดีครับแต่ไม่ค่อยงามเท่าไหร่

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
แสนคำ
*

« ตอบ #681 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:42:14 PM »

;)พี่หมอกระเป๋าสตางค์ คงเก็บเงินได้สุดยอด เขาเรียกหมานแท้น้อ  :-*พี่หมอถึงไม่ยอมเปลี่ยนใบใหม่ ผมก็ชอบใช้กระเป๋าสตางค์แบบเก่าและเก๋า แต่คนที่บ้านพอเห็นว่าไม่สวยสดงดงามเหมือนเดิมแล้วก็บังคับเปลี่ยนครับ  >:(พร้อมใส่เงินขวัญถุงให้ใบหนึ่ง แต่ผมก็ใช้กระเป๋าไม่ค่อยช้ำครับ เวลาทำงานเหงื่ออกมากๆก็เอากระดาษห่อกันเหงื่อไว้และไว้ด้านหน้าครับ. เพราะใส่กระเป๋ากางเกงหลังนั่งทับบ่อยๆชอกช้ำหมด :oดอกพุฒซ้อนบ้านผมมีพุฒซ้อนอินเดีย ดอกใหญ่และหอมดีครับแต่ไม่ค่อยงามเท่าไหร่
ผมเป็นคนที่ไม่ซื้อกระเป๋าสตางค์ใช้เองครับ ใบนี้แม่บ้านก็เป็นคนซื้อให้ ใช้มาหลายปีแล้วครับ ผมไม่ค่อยนั่งทับหรอกครับ เพราะใส่กางเกงสแล็ก เอากระเป๋าสตางค์ใส่กระเป๋าข้าง ถ้าเป็นเสื้อซาฟารีสา,สุขก็เอาใส่กระเป๋าเสื้อครับ
แต่ก่อนชอบเอาใส่กระเป๋าหลังของกางเกงยีนส์ เวลานั่งไม่ระวัง มันชอบหายทุกปีเลย :'(มีใบนี้แหละที่ทนนาน พอขัดตา แม่บ้านก็ื้ซื้อให้ใหม่เองแหละ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: jame kp, yudhapol

แสนคำ
*

« ตอบ #682 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:46:14 PM »

พี่หมอ  รถตู้ บขส.ร่วมบริการ  สายกรุงเทพ--วิเชียรบุรี  มันวิ่งทุกวันไหมครับ   มันวิ่งผ่านอุทยานประวัติศาสตร์ศรีเทพ- ผ่านไปทางบ้านนา  บ้านคลอง  นาสนุ่น  ไปวิเชียรบุรี ใช่ไหมครับ  ยิ้มเท่ห์ ;)ท่ารถที่กรุงเทพ  มันจอดอยู่ ตรงไหนของหมอชิต  ครับ
มาเป็นชุดเลย จะตอบข้อไหนก่อนดี ลังเล ลังเล รถตู้มันวิ่งผ่านทุกวันครับ เข้าสายใน แต่ไม่แน่ใจว่าไปบ้านกลาง หรือว่าไปทางหนองย่างทอย ลังเล และท่ารถตู้ที่กรุงเทพ ผมก็ไม่รู้อีกเช่นกันครับ ไม่เคยใช้บริการ เลยไม่ทราบครับ ส่วนมาก ถ้าไม่เอารถส่วนตัวไป ก็นั่งรถเพชรทัวร์ไปครับ เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: yudhapol

บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #683 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:10:16 AM »

มาเป็นชุดเลย จะตอบข้อไหนก่อนดี ลังเล ลังเล รถตู้มันวิ่งผ่านทุกวันครับ เข้าสายใน แต่ไม่แน่ใจว่าไปบ้านกลาง หรือว่าไปทางหนองย่างทอย ลังเล และท่ารถตู้ที่กรุงเทพ ผมก็ไม่รู้อีกเช่นกันครับ ไม่เคยใช้บริการ เลยไม่ทราบครับ ส่วนมาก ถ้าไม่เอารถส่วนตัวไป ก็นั่งรถเพชรทัวร์ไปครับ เจ๋ง เจ๋ง

ได้เรื่องแล้วครับพี่หมอ...รถตู้สาย กรุงเทพ---วิเชียรบุรี (080-071 7529 ) ท่ารถจอดที่หลังสวนจตุจักร ประตู 4  ราคา 220 บาท  วิ่ง  มาทางลำนาราย์ -- นาตะกรุด  นาสนุ่น   สุดยอดไปเลย  ลงที่สามแยกเนินมะขามป้อม  ห่างจากไร่  แค่ 8 กิโล  หรือไหมก็เลยไปลงที่แยกบ้านเนินถาวร  ห่างจากไร่  5  กิโล     ถ้าผมนั่งรถเพชรทัวร์กรุงเทพ--หล่มสัก(ลงบ้านกลาง)  จากบ้านกลางเข้ามาไร่  ตั้ง  35 กิโล   ทั้งค่ารถตู้และรถทัวร์  ก็พอๆกัน ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ถ้ารถตู้มันรับส่งถึงหน้าบ้านด้วยนะ  โอ๊ย....สุดยอดไปเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 02:19:22 PM โดย บ้านไร่สายวารี » บันทึกการเข้า
แสนคำ
*

« ตอบ #684 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 06:10:47 PM »

ใช่มั๊ยน๊ะ ลงแยกบ้านเนินถาวร 5 กิโล  ตกใจ ตกใจ แยกไหนหรือครับ ถ้าแยกเนินถาวร ตรงบ้านโคกตะขบ ผมว่าไม่ใช่เลยครับ เจ๋ง เจ๋ง
จากปากทาง - บ้านเนินถาวร 7 กิโลเมตรครับ จากบ้านเนินถึงไร่ น่าจะประมาณ 3 - 5 กิโลเมตรนะครับ  ขยิบตา ขยิบตา 

แสนคำ
*

« ตอบ #685 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:39:57 PM »

วันนี้วันหยุด ลงไปไถดะ กะว่า 60 ไร่ จะให้เสร็จวันนี้ หลังจากปลุกปล้ำกันมาหลายวัน เจ๋ง
ตอนเช้า เอากล้องถ่ายรูปไป แต่ลืมเมมโมรี่ไว้ที่โน๊ตบุ๊ก เที่ยงๆ โทรตามให้ลูกสาวเอามาให้ แต่พอเปิดเครื่อง แบ็ตหมดอีก เลยไม่มีภาพมาให้ชมเลยครับ ขยิบตา ขยิบตา
ช่วงบ่าย ฝนตกปรอยๆตลอด แต่ยังไถนาได้  ยิ้ม ห้าโมงเย็น เหลือเนื้อที่ประมาณ 5 ไร่ ก็จะไถเสร็จ ฝนเจ้ากรรม กระหน่ำลงมา ไถได้ สองรอย น้ำฝนเริ่มขัง ดินเริ่มลื่น จนต้องกลับบ้าน ขยิบตา ขยิบตา โดยทิ้งปุ๋ยไว้ลูกหนึ่ง ไว้บนกระท่อม เพราะกลัวเปียกฝน ถ้าเอากลับ ค่ำๆ ต้องเอามอเตอร์ไซค์กลับมาเอา เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: yudhapol, jame kp

แสนคำ
*

« ตอบ #686 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:43:53 PM »

พรุ่งนี้ก็คงฟาวร์ รถลงไม่ได้ ยังเหลือที่นาอีก 2 แปลง 30 ไร่ที่ยังไม่ได้ดะ ร้องไห้ ร้องไห้ ฝนชุกแบบนี้ ไม่รู้จะได้ดะตอนไหน ขยิบตา ขยิบตา
2 แปลงนี้ไกลบ้านด้วย 2 กม. จะไปไถตอนเย็นก็คงไม่ได้ ตกใจ ตกใจ
เพราะหากกลับค่ำมืด กลัวเจอผีครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
พรุ่งนี้บุญบั้งไฟพุเตย วันนี้มีขบวนแห่ พรุ่งนี้จุด อาจจะไปเก็บข้อมูลมาฝากเพื่อนๆ กพพ.ก็ได้ครับ เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: yudhapol, James, jame kp

jame kp
*

« ตอบ #687 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 07:57:07 AM »

อายจัง อายจังมาตามลุ้น ว่าที่นา อีก 5 ไร่ พี่หมอไถหรือยัง เอาใจช่วยครับ น้ำท่าดี ที่เพชรบูรณ์ แต่กำแพงเพชร หลังสงกรานต์ ตกรวมๆ น้ำยังไม่ได้ ครึ่งตุ่มเลยครับ โกรธ โกรธ

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50   ขึ้นบน
  พิมพ์