หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หัดเดินอีกครั้ง กับ ป่าน้อย ฮิมซี  (อ่าน 45582 ครั้ง)
worraphot
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 05:27:03 PM »

ใครๆก็ว่าท้อได้แต่อย่าถอย แต่ผมถือกลับกัน ไม่ท้อแต่ถอยเพื่อสู้  ครับ

ม่นแล้ว ถืกที่สุดครับ ถอยพิจารณาดูทุกสิ่งทุกอย่างที่เรา ทำมาอันไหนดีเข้ากับเราก็ลุยต่อ อันไหนไม่เหมาะก็โล๊ะทิ้ง  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 11:51:38 AM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า

ปานเทพ
*

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:00:13 PM »

ขอบคุณทุกกระทู้ติดตามดูเป็นระยะ  ยิ้ม

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจังเราไม่เดียวเดียวในครอบครับ กพพ.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 11:52:32 AM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:09:05 PM »

สุขสันต์วันสงกรานต์ สวัสดีปีใหม่ไทยครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ พี่ทิดโส ให้สนุกสนาน และปลอดภัย เช่นกันครับ
จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 10:23:13 PM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
new35170
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 04:47:00 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เช่นกัน

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 10:23:51 PM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า
teerapan
*

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 07:25:01 AM »

สวัสดีอ้ายพุ ว่างๆ หนีเวรมาอัพกระทู้บ้างนะครับ ติดตามความก้าวหน้าของป่าฮิมซีอยู่  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กล้องก็พัง สวนก็ไม่ได้กลับ กลับไปเดินผ่านเมื่อหลังปีใหม่ ตายเกือบหมด ไอ้ที่เราอยากให้มี มันดันไม่รอด ไอ้ที่ไม่อยากได้ แต่มีไว้ก็ไม่เสียหาย ป่ากระถินทั้งนั้น แตก็ดีกว่าไม่มีอะไรเกิด ครับ

ส่วนมากต้นไม้ที่เราอยากให้มีมันไม่ใช่ไม้ท้องถิ่นเรา การจะให้รอดเราก็ต้องคอยดูแลรถน้ำบ้าง ปีก่อนน้ำท่วมปีนี้แล้ง เป็นอุปสรรคที่เหมือนป่าน้อยต้องการให้เรา ออกไปดูแลแบบเต็มที่ครับ

เดี๋ยวไปซื้อกล้องก่อน ค่อย นำป่าน้อยๆ ใต้ดินบางส่วนเป็นโพรงน้ำกัดเซาะ มีบรรดาสัตว์ทั้งหลายซ่อนอยู่ จะนำมาให้ชมกันครับ ตอนนี้ รอน้องฝนมาหนักๆสัก รอบสองรอบก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 03:01:23 PM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า

“Stupidity is an attempt to iron out all differences, and not to use them or value them creatively.” Bill Mollison
netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 09:26:28 AM »

มาชมสวนครับ  อายจัง

ขอบคุณครับตอนนี้ไม่ใช่สวนแล้วครับ ป่าน้อยของจริง เกิดเองรอดทั้งนั้น ปลูกไปตายเรียบ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 03:02:50 PM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

bigpubarlap
*

« ตอบ #134 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 11:28:27 AM »

และแล้ว เวลาก็มาถึงสำหรับ ระบบการรับจ้างทำงานให้ บ. วันนี้ผมได้ลาออก และจะกลับสู่ บ้านฮิมซี สวนฮิมซี อย่างเป้นทางการ
เมื่อหลายปีก่อนวางแพลนไว้ เคลียร์หนี้สินทั้งหมดแล้วก็จะลาออก มาลุยงานเกษตรอย่างเดียว แต่มาถึงเวลานี้ แม่ผมแก่ชรามากแล้ว ใกล้ 80 แล้ว
ท่านความจำเสื่อม ประมาณ 30 % หลงๆลืม ๆ ทำให้ไม่ใช่แค่ ทำเกษตรเท่านั้นเป็นการได้ดูแล อยู่ใกล้แม่ ด้วย จะหนีไปสร้างงานเกษตรอยู๋ ป่าน้อยฮิมซี
ดั่งที่คิดไว้ตั้งแต่แรกก็ไม่ใช่แล้ว ต้องย้ายงานมาอยู่หลังบ้าน ที่มีแม่อยู่ ที่หลังบ้านติดฮิมแม่น้ำชีฝั่งหมู่บ้านก็พอจะปลูกผัก ทำวสวนเล็กพอกิน
นาก็ต้องทำแล้ว ไร่อ้อยไร่มันก็ต้องลุย ทุกอย่างมาพร้อมให้ทำหมด จะบริหารจัดการ อย่างไร คงสนุกและเหนื่อยน่าดู
ครับ

สวัสดีปี 2557 ทุกๆ คน ทุกๆพี่น้อง

ดีใจที่จะได้เป็นนายตัวเองแล้ว เสียใจที่ต้องจาก มิตรสหาย พี่น้องจากที่ทำงาน เงินทุนก้มีไม่มากมาย ไม่กี่หยิบมือต้องใช้จ่ายใช้สอยอย่างจำเป็น
งานเกษตรที่นับจาก 1 มาช่วยผมด้วยนะครับ ช่วยเป้นกำลังใจ และ แนะนำในส่วนที่ขาด ส่วนที่ผิดพลาด กระทู้ก็พึ่งขุดมา งานเกษตรคนขี้เกียจแบบอย่างพี่โจน มันคงต้องทำทั้งวัน ทำวันละ ชั่วโมงคงไม่เรียบร้อยง่ายแล้วหล่ะงานนี้

ครูบา อาจารย์ มิตรเกษตร ที่สารคาม ก็มีถึงขั้นศูนย์เรียนรู้ มีลุงพรรลี  มีสวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...(สวนสุมรุม & คนบ้าดำนาต้นเดียว)อยู่ใกล้ๆกัน มีน้าสมคิด ทองกลม (คนนี้ยังไม่ได้เจอกันตัวเป็นๆ) มีสมช.ที่สารคาม น้ำไม่ต้อง อีกหลายท่าน คอยให้ปรึกษาไม่โดดเดี่ยว

สู้เพื่อการพึ่งตนเอง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
5XXA
*

« ตอบ #135 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 02:20:44 PM »

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ" โดนเต็มๆครับคำๆนี้ ผมเองก็เก็บข้อมูลมาเยอะคล้ายๆกับพีปราชญ์ที่พี่พูดมาผมก็ดูมาทุกคนแล้ว แต่ทุกอย่างต้องลงมือทำถึงจะรู้จริง ผมซื้อพันธุ์ไม้มามากมายหลายชนิด สั่งผักหวานมาเพาะ ด้วยความที่ใจเร็ว อยากให้ต้นไม้โตไวๆ ลืมคิดไปว่ามีวันหยุดเพียงอาทิตย์ละวัน ลูกก็พึ่งเกิด เอาเข้าจริง มีเวลาทำนิดเดียว ต้นไม้ที่ซื้อเมื่อปีที่แล้วบางส่วนก็ยังไม่ได้ปลูกเลย ที่ปลูกไปแล้วบางส่วนก็ไม่รอดแล้ง ตายไปหลายต้น ร้องไห้ ร้องไห้ ดีใจครับที่พบกระทู้นี้ เนื่องจากมีประสบการณ์ที่คล้ายๆกัน ขอติดตามชมครับ ผมพึ่งเริ่มได้2ปี น่าจะเป็นน้องนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีใจครับ ที่ได้เริ่ม ต่อไปก็แก้ไข ปรับปรุงพัฒนา และดีใจที่มี คนแนวเดียวกัน ผมตอนแรกๆ ปลูกเป็นร้อย ตอนนี้เอาแค่ 10 ต้น อนุบาลให้โตเท่าเอา แล้วค่อยปลูก หาขวดใส่น้ำปาดขวดให้เป้นกลวยจะได้รดน้ำถึงรากลึก ๆครับ เอาชัวๆ รอดๆดีกว่าทำเยอะ แต่ตายหมด

ไม้แนะนำสำหรับ ทนแล้ง
1.สัก ตายยากหากน้ำไม่ท่วม มีเหง้าใต้ดิน
2.กระถิน เทพา อันนี้ไม้นำร่องที่กรมป่าไม้ใช้นำร่อง ในโครงการป่าภูหลวงก่อนวังน้ำเขียว ปลูกจนไม้กระถินเทพาจะตายหมดแล้วค่อยลงป่าไม้ดั้งเดิม ผมแอบไปช่วยปลูกเมื่อปีที่แล้ว และโครงการนี้ ยังทำต่ออยู่ตลอด ได้เป็นล้านไร่แล้ว
3.ไม้แดง สะเดา
ส่วนที่เหลือก็พยายามนำเมล็ดไปฝังไว้เอา แม้เกิดจากเมล็ดก็รอดน้อยเช่นกัน หากเจอแล้งสุดๆ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2014, 04:28:55 PM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
Thesun215
*

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 01:20:12 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับคุณพี่ ดีใจด้วยที่ได้ทำตามความฝันอีกทั้งยังได้กลับมาดูแลผู้มีพระคุณอีก เป็นกำลังใจให้นะครับมาอยู่บ้านเราถ้าไม่ขี้เกียจ มีอยู่มีกินแน่นอนครับ

พี่บรรยายภาพริมแม่น้ำชีซะเห็นภาพเลย ผมเรียนหนังสือที่ โกสุม 6 ปี ต่อ ป ตรีที่สารคามอีก 4 ปี อยู่สารคาม 10 ปี โตและผูกพันมากครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ครับผมทุกกำลังใจ คือเชื้อเพลิงให้ขับเคลื่อน ไปต่อได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 10:43:31 AM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า
nagdernthang
*

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 09:12:45 PM »

แวะมาให้กำลังใจนะครับ

ขอให้มีความสุขกับชีวิตที่เลือกนะครับ
ผมรอดูสีเขียวๆในป่าฮิมซี นะครับ

บุญรักษาเช่นเคยครับ

คุณงามความดีรักษาเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 10:44:35 AM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า
prml
*

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 10:11:04 PM »

เพิ่งเห็นกระทู้ครับ  แวะเข้ามาเยี่ยมและให้กำลังใจครับ   ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับปล่อยกระทู้ให้นิ่งไว้หลายเดือนแล้วครับ เพราะผมปล่อยให้ธรรมชาติ จัดการเอง ส่วนมากธรรมชาติ จะจัดการเอง ครับ เลยไม่ได้อัพ อะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 10:47:29 AM โดย bigpubarlap » บันทึกการเข้า
nomadic_man
*

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 02:30:58 PM »

เข้ามาเยี่ยมชมและเป็นกำลังใจให้ลูกน้ำชีเช่นกันครับ  ยิ้ม
หมู
*

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 12:22:22 PM »

ชีวิตต้องเดินหน้าต่อไปครับ สู้ๆ มีอะไรก็บอกเล่าประสบการณ์เรื่อยๆนะครับ เด๋วก็คงตามๆ กันไป
tumtump
*

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 01:37:51 AM »

มารอติดตามการกลับมาของป่าน้อยฮิมซีครับ  มีความคืบหน้าอะไรเอามาให้ชมกันบ่อยๆ งานที่คนลงมือกระทำน้อย แต่ธรรมชาติช่วยเยอะๆนี่แหละน่าดูที่สุดครับ ยิ้มเท่ห์
bigpubarlap
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 06:25:09 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ไร้รูปภาพ อัพเดท แต่ธรรมชาติยัง สารต่อ เปลี่ยนแปลงไปตามกาล สวนป่าน้อย ปีที่แล้วกลายเป็นแหล่งอาหาร

ของญาติพี่น้องไม่ได้รับเชิญ อยู่บ่อยครั้ง ป่าน้อยสมบูรณ์ แบบธรรมชาติ เกิด เห็ดเผิ่ง มันป่า จิโป่ม และอีกหลายอย่าง

คิดเป็นรายได้แบบ ธรรมชาติ ส่วนผมไปลุยทำนาเองครั้งแรกในชีวิตแบบครบวงจร ขุดมันสำปะหลัง ต้ดไม้ยูคาไปขาย

รายได้พอจุนเจือแบบ ติดหนี้ไปเรื่อยๆ เพราะเมียกะลูกไปอยู่บ้านแม่ยาย ทางนั้นมีเรื่องใช้จ่ายเงิน แบบเกินรายได้ที่มี

แม่ที่แก่เฒ่าก็มาขาหักเดินไม่ได้ ดีที่อยู่ใกล้ ผมเป็นคนขี้เกียจเหือนกันช่วงนี้ กลับเข้าสู่ โรงงานอีกครั้ง แต่ดีที่อยู่ใกล้บ้าน

ความจริง กับความคิด ช่างไปกันยาก แต่ก็จะพยายามขยันขึ้น เรายังขยันไม่พอ

ลุยไปเรื่อย ทำเกษตรคู่ขนาน กับงานโรงงาน ไปต่อ และใกล้บ้าน

ใช้ชีวิต ต่อไปตราบที่ยังหายใจอยู่ สานต่องานความคิด สานต่องานแบบ บ้าๆ แบบ สวนป่า ฮิมซี ซึ่ง ไม่ได้ทำอะไรเลยแต่เหมือนจะทำ

บรรยายซะมั่วเลย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Ryu-jan
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 11:25:17 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ไร้รูปภาพ อัพเดท แต่ธรรมชาติยัง สารต่อ เปลี่ยนแปลงไปตามกาล สวนป่าน้อย ปีที่แล้วกลายเป็นแหล่งอาหาร

ของญาติพี่น้องไม่ได้รับเชิญ อยู่บ่อยครั้ง ป่าน้อยสมบูรณ์ แบบธรรมชาติ เกิด เห็ดเผิ่ง มันป่า จิโป่ม และอีกหลายอย่าง

คิดเป็นรายได้แบบ ธรรมชาติ ส่วนผมไปลุยทำนาเองครั้งแรกในชีวิตแบบครบวงจร ขุดมันสำปะหลัง ต้ดไม้ยูคาไปขาย

รายได้พอจุนเจือแบบ ติดหนี้ไปเรื่อยๆ เพราะเมียกะลูกไปอยู่บ้านแม่ยาย ทางนั้นมีเรื่องใช้จ่ายเงิน แบบเกินรายได้ที่มี

แม่ที่แก่เฒ่าก็มาขาหักเดินไม่ได้ ดีที่อยู่ใกล้ ผมเป็นคนขี้เกียจเหือนกันช่วงนี้ กลับเข้าสู่ โรงงานอีกครั้ง แต่ดีที่อยู่ใกล้บ้าน

ความจริง กับความคิด ช่างไปกันยาก แต่ก็จะพยายามขยันขึ้น เรายังขยันไม่พอ

ลุยไปเรื่อย ทำเกษตรคู่ขนาน กับงานโรงงาน ไปต่อ และใกล้บ้าน

ใช้ชีวิต ต่อไปตราบที่ยังหายใจอยู่ สานต่องานความคิด สานต่องานแบบ บ้าๆ แบบ สวนป่า ฮิมซี ซึ่ง ไม่ได้ทำอะไรเลยแต่เหมือนจะทำ

บรรยายซะมั่วเลย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หายไปนานเลยนะครับ ไม่มีอะไรที่เป็นดั่งใจเราทุกอย่าง ชีวิตก็มีกระแสของมัน ตัวเราต่างหากที่จะต้องคอยสังเกตุ และบางครั้งถึงขั้นต้องออกแรงเพื่อหันเหกระแสชีวิตไปในทางที่เราต้องการ เพื่อยืนยันการมีชีวิต มีตัวตนของเราเอง

เหนื่อยนักก็แวะมาพักที่ ฮิมซี รอการมาทักทายของเหล่าสหายผู้ที่มีฝักใฝ่แสวงหาความพอเพียงด้วยกันครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ขึ้นบน
  พิมพ์