หน้า: 1 ... 510 511 512 513 514 515 516 517 518 519 [520] 521 522 523 524 525 526 527 528 529 530 ... 547   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ทวีกานต์วิมานดินสวนอินทผาลัม"หนูพิม..ผู้หญิงตัวเล็กๆกับ"พลังที่เพียงพอ"  (อ่าน 2106452 ครั้ง)
tumtump
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #8304 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 12:08:35 AM »

เก่งจริงเนาะพี่หนูพิม ตัวนิดเดียวทำได้ทุกอย่าง อายจัง อายจัง อายจัง   สวัสดีปีใหม่นะครับพี่ ขอให้มีความสุข และสุขภาพแข็งแรงยิ่งขึ้นๆ ทุกๆปีนะครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #8305 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:27:26 AM »

เก่งจริงเนาะพี่หนูพิม ตัวนิดเดียวทำได้ทุกอย่าง อายจัง อายจัง อายจัง   สวัสดีปีใหม่นะครับพี่ ขอให้มีความสุข และสุขภาพแข็งแรงยิ่งขึ้นๆ ทุกๆปีนะครับ

สวัสดีค่ะน้องตั้ม...สวัสดีปีใหม่และขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะคะ ขอให้พรนั้นกลับไปยังน้องตั้มและครอบครัวเช่นกันค่ะ ยิ้มเท่ห์
แฮ่ๆ...ตัวนิดเดียวแต่ก็ต้องพยายามทำทุกอย่างด้วยตัวเองค่ะ ทั้งหาบทั้งคอน ยิ้มกว้างๆ ตัวคนเดียวนี่น้ออออออ... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
คุณปู่ บ้านสวนชลิดา
*

« ตอบ #8306 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 09:00:26 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ ไม่เจ็บ ไม่จน มีแต่คนรักใคร่ คิดสิ่งใดให้สมปรารถนา นะครับ ไว้โปรเจ็คเรื่องเห็ดเริ่มเมื่อไหร่ขอรบกวนไปเที่ยวชมขอความรู้หน่อยนะครับ

จาก คุณปู่ (บ้านสวนชลิดา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 09:06:52 AM โดย edat » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #8307 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 09:58:44 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ ไม่เจ็บ ไม่จน มีแต่คนรักใคร่ คิดสิ่งใดให้สมปรารถนา นะครับ ไว้โปรเจ็คเรื่องเห็ดเริ่มเมื่อไหร่ขอรบกวนไปเที่ยวชมขอความรู้หน่อยนะครับ

จาก คุณปู่ (บ้านสวนชลิดา)

สวัสดีค่ะ ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะคะ ขอให้พรนั้นบังเกิดกับสมาชิกบ้านสวนชลิดาทุกท่านเข่นกันค่ะ ยิ้มเท่ห์
โครงการเพาะเห็ดอาจจะอีกนานค่ะ ตอนนี้กำลังบ้าเห่อทำสวนจนทิ้งหลายๆอย่างไปแบ้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม ในอนาคตอาจจะทำอีกแต่ไม่รู้เมื่อไหร่... ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ขอลุยสวนก่อนนะคะ ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
คุณปู่ บ้านสวนชลิดา
*

« ตอบ #8308 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 10:10:48 AM »

ขอให้สมหวังดังตั้งจิตนะครับ ทำสวนล้วนมีประโยชน์ต่อคนรอบข้างละครับ  ยิงฟันยิ้ม
worraphot
*

« ตอบ #8309 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 10:26:21 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ เผลอไปไม่กีปีก้าวหน้ามาก  เห็นทำระบบน้ำแล้วนึกถึงการตัดหญ้า ผมเป็นห่วงว่าเข้าหน้าฝนมีหญ้ามากเวลาตัดจะลำบากอาจโดนท่อน้ำแบบไม่ตั้งใจ ตอนนี้มีโอกาส ตอนแดดล่มลมตกเอาจอบถากดินฝังท่อแค่กลบก็พอ อนาคตจะตัดหญ้าได้อย่างสบายใจ (ผมเสียหายมาแล้วตอนหญ้าขึ้นมองไม่เห็นโดนเครื่องตัดหญ้าบ้างโดนเหยีบแตกบ้าง ถ้าเป็นท่อพีอี หนูแทะบ้าง อีกประการท่อวางกับพื้นตากแดดตากฝนท่อจะกรอบแตกหักง่ายครับ)
หนูพิม
*

« ตอบ #8310 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 06:12:23 AM »

ขอให้สมหวังดังตั้งจิตนะครับ ทำสวนล้วนมีประโยชน์ต่อคนรอบข้างละครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ หวังว่าจะเป็นสวนอย่างที่ตั้งใจไว้ค่ะ ตอนนี้ก็ถือว่าห้าสิบเปอร์เซ็นแล้วค่ะ ถือว่าพอใจแร่ะ แข่งกับตัวเองนี่นา
พอใจมากแล้วค่ะ ภูมิใจมากด้วยเพราะได้ลงมือวางแผนและทำด้วยตัวเองแทบทุกอย่าง มีกระท่อมน้อยนี่ล่ะได้เพื่อนช่วยคิดบ้าง  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนการทำสวนมีประโยชน์ต่อคนรอบข้างรึเปล่าไม่ทราบได้ แต่มีประโยชน์ต่อเราเองแน่ๆค่ะ  ยิงฟันยิ้ม สุขภาพกายแข็งแรง
สุขภาพใจก็ดีมีความสุขแบบไม่ต้องสร้างภาพ 555+ มิตรสหายแวะเวียนมาเยี่ยมเยือนปลูกนั่นปลูกนี่ ช่วยเหลือกันตามประสามิตร
เท่านี้ก็มีความสุขมากมายแล้วค่ะ เนาะ ยิงฟันยิ้ม

หนูพิม
*

« ตอบ #8311 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 06:36:06 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ เผลอไปไม่กีปีก้าวหน้ามาก  เห็นทำระบบน้ำแล้วนึกถึงการตัดหญ้า ผมเป็นห่วงว่าเข้าหน้าฝนมีหญ้ามากเวลาตัดจะลำบากอาจโดนท่อน้ำแบบไม่ตั้งใจ ตอนนี้มีโอกาส ตอนแดดล่มลมตกเอาจอบถากดินฝังท่อแค่กลบก็พอ อนาคตจะตัดหญ้าได้อย่างสบายใจ (ผมเสียหายมาแล้วตอนหญ้าขึ้นมองไม่เห็นโดนเครื่องตัดหญ้าบ้างโดนเหยีบแตกบ้าง ถ้าเป็นท่อพีอี หนูแทะบ้าง อีกประการท่อวางกับพื้นตากแดดตากฝนท่อจะกรอบแตกหักง่ายครับ)

สวัสดีปีใหม่เช่นกันค่ะ สวนทวีกานต์ก้าวไปเท่าที่เจ้าของมีกำลังมีแรงทำค่ะ ไม่เร็วนะคะ ถือว่าช้าด้วยซ้ำไปแบบเรื่อยๆมาเรียงๆ  ยิงฟันยิ้ม
เป้าหมายยังอีกหลายปีค่ะเลยทำแบบสบายๆ...งานปลูกเริ่มน้อยลงมากแล้วค่ะเพราะพืชหวังผลลงไปครบแล้ว ตอนนี้เป็นงานดูแล...วางระบบน้ำค่ะ
หลังจากจัดการหญ้าก็วางระบบน้ำ ทำเองเหมือนกันค่ะ ตอนนี้วางท่อให้ครบก่อนแล้วค่อยเขียนผังตาม555+ เขียนแผนผังทีหลังอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หลังจากวางครบค่อยตามขุดกลบฝัง หรือไม่ก็เอาดินมากลบค่ะ ท่อบางหน่อยแต่ปีสองปีก็ยังโอเคค่ะ ปรับปรุงแก้ไขไปตามสภาพ ค่อยปรับเปลี่ยนได้ค่ะ
ตอนนี้หน้าแล้งตัดหญ้ายังไม่มีปัญหาอะไร แต่เวลามันมือแบกจอบถากหญ้าล่ะก็...สอยท่อแตกจนต้องซ่อมมาแล้วค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ...ทำใจไว้แร่ะ  ยิ้มกว้างๆ
ตอนนี้กำลังทำใจไว้รอตอนกลบท่อนั่นแหละค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

หนูพิม
*

« ตอบ #8312 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 09:43:55 AM »

สวัสดีตอนสายๆค่ะสมาชิกที่รักและผู้เยี่ยมชมทุกท่าน  จุมพิต
หลังจากทำระบบน้ำไปบางส่วน ต้นไม้คงดีใจพากันแตกยอดแตกใบให้เจ้าของได้ชื่นใจบ้างแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ทุเรียนบ้านเจ็ดแปดต้น ขึ้นจากเกาะมาสักพักใหญ่ๆตอนนี้เริ่มปรับตัวเข้ากับพื้นราบได้แตกยอดอ่อนแล้วค่ะ..;  รอลุ้นเป็นอย่างๆไปค่ะ
แค่ได้ปลูกก็มีความสุขมากมาย...เห็นการเติบโตกสุขใจมากขึ้น...ถ้าได้กินผลถือเป็นกำไรเห็นๆ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่... ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

กัญจน์
*

« ตอบ #8313 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 10:43:32 AM »

อิจฉาระบบน้ำสวนนี้จัง อายจัง อายจัง อายจังเก่งมากครับครู
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #8314 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 09:30:33 PM »

5555 เน็ตที่สวนช้าอย่างเต่ากว่าจะเปิดหน้ากระทู้ได้ วนแล้ววนอีก พักหลังเลยไม่ค่อยได้เข้าเน็ต กล้วยที่ปลูกใหม่อีกห้าร้อยต้น ยังต้องรออีกหลายเดือนกว่าจะได้ผลผลิต ตอนนี้เพิ่งจะขายได่้เดือนละสามสีพันบาทเอง คงต้องรออีกสักพักหนึ่ง  ยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หมู่ 4 ต.จันทิมา ลานกระบือ กำแพงเพชร
หนูพิม
*

« ตอบ #8315 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:35:56 PM »

5555 เน็ตที่สวนช้าอย่างเต่ากว่าจะเปิดหน้ากระทู้ได้ วนแล้ววนอีก พักหลังเลยไม่ค่อยได้เข้าเน็ต กล้วยที่ปลูกใหม่อีกห้าร้อยต้น ยังต้องรออีกหลายเดือนกว่าจะได้ผลผลิต ตอนนี้เพิ่งจะขายได่้เดือนละสามสีพันบาทเอง คงต้องรออีกสักพักหนึ่ง  ยิ้ม
เจ้ยยยยยย...ขายกล้วยได้เดือนละสามสี่พันพอแว้วววววว ยิงฟันยิ้ม...ตอนนี้พิมขายได้เดือนละสามเครือ555...ประมาณ270บาท ยิงฟันยิ้ม
เก็บเงินขายกล้วยไว้ทำถนนเข้าสวน... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ โครงการชาตินี้แร่ะ...เดี๋ยวปลูกกล้วยเพิ่มดีกว่า ทุกขนาดหวีละ15บาทรวดดดดด...รวยเละ(เทะ)!!! ยิงฟันยิ้ม โกรธ ยิ้มกว้างๆ

zin
*

« ตอบ #8316 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 11:39:39 PM »

5555 เน็ตที่สวนช้าอย่างเต่ากว่าจะเปิดหน้ากระทู้ได้ วนแล้ววนอีก พักหลังเลยไม่ค่อยได้เข้าเน็ต กล้วยที่ปลูกใหม่อีกห้าร้อยต้น ยังต้องรออีกหลายเดือนกว่าจะได้ผลผลิต ตอนนี้เพิ่งจะขายได่้เดือนละสามสีพันบาทเอง คงต้องรออีกสักพักหนึ่ง  ยิ้ม

เพิ่มอีก 500 ต้น !!!!!!!!!!!!!!!!  อายจัง อายจัง อายจัง
โห)))) พี่ชัยวัฒน์ครับ....ยังงัยอย่าลืมกันที่ไว้ปลูกไม้ป่าบ้างนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 11:57:18 PM โดย zin » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

« ตอบ #8317 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 11:09:53 AM »

5555 เน็ตที่สวนช้าอย่างเต่ากว่าจะเปิดหน้ากระทู้ได้ วนแล้ววนอีก พักหลังเลยไม่ค่อยได้เข้าเน็ต กล้วยที่ปลูกใหม่อีกห้าร้อยต้น ยังต้องรออีกหลายเดือนกว่าจะได้ผลผลิต ตอนนี้เพิ่งจะขายได่้เดือนละสามสีพันบาทเอง คงต้องรออีกสักพักหนึ่ง  ยิ้ม

เพิ่มอีก 500 ต้น !!!!!!!!!!!!!!!!  อายจัง อายจัง อายจัง
โห)))) พี่ชัยวัฒน์ครับ....ยังงัยอย่าลืมกันที่ไว้ปลูกไม้ป่าบ้างนะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ขนาดของเครือกล้วย....ช่างต่างกันลิบลับ..... ยิ้มกว้างๆ โกรธ โกรธ

หนูพิม
*

« ตอบ #8318 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 03:24:48 PM »

สวัสดีตอนบ่ายแก่ๆค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

วันนี้มีเพื่อนๆอยากชมสวนอินทผาลัมจึงจำเป็นต้องเป็นไก่...เอ๊ย!...เป็นไกด์ค่ะ.... ยิ้มเท่ห์

ต้นนี้ใหญ่ที่สุดในสวน อภินันทนาการจาก"พี่เจสวนภูผาลัม"ค่ะ...รอลุ้นเพศ... ยิงฟันยิ้ม อิอิ โชว์รูปเจ้าของสวนซะเลย... ยิงฟันยิ้ม

ต้นนี้..."บาฮี"...รุ่นรองลงมาค่ะ มีทั้งหมดประมาณเก้าสิบต้นสำหรับบาฮี... ยิ้มเท่ห์

หนูพิม
*

« ตอบ #8319 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 11:18:36 AM »

สวัสดีตอนสายๆค่ะ ยิ้มเท่ห์ วันนี้โชว์ผลผลิต"ข้าวจากนาในสวน"ค่ะ

ข้าวที่ได้น้ำได้ปุ๋ยอุดมสมบูรณ์และเก็บเกี่ยวในเวลาที่พอเหมาะ...สีเข้้มน้ำหนักดี...

ข้าวขาดน้ำเก็บเกี่ยวช้าปล่อยให้แห้งเกินไป...สีอ่อนลงกว่าเดิม...

สีด้วยเครื่องสีข้าวกล้อง...แบ่งพรรคพวกเพื่อนฝูงมิตรสหายร่วมทางสายเดียวกันไปกินคนละนิดคนละหน่อย...

คนสีข้าวก็สีไป...คนโม้ก็โม้กันไป...ชิวๆๆ...หมอพี...ลี้น้อยและลุงนาญค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 510 511 512 513 514 515 516 517 518 519 [520] 521 522 523 524 525 526 527 528 529 530 ... 547   ขึ้นบน
  พิมพ์