หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 [71] 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 ... 547   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ทวีกานต์วิมานดินสวนอินทผาลัม"หนูพิม..ผู้หญิงตัวเล็กๆกับ"พลังที่เพียงพอ"  (อ่าน 2196131 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1120 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 05:50:03 AM »

ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจ... อายจัง
ตื่นเช้าแร่ะ...เมื่อยตัวจังเลย...ไหวป่าวนิวันนี้
ไปดูเสาก่อนค่ะ  ยกไว้สองต้นแร่ะ  ล้มยังนิ 555+

หวังว่ามันจะอยู่เหมือนเดิม...

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

surachai
*

« ตอบ #1121 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 06:26:18 AM »

อรุณสวัสดิ์หนูพิม  ยิงฟันยิ้ม
    ลุกได้หรือเปล่าครับ
   เนื้อตัวเป็นอย่างไรบ้าง  มีปวดมีเมื่อยบ้างไหม
    ถ้าไม่ไหวก็บอกนะ  ทีมงานผมน่ะ มีจบหลักสูตรนวดประคบ นวดวัดโพธิ์ ด้วยหนา
    เอ....หรือจะเอาฝังเข็มดีล่ะ   ยิงฟันยิ้ม

วันนี้อย่างน้อยก็ต้องเสร็จวางเสาแหละน่า
    ตรงไม่ตรงไม่ต้องกังวลหรอก  รับรองเห็ดมันไม่แก้ตัวหรอกว่า
    .... ที่ฉันไม่ออกดอกเพราะโรงไม่สวย...  ยิ้มกว้างๆ

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
Nuntawit
*

« ตอบ #1122 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 08:38:45 AM »

สุดยอดเลยครับคุณครู แวะมาดูและให้กำลังใจครับ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1123 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 09:15:02 AM »

งานภาคเช้าตรู่...ออกสำรวจความเรียบร้อย...เสายังอยู่ ยิงฟันยิ้ม ตรงไม่ตรงเอาขอบหน้าต่างเป็นหลัก
เพราะ...นั่นเป็นฝีมือช่างแร่ะ...ขอบหน้าต่างต้องตรงอยู่แร่ะ...เนาะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ดูภาพล่าง...ซ้ายมือ...นั่นเป็นกล้วยไม้กอบะเร่อจากครูวัตให้มาค่ะ...เอาไปแอบต้นมะยมไว้...

คนส่งเสาวางเสาเทินๆกันไว้...เดือดร้อนหนูพิมตอนเคลื่อนย้ายพอสมควร...เหอะ... ลังเล
อย่ากระนั้นเลย...ใช้วิชาลูกเสือให้เป็นประโยชน์...ใครจะไปแบกไหวนะนั่น...ตายกันพอดี...
ว่าแล้วก็หาไม้แถวกองข้างหลังนั่นแร่ะ...ท่อนกลมๆๆหน่อย...รองปลายเลย...เอาไว้ทำไมเดี๋ยวก็รู้...ตามไป>>>

นี่ไง...รองไว้...จากนั้นมายกตรงโคนเสา...ลากไปเลยทีละน้อย...มันเลื่อนไปได้...ทุ่นแรงอีกนิด
กองไม้ข้างหลังขวามือนั่น...คือรากไม้เตรียมไว้สำหรับปลูกกล้วยไม้...บางวันเป็นที่อาศัยของงูไปแร่ะ...
แบ่งๆกันไป...ถือว่ามันช่วยเฝ้าบ้าน...อย่าถือวิสาสะเข้ามานอนในบ้านด้วยก็เป็นอันอยู่ร่วมกันได้แร่ะ...เนาะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: akenarakz, tyhguy

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หนูพิม
*

« ตอบ #1124 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 09:23:33 AM »

ตอนเลื่อนไปลงหลุมที่เตรียมไว้...ก็ต้องใช้ไม้เหมือนเดิม...แบบนี้ช่วยในการเคลื่อนย้ายได้เยอะ
ถังสีฟ้าๆนั่น...ผสมปูนตั้งรอไว้แล้ว...พร้อมเทลงหลุม...

ดูกันชัดๆอีกที...

พลิกเสาให้ได้แบบเดียวกัน...ไม่งั้นลงหลุมไปแล้วรอยบากหัวเสาหันไปคนละทาง...ซวยอีก...  โกรธ
ตอนนี้ต้องใช้อุปกรณ์เสริมใกล้มือ...ไม่มีชะแลงหรอก...ด้ามเสียมเลยค่ะพี่น้อง...ฮิฮิ...ง่ายดี  ยิ้มกว้างๆ

หนูพิม
*

« ตอบ #1125 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 09:35:23 AM »

เวลายกเสาขึ้นตั้ง...นี่ยากสุดๆ เพราะมันหนัก...ใช้เครื่องทุ่นแรงอีกแร่ะ...
ยกขึ้นพาดไว้ก่อน...จากนั้นค่อยๆดันขึ้น...เอาบ่าดัน...แล้วขยับถังเข้าไปทีละนิด...จนพอยกขึ้นตั้งได้...
ไม่หนักหนาสาหัสมากนัก...เพราะได้ถังแดงช่วยชีวิต...เฮ้อ...ยายหนูฉิมเอ้ย)))เห็ดนะเห็ด...ครูนะครู

เก้าโมงเช้าวันนี้ยกไปได้อีกสองต้น...พักงานในรอบเช้า...อาบน้ำกินข้าว...พักผ่อนเอาแรงอีกนิด...

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมค่ะ...ขอบคุณสำหรับกำลังใจ... จุมพิต
เมื่อวานนี้ ตอนไปซื้อของที่ร้านวัสดุ เจอคุณนันต์โดยบังเอิญ...มาพร้อมลูกสาว...
เสียงทัก...โทษครับ  พี่ใช่ครูหนูพิมในเวบเกษตรพอเพียงป่าวครับ... ยิงฟันยิ้ม ;Dหนูพิมหันขวับเลย  อิอิ  อายจิ
หน้ามอมแมมยังกะลูกหมา  ฮ่าๆๆๆ  ถามไถ่ได้ความว่ากำลังไปสร้างบ้านอยู่ไม่ไกลจากหนูพิมนัก... ยิ้มกว้างๆ

จบข่าวอ่ะ...อยากบอกแค่นี้แหละ...ฮิฮิ  จุมพิต

โบกี้ค่ะ
*

« ตอบ #1126 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 09:56:30 AM »

สวัสดีค่ะพี่พิม แวะมาเยี่ยมและให้กำลังใจค่ะ
เห็นแล้วขอบอกว่าสุดยอดมากค่ะ ที่โบกี้กำลังทำอยู่
ชิดซ้ายพี่พิมไปเยอะเลย  อายจัง อายจัง อายจัง

Well done is better than well said.
somrerk
*

« ตอบ #1127 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 12:33:06 PM »

สุดยอดเลยครับครูพิม แล้วคานนี่ใช้วัสดุอะไรครับ ถ้าเดาไม่ผิดไม้หน้า 3 เจ๋ง

สมฤกษ์ ไทยรุ่งโรจน์
56/204 ซ.บางบอน4 ถ.เอกชัย บางบอน บางบอน กทม 10150
นายมั่น
*

« ตอบ #1128 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 01:17:41 PM »

ผมว่าแล้ว...  ที่เห็นๆอรชอนอ้อนแอ้นอยู่นะ เป็นภาพลวงตาชัด ๆ   มาเยี่ยมพร้อมกับตะลึงในความมหัศจรรย์ของหญิงไทย อายจัง อายจัง อายจัง   ขอให้เสร็จไวนะครับ   จะรอชมผลงานต่อไป

"จุดประทีปดวงใด   ก็ไม่เหมือน
  สงเคราะห์เพื่อนผู้ขาด...วาสนา"
Tosanart
*

« ตอบ #1129 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 02:47:20 PM »

แวะมาเยี่ยมชมครับ ครูพิมทำโรงเรือนคนเดียวเลยหรือครับ แข็งแรงมากครับ ไม่ทราบว่ากี่แรงม้า
ไม่ลองหันมาเล่นกีฬายกน้ำหนักดูหรือครับ ไม่แน่อาจจะมีทีมชาติที่เกิดจากเวปเกษตรพอเพียง ยิ้มกว้างๆ

ขอให้สนุกกับการเพาะเห็ดนะครับ ยิ้มเท่ห์
auuuun
*

« ตอบ #1130 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 03:13:03 PM »

ยกเสาด้วยตัวคนเดียวเขาทำกันอย่างนี้นี่เอง
เก่งจริงๆสาวคนนี้ ยิ้มเท่ห์
poovinwin
*

« ตอบ #1131 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 04:22:27 PM »

แหมเสียดายจัง 
   นี่ถ้าไม่ได้อยู่ดูแลสุดหล่อ ที่คุณพิมฝากไว้นะ
   จะไปช่วยยกเสาทุกต้นให้เลยล่ะ

ว่าแต่มีเสากี่ต้นล่ะ   และค่าแรงแถวนั้นวันละเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม
   ม่ายต้องต๊กจาย ... ขอแค่ "ตันหยงมัส" ต้นที่ขุดออกก็พอ  ยิ้มกว้างๆ
manava
*

« ตอบ #1132 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 06:41:13 PM »

หญิงไทย  ใจทำด้วยอะไรเนี้ยะ   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
หนูพิม
*

« ตอบ #1133 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 07:18:42 PM »

สุดยอดเลยครับครูพิม แล้วคานนี่ใช้วัสดุอะไรครับ ถ้าเดาไม่ผิดไม้หน้า 3 เจ๋ง

เดาผิดอ่ะบาส))) ยิงฟันยิ้ม คานใช้เหล็ก...ข้อต่อพีวีซี...รอชม...นะจ๊ะ  จุมพิต
มาช่วยหน่อยจิ...งานนี้โทษครูสุรชัยอ่ะ...ทำให้หนูพิมเป็นบ้าเป็นหลังกะเห็ด  ยิ้มกว้างๆ
เห็นเพื่อนๆทำท่ากระตือรือร้น...ยอมมะได้อ่ะ  อิอิ...เอาไงเอากัน...ตายเป็นเห็ด เอ้ยยย ตายเป็นตาย  ยิ้มกว้างๆ

หนูพิม
*

« ตอบ #1134 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 07:24:53 PM »

สวัสดีค่ะพี่พิม แวะมาเยี่ยมและให้กำลังใจค่ะ
เห็นแล้วขอบอกว่าสุดยอดมากค่ะ ที่โบกี้กำลังทำอยู่
ชิดซ้ายพี่พิมไปเยอะเลย  อายจัง อายจัง อายจัง
ผมว่าแล้ว...  ที่เห็นๆอรชอนอ้อนแอ้นอยู่นะ เป็นภาพลวงตาชัด ๆ   มาเยี่ยมพร้อมกับตะลึงในความมหัศจรรย์ของหญิงไทย อายจัง อายจัง อายจัง   ขอให้เสร็จไวนะครับ   จะรอชมผลงานต่อไป
แวะมาเยี่ยมชมครับ ครูพิมทำโรงเรือนคนเดียวเลยหรือครับ แข็งแรงมากครับ ไม่ทราบว่ากี่แรงม้า
ไม่ลองหันมาเล่นกีฬายกน้ำหนักดูหรือครับ ไม่แน่อาจจะมีทีมชาติที่เกิดจากเวปเกษตรพอเพียง ยิ้มกว้างๆ
ขอให้สนุกกับการเพาะเห็ดนะครับ ยิ้มเท่ห์
ยกเสาด้วยตัวคนเดียวเขาทำกันอย่างนี้นี่เอง
เก่งจริงๆสาวคนนี้ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณทุกท่านนะคะ...นายมุ่งมั่นคะ...ชื่อท่านนั่นเองที่ทำให้ทุกคนทำงานทุกอย่างได้สำเร็จ  เพราะเรามีความมุ่งมั่นค่ะ จุมพิต
ทำคนเดียวค่ะ...วันนี้ยกได้สามต้นเองค่ะ...หมดแรง...หักโหมไปจะแย่เอา...ค่อยๆทำไปค่ะ...พรุ่งนี้เย็นค่อยทำอีกที...

orere
*

« ตอบ #1135 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 07:26:23 PM »

จุมพิต  จุมพิต  จุมพิต

หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 [71] 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 ... 547   ขึ้นบน
  พิมพ์