หน้า: 1 ... 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 [57] 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 462474 ครั้ง)
sa-nga
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #896 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 07:35:16 PM »

ครั้งแรกที่ได้เห็นและได้ยินชื่อครับ ส้มควาย  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม อลังการมากครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #897 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 06:44:02 AM »

หนูพิมก็มีสวนในฝันเหมือนกันค่ะลุงต้า อิอิ
แต่ตอนนี้ยังอยู่ในจินตนาการอยู่เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

มาให้กำลังใจลุงต้าค่ะ  จุมพิต

ขอบคุณครับ  สำหรับกำลังใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนในฝันเกิดจากความฝัน ตอนหนุ่มๆพ่อแม่ที่มีอาชีพเดิมๆคือการเกษตรกรครับ

เห็นพ่อแม่ทำงานหนัก ทำนาตั้งแต่เช้ายันเย็น  เอาแรงกายเข้าแลก  วันแล้ววันเล่า

เดือนแล้วเดือนเล่า   จนเป็นที่มาของคำพูดต่อๆกันมา....อย่ามาทำนาเลยลูก  มันเหนื่อย

เลิกจากหน้านาต้องไปทำสวนอีก  สิ่งที่เหนื่อยที่สุดตอนนั้น  คือการสับสร้าง   โกรธ โกรธ

หลังเลิกเรียนหนังสือหรือวันหยุดทุกวันต้องไปช่วยพ่อแม่ทำนาทำสวน   สิ่งที่ได้มาจากการสั่งสม

ความอดทน  ความเหน็ดเหนื่อย   แต่การแนะนำที่ถูกต้องแนวทางการเกษตรตอนนั้น  ไม่มีการพัฒนา

ทำอะไรก็ทำตามๆกันมา  ผลผลิตได้แค่ไหนก็แค่นั้น   กว่าจะเปลื่อนแปลงได้แต่ละอย่างในความคิด

ของครอบครัวมันยากครับ   มีแรงต่อต้านมาก   แต่อาศัยดื้อ  อดทน  ชอบลองผิดลองถูก

จึงเกิดความฝันว่าวันไหนมีสวนเป็นของตนเอง  จะปลูกทุกอย่าง  ให้มีผลผลิตตลอดปี

แรกๆปลูก  ผ่านแล้งตายเยอะมากครับ   แต่ไม่ท้อแท้      ตายหนึ่งปลูกสิบ  เป็นคติในใจลุงต้าครับ

เช้าๆบ่นให้ฟังเรื่องความหลังของคนแก่  ขอโทษครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #898 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 06:52:07 AM »

จากความชอบส่วนตัว   ทุกอย่างแนวคิดก้เป็นไปตามแนวเกษตร

ไม่เว้นแม้ปลูกไม้ตกแต่ง  รอบๆบ้าน  มีแต่ผลไม้หรือพืชที่เห็นว่ามีผลผลิต

ตอนแรกปลูกแซมลงไปเยอะมาก  หลังจากโตแล้ว   ขยายออกบ้างให้ดูดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chao_and_un

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
whanza
*

« ตอบ #899 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:23:05 AM »

[
[/quote]

มะพร้าวลุงต้าต้นเตี้ย แต่ลูกดกมากเลยค่ะ จั่นก็เยอะด้วยค่ะ  อายจัง   อายจัง

ความสุข เป็นของผู้ที่เข้าใจและพอใจในวิถีชีวิตแห่งตน
ลุงต้า
*

« ตอบ #900 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 06:26:59 AM »

มาเล่าเรื่อง  สวนในฝันต่อครับ

เมื่อวานหลังจากเลิกงานประจำ  รีบบึ่งรถไปสวนอีกเช่นเคย  ช่วงนี้ฝนตกมากขึ้น

หนทางลำบากชำรุดบ้างบางจุด  แต่ก้ไม่เป็นอุปสรรคมากมายอะไรครับ

ยังลำเลียงผลผลิตทางการเกษตรได้ปกติครับ   ยางพารา  ก็ปกติเช่นเคย

ในแต่อาทิตย์  แย่งกับฝนได้ตามภาพที่เห็นครับพร้อมกล้วยน้ำหว้าสองเครือ

เป็นความภูมิใจลึกๆกับผลผลิตที่ได้ครับ  แม้ไม่มากมายอะไร  แต่มันผ่านสองมือ

ที่เราตั้งใจปลูกเอง   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก่อนขนยางพาราขึ้นรถแวะไปดูโซนไผ่  ปีนี้ไผ่บงหวาน  หกร้อยกอ  เริ่มแตกหน่อ

ให้ผลผลิตแล้วครับ  ยอมรับว่าเป็นครั้งแรกที่ปลูกไผ่  ทางใต้การบริโภคหน่อไผ่

เริ่มมากขึ้น   วิธีการต่างๆตอนนี้ปล่อยให้เป็นหน่อตามธรรมชาติไปก่อนครับ

การบังคับหน่อให้ออกเพื่อจำหน่าย   ค่อยๆคิดทำไป  ในอาณาคต   ไม่รู้จะได้ผลขนาดไหน

คงต้องเรียนรู้อีกเยอะ   จากผู้ชำนาญการ   ใครถนัดขอคำแนะนำด้วยครับ   การผลิตไผ่บงหวาน

ให้มีคุณภาพเพื่อจำหน่าย    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #901 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:43:48 AM »

เเวะเข้าสวนหาผลไม้กินดีก่า
ครูซอส
*

« ตอบ #902 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 06:15:04 PM »

ตายหนึ่งปลูกสิบ  เป็นคติในใจลุงต้าครับ

เช้าๆบ่นให้ฟังเรื่องความหลังของคนแก่  ขอโทษครับ
ไม่ถือว่าเป็นการบ่นหรอกค่ะ...กลับเป็นการดี
หนูเข้ามาหามุมมองดีๆเป็นประจำเพื่อนำกลับเอาไปใช้ในสวนไผ่ท่าผาค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #903 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 06:31:22 AM »

วันนี้มาเล่า  เรื่องการทำแผ่นยางพาราแบบพอเพียง   ของสวนในฝันของลุงต้าครับ

ยางพาราที่เห็นในภาพที่ปลูกแซมในสวน  ปลูกแบบมั่วๆ  ปนๆกันไปครับ  เพื่อสร้างความ

สมดุลของธรรมชาติ  ให้พึ่งพาซึ่งกันและกัน  ผลผลิตที่ผ่านมา ประกอบกับราคายางพารา

ที่ผ่านมาราคาดีมากๆ   ในแต่ละวันจะมีผลผลิตมาให้เห็นกันเรื่อยๆ   ยกเว้นวันที่เทวดา....

พรมน้ำมนต์  วันนั้นอดแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   

คนรับจ้างกรีดยางพารา  ในสวนในฝันลุงต้า  ผลผลิตแบ่งครึ่งครับ  เพราะต้องเดินกรีดทั้งสวน

อยุ่ห่างๆกัน  แต่ละต้น  แต่คุ้มครับ  20กว่าแผ่น  ทุกวัน  แผ่นละ  1.2  กก.   ราคาตอนนี้ 

140  กว่าบาท  อาจลงบ้างบางเวลา   เก็บไว้ก่อนไม่ขาย

หลังจากทำแผ่นเสร็จ  ก่อนรีดยาง  ต้องเว้นเว้นไว้สักสามถึงสี่ชั่วโมง  ให้แผ่นยาง  ไม่อ่อนมากเกินไป

เพราะจะทำให้แผ่นยางฉีกขาดได้ง่าย  โดยการวางซ้อนๆกันไว้และมีกระสอบกั้นขวางไว้ทุกแผ่น

การรีดยาง  ต้องรีด  จักรแผ่นเรียบก่อน   สามถึงสี่ครั้ง  ก่อนไปรีด  จักรดอก  ครั้งเดียว

แต่ยังมีทางเลือกอีกทางครับ   ทำยางก้อน   ข้างๆสวนลุงต้า  ไม่สะดวกแก่การทำแผ่น   

เหตุเพราะยางมีน้อย   หรือไม่ต้องคอยเวลา  เอาเวลาไปทำอย่างอื่น    ตัดสินใจทำยางก้อน

แต่ราคาต่ำกว่า  ยางแผ่นมากครับ

การทำยางก้อน   ถ้าตากแห้งก็เก็บไว้ได้นานเช่นกันครับ   ไว้ขายจังหวะที่ราคายาง ดีๆ

ที่นำมาเล่า  อยากให้ท่านที่สนใจ  มีสวนอยู่แล้ว  อยากจะปลูกแซม  ถือเป็นพืชที่ให้อนาคตดีอย่างหนึ่ง

อีกอย่างสร้างคุณค่า  ทางธรรมชาติให้กับสวนได้อย่างดีครับ   เล็งๆครับตรงไหนโล่ง  พอมีแสงแดดส่องถึง

ลงปลูกแซมได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 06:34:27 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

jame kp
*

« ตอบ #904 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:06:42 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดียามเช้าครับลุงต้า ไม่ได้แวะมาเยี่ยมลุงต้านานแล้วครับ แต่เข้ามาสวนลุงต้าทีไร ต้องได้คำคม ช่องทางและอาชีพ กลับออกไปเพียบ เหมือนเดิม เป็นกำลังใจให้ลุงต้าครับ  อายจัง อายจัง

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
ครูซอส
*

« ตอบ #905 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 06:56:28 PM »

เดี๋ยวจะลองหามาปลูกในสวนซัก2 ต้นค่ะ
เกิดมาก็ไม่เคยเห็นต้นยางต้นโตๆสักที
เอาไว้ประดับความรู้ของตัวเองและลูกหลานค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ลุงต้า
*

« ตอบ #906 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 07:01:28 AM »

สวัสดีครับตอนเช้าวันจันทร์.....

ช่วงนี้ยังอยู่ในโหมด   ส้มควายเช่นเดิมครับ  ช่วงนี้   ปีนี้ส้มควายออกลูกมากจนตกใจ

แต่ละต้นแถมเป็นสามรุ่นอีก  ยอมรับว่าเสียดายหากปล่อยทิ้งไปให้ร่วงทิ้งเปล่าๆ

เลยจำต้องฝานๆๆๆๆ  ตากแดด  แย่งกับฝนต่อไปครับ

หลังจากตากแดดผ่านไปสามถึงสี่แดด  จะได้ส้มควายแห้ง  สภาพตามในภาพครับ

เอ
*

« ตอบ #907 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:57:29 AM »

เรียนถามลุงต้าครับ
    ปีนี้ผมจะเริ่มปลูกยางช่วงปลายเดือนนี้แหละ 20 ไร่ แต่พื้นที่ที่มันต่อกันอยู่อีก4-5ไร่ผมไม่มีพันธุ์ยางแล้ว ก็คิดๆอยู่เหมือนกันว่าถ้าเอาเมล็ดมาหยอดทิ้งไว้2-3ต้นต่อหลุมแล้วประมาณต้นปีหน้าค่อยติดตา คำถามก็คือว่ามันจะโตทันที่20ไร่นั้นไหมครับ

**** ยางที่ผมจะปลูกปีนี้เป็นยางเพาะเมล็ดในถุงและติดตาในถุงวันที่20นี้จะแกะพลาสติกพันตาออกคาดว่าวันที่26จะทำการคัดเลือกตาที่นูนเป่งพร้อมงอกไปปลูกเลยไม่รอให้มีฉัตรหรือใบแก่ลุงต้ามีความเห็นอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #908 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 02:40:03 PM »

เรียนถามลุงต้าครับ
    ปีนี้ผมจะเริ่มปลูกยางช่วงปลายเดือนนี้แหละ 20 ไร่ แต่พื้นที่ที่มันต่อกันอยู่อีก4-5ไร่ผมไม่มีพันธุ์ยางแล้ว ก็คิดๆอยู่เหมือนกันว่าถ้าเอาเมล็ดมาหยอดทิ้งไว้2-3ต้นต่อหลุมแล้วประมาณต้นปีหน้าค่อยติดตา คำถามก็คือว่ามันจะโตทันที่20ไร่นั้นไหมครับ

**** ยางที่ผมจะปลูกปีนี้เป็นยางเพาะเมล็ดในถุงและติดตาในถุงวันที่20นี้จะแกะพลาสติกพันตาออกคาดว่าวันที่26จะทำการคัดเลือกตาที่นูนเป่งพร้อมงอกไปปลูกเลยไม่รอให้มีฉัตรหรือใบแก่ลุงต้ามีความเห็นอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

ตามความเห็นลุงต้า 

อย่าไปคำนึง  ขั้นตอนอะไรมากมายครับ  จะเอายางต้นกล้าไปปลูกลงแปลงก่อน   ก็ทำได้  พอต้นกล้าแตกราก

เห็นว่ารากเดินแน่นอนแล้ว   ค่อยติดตาก็ทำได้เช่นกันครับ   ถ้าต้นไหนไม่ติดหรือตาบอด  ก็ติดอีกด้านหนึ่งฝั่งตรงข้าม

ที่ไม่สำเร็จครับ   ได้เช่นกัน   .....

หลังจากนั้นพอรู้ว่า  ตาติดแล้วกรีดเทปพันออก  ค่อยตัดต้นแม่ทิ้ง   รอตางอก

หรืออีกกรณี    ติดตาในถุง ให้เรียบร้อย   รอให้ตาติดสนิท ตัดต้นแม่ออก    ค่อยลงแปลง   

แล้วกรีดผ้าเทปออก  ได้เช่นกันครับ

กรณีของท่าน   ยางไม่พอ   แต่เข้าใจว่า   ต้นกล้ายาง  ที่ยังไม่ติดตา  คงพอ  ถ้าไม่พอหาไม่ยากครับ

ไปถอนเอาตามสวนของใคร  ที่ขึ้นเองครับ  เลือกต้นสวยๆ    มาลงแปลง  ให้หมดคราวเดียวกัน

รอให้รากเดิน  แล้วหาตายาง  มาติดในแปลง  ได้เช่นกันครับ  ประหยัดอีกด้วย

ตายางพันธ์  ติดต่อที่สำนักงานกองทุนสงเคราะห์สวนยางพารา ของจังหวัดท่าน

เขาจะแนะนำให้ไปเอาที่ไหน  มีเกือบทุกจังหวัดครับ

สรุปว่า  ......ทำในปีนี้เสร็จหมดครับ   ให้กำลังใจสู้ๆครับ

ก้าวแรกที่ยุ่งยาก  ของการทำสวนยางแบบพอเพียง   ประหยัดสุดๆครับ  วิธีการนี้

เอ
*

« ตอบ #909 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:48:03 PM »

ยิ้ม ผมชอบแนวทางของลุงต้ามากๆเลย... บังเอิญผมจะเริ่มปลูกยางครั้งแรกก็เลยกังวลไปหมด ยิ่งอ่านยิ่งศึกษายิ่งสับสน วางแผนไว้สวยหรูจะเตรียมโน่นเตรียมนี่แบบจะเอาให้ยางงามสุดๆแต่ไม่ได้ดั่งใจ(เพราะปัญหา พันธุ์ยางได้ช้า+ไม่มีเวลา+หาแรงงานยาก) ถูกใจกับประโยคทีว่า "จะไปยุ่งยากกับมันอะไรนักหนาปลูกเลย" จริงครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #910 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:37:19 AM »

ยิ้ม ผมชอบแนวทางของลุงต้ามากๆเลย... บังเอิญผมจะเริ่มปลูกยางครั้งแรกก็เลยกังวลไปหมด ยิ่งอ่านยิ่งศึกษายิ่งสับสน วางแผนไว้สวยหรูจะเตรียมโน่นเตรียมนี่แบบจะเอาให้ยางงามสุดๆแต่ไม่ได้ดั่งใจ(เพราะปัญหา พันธุ์ยางได้ช้า+ไม่มีเวลา+หาแรงงานยาก) ถูกใจกับประโยคทีว่า "จะไปยุ่งยากกับมันอะไรนักหนาปลูกเลย" จริงครับ

ความตั้งใจที่อยากแบ่งปัน  ในแนวทางการทำสวนแบบพอเพียง   ที่เล่ามาทั้งหมด

จะสังเกตุเห็นได้ว่า  ไม่เน้นการเอาเงินลงไปบุกลุยทำสวนอย่างใจร้อนๆ ทุกๆอย่างค่อยๆเป็นไปครับ

การวางแผนปลูกยางพารา  ไม่ว่ามือใหม่หรือมือเก่า  หากวางแผนกันดีๆ  ล่วงหน้า1-2  ปี  ทุกอย่างประหยัด

ยิ่งเป็นการปลูกเสริมพืชอย่างอื่น  ยิ่งไม่ยาก   

สมมุติว่า  ปีหน้าตั้งใจ  จะลงยางพารา  ไม่ว่ากี่ต้นก็ตาม  ในแนวทางของลุงต้า  ปีนี้เริ่มหาต้นกล้ามาเพาะเสียบๆ

ลงถุงไว้ก่อนครับ   ตอนถอนมาใหม่ๆรูดใบทิ้งให้หมด  แล้วลงเสียบในถุงชำไว้ก่อน  รดน้ำดูแล  ใส่ปุ่ยคอกบ้าง

ตามภาพของลุงต้า  ถอนในสวนของใครไม่รู้จักหรือรู้จักก็ต้องขอเขาก่อน  เห็นงอกเต็มไปหมด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ 

ลงเพาะไว้หลายพันต้นครับ   เสียบถุงละสองต้น  หรือต้นเดียวก็ได้  ไม่มีข้อห้ามแต่อย่างใด

เมื่อเรามีต้นกล้าอย่างนี้   ตามในภาพ  ต้นถุงแค่ค่าแรง  และค่าถุง เท่านั้น  พร้อมที่จะนำไปลงแปลงได้แล้ว

เตรียมทีที่จะลงยางพารา  ไม่ว่า  ปลูกเสริมพืชอย่างอื่น  หรือตั้งใจปลูกแซมในป่า  โดยการตัดร่อง  ตามใจฉัน

ไม่แนะนำให้โค่นต้นไม้อื่น  หรือพืชอย่างอื่น  หากมีการตัดทำให้น้อยที่สุด   เล็งๆให้ตรงตำแหน่งที่แสงส่องถึง

หลุมที่ปลูก   นำกล้ายางลงไปปลูก  ถากๆรอบโคน  ให้เตียนโล่งเพื่อสะดวกแก่การดูแล  ในปีแรกครับ

.........

ต่อไปการเตรียมตายางพารา   หาได้จากที่ไหน    มีสามทางเลือกครับ  พี่น้องเกษตรกรทุกท่าน

ทางเลือกที่หนึ่ง   ไปขอซื้อจากสำนังงานกองทุนสงเคราะห์  สวนยางพาราในจังหวัดของท่าน  เขาจะแนะนำ

ให้ไปเอาที่แปลงไหน  ค่อยว่ากัน  ตามแต่ที่เขาจัดให้  เราอาจเลือกพันธ์เองไม่ได้  ตามใจที่เราต้องการ

ทางเลือกที่สอง     ไปขอซื้อจากแปลง  ที่เพาะตายางพาราขาย  บางแห่งขาย  หรือไม่ขาย  ขึ้นอยู่กับปัจจัยในการคุย

หรือการรู้จัก   ราคา   ความเกรงใจ  และอื่นๆเป็นต้น  อาจจะเลือก  พันธุ์ตามใจเราได้  ที่เราอยากปลูก

ทางเลือกที่สาม    ทางเส้นนี้สำคัญมาก  เราจะยืนบนลำแข้งของเราเอง  แบบยั่งยืนตลอดไป   หาซื้อตาเขียวหรือยางถุง

เจ้าที่มั่นใจสุด  ประมาณไม่กี่ต้น   แล้วแต่ความต้องการตาเขียวเอามาติดตา   สมมุติว่า  50  ต้น

เอาตาเขียวหรือยางถุง  ฉัตรเดียว  มาลงแปลงไว้ก่อน  ยางถุงที่ขึ้นฉัตรที่สอง  ใบแก่ได้ที่เด็ดยอดทิ้งเลยครับ

หลังจากนั้น  ต้นจะแตกกิ่งออกมา  หลายกื่ง   ลืมบอกไป  ระยะปลูก  แปลงตา  1.00-1.500  เมตร

จะเห็นได้ว่า  ใช้พื้นที่ไม่มากครับ  ในการผลิตตาเขียว เพื่อนำไปใช้เป็นตาพันธุ์  ในการขยายต่อไป

จึงได้เน้นว่า  ต้องวางแผนการปลูก  ก่อนหนึ่งถึงสองปี   ในภาพเป็นแปลงตายาง   มาวางเพื่อให้มองเห็นภาพ

ในแนวทางปฏิบ้ติ  สังเกตูจากภาพ  หมายถึงยางพันธุ์ดี  แตกยอดยาวมาก   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่างค่อยมาเล่าต่อ  ในขั้นตอนต่อไป  ครับ

Liked By: chao_and_un
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2011, 11:11:28 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

sompol
*

« ตอบ #911 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 10:21:37 AM »

...ขอบคุณลุงต้าเป็นอย่างมากครับ ผมจะทำตามแนวทางของลุงต้า คือการทำกล้ายางเอง ปีนี้จะเตรียมดินให้พร้อม แล้วไปหาเม็ดยางมาเพาะไว้ก่อน กล้าแปลงพันธ์ดีปลูกไว้แล้ว 7 ต้น เดี๋ยวจะไปหามาเพิ่มครับ...จะขอเกาะติดขบวนการติดตายางในถุงอย่างใจจดจ่อครับ ขอบคุณลุงต้าอีกครั้งครับ
หน้า: 1 ... 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 [57] 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์