หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อกิ่ง-เสียบยอด ง่ายๆสไตล์อาจารย์ รวี  (อ่าน 117430 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:01:09 PM »

สืบเนื่องมาจากมีสมาชิกหลายท่านมีความสนใจในการขยายพันธุ์พืชแบบไม่อาศัยเพศ ที่ผมเห็นสอบถามบ่อยมากที่สุดคือการเสียบยอด-เปลี่ยนยอด-ต่อกิ่งโดยใช้ต้นตอของพันธุ์พื้นเมืองแล้วนำกิ่งพันธุ์ดีมาต่อเรื่องนี้ผมได้เคยสนทนากับบท่านอาจารย์ รศ.ดร.รวี เสรฐภักดี ที่ศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนากำแพงแสน มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เรื่องข้อดีข้อเสียผมขออนุญาตไม่กล่าวถึงนะครับ หัวข้อนี้ผมจะแนะนำถึงวิธีปฎิบัติเท่านั้นเพื่อเป็นแนวทางให้พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกได้นำไปทดลองทำดู
เรื่องของเรื่องคือมีหัวข้อสนทนาเรื่องการขยายพันธุ์ ผมถามอาจารย์ว่า
"อาจารย์ครับถ้าเราเพาะเมล็ดมันกลายพันธุ์นี่เราจะมีวิธีขยายพันธุ์ง่ายๆได้ผลเร็วไม๊ครับ" ตกใจ
"ก็เสียบยอดเอาไง ทาบกิ่งก็ได้ ถ้าการตัดชำหรือตอนไม่สามารถทำได้ อย่างมะขามนี่ทาบหรือเสียบอย่างเดียวอย่างอื่นมันไม่เอาเลย" ยิ้ม
"โหอาจารย์กว่าต้นตอจากการเพาะเมล็ดจะโตได้ขนาดดินสอ ก็เป็นปีนะครับกว่าจะทาบหรือเสียบได้" ตกใจ
"ใครบอกต้นเล็กๆนี่แหละสียบติดดีนัก ง่ายด้วยเอามีดโกนนี่แหละปาดเอาเลย ใช้เชือกผูกเอา" ยิ้ม
"ไม่ต้องใช้แถบพลาสติกหรือครับ" ตกใจ
"ฮื้อเอาเชือกฟางนี่แหละ เวลามัดถุงก็ใส่ทีละสิบต้นเลยถ้าต้นเล็กๆ" ยิ้ม

เมื่อได้ทราบดังนั้นมันต้องลอง
อุปกรณ์ดังนี้ครับ

1.ต้นตอในที่นี้ผมใช้มะขวิดครับ(ต้นประมาณถั่วงอกอวบๆ)
2.กิ่งพันธุ์ผมใช้มะกรูด(ฮี่ๆออกรากยากนักเหยอฮี่ๆๆๆๆ)
3.ถุงก๋วยเตี๋ยวที่ยังไม่ใช้ ถ้าไม่มีเอาที่ใช้แล้วได้แต่ต้องล้างก่อน
4.เชือกฟาง
5.ใบมีดโกนหนวดชนิดเปลี่ยนใบได้ยี่ห้อไม่เน้น
6.สบู่ เอาไว้ล้างมือเพื่อสุขอนามัยที่ดีแบบพอเพียง
วิธีทำ

1.ตัดยอดต้นตอสูงประมาณ 1 ฝ่ามือกะเอาแบบให้จับได้ถนัดๆหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 05:37:53 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:03:35 PM »

เรียบร้อยครับ เอาเท่านี้พอ

เอาใบมีดโกนจะหักครึ่งหรือไม่ก็ได้ตามถนัด ผ่ากลางต้นตอเลย ยาวประมาณ 1 นิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 03:09:44 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:09:18 PM »

เอามีดโกนปาดกิ่งพันธุ์ดีที่จะนำมาเสียบให้เป็นลิ่มแหลมดังภาพ(ไม่ควรปาดซ้ำหลายครั้งแผลที่กิ่งอาจช้ำได้)

ข้อควรจำคือเปลือกหรือท่ออาหาร(ปลายคัตเตอร์ชี้)ที่จะส่งไปเลี้ยงรากจะต้องตรงกันกับเปลือกของต้นตอให้มากที่สุด เยื่อเจริญหรือแคมเบียมก็จะอยู่ในบริเวณนี้(สำมะคัญ) จัดแนวแบบแนบสนิทเป็นรอยเดียวกันเลยยิ่งดีครับ กิ่งเล็กๆเลยได้เปรียบเพราะมีความอ่อนตัวสูง

Liked By: Pachara5.15, tavatnet, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2011, 10:35:40 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:12:42 PM »

จากนั้นนำกิ่งพันธุ์ดีไปเสียบได้เลยครับ เน้นให้เปลือกด้านใดด้านหนึ่งแนบสนิทชนกันให้มากที่สุด อีกด้านไม่เป็นไร

Liked By: Pachara5.15
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 02:39:34 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:16:40 PM »

ผูกด้วยเชือกฟางให้แน่น ไม่ใช่แน่นจนกิ่งช้ำนะครับเอาแค่พออยู่ ให้แผลที่ทาบสนิทกันก็พอ

คลุมด้วยถุงที่เราเตรียมไว้ รวบโคนแล้วผูกเชือก เพื่อลดการคายน้ำของกิ่งพันธุ์

Liked By: Pachara5.15, saksidht
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 02:16:05 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:20:57 PM »

ถ้าเปลี่ยนยอดหลายๆกิ่งเราก็นำไปเรียงในถุงใหญ่เลยครับ ไม่ต้องใช้ถุงก๋วยเตี๋ยวล่ะ ถุงละ 10 ต้นได้
                     วางในที่มีร่มแดดรำไรหน่อย

Liked By: Pachara5.15, saksidht
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 01:23:35 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:33:50 PM »

อ้อเมื่อเวลาผ่านไปประมาณ 20 วันแล้ว ใบคลี่สุดก็แกะเชือกผูกปากถุงที่โคนออกแต่ยังไม่ต้องเอาถุงออก
                       ครับ ไม่งั้นใบจะคายน้ำจนเหยี่ยวเลย ต้องรอให้ใบหรือยอดอ่อนที่แตกใหม่ปรับสภาพตัวเองก่อน

ถ้าแผลเริ่มต่อกันได้จะเป็นดังภาพครับ ต้นนี้ผมเสียบไว้ 15 วันได้(ไม่ได้โม้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 02:18:13 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:41:29 PM »

ชุดนี้ที่เสียบติดแล้วครับ

ชุดนี้ที่ติดแล้วแต่ยังไม่แตกยอด เลยต้องอยู่ ICU ก่อนรอดูอาการแต่กิ่งยังเขียวสดอยู่ครับ

Liked By: keith, Nacharn, Pachara5.15

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:50:53 PM »

มีอยู่กิ่งที่ผมภูมิใจสุดๆคือกิ่งนี้ครับตามภาพ

ในภาพล่างคือ มีมะขวิดต้นนึงต้นมันหายไปเอามือเขี่ยดูเหลือแต่รากครับ ผมเลยทดลองนำราก เน้นว่ารากจริงๆ
                                มาเสียบกับกิ่งมะกรูดดู แต่เหลาส่วนรากให้เป็นลิ่มแทนครับ ผลปรากฎว่าติดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 02:41:14 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 02:02:11 PM »

ภาพในสวนมะนาวครับ มีทั้งกิ่งตอน ปักชำ ทาบกิ่ง เสียบยอด(หญ้าเมล็ดแตงทำงานได้อย่างดียิ่ง)

ต้นนี้ผมเสียบโดยใช้ต้นตอเป็นมะนาวด่านเกวียน น้ำใจจากลุงแก้ว นักเสียบ(ยอด)มือฉมังแห่งโค้งตาบางครับ

ต้นนี้ต่อไว้ตั้งก๊ะปีที่แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 02:06:46 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

dib2000
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 02:16:03 PM »

อายจัง พี่แมน อ เชือกฟางมันให้อยู่เฉยๆ หรือ มันปิดแผลจนมิด
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 02:20:33 PM »

ส่วนสาเหตุที่เสียบยอดต้นเล็กโดยใช้มีดโกนติดง่ายผมว่าน่าจะมีสาเหตุมาจาก
1.ต้นที่อายุยังน้อยมีความอ่อนเยาว์และเซลล์มีความอ่อนตัวมากกว่าต้นที่มีอายุมาก การประสานกันของเนื้อไม้จึงเร็วกว่าต้นที่มีอายุ
   มากกว่า
2.ใบมีดโกนที่ใช้มีความคม เหมือนกับการที่หมอผ่าตัดถ้าใช้มีดทำกับข้าวแผลจะช้ำมากกว่าใช้มีดผ่าตัด รอยแผลที่โคนและกิ่งพันธุ์
   เมื่อรอยตัดเรียบ ช้ำน้อยและสะอาดโอกาสเชื่อมต่อของท่อน้ำและท่ออาหารจึงดีกว่ามีดที่มีความคมน้อยกว่า
3.กิ่งที่อ่อนง่ายต่อการผ่าหรือปาด ลดการบอบช้ำของรอยแผลได้ดี

ที่นึกได้ก็เท่านี้ครับ ผมเห็นว่าแนวคิดของท่านอาจารย์แปลกไม่เหมือนที่อื่นคือต้องรอให้ต้นตอมีขนาดเท่าดินสอก่อน ซึ่งเนื้อไม้จะแข็งกว่า ต้องออกแรงมากกว่าในการผ่าต้นตอ ส่วนการต่อกิ่งแบบนี้คุณผู้หญิงก็สามารถทำได้ครับ ไม่ต้องออกแรงมาก ทำง่ายสะดวก ยังไงคงพอเป็นแนวทางสำหรับท่านที่สนใจจะขยายพันธุ์ด้วยวิธีนี้ได้นะครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณความรู้และแนวคิดดีๆจาก
 ท่านอาจารย์ รศ.ดร.รวี เสรฐภักดี แห่งศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนากำแพงแสน มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ครับ

ปล.ใบมีดโกนควรเก็บให้พ้นมือเด็ก ท่านชายที่เจ้าชู้ควรเก็บให้พ้นมือภรรยา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 03:04:07 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 02:23:32 PM »

อายจัง พี่แมน อ เชือกฟางมันให้อยู่เฉยๆ หรือ มันปิดแผลจนมิด

มัดเป็นข้อครับจะข้อเดียวหรือสองข้อก็ได้ครับเหมือนเรามัดนิ้วมือเราให้มันแนบสนิทกันไม่ต้องคลุมแผลให้มิด  แหมมาก่อนเพื่อนเลย ขอบคุณนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 03:01:50 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

lovekkkk
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:26:57 PM »

ได้ความรู้มากมาย  ขอบคุณมากครับ  อยากให้สอนติดตาด้วยครับ

NITIPE
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:41:21 PM »

เพาะเม็ดมะขวิดขึ้น 1 ต้นแล้ว รอก่อนนะมะขวิดเสร็จเราแน่  เจ๋ง  เจ๋ง  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Sunthorncharoen
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:21:17 PM »

อายจัง ขอบคุณท่านชายมากมากมายน่ะครับ สำหรับความรู้  ยิงฟันยิ้ม ส่วนคำแนะนำที่ท่านบอกว่า

ปล.ใบมีดโกนควรเก็บให้พ้นมือเด็ก ท่านชายที่เจ้าชู้ควรเก็บให้พ้นมือภรรยา
  ตกใจ ผมรับรองว่าผมจะไม่พลาดข้อดีเป็นอันขาดครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ooh1991

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์