หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 512291 ครั้ง)
pp_79
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #736 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 07:32:37 AM »

สวัสดีครับลุงต้า  ยิ้มเท่ห์

บ้านร่มรื่นมากเลยครับ ต้นไม้ก็งามมากเลยครับ แวะมาส่งการบ้านครับ ดอกไม้จีน  หรือดอกชมจันทร์ครับ

ผมเพาะใส่กระดาษ 3 คืนงอกครับ ( ที่ว่าเพาะยากผมว่าไม่ยากครับ ) แล้วก็ย้ายลงถุงเพาะครับ มีปัญหานิดหน่อยครับ เรื่องเปลือกเมล็ดไม่ยอมหลุด แห้งติดใบแน่น ตอนแรกคิดว่าจะหลุดเองเหมือนต้นไม้อื่นๆ ไม่ยอมหลุดครับ ใบแหว่งหมดเลย...ตอนนี้ช่วยแกะออกหมดแล้วครับ รอสักสัปดาห์หน้าจะเอาไปปลูกที่สวนครับ...พอสอบผ่านไหมครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0

ลุงต้า
*

« ตอบ #737 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 06:59:59 PM »

สวัสดีครับลุงต้า  ยิ้มเท่ห์

บ้านร่มรื่นมากเลยครับ ต้นไม้ก็งามมากเลยครับ แวะมาส่งการบ้านครับ ดอกไม้จีน  หรือดอกชมจันทร์ครับ

ผมเพาะใส่กระดาษ 3 คืนงอกครับ ( ที่ว่าเพาะยากผมว่าไม่ยากครับ ) แล้วก็ย้ายลงถุงเพาะครับ มีปัญหานิดหน่อยครับ เรื่องเปลือกเมล็ดไม่ยอมหลุด แห้งติดใบแน่น ตอนแรกคิดว่าจะหลุดเองเหมือนต้นไม้อื่นๆ ไม่ยอมหลุดครับ ใบแหว่งหมดเลย...ตอนนี้ช่วยแกะออกหมดแล้วครับ รอสักสัปดาห์หน้าจะเอาไปปลูกที่สวนครับ...พอสอบผ่านไหมครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุดยอดเลยครับ  พอแตกได้สักสามหรือสี่ใบย้ายลงปลูกได้เลยครับ

ทำค้างไว้  ตามที่ต้องการ  เป็นซุ้มก็ดูสวยดีครับ  เวลาเดินผ่านมีดอกบานหอมเย็นๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
prikhom
*

« ตอบ #738 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 09:53:06 PM »

คงเป็นความฝันของหลายๆคนแบบลุงต้า
คิดว่าคงมีโอกาสได้รับแบ่งปันพันธุ์จากลุงบ้างนะคะ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #739 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 05:58:44 AM »

ลุงต้าคะ...ผักเชียงดาหนูพิมค่ะ...แบบนี้พอใช้ได้ไหมคะ...ยังไม่ได้ทำหลักให้เกาะเลยค่ะ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
mrfoxx
*

« ตอบ #740 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 06:22:16 AM »

ลุงต้า))) :-*มิราเคิลหนูพิม...ไม่โต...สงสัยดินไม่ีดี...เปลี่ยนดินเปลี่ยนกระถางจะรอดป่าวนา...
จะได้เห็นผลผลิตบ้างไหมเนี่ย...หนูพิมใช้ิดินถุงที่ซื้อมาน่ะค่ะ...ไม่เท่าไหร่ปุ๋ยก็ทำท่าหมดซะงั้น  โกรธ

ไม่งอกเช่นเดียวกัน
whanza
*

« ตอบ #741 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 09:34:50 AM »

หวาน ส่งการบ้านมิราเคิล วันที่ 2 ธันวาคม 2553 ค่ะ ทั้งเล็งทั้งเพ่งมอง ยังไม่มีอะไรงอกออกมาค่ะ  รอลุ้นๆๆ   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน
pongakos
*

« ตอบ #742 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 09:19:52 AM »

ลุงต้า))) :-*มิราเคิลหนูพิม...ไม่โต...สงสัยดินไม่ีดี...เปลี่ยนดินเปลี่ยนกระถางจะรอดป่าวนา...
จะได้เห็นผลผลิตบ้างไหมเนี่ย...หนูพิมใช้ิดินถุงที่ซื้อมาน่ะค่ะ...ไม่เท่าไหร่ปุ๋ยก็ทำท่าหมดซะงั้น  โกรธ

ไม่งอกเช่นเดียวกัน
สวัสดีค่ะลุงต้า แวะชมสวนในฝันของลุงต้า ชวนชมมากค่ะ เสียดายว่าโป่งอยู่ไกลไปนิด ไม่งั้นคงหาเรื่องรบกวนลุงต้าด้วยคน ลุงต้าสบายดีนะคะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #743 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 06:46:57 AM »

สวัสดีครับ  ทุกท่าน

ห่างหายไปพักหนึ่ง  กับภาระหน้าที่งานประจำที่ต้องรับผิดชอบ...

กลับมาแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาชมสวนลุงต้าครับ

ช่วงนี้ ผักข้างๆบ้านงามดี  ไร้สารพิษ

ต้นพริกที่  ชาวนาให้ลุงต้า  มาครับ เพาะแล้วลงปลูกกระถาง

ต่อไปไม่ต้องซื้อพริกอีกนาน  จะขยายปลูกต่อเนื่องไปเรื่อยๆ

ในกระถาง  พอเพียงในการบริโภคครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 06:56:33 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
m&m
*

« ตอบ #744 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 07:11:36 AM »

แอบเก็บ  ความรู้  ครับผม

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้  ครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
yah2010
*

« ตอบ #745 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 08:46:38 PM »

เข้ามาเยี่ยมชมค่ะสวนสวยมาก
ลุงต้า
*

« ตอบ #746 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 06:47:40 PM »

ลุงต้าครับ ผมอยู่ จ. เลย กำลังจะทำสวนยางพาราประมาณ 10 ไร่ ซึ่งสวนเดิมเป็นมะม่วงอายุ 7 ปี  พอดีผมติดตามอ่านกระทู้ของลุงต้าอยู่รู้สึกชื่นชอบมาก และจะขอแนวทางการทำสวนของลุงต้าเป็นแบบอย่าง ผมจึงขอความกรุณาขอข้อมูลวิธีการปลูกยางพาราและการปลูกพืชร่วมเพื่อให้อยู่ด้วยกันได้ ขอบคุณครับ

ที่ยกมาตอบตรงนี้   ลุงต้าอยากให้ท่านอื่นได้ประยุกต์ไช้ไปแนวทางที่ชอบด้วยกันครับ

ยางพารา  ปลูกได้ทุกที่  ในระยะแรกขอให้มีแสงแดดส่องถึงเพียงพอครับ   หรืออีกแนวทาง

ปลูกยางพาราก่อน   แล้วค่อยๆปลูกพืชอย่างอื่นแซมไปครับ   แบบผสมผสาน   จะเรียกว่า 

ป่ายาง  แบบสมรม(ภาษาทางใต้)   ในระยะสามปีแรก   หมั่นดูแลยางคอยปลิดกิ่ง  ให้ต้นสูง

หลังจากนั้น  แค่ใส่ปุ่ยบ้าง  รอกรีดครับ   แรกๆแนะนำให้ปลูกหลายอย่างครับ   พื้นที่สิบไร่

หากทำจริงจัง  เลี้ยงครอบครัวแบบสบายๆครับ   

ลุงต้าไปสวนในวันหยุด   ขากลับตอนเย็น  จะมีผลผลิต   ออกมาขายทุกครั้งครับ  แล้วแต่จะมากหรือน้อย

บางครั้งก็ขนยางพารา  อย่างวันนี้  ขนมะละกอ  กล้วย  และอย่างอื่นอีกครับ 

แม้จะได้ไม่มาก   แต่ความสุขไม่มีอะไรเทียบได้ครับ  สำหรับลุงต้า ยิงฟันยิ้ม

มังคุดที่ปลูกแซมๆไว้เริ่มแตกพุ่มใหญ่แล้วครับ   

มังคุดที่ปลูกแซมในป่ายาง

Liked By: chao_and_un

terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #747 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 07:43:37 PM »

ลุงต้าครับ...
ที่ไร่เเละ ที่บ้านปลูกมะเดื่อฝารั่ง หรือเปล่าคับ

ผมดู  ไร่ของลุงต้าเหมือน ป่าอุทยานเเห่งชาติ
ผมเองเคยเข้าในอุทยานเเห่งชาติขุนตาล  ยังไม่งาม เท่าไร่คุณลุงต้าเลยครับ

ที่สวนลุงต้าไม่ได้ปลูกครับมะเดื่อ   มีที่บ้าน  ไม่กี่ต้นครับในกระถางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2010, 07:24:09 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
ลุงต้า
*

« ตอบ #748 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 07:27:20 AM »

ไม้ไผ่  บงหวาน  และตงลืมแล้ง  หลังจากปลูกให้เทวดาเลี้ยง

ได้แค่นี้ครับ   ปีนี้ว่าจะบำรุงปุ่ย  แต่งกอ

kara
*

« ตอบ #749 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:13:35 AM »

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ รบกวนถามอีกหน่อยครับว่าระยะปลูกยางเท่ากับระยะปกติ 7x3 หรือเปล่าครับ

ระยะการปลูกเอาตามที่สะดวกครับ   ระยะ  3x7  หรือ   3x6  ลุงต้ามีข้อพิจารณาหลังจากที่ได้ไปชมสวนทางแถวอีสาน

สวนยางพาราทางอีสานหรือทางเหนือ โดยภาพรวมๆแล้วทรงพุ่มจะเล็กกว่าทางใต้  ด้วยเหตุว่ามีช่วงหน้าฝนน้อยกว่า

ธธรรมชาติของต้นไม้ย่อมต้องปรับตัวเพื่อความรู้อยู่รอด   สังเกตุจากไม้อย่างอื่นเช่นกันครับ   ดังนั้นถ้าเป็นสวนลุงต้าถ้าอยู่ทางอีสาน

ลุงต้าจะปลูก  ระยะ  3x6เมตร  ใบพุ่มนอกสุดจะชนกันพอดี แก้ปัญหาเรื่องหญ้าในสวนได้อีกระดับหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2010, 09:48:08 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
penpen
*

« ตอบ #750 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:05:27 PM »

สวัสดีค่ะ..ลุงต้า เพิ่งเป็นสมาชิกฯ ได้ไม่นาน สนใจทำสวนมาก ตอนนี้ก็กำลังศึกษาวิทยายุทธ์การทำสวนจากสมาชิกชาวเวปอยู่ ..ยังอ่านได้แค่ไม่กี่กระทู้..วันนี้เปิดอ่านกระทู้ของลุงต้า..แค่หน้าแรกก็ตะลึงกับดอกของต้นว่านหางช้าง..ใช่ชื่อเดียวกับว่านเพชรหึงไหมคะ..ถ้าใช่.ที่บ้าน(พิษณุโลก) ก็ปลูกไว้ 1 กอ ..ปลูกประมาณ 4 ปี แล้วเหมือนกันแต่ไม่ยอมออกดอกเลยค่ะขออนุญาตถามว่า..มีเทคนิคการให้ต้นว่านหางช้างออกดอกไหมคะ..ขอบคุณค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #751 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 08:48:06 PM »

สวัสดีค่ะ..ลุงต้า เพิ่งเป็นสมาชิกฯ ได้ไม่นาน สนใจทำสวนมาก ตอนนี้ก็กำลังศึกษาวิทยายุทธ์การทำสวนจากสมาชิกชาวเวปอยู่ ..ยังอ่านได้แค่ไม่กี่กระทู้..วันนี้เปิดอ่านกระทู้ของลุงต้า..แค่หน้าแรกก็ตะลึงกับดอกของต้นว่านหางช้าง..ใช่ชื่อเดียวกับว่านเพชรหึงไหมคะ..ถ้าใช่.ที่บ้าน(พิษณุโลก) ก็ปลูกไว้ 1 กอ ..ปลูกประมาณ 4 ปี แล้วเหมือนกันแต่ไม่ยอมออกดอกเลยค่ะขออนุญาตถามว่า..มีเทคนิคการให้ต้นว่านหางช้างออกดอกไหมคะ..ขอบคุณค่ะ

ตอบว่า  ไช่ครับ   บางคนเรียกเพชรหึง

ว่านหางช้าง  ประมาณสี่ปีและต้องการแสงแดดพอสมควรครับ  วิธีการของลุงต้า

ลงในกระถางใหญ่ๆ  หรือขอบบ่อ ขนาด0.80-1.00  เมตรครับ  ปลูกด้วยกาบมะพร้าวอัดให้แน่นๆ

ลุงต้าไช้ปุ่ย  สูตรเสมอทั่วไปครับ 15-15-15   ออกดอกตามที่เห็นในภาพครับ 

ต้นกล้า ที่เพาะไว้  รอขยายลงกระถางใหญ่

หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์