หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงปลาในกระชังแต่ไม่มีความรู้ ช่วยที่ครับ  (อ่าน 5935 ครั้ง)
NONG LAMPANG
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 04:58:00 PM »

ผมอยากเลื้ยงปลาเป็นอาชีพเสริม แต่ไม่รู้จะเลี้ยงปลาอะไรดี (เลี้ยงในกระชัง)ระหว่าง ปลาดุก กับ ปลานิลและทับทิม  ขอคำเนะนำด้วยนะครับ  ผมมีกระชังขนาด3x3x1.5 ม. ขอข้อมูลเช่น จะปล่อยปลากี่ตัว ,เลี้ยงเป็นเวลานานเท่าไรจึงจะขายได้ , ให้อาหารกี่ครั้ง/วัน  ใช้อาหารประเภยไหนปลาถึงจะโตไว ฯลฯ    ต้องการข้อมูลอย่างมากครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Liked By: pollawat

goldenkoi
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 07:09:18 PM »

ผมอยากเลื้ยงปลาเป็นอาชีพเสริม แต่ไม่รู้จะเลี้ยงปลาอะไรดี (เลี้ยงในกระชัง)ระหว่าง ปลาดุก กับ ปลานิลและทับทิม  ขอคำเนะนำด้วยนะครับ  ผมมีกระชังขนาด3x3x1.5 ม. ขอข้อมูลเช่น จะปล่อยปลากี่ตัว ,เลี้ยงเป็นเวลานานเท่าไรจึงจะขายได้ , ให้อาหารกี่ครั้ง/วัน  ใช้อาหารประเภยไหนปลาถึงจะโตไว ฯลฯ    ต้องการข้อมูลอย่างมากครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
  ตอบก่อน ว่าเลี้ยงที่ไหน ในบ่อที่บ้าน หรือในแม่น้ำ ที่มีน้ำไหลตลอด
NONG LAMPANG
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:45:14 PM »

เลี้ยงที่บ้านครับ เป็นบ่อดิน มีน้ำไหลถ่ายเท่ตลอดครับ
goldenkoi
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:36:26 PM »

เลี้ยงที่บ้านครับ เป็นบ่อดิน มีน้ำไหลถ่ายเท่ตลอดครับ
ถ้ามีบ่อดิน ก็เลี้ยงในบ่อเลย ไม่ต้องลงกระชัง การเลี้ยงในกระชังต้องเลี้ยงในแม่น้ำเพราะมีอ็อกซิเจนในน้ำสูง สามารถเลี้ยงหนาแน่ได้
ratwan1524
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:08:38 AM »

อาจเป็นข้อมูลที่ได้เล็กน้อยนะค่ะ คงตอบได้แต่ปลาทับทิมค่ะ ถ้าขนาดกระชัง3x3x1.5ม.จะปล่อยปลาได้ประมาณ 500 ตัว(ขนาดลูกปลา20-25ตัว/กก.นะค่ะ เลี้ยงประมาณ3-4เดือน การให้อาหารอย่างน้อย2มื้อต่อวันค่ะแต่ถ้าให้3มื้อได้ก็ดีค่ะ ประเภทอาหารต้องดูว่าเป็นอาหารสำหรับปลากินพืช ต้องตรวจสอบราคาเอานะคะ เพราะโปรตีนและสารอาหารต่างๆไม่ค่อยแตกต่างกันค่ะ ถ้าข้อมูลผิดพลาดยังไงผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยนะค่ะ  ยิ้มเท่ห์
worrawut28
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 03:39:57 PM »

ผมก็ยังไม่เคยเลี้ยง แต่เท่าที่อ่านๆในบอร์ด กับ ที่ค้นคว้ามาไม่รู้ผิดรึเปล่านะครับ เค้าบอกว่า ปลาทับทิมเลี้ยงในกระชังได้ 30 ตัว ต่อ ลบ.เมตรผมก็เพิ่งทำกระชังเสร็จ หาลูกปลาลำบากมาก ปลาไซส์ 20-25 ตัวโล หาไม่ได้เลย ต้องเอาลูกปลา ตัวละประมาณ 3 เซนมาอนุบาลก่อนอีก ไม่รู้จะเป็นยังไงเลย ผมเลี้ยงในบ่อดินครับ รบกวนมืออาชีพทั้งหลายช่วยกันแนะนำน้องๆหน่อยนะครับ
free
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 12:07:05 AM »

ปลาทับทิมโตช้ากว่าปลาดุกแต่ราคาสูงกว่า ส่วนราคาปลาดุกถูกกว่า ถ้าเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดอย่าเดียวกลัวจะไม่คุ้ม ถ้ามีเวลาผมแนะนำต้มปลายข้าวสุกพอเย็นแล้วผสมรำและหัวอาหารปลาดุก ปั้นเป็นก้อนแล้วโยนลงในกระชัง เป็นการช่วยลดต้นทุนและปลาก้อโตดีด้วยครับ ลองทดลองดูครับ
payu
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:16:05 PM »

ผมว่าก่อนอื่นต้องสำรวจตลาดก่อนครับ ว่าปลาแถวๆบ้านท่านชนิดไหนราคาเท่าไหร่จะส่งขายที่ไหน อันนี้สำคัญครับเพราะถ้าเราเป็นผู้เลี้ยงมือใหม่อาจะโดนกดราคา แต่ถ้าท่านเลี้ยงเองขายปลีกเองก็คงไม่มีปัญหา แล้วค่อยๆวางแผนการเลี้ยง เพราะเมื่อท่านเลือกชนิดปลาได้แล้ว ท่านน่าจะได้คำแนะนำเฉพาะปลานั่นๆ มีหลายท่านนะครับที่เชี่ยวชาญทั้งปลาบ่อดินหรือว่าปลากระชังหรือบ่อคอนกรีต

เบื้องต้นจากประบการณ์ การปล่อยปลาทับทิม นิลดำแปลงเพศ กระชังผมขนาด 5*5*2 ปล่อยปลาไม่เกิน 1000 ตัว(เผื่อปลาตาย)+50/100 ลงปลาขนาดยาว3-4นิ้ว อาหารเม็ดโปรตีนไม่น้อยกว่า30% วันละ 2 ครั้ง เลี้ยงระยะเวลา 4 เดือน ได้ปลานิลดำขนาดปลาเฉลี่ย 6ขีดอัพ ส่วนทับทิม 5 ขีดอัพ ต้นทุนการเลี้ยงอาหารเม็ดลอยน้ำอย่างเดียวประมาณ กก ละ 30-35 บาท กำไรมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับราคาปลาท้องที่นั่นๆ ของผมขายส่งปากบ่อ กำไร-ต้นทุน ประมาณ 1 เท่าตัว (กรณีปลาไม่ติดโรค)

หมายเหตุ ผมเลี้ยงปลาบ่อทรายร้างโดยใช้กระชังใช้ทุ่นลอย การไหลเวียนน้ำดี เพราะบ่อขนาดกว้างประมาณ 50 ไร่ น้ำลึก 3-5 เมตร
worrawut28
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:26:26 PM »

ผมว่าก่อนอื่นต้องสำรวจตลาดก่อนครับ ว่าปลาแถวๆบ้านท่านชนิดไหนราคาเท่าไหร่จะส่งขายที่ไหน อันนี้สำคัญครับเพราะถ้าเราเป็นผู้เลี้ยงมือใหม่อาจะโดนกดราคา แต่ถ้าท่านเลี้ยงเองขายปลีกเองก็คงไม่มีปัญหา แล้วค่อยๆวางแผนการเลี้ยง เพราะเมื่อท่านเลือกชนิดปลาได้แล้ว ท่านน่าจะได้คำแนะนำเฉพาะปลานั่นๆ มีหลายท่านนะครับที่เชี่ยวชาญทั้งปลาบ่อดินหรือว่าปลากระชังหรือบ่อคอนกรีต

เบื้องต้นจากประบการณ์ การปล่อยปลาทับทิม นิลดำแปลงเพศ กระชังผมขนาด 5*5*2 ปล่อยปลาไม่เกิน 1000 ตัว(เผื่อปลาตาย)+50/100 ลงปลาขนาดยาว3-4นิ้ว อาหารเม็ดโปรตีนไม่น้อยกว่า30% วันละ 2 ครั้ง เลี้ยงระยะเวลา 4 เดือน ได้ปลานิลดำขนาดปลาเฉลี่ย 6ขีดอัพ ส่วนทับทิม 5 ขีดอัพ ต้นทุนการเลี้ยงอาหารเม็ดลอยน้ำอย่างเดียวประมาณ กก ละ 30-35 บาท กำไรมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับราคาปลาท้องที่นั่นๆ ของผมขายส่งปากบ่อ กำไร-ต้นทุน ประมาณ 1 เท่าตัว (กรณีปลาไม่ติดโรค)

หมายเหตุ ผมเลี้ยงปลาบ่อทรายร้างโดยใช้กระชังใช้ทุ่นลอย การไหลเวียนน้ำดี เพราะบ่อขนาดกว้างประมาณ 50 ไร่ น้ำลึก 3-5 เมตร
โทษนะครับ มือใหม่จริงๆ เห็นคนแถวบ้าน เค้าปล่อยปลาทับทิม 1600 ตัว / กระชัง 5*5*2.5 พี่ payu ถ้าเราปล่อย แน่นเกินไปจะมีผลเสีย การเติบโตจะแตกต่างกันมากมั๊ยครับ ถ้าเราใส่ซัก 1200 - 1300 ตัวพอไหวมั๊ยครับ กระชัง5*5*2.5 แล้วพี่payu บ่อ 50 ไร่ พี่ลงกี่กระชังครับ ขอบคุณครับ
payu
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:02:47 PM »

คือถ้าเราปล่อยปลามากเกินไป ปลาจะโตช้าครับ ผมเคยปล่อยปลาที่ 1200 ตัว(นิลดำ)ปรากฎว่าปลาโตช้าต้องใช้เวลาเลี้ยง5เดือนครึ่ง ปลาแตกไซด์ ขนาด 0.5 กก ถึง 2 กก ก็เลยลดปลามาที่ 800-1000 ตัว ก็เลี้ยงแค่ 4 เดือน  ผมไม่แน่ใจว่าที่เขาเลี้ยง 1600 ตัว ใช้เวลาเลี้ยงกี่เดือนและปลามีขนาดเท่าไร โดยปกติก็น่าจะเลี้ยงได้ครับปลาทับทิม 1200-1300 ตัว แต่เพิ่มเวลาการเลี้ยงนิดหนึ่งก็อยู่กันมากกินกันไม่ทั่วถึงอากาศหายใจก็ไม่พอ และโรคต่างๆก็ติดกันได้ง่าย

ส่วนบ่อที่เลี้ยงของผมลงแค่ 4 กระชังครับ เป็นบ่อทรายเก่าของนายทุน พอทรายหมดชาวบ้านก็เลี้ยงปลาครับเลี้ยงกันคนละ 2-4 กระชังเป็นรายได้เสริม รวมๆแล้วน่าจะ 30-40 กระชังครับ อาชีพหลักสวนยางครับ
KANN
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:10:05 AM »

ขอฟากถามในกระทู้นี้ครับ บ่อผมประมาณสองงาน น้ำลึกไม่ต่ำกว่าสองเมตร ถ้าหน้าฝนก็ประมาณ4เมตร ก้นสระเป็นหินกรวด อยากจะเลี้ยงปลา แต่น้ำลึกเกินไปและลงอวนไม่ได้เป็นหินอยากเลี้ยงในกระชัง ถ้าเลี้ยงปลานิลแบบนี้จะโตและคุ้มทุนหรือเปล่าครับ และจะทำแบบใหนดีครับ
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 06:12:18 PM »

หากเราทำกระชัง ในอ่างน้ำ หรือหนองน้ำ ที่น้ำไม่ไหลเหมือนแม่น้ำ คือในสระน้ำสาธาณประโยชน์ของหมู่บ้าน แบบนี้ จะเลี้ยงในกระชังได้หรือไม่ครับ

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
mongudorn
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 04:15:14 AM »

แถวบ้านผม(นครพนม) เลี้ยงกระชังในน้ำโขง กระชังขนาด กว้าง*ยาว*ลึก  3*3*1.8  (จมน้ำ 1.5 เมตร) ได้พื้นที่ในน้ำ 13.5 ตารางเมตร เลี้ยงปลากระชังละ 1,250 ตัว เฉลี่ยตารางเมตรละ 92 ตัว ใช้อาหารประมาณ 85-90 ถุง จะได้ปลาประมาณ 1,150-1,200 ก.ก อัตราแลกเนื้อโดยประมาณ 1.5:1 ทั้งนี้แล้วแต่ฤดู เพราะแต่ละฤดูจะแตกต่างกันไป แต่ก็ไม่มากนัก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์