หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 510309 ครั้ง)
สายรุ้ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #496 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 05:34:33 PM »

เห็นสวนแล้วน่าเลี้ยงช้าง ซักเชือกสองเชือก ฮี่ๆ

vision
*

เงินทองเป็นมายาข้าวปลาเป็นของจริง

« ตอบ #497 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 06:48:24 PM »

มาเยี่ยมชมสวนลุงต้าครับเมื่อรั่ยผมจะมีสวนแบบลุงบ้างมันอิจารู้มัยครับ ร้องไห้
Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #498 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 12:49:42 AM »

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับคุณลุงต้าที่เอารูปในสวนมาให้ชม..

ผมรู้แล้วอ่ะ ว่าจะหาเมล็ดทุเรียนป้าได้จากที่ไหน...คุณลุงต้าเก็บไว้หน่อยนะครับ

อีกความประทับใจหนึ่งก็คือ..ต้นลูกเนียงครับ

ผมเคยเห็นเพื่อน เห็นๆพี่กินบ่อยมาก

ผมกะได้แต่สงสัย สอบถามว่าต้นลูกเนียงหน้าตาเป็นอย่างไร

ค้นในเนตกะไม่เคยมีรูปไหนที่เห็นแบบชัดเจนแบบของลุงต้าเลยครับ

ขอบคุณนะครับ

ว่าแต่ทุเรียนน้ำนี่ใช้เสริมขาต้นทุเรียนหมอนทองได้ไหมครับคุณลุงต้า...

ลุงต้า
*

« ตอบ #499 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 05:39:30 AM »

ขอบคุณทุกๆๆท่านที่แวะมาชมและให้กำลังใจครับ...
สวนในฝันของลุงต้าเดินมาครึ่งทางกว่าๆๆแล้วครับ  อยากเห็นความหลากหลายของพืชพันธุ์ไม้หลายๆๆชนิด
ในสวนแห่งนี้  ลุงต้าปลูกไปเรื่อยๆๆครับ  บางปีฝนทิ้งช่วงยาวบางต้นล้มหายตายจาก.. โกรธ โกรธ
แต่สิ่งที่ทำต่อเนื่องคือ  ตายหนึ่งปลูกสิบ   
ตอบคำถามท่านสมาชิกครับ..ทุเรียนน้ำไม่แน่ใจว่าไช้เป็นขาทุเรียนเสียบยอดหมอนทองได้มั้ย  ที่ผ่านมาไช้ทุเรียนป่าหรือทุเรียนบ้านครับ
ต้นลูกเนียง  ต้นส้มควาย  และต้นอื่นๆๆ  ตามภาพครับ  ในสวนมีหลากหลายครับ..
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ในภาพต้นกล้วยป่าที่มองเห็นเป็นกลุ่มๆๆครับ..ก่อนนี้นอกจากเว้นไว้เป็นพืชช่วยพยุงความชื้น
ปัจจุบันเก็บใบมาขายได้ครับ  ขายส่ง12บาท/กก.

ต้นส้มควายเคยโพสไปก่อนหน้านี้แล้วครับ

ต้นลูกเนียงลักษณะพุ่มใหญ่ครับ  ปีนี้ราคาดีมาก   ยิงฟันยิ้ม ;Dในภาพแสดงลูกที่เพิ่งออกครับ.ถ้าขนาดนี้รออีกหนึ่งเดือน
เก็บผลผลิตได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2010, 09:21:16 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #500 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 05:57:56 AM »

กิจกรรมในวันหยุดที่ผ่านมาได้ซ่อมมะนาวที่ต่ยไปและยังไม่ได้ลงเต็มพื้นที่
ยอมรับว่าอากาศร้อนมากครับ..เหนื่อยๆๆ โกรธ โกรธ
มะละกอที่ปลูกแซมมะนาวเริ่มมองเห็นดอกเห็นลูกแล้วครับ
น้องมะนาวโซนนี้ไม่ได้ทำระบบน้ำรอเทวดาเลี้ยงไปก่อน
ปีหน้าลุงต้าค่อยๆๆเติมเต็ม

ทีมงานขุดกำลังมองหาหลุมไหนตายบ้าง..จะได้ลงซ่อมแซม

มะละกอพันธุ์ครั่งเพื่อทำส้มตำ  เริ่มมีผลอ่อนๆๆ

โซนป่าหินที่เกิดจากธรรมชาติหลังเป็นอีกมุมหนึ่งที่ลุงต้าชอบๆๆครับ

Liked By: Issara_Master

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
surachai
*

« ตอบ #501 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 06:41:51 AM »

โอ้โห...สวนในฝันของลุงต้า
     ดูพื้นที่แล้ว  เหมาะกับการพักผ่อนเดินเล่นจริงๆ เชียว  ยิงฟันยิ้ม

แต่พอดูไปดูมา  ทำไมพื้นที่เหมือนบ้านผมจัง   ยิงฟันยิ้ม
    มีความสุขกับสวนในฝันและฟาร์มเห็ดเต็มที่นะครับลุงต้า     

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #502 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 07:42:26 AM »

โกคะถ้าขออนุญาตเอาเตนท์ไปกางนอนตรงลานหินนั่นได้ไหมคะ
น่าจะมีความสุขมากๆจะได้ไปศึกษาพันธุ์ไม้ในสวนโกต้าด้วย
ศึกษาไป  ชิมไป พุงกาง แต่อร่อย
 ยิงฟันยิ้ม
ลุงต้า
*

« ตอบ #503 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 09:58:48 AM »

ขอบคุณ  ครูสุรชัย  และมะเอ  ที่แวะมาชมสวนครับ..
วันนี้วันหยุดอีกวัน..พักอยู่บ้านครับ  เหนื่อยก็พัก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เดินซะปวดเท้า ยิงฟันยิ้ม
ไผ่ตงลืมแล้งและบงหวานได้ฝนตกต่อเนื่อง..เริ่มแตกกิ่งก้านใบครับ..
สภาพไผ่ตงลืมแล้งลงลงไว้ปีกลาย..รายงานต่อเนื่อง..ท่านผู้ชำนาญไผ่ขนาดนี้แต่งก่อได้ยังครับ..
หรือให้มากว่านี้อีกหน่อย..ใครรู้ช่วยด้วยครับ..ยอมรับว่าเรื่องไผ่ยังหัดเดิน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สภาพไผ่ตงลืมแล้ง

สภาพไผ่บงหวานแซมด้วยมะละกอ  เรดเลดี้ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่องการทำสวนต้องยอมรับอย่างหนึ่งครับว่า..วัชพืชย่อมรกบ้างเป็นธธรมดา
ยิ่งในพื้นที่ลาดชัน  ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะไช้ยาฆ่าหญ้านอกจากไหลซะล้างทำลายหน้าดินแล้ว
ก็ให้เกิดการสะสะสมของสารเคมี  ทำความเสียหายแก่พืชอย่างอื่นด้วยครับ
ดังนั้นการทำใจและไช่เครื่องตัดยังเป็นวิธีการที่ดีอย่างหนึ่ง..นอกเหนือจากการไช้พืชคลุมหน้าดินครับ
สวนลุงต้าเรื่องรกๆๆไปด้วยวัชพืชเป็นเรื่องปกติครับ  ถางบ้างในช่วงหน้าฝน..
แต่พอเริ่มเข้าสู่หน้าแล้งปล่อยตามธรรมชาติครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

jame kp
*

« ตอบ #504 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 11:42:09 AM »

อายจัง อายจังชอบคำคมของลุงต้ามากครับ ตายหนึ่งปลูกสิบ เพราะหมายถึงความมุ่งมั่นของคนปลูก ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น สู้ไม่ถอย ขอบคุณและชื่นชมลุงต้าครับ ที่ สร้างสิ่งดีให้น้องๆได้ศึกษา จุมพิต

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
Tosanart
*

« ตอบ #505 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 03:02:58 PM »

อะโห เอาเวลาที่ไหนมาปลูกครับเนี่ย แค่เห็ดก็ยุ่งพอแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
แต่สวนสวยมากครับ หลากหลายดี ชอบมากๆเลยครับ อายจัง
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #506 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:18:00 PM »

ป่าเขาลำเนาไพร..มองคราใดใจก็ชุ่มฉ่ำเนาะลุงต้า...
ลุงต้าปลูกอะไรก็เจริญงอกงามดีจังค่ะ..เก่งจังเลย... จุมพิต
มะละกอบนเขาแบบนั้น...งามได้ขนาดนั้น ลุงต้าต้องดูแลดีแน่ๆเลย...
อีกไม่นานได้ตังค์แร่ะค่ะลุง..ดีใจด้วยนะคะ จุมพิต

งานหนักไม่เคยฆ่าคนจริงๆค่ะ จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
rukava_keng
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #507 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 09:13:16 PM »

สุดยอดดดดดดดดดดดด เลยครับลุงต้า
มีแต่ของน่ากินทั้งนั้น อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #508 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 10:04:45 PM »

;)ฝากฟ้าข้ามทะเลมา ขอบคุณ ลุงต้า ผู้ใจดี  :-*มากครับที่ช่วยแก้ไข รูปให้ผม ขอให้สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไม่ป่วยตลอดไปด้วยนะครับ
นก/nok-Piyanart
*

หัวเราะวันล่ะนิด จิตเราก็แจ่มใส

« ตอบ #509 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 07:14:14 PM »

ดีจังเลยจ๊ะ ลุงต้า อีกไม่นานเราก็ต้องลงมือปฏิบัติบ้าง
nonglang
*

« ตอบ #510 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:12:36 AM »

อยากทราบว่า ผลงานบนเขาเนี่ย ลุงต้าปลูกเองหรือทีมงานคะ

แฮ่....ถามแบบนี้อย่าว่ากันนา.....
orere
*

« ตอบ #511 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 01:19:23 PM »

พาสวนพริกไทยมาอวดให้ชมเป็นบุญตาบ้างสิคะ  จุมพิต

หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์