หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หัดเดินอีกครั้ง กับ ป่าน้อย ฮิมซี  (อ่าน 45609 ครั้ง)
walaijaifarm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 01:58:19 AM »

ติดตามมาตลอด...ถึงตอนนี้...เยี่ยมๆครับ...และสู้ๆ...ผมก็ชอบแนวนี้

bigpubarlap
*

« ตอบ #145 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 04:21:27 AM »

ทุนหมด ทำอะไรก็ฝืดเคือง มุ่งหาทุนรอน หากไร้เงิน หลายปากท้องเคียงข้าง ยังต้องกิน ยังต้องใช้ ป่า หากเราไม่ยุ่งก็เป็นป่า ชีวิตเดินทางหาเงินที่ เกาหลี ตามรอย พี่ cha
bigpubarlap
*

« ตอบ #146 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 05:09:04 PM »

กำลังหาหนทาง ลงรูป งานเกษตร ที่เกาหลี อยู่คัฟ ใช้โทรศัพท์ ลงรูปอย่างไร ใครรู้ช่วยตอบด้วย ครับ                                                      ทำไร่ ทำนาทำสวน ทำได้ปีเดียว เงินทุนอันน้อยนิดก็หมดลง หวังหางานแถวบ้าน ก็ไกลจากหมู่บ้าน หวังทำเกษตร คู่ขนานกับงายแถวบ้าน ก็ไม่เป็นใจ จำต้อง เดินทางไกลมาขายแรงงานแลกเงินที่แดนโสม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
bigpubarlap
*

« ตอบ #147 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 05:23:48 PM »

ชีวิต เหมือนถูกลิขิต ให้มาหาความรู้เพิ่มอีก ที่เกาหลี ผมมาถึงเกาหลี ก็ได้มาเรียนรู้ การเลี้ยงหอยเชอรี่ มาอยากเชื่อเลย ว่าเกาหลี เลี้ยงหอยเชอรี่ก็ขายได้ ต้องจ้างคนงาน ถึงห้าคน เป็นระบบฟาร์ม ได้ความรู้เยอะมาก ศึกษางานตั้งเดือนครึ่ง แต่ก็เก็บเกี่ยวความรู้ได้เยอะพอสมควร ระบบชลประทานที่เกาหลี ทำดีมาก ขนาดเป็นประเทศที่มีภูเขา 70%ของพื้นที่ ลูกสาวโทรมา เดี๋ยวว่างๆจะมาเล่าใหม่
chunkung
*

« ตอบ #148 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 02:10:05 PM »

ชีวิต เหมือนถูกลิขิต ให้มาหาความรู้เพิ่มอีก ที่เกาหลี ผมมาถึงเกาหลี ก็ได้มาเรียนรู้ การเลี้ยงหอยเชอรี่ มาอยากเชื่อเลย ว่าเกาหลี เลี้ยงหอยเชอรี่ก็ขายได้ ต้องจ้างคนงาน ถึงห้าคน เป็นระบบฟาร์ม ได้ความรู้เยอะมาก ศึกษางานตั้งเดือนครึ่ง แต่ก็เก็บเกี่ยวความรู้ได้เยอะพอสมควร ระบบชลประทานที่เกาหลี ทำดีมาก ขนาดเป็นประเทศที่มีภูเขา 70%ของพื้นที่ ลูกสาวโทรมา เดี๋ยวว่างๆจะมาเล่าใหม่

บ้านเราหอยเชอร๊่ ราคาหัวอย่างเดียว 50 บาทต่อกิโล หน้าฝน30 บาท แต่ตอนนี้เขาเลิกซื้อเพราะหอยที่เอาไปส่ง เน่าเนื่องจากต้มไม่สุก เก็บไว้นาน ตรงนี้หล่ะครับที่เป็นปัญหา หอยเก็บมาจากแปลงที่ ฉีดยา หว่านยาคุมหญ้า ส่งไปขายโดนตีกลับไม่ผ่านเรื่องสารเคมีตกค้าง
จริงหลายๆที่ มีคนซื้อหอยเชอรี่ต้มสุกมาขายแต่การเข้าถึงข้อมูลตรงนี้ของเกษตรกร และการส่งเสริมของเจ้าหน้าที่ในแต่ละ่พื้นที่นั้นน้อย ครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
bigpubarlap
*

« ตอบ #149 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 06:55:17 PM »

บ้านเราหอยเชอร๊่ ราคาหัวอย่างเดียว 50 บาทต่อกิโล หน้าฝน30 บาท แต่ตอนนี้เขาเลิกซื้อเพราะหอยที่เอาไปส่ง เน่าเนื่องจากต้มไม่สุก เก็บไว้นาน ตรงนี้หล่ะครับที่เป็นปัญหา หอยเก็บมาจากแปลงที่ ฉีดยา หว่านยาคุมหญ้า ส่งไปขายโดนตีกลับไม่ผ่านเรื่องสารเคมีตกค้าง
จริงหลายๆที่ มีคนซื้อหอยเชอรี่ต้มสุกมาขายแต่การเข้าถึงข้อมูลตรงนี้ของเกษตรกร และการส่งเสริมของเจ้าหน้าที่ในแต่ละ่พื้นที่นั้นน้อย ครับ

ทำดีๆปลอดสาร มันจะได้ขายไหมครับ ทุกท่านว่า บ้านเขา ลวกสตรีม หรือแรงดันไอน้ำ แล้วมาปั่น แยกเอาแต่หัว แล้ว มาผ่าน คิวซี ตาดูแยกหัว มีปัญหาออก แล้ว frozen หรือแช่แข็งแบบ พรานทะเล ต้องทำตลาด ดูก่อน  แบบ กุ้ง หอย ปู ปลา ข้าว ผัก บ้านเรายังเจริญไม่ถึงขั้น เหมือนบ้านเขา ต้องเอาครบ เชิงเดี่ยวรอดยาก ชอบพร้อมกินซะ ส่วนใหญ่ แกะถุงกินเลย
ssaaming
*

« ตอบ #150 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 03:39:46 PM »

ช่วยหาคำตอบหน่อยครับ ทำไม ที่เกาหลี เกษตรกร บ้านเขาถึงได้มีเงินจ้างคนไทยไปทำงานที่นั่น แพงกว่าค่าจ้างโรงงานบ้านเราหลายเท่า ขอบคุณครับ

Liked By: bundidta, laihan

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
bigpubarlap
*

« ตอบ #151 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 05:38:40 AM »

ช่วยหาคำตอบหน่อยครับ ทำไม ที่เกาหลี เกษตรกร บ้านเขาถึงได้มีเงินจ้างคนไทยไปทำงานที่นั่น แพงกว่าค่าจ้างโรงงานบ้านเราหลายเท่า ขอบคุณครับ
ประเทศพัฒนาแล้ว ภาครัฐส่งเสริม ไม่เห่อตามกันเหมือนบ้านเรา ที่จ้างเราได้เพราะค่าเงิน เหมือนค่าแรงไทยกับลาว และอีกอย่างคือ เป็นฟาร์มและสวนใหญ่  ไม่สามารถ ทำคนเดียวได้ ใช้พื้นที่ เกิดประโยชน์ สูงสุดเลยก็ว่าได้ ในความคิดผมนะ ในหน้าหนาวปางที่ก็ต้องปลดคนงานนะจากห้าเหลือแค่หนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 08:46:20 PM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า
bigpubarlap
*

« ตอบ #152 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 12:16:14 PM »

ที่ฝึกงานแห่งใหม่ ฟาร์มปลาซีกเดียว

ฟาร์มหอยเชอรี่ ที่เก่าทำได้เดือนครึ่ง ทำงานไม่โดนใจเถ่าแก่ เลยเชิญให้ผมไปที่อื่น
เสียดายยังไม่ได้ฝึกฟักไข่หอยเลย รู้แตพอคร่าว ฟังคนเก่าเล่ามา

หอยมีทั้งกลางแจ้งและในเฮ้า หน้าหนาวต้องปล่อยน้ำแห้ง ให้หอยหลบในดินเดี๋ยวหนาวตาย เพราะ หิมะลงหน้าร้อนก็เริ่มลุยใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2016, 12:39:15 PM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า
watwa.rram
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 02:54:11 AM »

ติดตามและเป็นกำลังใจครับ ฟาร์มหอยวิวสวยดีครับ
saensrinaka
*

« ตอบ #154 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 11:06:20 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หนีจากลูกจ้างไทยไปเป็นลูกจ้างนอก เป็นกำลังใจครับสู้ๆ เลือดอีสานไม่อดตายแน่ครับ กระผมก็เข้าเมืองหางาน เพื่อความอยู่รอดเช่นกัน  อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต

Liked By: Thesun215

มันเป็นวิถีทางซึ่งนำไปสู่ความสุข ความภูมิใจในตนเอง คุณค่าในความเป็นมนุษย์ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ขึ้นบน
  พิมพ์