หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 462965 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #912 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:43:12 PM »

วันนี้ลุงต้าขอเล่าเรื่องราว  การติดตายางพารา  พร้อมภาพประกอบให้ทุกท่านที่วางแผน

ทำสวนยางพาราได้ด้วยตนเองต่อจากคราวที่แล้วครับ    เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า....

ปัจจุบันต้นกล้าพันธุ์ยางพาราแพงขนาดไหน   ยางฉัตรเดียว  ราคาสี่สิบบาทอัพ.... โกรธ โกรธ โกรธ

ท่านที่อยากปลูกยางพารา  แต่มีทุนน้อย  ถึงน้อยมากๆ  แต่มีที่ดิน  ถ้าเดินตามแนวลุงต้า

มีสวนยางกับเขาได้เช่นกันครับแบบใช้ทุนน้อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   อาศัยความรู้จากพ่อแม่ที่ทำสวนมาตั่งแต่เด็กๆ

มันเป็นภาพที่ติดตาอยู่ในความทรงจำ   การทำสวนยางในอดีต  ที่รัฐ(กองทุนสงเคราะห์..)ยังไม่เข้าถึง  พ่อแม่จะถางป่า

ตัดแนวร่อง(ตัดซุย)  แล้วแต่ตามสภาพภูมิประเทศ  ไม่มีการไถดินใดๆทั้งสิ้น  มีแค่การขุดดินเป็นทางเดิน

ในส่วนที่ลาดชันเท่านั้น  เรียกว่าทางม้า  แล้วรอหน้าฝนมาถึง  (เดือนหก) หากล้ายางสองใบ  ถอนมาแล้วรูดใบทิ้งหมด

ลงปลูกหลุมละต้นสองต้น   แล้วแต่ครับ  หลังจากนั้น  รุ่งขึ้นอีกปีถัดไป  ก็มีการติดตายาง  บางสวนก็ไม่ติด  ยอมปลูกยางพารา

คือปล่อยทิ้งเป็นยางพารา  พอยางโตกรีดได้  บางต้น มีน้ำยางมากบางต้นก็มีน้ำยางน้อย  แต่ก็อยู่กันไปตามประสา  ของอดีตที่เล่ามาครับ

ในอดีตยางพารา  ราคาก็ไม่ดีเด่นอะไรมากมาย  แค่พออยู่พอกิน  แตกต่างกับปัจุบัน  มากมายครับ

ดังนั้นปัจจุบัน  เพื่อลดความเสี่ยง  ของพันธุ์ยาง  ว่ามีน้ำยางออกน้อย  หลังจากรอมาหกปี   กว่าจะกรีดได้  หรือมากว่าหกปีด้วยซ้ำ

ควรจะเลือกใช้พันธุ์ยางพารา  ที่เหมาะสมกับพื้นที่และน้ำยางออกคุ้มค่าสูงสุด  กับการรอคอยดูแล.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การติดตาในแปลง  หรือติดในร่องกล้ายางพารา  หรือที่ตรงไหนๆ  เหมือนกันหมด  ในภาพ  สวนแปลงกล้ายางเจ้าใหญ่

การติตายาง  ต้องเลือก  ต้นที่ขนาดนิ้วก้อยขึ้นไปครับ  ต้นออกสีน้ำตาลอ่อนๆ

ขั้นแรก  จัดการ  ปาดเปลือก  ด้านซ้ายและด้านขวาออก  เหลือตรงกลาง  ประมาณครึ่งเซนตามภาพ

หลังจากนั้น  สังเกตุว่า  เปลือกที่อยู่ตรงกลางระหว่าร่องที่ปาดออกทั้งซ้ายและขวา  ยังไม่มีการเอาออก

คนที่ติดตา  จะหยิบตาเขียวที่เตรียมมาแล้วซึ่งอยู่ในลังอย่างดีไม่ร้อน  ออกมากรีดตา  เพื่อลอกตาออกจากิ่งตาพันธุ์

การกรีดตาพันธุ์ต้องระวังมากๆครับ  อย่าให้ช้ำและ  หน่อตา  อย่าให้หลุด  ปกติมือใหม่ไม่สังเกตุจะพลาดบ่อย

ต้องค่อยๆลอก  ถ้าหน่อตาหลุด  เวลาเราติดตาไปแล้ว  ตาติดเช่นเดิมครับ  แต่ไม่แตกยอดออกมา   ใครที่ซื้อตาเขียวไปลงถุง

หรือลงแปลง  ถ้าเห็นอาการ  ตายังเขียวปกติไม่ใหม้   แต่ไม่แตกยอด  เดาไว้ก่อนว่า  หน่อตาหลุดตอนติดตา

ลักษณะ  ภาพตาเขียวที่หน่อตาหลุด  มีรอยบุ่มลงไปนิสๆ  ภาพแรก  หน่อตาหลุด

ภาพที่สอง  หล่อตาใหม่ที่ลอกมาใหม่  หน่อตาหลุด  วางอยู่ที่พื้นทิ้งแล้วครับ  ใช้ไม่ได้

ขั้นตอนต่อไป   หลังจากได้ตาเขียว  กรีดเสร็จเรียบร้อยแล้ว  เอามีดกรีด  เปลือกที่ค้างอยู่ตรงกลาง

แล้วเอาตายาง  สอดเข้าใส่  ให้เปลือกของต้นกล้าทับเปลือกของตาเขียวประมาณ  ครึ่งเซนครับ

ขั้นตอนนี้โปรดระวังการสอดตา  อย่าให้ปนเปื้อนนะครับ  และควรสอดตายางอย่างไว  ขนะน้ำเลี้ยงยังเยิ้มๆครับ

และอย่าให้ผิดด้านนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขั้นตอนต่อไป  พันเทปใส  จากล่างขึ้นบน  ตามภาพพันทับซ้อนขึ้นมาเรื่อยๆ  แล้วผูกส่วนที่เหลือห้อยทิ้งไว้ด้านบน

สรุป  วัสดุอุปกรณ์ต่างๆ  ที่ต้องใช้   

แรงงาน  ทำเองดีที่สุด  และฝึกมือช่วยไว้สำรองเวลาทำไม่ทัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  มีความชำนาญ  บางราย

ได้มากกว่า  สามร้อยต้นต่อวันแบบสบายๆ

ตายาง   เตรียมให้พร้อม  ควนนำมาแต่พอดีๆในแต่ละวันที่ติด

มีต้องมีความคม   

เทปใสติดตา  มีขายโดยทั่วไป

ถ้าทำสวนยางพารา  ยี่สิบไร่  ติดตาไปเรื่อยๆ  คนเดียวไม่เกินเดือนเสร็จครับ  สบายๆติดตาไป 

ฟังเพลงไป  ใจเย็นๆ  ยิงฟันยิ้ม

มีอะไรสงสัยถามได้ครับ   อย่าถามเรื่องนั่งติดตายางแล้วปวดเอวนะครับ

ลุงต้าก็เป็นบ่อย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แก้ยาก

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

tumtump
*

« ตอบ #913 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:37:38 PM »

ขอบคุณความรู้ที่นำมามอบให้กับพี่น้องสมาชิกในครั้งนี้ครับลุงต้า  เห็นแบบกระจ่างแบบนี้ ต้องขอเอาไปลองซ้อมมือเสียหน่อยครับ  ผมอยากลองปลูกยางแซมป่าดูสักไร่ครับ  เพื่อการศึกษาและหาค่ากาแฟแก้ง่วง(ไร่นึงคงพอได้ค่ากาแฟนะครับ)  พอดีทางแม่ผมเป็นคนใต้และมีสวนยางเหมือนกัน แต่ไม่มีใครในบ้านรู้เรื่องการทำยางเลยครับ (ฝากญาติทำมาตลอด) เผื่อวันหน้าที่เวลาผลัดเปลี่ยนรุ่นมาเยือน  ผมจะได้ทำอะไรเป็นกับเขาบ้าง
bboom
*

« ตอบ #914 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 10:44:10 PM »

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้มากจริงๆ สมกับคำว่า เกษตรพอเพียง เลยค่ะ ตอนนี้ทางบ้าน(อีสาน) ฮิตกันมาก โค่นต้นยูคา แล้วปลูกยางลงไปแทน
กัญจน์
*

« ตอบ #915 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 04:56:20 PM »

อีกหนึ่งตัวอย่างที่น่าเดินตามวิถีชีวิตของคนมีแล้วแบ่งปันขอบคุณครับลุงต้า
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #916 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 05:02:28 PM »

ขอบคุณในคลังความรู้นี้ครับลุงต้า
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
sompol
*

« ตอบ #917 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:51:20 PM »

...ขอบคุณความรู้การติดตายางที่ลุงต้านำมาแบ่งปันครับ...ผมอ่านสองสามรอบแล้วเพื่อบันทึกใว้ในสมองครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รอผมหาเม็ดยางได้ก่อนจะนำมาเพาะและติดตาด้วยตัวเอง...อีกวิธีหนึ่งที่ลุงต้าแนะนำคือการไปถอนกล้ายางที่เกิดในแปลงที่เปิดกรีดแล้วมาเพาะใส่ถุงไว้ก็จะลองดูครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2011, 11:55:19 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #918 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:58:19 AM »

สวัสดีครับลุงต้า

ขอบคุณมากสำหรับวิทยาทาน เรื่องยางพาราแบบพอเพียงครับ

ฝากถึงคุณสมพล ถึงเวลาที่เราต้องตามล่าหาเม็ดยางพาราแล้วสินะ
oott
*

« ตอบ #919 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 06:59:12 AM »

..สวัสดีครับลุงต้า..ผมท้อปครับ..เข้ามาสวนลุงเห็นการติดตายางพาราแล้วดูไม่ยากอย่างที่คิดครับ..

..ผมบางทีก็จะรีบๆไป..แบบลงทุนให้มันเห็นทันตา..พอเข้ามาอ่านแล้วค่อยเป็นค่อยไปแบบลุงว่าดีกว่าครับ.

..ผมดูหน้าแรกๆและหน้าท้ายๆ..เดี๋ยวขอเวลาอ่านหน้าที่เหลือก่อนครับ..

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0
เอ
*

« ตอบ #920 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:10:44 PM »

ในกรณีที่เราจะสร้างกิ่งตาพันธุ์เอง ถ้าวันนี้ผมไปซื้อยางชำถุงพันธุ์ดี1ฉัตรมาปลูกเลี้ยงไว้เอากิ่งตา ลุงต้าบอกว่าพอสูงซัก2ฉัตรใบแก่แล้วให้ตัดเพื่อให้แตกกิ่งหลายกิ่ง ต้นที่ผมเริ่มปลูกวันนี้จะมีความพร้อมที่จะเอาไปเป็นกิ่งตาพันธุ์เมื่อต้นมีอายุนานแค่ไหนครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับความรู้ดีๆครับ
Ed
*

« ตอบ #921 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:36:26 PM »

สุดยอดครับลุงต้าผมคนใต้เหมือนกัน จังหวัดสุราษฎร์ครับ พ่อแม่ทำสวนยางแต่ผมไม่รู้เรื่องยางเลย เคยเดินเล่นในสวนยางตอนเด็กๆพอโตขึ้นก็จากบ้านมาอยู่กทม ร่วม20กว่าปีแล้วครับ ไปได้ที่ๆหล่มสัก วางแผนจะลงยางสักกะหน่อย ปรึกษาพ่อแม่พี่ป้าน้าอาแล้วทุกคนนับหนุน กะว่าจะลงไปเอาพันธุ์ยางเดือนหน้าเนี่ยครับอีก 2 เดือนข้างหน้าว่าจะปลูก มาเห็นกระทู้ของลุงต้าแล้วชอบ อยากเพาะเองทำเองดูบ้าง เดี๋ยวต้องลดจำนวนตาเขียวลงสักหน่อย จองเขาไว้เยอะ เปลี่ยนแผนไปเอาลูกยางแทน เผื่อจะได้ทำยาง 2 ขาเหมือนคุณดวงพร ด้วย.. อายจัง อายจัง อายจัง
ลุงต้า
*

« ตอบ #922 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:17:22 AM »

สวัสดีครับ  ทุกท่านอีกครั้ง

ขอบคุณทุกท่านแวะมาเที่ยวสวนลุงต้า   การทำสวนยางพาราแบบพอเพียงที่ลุงต้าเสนอ  เป็นเพียงการเริ่มต้น

ของการเตรียมการ  สำหรับท่านที่มีทุนน้อยแต่ความสนใจอยากมีสวนยางพาราเหมือนกับชาวสวนอื่นๆที่เขามีกัน

หรือ....ท่านที่มีทุนแต่คิดว่าจ่ายแพงทำไม  ทำตามแนวลุงต้าได้เช่นกันครับ 

ตามที่เล่าไปแล้วก่อนหน้านี้   การปลูกยางเพื่อเอากิ่งตา  โดยการปลูกแซมๆไว้กับพืชอื่นๆ   ปลูกแค่ห้าสิบต้น

หลังจากยางขึ้นฉัตรที่สอง  ใบแก่แล้วเด็ดยอดทิ้ง  ยางพาราจะแตกกิ่งออกมา  สามกิ่งอย่างน้อยครับ  บำรุงดูแล

ต่อไป  ไม่มีกฏเกณท์หรือข้อห้ามว่า  อายุเท่าไหร่  จะนำไปใช้ได้  หากกิ่งแก่  พอดีและก้านตา  ที่จะเอาตาตามภาพ

เอาไปใช้ได้เลยครับ   ปกติทั่วไป  แปลงตายาง  พอกิ่งแก่มากๆ  ใช้ไม่หมดในปีนั้น   จะฟันทิ้ง  เพื่อให้แตกกิ่งใหม่

บางเจ้าเอาเลื่อยตัด  เพื่อไม่ให้สูงเกินไป   ให้แตกกิ่งใหม่ได้เช่นกันครับ

มีข้อแนะนำอีกอย่างครับ   หลายคนอาจจะเคยเห็น  จากภาวะ  กล้ายางราคาแพงมาก  คนเพาะยางพาราขาย

ไปเอากิ่งยางพาราจากต้นใหญ่โดยตัดกิ่งให้แตกใหม่  เพื่อเอาตายางมาติด  แล้วขาย   เรียกว่า ยางตาสอย

ใครได้พันธ์ยางชนิดนี้ไป   สังเกตุได้ว่า  ยางพอโตสองปีกว่า  เริ่มมีดอก  แต่ใช่ว่ายางที่ออกดอกจะเป็นยางตาสอยเสมอนะครับ

อาจจะมากสาเหตุอื่น  เช่นความแห้งแล้งก็มีส่วนเช่นกัน   ดังนั้นควรหลีกเลี่ยงยางตาสอยครับ  โดยหาซื้อแหล่งที่เชื่อถือได้

หรือทำเองตามแนวทางลุงต้า  ประกันได้ว่า   หากเริ่มต้นพร้อมๆกัน   ตามแนวทางลุงต้า  ปลูกยางสองใบแล้วติดตากับปลูก

ยางตาเขียว,ยางถุง ที่ราคาแพงๆ   สองสามปีแรก  อาจดูแตกต่าง  แต่หลังจากสองปีเป็นไป  ความเจริญเติบโต  ไล่หลังชนิดที่เรียกว่า

หายใจรดต้นคอเลยครับพี่น้อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เพราะว่า การปลูกตามแนวลุงต้า  นอกจากประหยัด  ปลูกด้วยเมล็ด  หรือยางสองใบ

รากจะหาอาหาร  ได้เต็มที่และมั่นคงแข็งแรงด้วยครับ  และประหยัดสุดๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #923 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:58:16 AM »

โอ วิธีการ และวิธีคิดของลุงต้า นี่สุดยอดครับ..ปรับเปลี่ยน ประยุกต์ เพื่อให้สอดคล้องกับสิ่งที่มีอยู่ และลดต้นทุนได้เยอะเลยครับ..ความรู้ทั้งนั้นเลย..จด ๆ ๆ....

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
เอ
*

« ตอบ #924 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:01:24 AM »

ลุงต้าได้ปลูกกล้วยแซมยางไหมครับ ปลูกห่างต้นยางขนาดไหนมีรูปให้ดูมั้ยครับ
ผมคิดจะปลูกกล้วยแซมยางจุดประสงค์หลักเพื่อจะต้องการให้ยางที่ผมเริ่มปลูกปีนี้รอดตายในหน้าแล้ง ระยะปลูกยางของผม 3.5 x 6 เมตร ผมตั้งใจว่าจะปลูกตรงกลางระหว่างต้นมันจะชิดต้นยางไปไหมครับ ที่ผมไม่ต้องการปลูกตรงกลางระหว่างแถวเพราะมันจะใช้รถไถไถกำจัดวัชพืชไม่ได้

ขอบคุณครับ
Mr.preeda
*

« ตอบ #925 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 10:19:04 AM »

สวัสดีครับคุณลุง แอบมาเก็บวิชาอีกแล้วครับ  ขอเก็บเอาวิธีการติดตาไปใช้งานนะครับ  ขอบคุณครับคุณครู

ยินดีแบ่งปันเท่าที่ทำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2011, 09:43:05 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

086-4503805   ฝันอยากมีสวนเป็นของตัวเองคร๊าบบบบบบบ
viras2
*

« ตอบ #926 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 12:03:24 PM »

สนใจครับ  แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจคำศัพท์เท่าไร  ขอความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ

ยางตาเขียว หมายถึงอะไร

ยางตาสอย คืออะไร

ผมพอจับใจความได้คร่าวๆ  ว่า
  1. เพาะต้นกล้าจากเมล็ดเอาไปลงแปลงปลูกก่อนเพื่อเป็นต้นตอ
  2. ไปหายางถุงที่อายุไม่มาก (เขาเรียกยางตาเขียวหรือครับ) นำไปปลูกเพื่อผลิตเอาตามาใช้ติดกับต้นตอ
  3. กรณีที่เอาตามาจากต้นยางที่ต้นโตแล้วมาใช้ติดกับต้นตอ  จะเรียกว่ายางตาสอย  ซึ่งไม่เป็นที่ต้องการของคนปลูกยาง

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือผิด  จึงมีคำถาม ดังนี้ (ถามด้วยความที่ไม่เข้าใจ และไม่มีความรู้)

(1) กรณีที่ปลูกยางถุง (ยางตาเขียว) ไปแล้วหลายปี เช่นอาจจะ 10 ปีขึ้นไป(ยังจะเรียกว่ายางตาเขียวอยู่อีกหรือเปล่า) ยังจะสามารถเอาตายางไปใช้ได้หรือไม่ แล้วต้นตอที่ติดตาจากยางถุงที่มีอายุมากแบบนี้ จะเรียกชื่อว่ายางอะไร  แตกต่างจากยางตาสอยอย่างไร
   (2)  ต้นตอที่ติดตาจากยางตาเขียวอายุน้อย  กับต้นตอที่ติดตาจากยางตาเขียวอายุมาก  จะมีคุณสมบัติแตกต่างกันอย่างไร
   (3)  ถ้าเอาตายางจากต้นยางพันธ์ดีที่กรีดเอาน้ำยางไปแล้ว  ไปติดกับต้นตอ  จะใช้ได้หรือไม่  และจะเรียกชื่อว่ายางอะไร
   (4)  ยางตาเขียว และยางตาสอย มีคุณสมบัติแตกต่างกันอย่างไร
   (5)  จากรูป ตำแหน่งตายางที่เอาไปติดไม่จำเป็นจะต้องติดตรงกับตำแหน่งตาเดิมของต้นตอใช่ไหม  และการพันเทปเห็นพันปิดตายางมิดเลย  แล้วอย่างนี้ตายางมันจะงอกออกมาได้อย่างไรครับ มันไม่ตายหรือครับ

ขอบคุณครับ
~UMARIN~
*

« ตอบ #927 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 12:16:07 PM »

มาแอบอ่านอีกครั้งค่ะคุณลุงต้า ...นู๋ยังม่ะคิดเรื่องติดตาอ่ะ
แค่จาปลูกยางให้รอด  นู๋ก้อดีใจแย้วววววว  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์