หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 496687 ครั้ง)
gong100
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #928 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 12:45:45 PM »

สวัสดีครับคุณลุง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2011, 09:42:29 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #929 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 08:37:38 PM »

ลุงต้าได้ปลูกกล้วยแซมยางไหมครับ ปลูกห่างต้นยางขนาดไหนมีรูปให้ดูมั้ยครับ
ผมคิดจะปลูกกล้วยแซมยางจุดประสงค์หลักเพื่อจะต้องการให้ยางที่ผมเริ่มปลูกปีนี้รอดตายในหน้าแล้ง ระยะปลูกยางของผม 3.5 x 6 เมตร ผมตั้งใจว่าจะปลูกตรงกลางระหว่างต้นมันจะชิดต้นยางไปไหมครับ ที่ผมไม่ต้องการปลูกตรงกลางระหว่างแถวเพราะมันจะใช้รถไถไถกำจัดวัชพืชไม่ได้

ขอบคุณครับ

การปลูกล้วยแซมยางพารา  ปลูกแซมในกลางร่อง  ตามแนวคิดลุงต้า  ถ้าเราปลูกยางพาราลงแปลงแล้ว
ถ้าเราตัดสินใจ  ปลูกกล้วยลงในกลางร่อง  ก็ไม่ควรคิดไถดินอีกครับ  เพราะว่ากล้วยถ้าปลูกแล้ว  มีร่มเงา
และบดบังวัชพืช ให้น้อยไปตามธรรมชาติครับ   และปลูกพืชคลุมดิน  ดีกว่าครับ  มีหลายอย่างให้เลือก
.............
ถ้าจะปลูกระหว่างต้น  พอกล้วยแตกกอใหญ่  ทำให้ดูแคบๆครับ   ถ้ามีการตัดแต่งหน่อ   ก็ไม่มีข้อห้ามครับ
ถ้าเป็นสวนลุงต้า  ปลูกตรงกลางร่อง  และไม่คิดไถดินให้เสียเงินอีก ยิงฟันยิ้ม ;Dใช้ปุ่ยน้ำชีวภาพช่วย  ทำให้ดินร่วน

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #930 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:22:06 PM »

สนใจครับ  แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจคำศัพท์เท่าไร  ขอความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ

ยางตาเขียว หมายถึงอะไร

ยางตาสอย คืออะไร

ผมพอจับใจความได้คร่าวๆ  ว่า
  1. เพาะต้นกล้าจากเมล็ดเอาไปลงแปลงปลูกก่อนเพื่อเป็นต้นตอ
  2. ไปหายางถุงที่อายุไม่มาก (เขาเรียกยางตาเขียวหรือครับ) นำไปปลูกเพื่อผลิตเอาตามาใช้ติดกับต้นตอ
  3. กรณีที่เอาตามาจากต้นยางที่ต้นโตแล้วมาใช้ติดกับต้นตอ  จะเรียกว่ายางตาสอย  ซึ่งไม่เป็นที่ต้องการของคนปลูกยาง

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือผิด  จึงมีคำถาม ดังนี้ (ถามด้วยความที่ไม่เข้าใจ และไม่มีความรู้)

(1) กรณีที่ปลูกยางถุง (ยางตาเขียว) ไปแล้วหลายปี เช่นอาจจะ 10 ปีขึ้นไป(ยังจะเรียกว่ายางตาเขียวอยู่อีกหรือเปล่า) ยังจะสามารถเอาตายางไปใช้ได้หรือไม่ แล้วต้นตอที่ติดตาจากยางถุงที่มีอายุมากแบบนี้ จะเรียกชื่อว่ายางอะไร  แตกต่างจากยางตาสอยอย่างไร
   (2)  ต้นตอที่ติดตาจากยางตาเขียวอายุน้อย  กับต้นตอที่ติดตาจากยางตาเขียวอายุมาก  จะมีคุณสมบัติแตกต่างกันอย่างไร
   (3)  ถ้าเอาตายางจากต้นยางพันธ์ดีที่กรีดเอาน้ำยางไปแล้ว  ไปติดกับต้นตอ  จะใช้ได้หรือไม่  และจะเรียกชื่อว่ายางอะไร
   (4)  ยางตาเขียว และยางตาสอย มีคุณสมบัติแตกต่างกันอย่างไร
   (5)  จากรูป ตำแหน่งตายางที่เอาไปติดไม่จำเป็นจะต้องติดตรงกับตำแหน่งตาเดิมของต้นตอใช่ไหม  และการพันเทปเห็นพันปิดตายางมิดเลย  แล้วอย่างนี้ตายางมันจะงอกออกมาได้อย่างไรครับ มันไม่ตายหรือครับ

ขอบคุณครับ

ตอบแบบรวมๆครับ   เท่าที่รู้เท่าที่เคยเห็นเคยทำครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กล้ายางตาเขียว  หมายถึง.....ต้นกล้ายางพารา  ที่นำเอาตาเขียวจากแปลงเพาะที่ได้จัดเตรียมไว้แล้ว มาติดตา
แล้ว ตัดต้นเดิมออก  เพื่อนำไปปลูกใหม่  ให้เกิดเป็นยางพันธุ์ดีตามที่ต้องการ  (อธิบายแบบชาวบ้าน) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กล้ายางตาสอย   หมายถึง.....ต้นกล้ายางพารา  ที่เอาตาจากกิ่งต้นที่มาอายุมากแล้ว  มาติดตา  จึงเรียกว่ายางตาสอยครับ
สาเหตุที่ชาวสวนทำแบบนี้เกิดจาก  การขาดแคลนกิ่งตาครับ

ข้อแตกต่าง  กล้ายางตาสอยและกล้ายางตาเขียว  เป็นแบบนี้ครับ  ยางตาเขียวหลังจากปลูกไปแล้ว เมื่อได้การดูแลบำรุง
ตามปกติ ยางพาราต้นจะอวบๆไปตามสภาพของการดูแล  และยางตาเขียวแม้จะผ่านหน้าแล้งตามปกติ  ในสองปีแรกจะไม่ผลัดใบ
และออกดอก  ถ้ามีกรณีการออกดอก  และลำต้นผอมๆ  อาจจะเกิดจากยางตาสอย แต่ไม่เป็นเช่นนั้นเสมอไป จะมีกรณีผ่านแล้งมากๆ
ยางพาราออกดอกได้เช่นกัน  และการเจริญเติบโต  ก็จะช้ากว่าปกติยางตาเขียวทั่วไปครับ

การหลีกเลี่ยง  ยางตาสอย  แนะนำให้ซื้อพันธูยางที่ไว้ใจได้   หรือทำกล้ายางเอง  โดยขอซื้อตายางจากกองทุนสงเคราะห์
สวนยางพารา  หรือเจ้าที่ไว้ใจได้เช่นกันครับ

การพันเทป  หลังจากตายางพาราติดแล้ว  จะกรีดเทปใสออก  เพื่อให้ตายางแตกออกมาครับ ยิงฟันยิ้ม ;Dตามภาพ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #931 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:41:37 PM »

มาแอบอ่านอีกครั้งค่ะคุณลุงต้า ...นู๋ยังม่ะคิดเรื่องติดตาอ่ะ
แค่จาปลูกยางให้รอด  นู๋ก้อดีใจแย้วววววว  ยิ้มกว้างๆ

สวัสดีครับ  คุณอุมารินท์

ไม่ยากหรอกครับ  ค่อยๆศึกษาไป  ค่อยๆพัฒนาไปเรื่อยๆ
ไม่นานฝันจะเป็นจริงครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครูซอส
*

« ตอบ #932 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 10:42:29 PM »

เข้ามาศึกษาหาความรู้ค่ะ
ตั้งแต่เกิดมาต้นยางเป็นอย่างไรก็ไม่เคยเห็น
ยางสักหยดก็ไม่เคยสัมผัส การถ่ายทอดเรื่องราวของลุงต้า
ตามปรัชญาแบบ 3 ห่วง 2 เงื่อนไข ทำให้อยากปลูกขึ้นมาแล้วค่ะ
 อายจัง อายจัง อายจัง
dib2000
*

« ตอบ #933 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:50:23 AM »

อายจัง ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #934 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 11:05:22 AM »

เข้ามาศึกษาหาความรู้ค่ะ
ตั้งแต่เกิดมาต้นยางเป็นอย่างไรก็ไม่เคยเห็น
ยางสักหยดก็ไม่เคยสัมผัส การถ่ายทอดเรื่องราวของลุงต้า
ตามปรัชญาแบบ 3 ห่วง 2 เงื่อนไข ทำให้อยากปลูกขึ้นมาแล้วค่ะ
 อายจัง อายจัง อายจัง

สวัสดีครับครูซอส 

การนำเสนอตามแนวทางของลุงต้า  มาจากการสังเกตุการทำเกษตรมาตั้งแต่เด็กของพ่อแม่
จากความจำ  นำมาดัดแปลงประยุกต์  ลองผิดลองถูก  ในรอบยี่สิบปีที่ผ่านมา  ผิดแล้วแก้ไข
หาความรู้ต่างๆ  จึงได้เป็นสวนตามแนวในฝันของลุงต้าครับ  แต่หาใช่ว่า  จะมีรายได้แบบมั่งคั่ง
แค่พออยู่พอกิน  บนพื้นฐานแห่งความสุขครับ  ครู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..............

เมื่อวานหลังจากเลือกตั้งแล้วเสร็จ  ก็ไปสวนตามปกติครับ   พาทีมงานไปตัดปาล์มน้ำมันและแต่งทางตัดออกบ้าง
และก็เดินดูโซนทุเรียน   ช่วงนี้ทุเรียนเริ่มโตและเริ่มหล่นบ้างแล้วครับ   ราคาเดาว่าคงต่ำๆเหมือนทุกปีที่ผ่านมา
เดินไปเห็นซากต้นทุเรียน  ยืนตายหนึ่งต้น  เมื่อปีกลาย  จากความผิดพลาดบางประการของการทำสวน
ทุเรียนเป็นพืชที่อ่อนแอมากๆ  ชาวสวนทุกท่านคงจะทราบกันดี  ปกติต้นทุเรียนอยู่ที่แบบไหนก็ปล่อยให้อยู่แบบนั้น
อย่าไปถางหรือปรับปรุงอะไรมากมาย   ต้วอย่างที่เห็นในภาพครับ   ทีมงานถางป่าซะเตียน  ทำต้นทุเรียน  ยืนตายไปหนึ่งต้น
ยอมรับว่าเสียดายมาก   แต่ต้องทำใจครับ   ตายหนึ่งปลูกสิบ   ดังก้องในหูทุกครั้ง 
เป็นข้อคิดอีกอย่างครับ  สำหรับท่านที่คิดจะใช้ยาฆ่าหญ้าอะไรต่างๆเหล่านี้   ไม่แนะนำครับ  โชคดีที่ลุงต้าไหวตัวทัน
ห้ามถางป่าก่อนถึงหน้าแล้งทุกปี  ยอมให้รก ดีกว่าเตียนโล่ง  หน้าดินแห้งพืชจะโทรมเร็วมากครับ

หลังจากนั้นเดินดู  รอบๆที่ลงปลูกสองสามปีก่อน  บางต้นเริ่มโตแล้ว  เริ่มให้ผลผลิตบ้างแล้วก็มีครับ
ทุเรียน  มังคุด  เงาะ  โซนนี้ผสมปนๆกันไป  กล้วยป่า( ศัพค์ใหม่สปริงกล้วยของท่านชอลิ้วเฮียง)ห้ามถาง
เป็นกฏเหล็กของสวนลุงต้าแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หนึ่งในจำนวนหลายๆต้นที่ปลูกเองดูแลเอง  ผ่านการดูแล  มาหลายปีครับ  เริ่มให้ผลผลิตแล้ว
และต้นใหญ่ๆ  อีกหลายๆต้น  ตามภาพครับ

ทุเรียนต้นใหญ่ดกมาก  ปีนี้  ไม่เกินเดือนนี้  คาดว่าหลังส้มควายหมดได้เก็บ  ทุเรียนต่อ ยิงฟันยิ้ม

ที่เล่า  วนมาตรงนี้ก่อนครับครู  อยากให้มองเห็นว่าการทำสวน  ถ้าทำในแนวพึ่งพาตนเองตามธรรมชาติ
ได้ผลเช่นกันครับ  ก่อนจะไปเล่าถึง  พืชอย่างอื่นอีกหลายอย่าง   และสุดท้ายมาปลูกยางแซมในสวน
ได้ผลผลิต  มากกว่า  ทำสวนยางเชิงเดี่ยว  ถ้าคิดอัตตราส่วน  ในจำนวนต้นยางพาราที่เท่ากัน

ยางพารา สุดท้ายเป็นพระเอกในสวนแบบผสมผสาน เพราะได้เก็บกินตลอดปี  และขากลับทุกครั้ง
ต้องขนผลผลิต  ลงกลับมา  แม้ไม่มากมายอะไร  แต่เป็นความยั่งยืนตามแนวทางพึ่งพาตนเองได้ครับ
รอบนี้มี  มะละกอ   ปาล์มครึ่งรถ  สะตอ   จำปาดะ  และยางพารา ตามที่เห็นครับ   หกโมงเย็นกว่าๆ 
หมดไปอีกวัน   ความรู้สึกในวันนี้เวลาแห่งความสุข หมดเร็วจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่างมาเล่าอีกครับ  มีอีกหลายอย่างค้างไว้ก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chao_and_un
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 08:55:50 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #935 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 03:04:40 PM »

มาเล่าต่อครับ 
สามเดือนที่ผ่านมา  ได้ทดลองขยาย  พริกไทยให้อยู่กับต้นทุเรียน  สะตอ
แต่ไม่รู้จะได้ผลขนาดไหน   แต่จากผลงานที่ให้อยู่กับต้นมะพร้าว  ต้นยอ
ต้นเพกา  ใบงามพอสมควรแต่... ยังไม่มีวี่แวว  จะออกฝักพริกไทย
คงต้อง  ดูไปอีกระยะหนึ่ง    ในภาพ ต้นพริกไทยข้างบ้านที่  ปลูกกับเสามีชีวิตทั้งหมด
ต้นยอ  ต้นมะพร้าว  ต้นตีนเป็ด 

เลยทดลอง  ขยายไปลงตามต้นทุเรียน  ต้นสะตอ  โดยการเด็ดข้อที่มีรากอยู่บ้าง  เอาใบออกให้หมด
ปักชำในถุงดำเล็กๆ   แล้วพอรากเดินเอาลงปลูกที่โคนทุเรียน  สะตอ  ตามภาพครับ  หลังจากที่ปลูก
ไม่เคยได้รดน้ำใส่ปุ่ย   ถือว่าถ้ารอดก็รอดตายก็ตาย   แค่นั้นเอง    สรุปว่ารอดครับ  อาศัยความชื้นของพืชที่ปกคลุม 
เช่นกล้วยแต่อาจมีวัชพืชขอร่วมแจมอาศัยด้วย  แบ่งๆอยู่กันไป   แค่ๆช่วยถอนหญ้าออกบ้าง  อย่าให้รกเกินไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 03:40:43 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #936 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 03:38:17 PM »

ทีมงาน  กำลังเล็งสายตาไปยังต้นสะตอ  ว่าแก่พอจะขึ้น ไปเก็บได้ยัง  หันมาถามลุงต้า
ไม่รู้แก่ยัง  ครับ   ลุงต้าหันไปมองแว๊ปเดียว  รู้ทันทีว่า  แก่แล้ว  ขึ้นได้แล้วววว

จากภาพสังเกตุครับ  มีอยู่สองพวง  เริ่มสุกดำแล้วครับ  ใช้ขยายพันธุ์ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทีมงานที่ปล่อยไปแทงปาล์ม  พร้อมตัดแต่งทาง  เก็บผลผลิตมาวางเรียงรายในทางที่รถวิ่งผ่าน
พร้อมยกใส่รถ  แวะเก็บ  จำปาดะ  มะละกออีกอย่างละสองเข่ง   เต็มรถพอดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยางพารา ที่ตากแห้งแล้วพร้อมยกใส่รถ  รายการสุดท้าย 

ภาพประทับใจมาก  ที่มองแล้วมีความสุขลืมเหนื่อย  ภาพนี้ครับ  มังคุด ทุเรียน  สะตอ  และพืชอื่นๆ
อยู่แบบผสมผสาน  กันอย่างลงตัว   กล้วยป่า  ที่เว้นไว้  ตกแต่งความชื้นให้คงอยู่ได้ตลอดไป
ว่าง ๆ  ค่อยนำเสนอโซนอื่นต่อไป 

Liked By: chao_and_un

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #937 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 06:13:23 PM »

ได้เห็นผลผลิตในสวนของลุงต้า ยังแอบชื่นใจไปด้วย(ทั้งๆที่ไม่ได้ไปเกี่ยวด้วยเลย ยิ้มกว้างๆ) แวะเก็บผลผลิตรายทาง หลังจากที่ลงทุนลงแรงมานานแรมปี ตอนนี้ก็มีเงินออมให้เก็บกินได้เรื่อยๆ ยิงฟันยิ้ม
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #938 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 07:23:10 PM »

คุณลุงต้า จำปาดะช่วงนี้กิโลละเท่าไหร่ครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #939 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 08:55:19 PM »

ทุเรียนนี้ใช้เมล็ดปลูกเหรอครับลุงต้า

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
ลุงต้า
*

« ตอบ #940 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 08:56:22 PM »

คุณลุงต้า จำปาดะช่วงนี้กิโลละเท่าไหร่ครับ

ได้เห็นผลผลิตในสวนของลุงต้า ยังแอบชื่นใจไปด้วย(ทั้งๆที่ไม่ได้ไปเกี่ยวด้วยเลย ยิ้มกว้างๆ) แวะเก็บผลผลิตรายทาง หลังจากที่ลงทุนลงแรงมานานแรมปี ตอนนี้ก็มีเงินออมให้เก็บกินได้เรื่อยๆ ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับคุณอมตะ   และคุณต่าย

ด้วยความหวังงานรวมพลปีนี้   คงได้เจอกันอีกครั้งนะครับ  จำปาดะเพิ่งออกครับ  ขายแม่ค้าไปถูกๆแบบเหมาๆไปครับ
กำลังคิดว่า  จะเพาะเมล็ดไว้บ้าง   ตอนงานรวมพล  คงได้มีแจกบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #941 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:15:22 PM »

ทุเรียนนี้ใช้เมล็ดปลูกเหรอครับลุงต้า

ทุเรียน  ที่เห็นในสวนลุงต้า  มีสองอย่างครับ  ที่เห็นต้นโตๆ  มาจากการปลูกด้วยเมล็ดเป็นทุเรียนบ้าน
มานานหลายปี   สำหรับต้นเล็กๆ  เป็นทุเรียนหมอนทองครับ

มีต้นเล็กๆที่เกิดขึ้นมาจากเมล็ดที่หล่นในสวน  ปีหน้าจะเสียบยอดครับ   

สภาพทุเรียนต้นเล็กๆ  ที่เกิดจากเมล็ดครับ  ถ้าเว้นไว้  จะโตเป็นทุเรียนบ้านต่อไป  หรือถ้าเสียบยอด
แล้วแต่ชอบพันธุ์ไหนครับ

สำหรับต้นขนาดกลาง  เป็นทุเรียน  หมอนทอง  ซื้อพันธุ์แบบถุงเสียบยอดมาปลูกครับ

oott
*

« ตอบ #942 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:42:51 PM »

..แวะมาชมสวนทุเรียนลุงต้าครับ..กลิ่นโชยไปห้องผมเลยครับ..

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0
ลีพุสวรรค์
*

« ตอบ #943 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:09:57 AM »

พรุ่งนี้ผมจะไปปลูกทุเรียนเพิ่มที่สวนสักสิบต้น เห็นสวนลุงต้าแล้วมีความสุขเหมือนเป็นเจ้าของเองเลย
ปลูกกิ่งตอนนานป่าวครับกว่าจะออกลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 12:11:44 AM โดย ลีพุสวรรค์ » บันทึกการเข้า

สวนไผ่ที่พุสวรรค์
หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์