หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 496688 ครั้ง)
พัฒนกิจ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #944 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 10:43:56 AM »

สวัสดีครับคุณอมตะ   และคุณต่าย

ด้วยความหวังงานรวมพลปีนี้   คงได้เจอกันอีกครั้งนะครับ  จำปาดะเพิ่งออกครับ  ขายแม่ค้าไปถูกๆแบบเหมาๆไปครับ
กำลังคิดว่า  จะเพาะเมล็ดไว้บ้าง   ตอนงานรวมพล  คงได้มีแจกบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวัสดีครับคุณลุงต้า
งานรวมพลปีนี้ คงได้เจอกันอีกครับ
ต้นแม่ยายถมลูกเขย คร้งที่แล้วหากไม่รอด(เป็นต้นชำกิ่ง)
ผมจะนำไปให้คุณลุงต้าใหม่ครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที

ลุงต้า
*

« ตอบ #945 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:07:00 PM »

สวัสดีครับคุณอมตะ   และคุณต่าย

ด้วยความหวังงานรวมพลปีนี้   คงได้เจอกันอีกครั้งนะครับ  จำปาดะเพิ่งออกครับ  ขายแม่ค้าไปถูกๆแบบเหมาๆไปครับ
กำลังคิดว่า  จะเพาะเมล็ดไว้บ้าง   ตอนงานรวมพล  คงได้มีแจกบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวัสดีครับคุณลุงต้า
งานรวมพลปีนี้ คงได้เจอกันอีกครับ
ต้นแม่ยายถมลูกเขย คร้งที่แล้วหากไม่รอด(เป็นต้นชำกิ่ง)
ผมจะนำไปให้คุณลุงต้าใหม่ครับ

กราบขอบคุณอีกครั้ง   คุณอมตะครับ

ปีนี้หวังว่าได้เจอกันอีกเช่นเดิม  อวยพรให้ท่านสุขภาพแข็งแรงครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #946 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:15:59 PM »

พรุ่งนี้ผมจะไปปลูกทุเรียนเพิ่มที่สวนสักสิบต้น เห็นสวนลุงต้าแล้วมีความสุขเหมือนเป็นเจ้าของเองเลย
ปลูกกิ่งตอนนานป่าวครับกว่าจะออกลูก

ต้นที่เสียบยอด  ของลุงต้า  ประมาณหกปีกว่าครับ  ได้เห็นลูก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Nine.
*

« ตอบ #947 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 06:55:54 PM »

ชมภาพสวนพร้อมเรื่องราวเพลินเลยครับลุงต้า สมกับชื่อสวนในฝันจริงๆครับ 

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #948 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 06:52:22 AM »

ไม่เห็นอยากกินเลยลุงต้า...ทุเรียนกินแล้วอ้วน... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ พี่สันติบอกว่าให้ปลูกกินเองรออีกเจ็ดปี  ยิ้มกว้างๆ จะได้กินไหมนั่น โกรธ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #949 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:26:59 AM »

ไม่เห็นอยากกินเลยลุงต้า...ทุเรียนกินแล้วอ้วน... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ พี่สันติบอกว่าให้ปลูกกินเองรออีกเจ็ดปี  ยิ้มกว้างๆ จะได้กินไหมนั่น โกรธ

ต้นนี้เนื้อดีที่สุด  ลูกผสมระหว่างทุเรียนบ้านกับหมอนทอง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

chonlada
จริงใจเป็นมิตร
*

« ตอบ #950 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 12:01:40 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า
หนูเคยถามคนที่เค้าปลูกยาง ว่า วิธีการติดตายาทำอย่างไร เค้าก็อธิบาย ยางตาเขียวหมายถึงอะไรเค้าก็อธิบาย ยางตาสอยคืออะไรเค้าก็อธิบาย แต่ว่าไม่มีรูปภาพประกอบการอธิบายวิธีการติดตายาง อธิบายอย่างไรก็ไม่เข้าใจสักที พอมาดูกระทู้ของลุงต้าแล้ว ทำให้เข้าใจวิธีการปลูกยาง ที่ประหยัด ทำไมเราต้องไปจ่ายตังแพงๆๆกับการปลูกยางแต่ละครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 07:29:42 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า
tukbb
*

เปลี่ยนความคิด ชีวิตเปลี่ยน

« ตอบ #951 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:06:25 PM »

แวะมาทักทาย ลุงต้า เรียนหล่นแล้วม้าย อิอิอิ สวนผมรกพอๆๆกับของลุงต้าแล้ว ช่วงนี้ยุ่งๆๆได้ขึ้นไปทำวันละสองชั่วโมงได้มั่ง แล้วจะไปเยี่ยมทักทายครับ

ฉลอง ลอยสมุทร
11 ถนนปฏัก ซอย 4 ตำบลกะรน  อำเภอเมือง  จังหวัดภูเก็ต  83100
salapoa9
*

« ตอบ #952 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 05:55:18 PM »

สวัสดีครับลุงต้า

ต้องขอบพระคุณลุงต้ามาก ๆ ครับ ที่ได้ให้ความรู้เรื่องปลูกยางพาราแบบประหยัดครับ
ผมมีข้อสงสัยจะถามเพิ่มเติมครับ ผมขอถามเลยนะครับ

1. ถ้าผมเพาะกล้ายางพาราใสถุงเพาะทั่วไปให้โต แล้วติดตาจะดีไหมครับ
     จะแตกต่างจากเพาะในแปลงรึป่าวครับ
2. ยางตาเขียว ทีหามาได้จาก ฟาร์มต่าง ๆ ปกติแล้วมีอายุเก็บไว้ได้กีวันครับ ในกรณีที่มีต้นกล้าเยอะ ติดตาคนเดียว วันเดียวไม่หมดแน่ ๆ ครับ มีวิธีเก็บยังไงครับ
3. ถ้าหากว่าต้นกล้า มีขนาดโตเกินไปแล้วไป ติดตา จะส่งผลอะไรบ้างครับ
4. นอกเรื่องนิดหนึ่ง ผมเห็นลุงต้าเอา หางช้างมาแจกตอน มิตติ้ง ไม่ทราบว่าลุงต้ามีวิธีเพาะอย่างไรครับ

สุดท้าย ขอพระคุณลุงต้า ทีให้ข้อมูลเรื่องการขายไม้ยางพารา  ผมขายไปแล้วครับไร่ละ 130000 กว่า ๆ ครับ เหมือนที่ลุงต้าบอก
มีไม้ยางเหมือนการออมเงินไว้ใช้ในอนาคตจริง ๆๆ

ขอบคุณครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #953 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:09:49 PM »

แวะมาทักทาย ลุงต้า เรียนหล่นแล้วม้าย อิอิอิ สวนผมรกพอๆๆกับของลุงต้าแล้ว ช่วงนี้ยุ่งๆๆได้ขึ้นไปทำวันละสองชั่วโมงได้มั่ง แล้วจะไปเยี่ยมทักทายครับ

ตุ๊กเห้อ)))))))))))

เรียนหล่นแล้ว  ว่างๆขึ้นไปเที่ยวเก็บเรียนกินต๋ะ  ต้นข้างทางแรกไปถึง  ยุมดีหวานได้แรงอกนิ( ภาษาใต้)

...............................

สวัสดีครับ  ทุกท่านอีกครั้ง   ช่วงนี้ลุงต้านานๆมาอัพเดตทีครับ  มัวแต่เก็บทุเรียน  และพืชผลอย่างอื่น
ในแต่ละรอบที่ไปสวน   เล่ายืนยันกันอีกครั้ง  ความสุขจริงๆครับ  รายได้จากการเก็บผลผลิต  ไปตามสภาพแร่ะครับ
ถูกบ้างแพงบ้าง พออยู่พอกิน   ไปสวนแต่ละครั้ง  ถามตัวเองทำไมเวลาเดินไวจังวุ้ย   จะค่ำอีกแล้วในแต่ละครั้ง

ในภาพ  ทุเรียน  และมะละกอ  ครั่งเอาไปส่งแม่ค้าส้มตำ  ช่วงนี้เริ่มรู้จักแล้ว  ว่ามะละกอชนิดนี้ทำส้มตำอร่อยจริงๆครับ

ในภาพ  เล่าเรื่องราว  ของการมีป่าผสมผลไม้ตามที่ต้องการ  เป็นการยืนยันว่า  ท่านที่มีป่าอยู่แล้ว
ไม่แนะนำให้โค่น  ปลุกแซมลงไปเลยครับ  ค่อยเจาะช่องให้แสงพืชที่เราต้องการ  ได้ลิ้มรสแสงแดดบ้าง
ไม่นานได้เห็นผลแบบในภาพครับ

การถางป่า  ในรอบปี  จะถางแค่ช่วงที่เก็บทุเรียนเท่านั้น  นอกนั้นถางแค่รอบๆโคนต้นครับ
เพื่อสะดวกในการเก็บผลผลิตและใส่ปุ่ยครับ

bboom
*

« ตอบ #954 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:53:01 AM »

ชอบทุเรียน อยากกินทุเรียนจังเลยค่ะ ยังไม่เคยชิมพันธ์ป่า รสชาติเป็นไงค่ะ เหมือนทุเรียนทั่วไปใช่มั้ยค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #955 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:31:23 AM »

สวัสดีครับ ทุกท่าน

ลุงต้าจะพาไปตระเวนรอบสวนอีกครั้งครับ
มังคุดหลังจากปลูกไว้หลายๆปีเริ่มมีผลผลิตแล้วเช่นกัน
แต่ยังไม่มากมายอะไรครับ  ต้องใส่ปุ่ยไปอีกทุกๆปี
สังเกตุครับ  จะมีต้นยางพาราแซมตลอด (ตัวยืนของสวน)

ไปดูโซนไผ่กันอีกครั้งครับ  หลังจากผ่านไป หนึ่งปี  เริ่มมีหน่อให้ชม
ยอมรับว่าครั้งแรก  ที่ลงไผ่กิมซุง  และบงหวาน   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลองปล่อยๆไปตามธรรมชาติก่อน   มีรากอากาศ  ออกบ้างแล้ว  
ตัดมาชำ  เดาว่าน่าจะได้ผล

ไผ่ตงยักษ์  ลงไว้สี่ต้น  เริ่มให้หน่อแล้วเช่นกันครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #956 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:45:25 AM »

ค่อยๆเล่าไป  เรื่อยบางช่วงเนตไม่ค่อยอำนวยเท่าไหร่ 
อาจจะช้าไปบ้าง   
..........

จำปาดะปีนี้มีผลให้เห็นเหมือนทุกๆปีที่ผ่านมาครับ  แย่งกับหนอน
ไม่ได้ห่อ  เหลือจากหนอน  เจ้าของสวนได้กินแบ่งๆกันไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่สิ่งที่ดีใจสุดๆ   คือน้องลำใยพลัดถิ่น   ได้ต้นพันธุ์มาจากสงขลา  เกือบสิบปีแล้ว
สี่ต้น  ปีนี้น้องเค้า  ใจดี ออกผลมาให้ชมครับ

กัญจน์
*

« ตอบ #957 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:54:29 AM »

ต้องยอมรับเป็นสวนป่าผสมผสานจริงๆครับลุงต้าผมก็กำลังพยายามที่จะสร้างในแนวทางนี้เหมือนกัน
ลุงต้า
*

« ตอบ #958 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:59:17 AM »

สวัสดีครับลุงต้า

ต้องขอบพระคุณลุงต้ามาก ๆ ครับ ที่ได้ให้ความรู้เรื่องปลูกยางพาราแบบประหยัดครับ
ผมมีข้อสงสัยจะถามเพิ่มเติมครับ ผมขอถามเลยนะครับ

1. ถ้าผมเพาะกล้ายางพาราใสถุงเพาะทั่วไปให้โต แล้วติดตาจะดีไหมครับ
     จะแตกต่างจากเพาะในแปลงรึป่าวครับ
2. ยางตาเขียว ทีหามาได้จาก ฟาร์มต่าง ๆ ปกติแล้วมีอายุเก็บไว้ได้กีวันครับ ในกรณีที่มีต้นกล้าเยอะ ติดตาคนเดียว วันเดียวไม่หมดแน่ ๆ ครับ มีวิธีเก็บยังไงครับ
3. ถ้าหากว่าต้นกล้า มีขนาดโตเกินไปแล้วไป ติดตา จะส่งผลอะไรบ้างครับ
4. นอกเรื่องนิดหนึ่ง ผมเห็นลุงต้าเอา หางช้างมาแจกตอน มิตติ้ง ไม่ทราบว่าลุงต้ามีวิธีเพาะอย่างไรครับ

สุดท้าย ขอพระคุณลุงต้า ทีให้ข้อมูลเรื่องการขายไม้ยางพารา  ผมขายไปแล้วครับไร่ละ 130000 กว่า ๆ ครับ เหมือนที่ลุงต้าบอก
มีไม้ยางเหมือนการออมเงินไว้ใช้ในอนาคตจริง ๆๆ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก่อนอื่นขอแสดงความดีใจด้วยครับ   ที่ขายไม้ยางพาราได้ราคาดีมากๆ  ครับ
การขายแบบไม่รีบร้อน ย่อมได้เปรียบครับ  โรงงานที่ต้องการไม้ยางพารา บางช่วง
ไม้ยางพาราขาดเพราะคนโค่นยางน้อย  ทำให้เราได้ราคาดีๆเช่นนี้  เป็นตัวบ่งบอกว่า
การปลูกยางพารา  ลุงต้าเคยกล่าวไว้  เหมือนการสะสมเงิน ในสวนดีๆนี่เอง  นอกจากมีเงินรายวัน
หรือคิดอีกแนว  เป็นบำเหน็จ  ให้ชีวิต  ช่วงบั้นปลาย  เคยเห็นชาวสวนหลายท่าน  ก่อนยกที่ให้ลูกหลาน
ขายไม้ยางพาราก่อน  พอขายเสร็จ  ยกที่ให้ลูกหลานทำมาหากินต่อไป  จากรุ่นสู่รุ่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.............

การผลิตกล้ายางไม่ยากครับ   กองทุนได้มีวิธีการ  อธิบายไว้อย่างละเอียดครับ
ช่วงนี้เมล้ดยางพารา  เริ่มออกแล้วครับ  ท่านใดที่อยากทำสวนยางแบบประหยัดปีหน้า
ท่านต้องเริ่มตั่งแต่ตอนนี้แล้วครับ   ปีหน้าไม่ต้องพึ่งพา  กล้ายางแพงๆ   ครับ

อ่านตามนี้เลยครับ

http://www.rubber.co.th/knowledge_1w.html

tangmotang
*

« ตอบ #959 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:06:44 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้า แตงเข้ามาหาข้อมูลในสวนของลุงต้าได้ซักพักหนึ่งแล้ว แต่ไม่ได้มากราบสวัสดีลุงต้าเลย ยิ้ม แตงอยู่ภูเก็ตเหมือนกันค่ะ ตอนนี้กำลังเริ่มศึกษาเกี่ยวกับการทำเกษตร เข้ามาอ่านแล้วได้แรงบันดาลใจและความรู้มากมาย วันนี้มาขอรายงานขอเป็นแฟนคลับสวนลุงต้าเพิ่มอีกคนนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์