หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เขาวัดพิ้นที่ดินกันยังไงครับ  (อ่าน 33277 ครั้ง)
sakda2515
เกษตรกรมือใหม่
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:33:16 PM »

อยากทราบการวัดพื้นที่ดินครับคือที่ดินข้างเคียงได้ทำนาสอบถามข้างเคียงหลักโฉนดไปไหนเนื่องจากหลักโฉนดหายหนึ่งหลักทิศใต้ฝั่งทางตะวันตก  ในใบโฉนด2ไร่จึงทำการถมดินโดยคาดคะเนหลังจากถมดินแล้ว ทิศเหนือวัดได้40เมตรทิศใต้40เมตรทิศตะวันออก89เมตรทิศตะวันตก67เมตรวัดกันแบบ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

๒๒๘๑ ม.๑ ถ.สุนทรพิพิธ ต.ชุมแพ อ.ชุมแพ จ.ขอนแก่น ๔0๑๓0

คิดดีทำดี  อะไรมันก็ดี

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 09:57:30 PM »

เห็นไม่มีคนมาตอบให้ เลยเข้ามาตอบให้คร่าวๆ ก่อนนะครับ
     การหาพื้นที่ที่ดินนั้น ไม่ทราบว่าลักษณะที่ดินเป็นรูปสี่เหลี่ยมมุฉาก หรือว่าสี่เหลี่ยมผืนผ้าหรือไม่ หรือว่า เป็นสี่เหลี่ยมแบบขนมเปียกปูน? ถ้าให้ได้ขนาดที่แน่นอนต้องวัดเส้นทะแยงมุมมาด้วยครับ เวลาหาขนาดก็ใช้ สูตรคำนวนน่ะครับ (กรณีที่มีเส้นทะแยงมุมแล้วเป็นรูปสี่เหลี่ยมด้านไม่เท่ากัน หรือไม่รู้มุม ก็ใช้สูตรล่างสุดนะครับ โดยการแบ่งรูปสี่เหลี่ยมให้เป็น รูปสามเหลี่ยมด้านไม่เท่า 2 รูป แล้วค่อยนำมารวมกันนะครับ ก็จะได้พื้นที่ทั้งหมดมานะครับ ถ้าวัดออกมาเป็นเมตรก็คำนวนไปจนครบ แล้วค่อยเอามาหาร 1600 ก็จะได้เป็น 1 ไร่ครับ)
1 ไร่      =  4 งาน
1 งาน    = 100 ตร.วา
1 ตร.วา  = 4  ตร.ม.
1 ไร่     =  1600 ตร.ม.

สูตรการหาพื้นที่
พื้นที่สามเหลี่ยม = 1/2 X ฐาน X สูง
พื้นที่สี่เหลี่ยมจัตุรัส = ด้านX ด้าน(ด้านกำลังสอง)
พื้นที่สี่เหลี่ยมผืนผ้า = กว้าง X ยาว
พื้นที่สี่เหลี่ยมด้านขนาน= ฐาน X สูง
พื้นที่สี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน= ฐาน X สูง
พื้นที่สี่เหลี่ยมรูปว่าว = 1/2 X (ผลคูณของเส้นทแยงมุม)
พื้นที่สี่เหลี่ยมคางหมู = 1/2 X (ผลบวกด้านคู่ขนาน) X สูง
พื้นที่สี่เหลี่ยมด้านไม่เท่า = 1/2 X เส้นทแยงมุมX (ผลบวกของเส้นตั้งฉาก หรือเส้นกิ่ง )
สูตรการหาพื้นที่สามเหลี่ยมด้านไม่เท่า
พื้นที่ = ( s(s-a)(s-b)(s-c) ) แล้วถอดรูด
เมื่อ s = (a+b+c) หารด้วย 2

(กรณีที่รู้เส้นทะแยงมุม x)
ลองดูนะครับ

///////
ส่วนที่ดินของคุณผมลองใช้ AutoCAD หาพื้นที่คร่าวๆ ดู จะได้ประมาณ 2862 ตร.เมตร คิดเป็นไร่ได้ประมาณ 1.7 ไร่ หรือ 1 ไร่ 3 งาน 15 ตร.วา (โดยประมาณนะครับ เพราะข้อมูลน้อยน่ะครับ)
//////

Liked By: kansita

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
sweetcron
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 10:43:53 PM »

ผมลองคำนวนดูบ้างว่าจะถูกต้องมั๊ยโดยใช้วิธีของคนขับรถไถมาคำนวนโดยผมใช้ ทิศเหนือบวกรวมกับทิศใต้แล้วหารสองได้สี่สิบเมตร ใช้ทิศตะวันออกบวกรวมทิศตะวันตกแล้วหารสองได้เจ็ดสิบแปดเมตร เอา40X78=3120ตารางเมตร หรือ 1ไร่ 3งาน 80ตารางวา ผิดถูกประการใดช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ยิ้มเท่ห์
supischa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 04:48:06 PM »

ถ้ามีข้อมูลเพียงเส้นรอบรูปการคำนวณพื้นที่จะคลาดเคลื่อนพอสมควรครับแต่ก็คงอยู่ในเกณฑ์หลัก ตารางวาครับถ้าจะให้ใกล้เคียงมากขึ้นคงต้องวัดเส้นทะแยงมุมของพื้นที่มาด้วยครับ...ผมเปรียบเทียบพื้นที่ที่มีเส้นรอบรูปที่เท่ากันแต่ทำมุมต่างกันมาให้ดูครับเผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
sakda2515
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:02:20 PM »

ถ้ามีข้อมูลเพียงเส้นรอบรูปการคำนวณพื้นที่จะคลาดเคลื่อนพอสมควรครับแต่ก็คงอยู่ในเกณฑ์หลัก ตารางวาครับถ้าจะให้ใกล้เคียงมากขึ้นคงต้องวัดเส้นทะแยงมุมของพื้นที่มาด้วยครับ...ผมเปรียบเทียบพื้นที่ที่มีเส้นรอบรูปที่เท่ากันแต่ทำมุมต่างกันมาให้ดูครับเผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ
มุมทะแยงตามที่ท่านวัดมานี้แล้วใช้ตัวไหนหาค่าครับถึงออกมาได้1ไร่3งาน28คารางวา เอาตัวไหนตั้งโจทย์ เรียนมาน้อยครับป6

๒๒๘๑ ม.๑ ถ.สุนทรพิพิธ ต.ชุมแพ อ.ชุมแพ จ.ขอนแก่น ๔0๑๓0

sakda2515
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:08:57 PM »

นี้ครับตัวโฉนด จุดหลักมุดทิศตะวันตกผมน่าจะอยู่70เมตรถ้าจำไม่ผิดหาหลักมุดไม่ได้เขามาทำนาน่าจะไถจมดินคงต้องรอแล้วหน้าก่อน นํ้าเต็มทุ่งนาเลย ผู้รับเหมาถมดินปักหลักไว้67เมตรที่วัดได้ ถ้า70เมตรจะได้พื้นที่เท่าไรครับ  ไม่ได้ไปดูตั้ง4ปีหลักมุดหายไปตัวหนึ่งผมไม่ได้ฝังเสาต้นสูงๆไว้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้     ขอบคุณมากครับทุกคำตอบบ

phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 06:30:59 PM »

ถ้าเป็นรูปสี่เหลี่ยมด้านไม่เท่า หรือรูปกี่เหลี่ยมก็แล้วแต่
ให้ลากเส้นทแยงมุมที่ยาวที่สุดก่อน
จากนั้นให้ลากเส้นจากมุมต่างๆ มาตั้งฉากกับเส้นทแยงมุม
ก็จะได้รูปสี่เหลี่ยมคางหมู
รำรอบๆจอมปลวก 3 รอบแล้วจึงหาพื้นที่รูปสี่เหลี่ยมคางหมูทุกรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 11:15:59 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
supischa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 06:59:10 PM »

เนื่องจากการวัดพื้นที่จริงๆในปัจจุบันมีเครื่องไม้เครื่องมือที่ทันสมัยมาก(ช่างสำรวจ) ไม่ดึงโซ่เหมือนเมื่อก่อนและด้วยเทคโนโลยีโปรแกรมคำนวณและสำรวจพร้อมทั้งเขียนแบบที่ทันสมัยมากขึ้น หากอยากทราบพื้นที่จริงๆที่ใกล้เคียงมากที่สุดก็คงต้องยื่นเรื่องขอสอบเขตใหม่ครับ แต่หากคิดว่าไม่จำเป็นถึงขนาดนั้น...จากโฉนดที่คุณ sakda2515 ได้แนบมานั้นผมก็เอาไปวางผังในโปรแกรมเขียนแบบ และทำการคำนวณโดยเปรียบเทียบให้ดู 2 วิธีครับ จริงๆแล้วมีหลายวิธีและโปรแกรมเขียนแบบเองก็หาพื้นที่ได้ เพื่อให้มั่นใจว่าทุกวิธีการถ้าทำอย่างถูกต้องพื้นที่จะไม่ต่างกัน
1.แบบที่นิยมทำกันในการรังวัดที่ดินเรียกว่า การคำนวณด้วยพิกัดฉากซึ่งจะคำนวณพื้นที่ที่มีหมุดหลายหมุดได้
2.แบบแบ่งรูป 3 เหลี่ยม แล้วหาพื้นที่มารามกัน
...ผมแนบรูปมาให้ดูเผื่อจะมีประโยชน์และมองภาพง่ายขึ้นครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 07:17:15 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 07:06:41 PM »

...เมื่อเทียบกับระยะของพื้นที่ที่คุณ sakda2515 ให้มาใหม่คือ 70 เมตร พื้นที่ก็จะเป็นตามรูปที่แนบมาครับ แต่หากต้องการ 2 ไร่ถ้วนๆ นั้นผมก็วางผังคร่าวๆมาให้ครับว่า ระยะด้านต่างๆต้องเท่าไหร่ถึงจะได้พื้นที่ดังกล่าว ทั้งนี้ใช้วิธีขยายขึ้นทุกด้านครับ...ยินดีให้คำปรึกษาครับหากมีข้อมูลมากเท่าไหร่การคำนวณก็จะใกล้เคียงมากขึ้นครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 07:17:38 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

supischa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 07:18:47 PM »

เนื่องจากการวัดพื้นที่จริงๆในปัจจุบันมีเครื่องไม้เครื่องมือที่ทันสมัยมาก(ช่างสำรวจ) ไม่ดึงโซ่เหมือนเมื่อก่อนและด้วยเทคโนโลยีโปรแกรมคำนวณและสำรวจพร้อมทั้งเขียนแบบที่ทันสมัยมากขึ้น หากอยากทราบพื้นที่จริงๆที่ใกล้เคียงมากที่สุดก็คงต้องยื่นเรื่องขอสอบเขตใหม่ครับ แต่หากคิดว่าไม่จำเป็นถึงขนาดนั้น...จากโฉนดที่คุณ sakda2515 ได้แนบมานั้นผมก็เอาไปวางผังในโปรแกรมเขียนแบบ และทำการคำนวณโดยเปรียบเทียบให้ดู 2 วิธีครับ จริงๆแล้วมีหลายวิธีและโปรแกรมเขียนแบบเองก็หาพื้นที่ได้ เพื่อให้มั่นใจว่าทุกวิธีการถ้าทำอย่างถูกต้องพื้นที่จะไม่ต่างกัน
1.แบบที่นิยมทำกันในการรังวัดที่ดินเรียกว่า การคำนวณด้วยพิกัดฉากซึ่งจะคำนวณพื้นที่ที่มีหมุดหลายหมุดได้
2.แบบแบ่งรูป 3 เหลี่ยม แล้วหาพื้นที่มารามกัน
...ผมแนบรูปมาให้ดูเผื่อจะมีประโยชน์และมองภาพง่ายขึ้นครับ...

supischa
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 07:19:49 PM »

...เมื่อเทียบกับระยะของพื้นที่ที่คุณ sakda2515 ให้มาใหม่คือ 70 เมตร พื้นที่ก็จะเป็นตามรูปที่แนบมาครับ แต่หากต้องการ 2 ไร่ถ้วนๆ นั้นผมก็วางผังคร่าวๆมาให้ครับว่า ระยะด้านต่างๆต้องเท่าไหร่ถึงจะได้พื้นที่ดังกล่าว ทั้งนี้ใช้วิธีขยายขึ้นทุกด้านครับ...ยินดีให้คำปรึกษาครับหากมีข้อมูลมากเท่าไหร่การคำนวณก็จะใกล้เคียงมากขึ้นครับ...

sakda2515
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 10:35:44 PM »

ขอบคุณท่าน supischa อย่างมากครับที่สละเวลามาคำนวนให้ผม ผมวัดมาอย่างคร่าวๆ แต่ผมติดใจตรงที่หลักมุดผมหายไปมากกว่าคนข้างเคียงทำนาไม่น่ามายุ่งเกี่ยวกับหลักมุดโฉนดทำล้มหรือหลุดก็น่าจะตั้งคืนเหมือนเดิม ตอนที่ผมวัดมาเลยผมได้ด้านหลังไม่ถึง40เมตรได้37เมตรหายไป3เมตรสอบถามแม่แก ว่าด้านหน้ากว้าง1ไร่ หลังก็กว้าง1ไร่ ก็ได้คำตอบในกระทู้จากท่าน KENETIC_E® ก็บางอ้อแล้วครับแต่หาค่ามันไม่เป็น  ปวดสมองมาตั้งนานหลายวันละเรื่องนี้ ตอนถมดินผมไม่ได้วัดกะผู้รับเหมาเสียเปรียบเลยแบบนี้ถมให้ผมไม่ถึง40เมตรงั้นผมจะนำเสาไปปัก70-40ด้านหลัง-ซ้ายใหม่ผมก็สบายใจละ ขอบคุณท่าน sweetcron ด้วยนะครับ ที่นำพาคำนวนแบบนี้ก็ใกล้เคียงง่ายด้วย ให้คำนวนแบบแบ่งครึ่งหาไม่เป็นเหอๆ ความรู้น้อยแต่มีเพื่อนมากมายให้คำตอบ   ขอให้คุณพระคุ้มครองท่านทั้งหลายที่ตอบกระทู้นี้ 

Liked By: nunmanut

phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:26:09 PM »

จะหาพื้นที่ของรูปนี้ได้อย่างไร

Liked By: nomadic_man

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:30:21 PM »

ลากเส้นทแยงมุม  แล้วลากเส้นกิ่งจากมุมต่างๆ ไปตั้งฉากกับเส้นทแยงมุมนั้น
จะได้รูปสี่เหลี่ยมคางหมู หรือรูปสามเหลี่ยม

สูตรการหา พท.สี่เลี่ยมคางหมู (ลืมแล้ว) ต้องไปถามเด็กประถม

Liked By: nomadic_man
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 11:32:34 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:59:26 PM »

พื้นที่ = [1/2*d1*d4]+ [1/2*(d4+d5)*d2]+[1/2*d3*d5]

=สามเหลี่ยมเล็ก+สี่เหลี่ยมคางหมู+สามเหลี่ยมใหญ่

ppp
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 10:36:14 AM »

ท่านใดแบ่งที่ดิน เป็นห้องได้มั้ยครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์