หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 507376 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #880 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 07:16:59 PM »

สวัสดีครับ  ทุกท่านอีกครั้ง   นานๆแวะมาอัพเดตสวนในฝัน

หลังจากสองปีที่ผ่านมาปรับปรุงดูแลสวน ให้เข้าที่เข้าทาง  ใส่ปุ่ย

เก็บผลผลิต  และหาตลาดอย่างจริงจัง   ทุกๆอย่างในสวน  ขายได้หมดครับ

ถูกบ้างแพงบ้าง  แล้วแต่ตลาดครับ   ช่วงนี้  ส้มควายออกลูกมากมาย

ทุกๆครั้งที่ไปสวนในวันหยุดงานประจำ   เพื่อดูแล  ถางป่ารอบๆโคน  ใส่ปุ่ย

ตามแต่โอกาสจะอำนวย  ขากลับทุกครั้ง  ขนผลผลิตของสวน   แบบผสมผสาน

ลงมาทุกครั้งครับ   รอบนี้เช่นกัน   ส้มควาย  อีกแล้ว  และยางพารา  ที่คนกรีดยาง

แย่งกับเทวดา   ช่วงที่ฝนไม่ตก  ได้แค่นี้เองครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แต่ดีกว่าไม่ได้เลยในรอบเจ็ดวัน

ทุเรียน  สะตอ   ลูกเนียง  กำลังออกดอก   ออกผล  รอให้ผลผลิตอย่างต่อเนื่อง

ทุกอย่างที่เห็นในภาพ  สามารถเก็บขายได้หมดครับ  ใบตอง  กิโลละสิบบาท  (ถ้าเก็บ)

มีหลายอย่าง  ที่มองเห็นชัดเจนครับ  สวนแบบผสมผสาน   โรคต่างๆในพืชมีน้อยมาก

สวนในฝันลุงต้ามีกฏเหล็กบังคับตัวเอง   ไม่ใช้ยาฆ่าแมลงครับ  ยอมปล่อยให้รก

ถ้าถางหญ้าไม่ทัน   บางครั้งหญ้าท่วมหัวเลยครับ 

ทุเรียนกำลังออกลูกเล็กๆ   ปีนี้ผลไม้ทำใจไว้เนิ่นๆ   ราคาคงถูกเช่นเคย 

ว่างๆมาเล่าต่ออีกครับ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2011, 07:20:18 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

BUNTIKAR
*

« ตอบ #881 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 07:46:32 AM »

เหนือคำบรรยายคะ ที่คนๆหนึ่งจะทำได้ขนาดนี้ โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าตัวเองไม่ขี้เกลียดแต่เมื่อเทียบกับลุงต้าแล้วคนละชั้นคะ
ต้องคิดกันใหม่แล้วคะว่าต่อไปตัวเองคงต้องปรับปรุงตัวเองทั้งกระบวนความคิดกระบวนการกระทำไหม่แล้วละคะ
ขอบคุณลุงต้าที่เป็นตัวอย่างของคนทำสวนคะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #882 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 07:26:38 PM »

มาเล่ากันต่อครับ  จากไปสวนคราวที่แล้ว

หลังจากเดินดูรอบๆสวน  โซนมังคุดยอมรับว่า  หลังจากที่ได้แต่งถากถางโคน

ใส่ปุ่ยบ้างปีนี้โตไวมากครับ   บางต้นเริ่มออกลูกเล็กๆมาให้ชมกันแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ความหวังเล็กปีนี้อย่างน้อยมีมังคุด   ให้กินแม้จะราคาไม่เด่นเหมือนอย่างอื่น

ไหนก็ถ่ายภาพแล้ว  เลยนึกได้ว่า  บางท่านอาจไม่เคยเห็นส้มควาย  ต้นอย่างไร 

ผลที่ติดอยู่แบบไหน  ลุงต้าได้เก็บภาพมาให้ชมแล้วครับ

เดินๆในสวนเหลือบไปเห็น   ต้นมังเค  กำลังออกดอกสวย   

ถ่ายมาฝากของดอกไม้ป่าสองชนิดครับ   ความงดงามของธรรมชาติ

มีให้ชมเสมอ  สวนในฝันของลุงต้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่างๆมาเล่าต่ออีกครับ ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #883 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 09:42:23 PM »

อยากกินทุเรียน มังคุด ยิงฟันยิ้ม ;Dอยากได้กิ่งตอนส้มควาย  ต้นมังเค  ;Dจริงๆนะ ยิงฟันยิ้ม
Bangmeroom
*

« ตอบ #884 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:21:29 PM »

สวัดีค่ะ..ลุงต้า

ส้มควาย..เอาไปทำอะไรได้บ้างคะ...เก็บมาเต็มรถเลย...และขายได้ราคายังไงคะ?

ไม่เคยรู้จัก..หรือ ได้ยินชื่อมาก่อนเลยค่ะ

คิดถึงลุงต้าจัง

เรียกหนูว่า "เจ้าบูม" ก็ได้ค่ะ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #885 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:26:12 PM »

คำตอบอยู่หน้า 55 ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #886 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 07:49:08 PM »

คุณลุงต้า ไส้ในของยอดอ่อนต้นนี้ (ข้างนอกก้านสีแดงไส้ในสีเขียว) สดๆหวานอร่อยมากครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
orere
*

« ตอบ #887 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 05:21:59 PM »

มารอเก็บทุเรียนค่ะลุงต้า ..  จุมพิต

NADLADA
*

ตามฝันนักเดินทาง

« ตอบ #888 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 12:21:28 PM »

แวะเข้ามาชมสวนและก็ มารอเก็บทุเรียน 1 ลูกจากสวนลุงต้าค่ะ แลกกันกับข้าวโพด 1 ฝัก ( จะคุ้มมั้ยนี่ )  ยิงฟันยิ้ม

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
Bowling.B@hotmail.com
Nine.
*

« ตอบ #889 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:26:44 PM »

แผ่นดินทองจริงๆสวนลุงต้า... เห็นผลิตผลบนท้ายรถแล้ว แหม้...

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
dream2012
*

« ตอบ #890 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 07:44:18 PM »

จัดสันปันสวนให้ดี แล้วจะมีแต่โชก  มาหาคุณ ยิ้ม
ครูซอส
*

« ตอบ #891 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 10:04:21 PM »

เข้ามาชมเศรษฐีภูเก็ตค่ะ ยิงฟันยิ้ม
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
goeooo
*

« ตอบ #892 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:28:35 AM »

แวะมาชมสวนลุงต้าทีไร  นึกว่าหลงเข้ามาเขตป่าสงวนครับ รกทึบมีแต่ไม้ใหญ่ๆทั้งน้าน ดีจริงๆ ครับ (เป็นสวนในฝันของใครๆอีกหลายคนเลยครับ)
ครูซอส
*

« ตอบ #893 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 06:09:26 PM »

ซอสขอที่อยู่ลุงต้าหน่อยได้ไหมคะ
อยากส่งจ.ม.  บอกรัก...เอ๊ยยยย..บ่แม่น
ส่งเอกสารบางอย่างค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #894 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 05:36:16 PM »

สวัสดีครับกันอีกครั้ง   ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาชมครับ

ช่วงนี้ยังอยู่ในช่วงส้มควายเช่นเดิมครับ  นอกจากยางพาราแบบพอเพียง

ที่ให้ผลผลิตตลอดปี  เมื่อเย็นวันจันทร์  ที่ผ่านมาหลังเลิกงานประจำจำใจต้องบึ่งรถไปสวน

เพราะตอนเช้าได้โทรบอกทีมงานคนกรีดยาง  ด้วยคำพูดสั้นๆว่าเก็บส้มควายไว้ด้วยเย็นๆจะไปขน

พร้อมตั้งใจว่าจะชวนตุ๊กๆไปด้วยรอบนี้  แต่งานประจำ  ที่รับผิดชอบทำให้ต้องออกจากสำนักงานช้า

เลยต้องบึ่งรถไปแบบเดียวดายโดดๆ   ในใจนึกถ้าไม่โทรสั่งให้ขึ้นส้มควายไว้  ไม่ไปแล้วเนี่ย โกรธ โกรธ

จะห้าโมงแล้ว    ลังเล ลังเล   แต่แล้วก็ต้องไป 

สวนตอนนี้  รกมาก  ตามภาพที่เห็นครับ   โซนไหนก็รกหมด  บอกให้คนที่เฝ้าเขายอมรับว่าถางไม่ทันจริงๆ

ไปถึงมาเสนออีกแน่ะ   ให้ใช้ยาฉีด  ทำให้รมเสียขึ้นมานิสๆทันที   แต่เข้าใจความรู้สึกเขาเลยบอกไปว่า

ไม่ชอบใช้ยาฆ่าหญ้า  ให้เองถางรอบๆโคนก่อนแร่ะกัน  ตรงไหนไม่มีพืชผล   ระหว่างๆที่ว่างๆเว้นไว้ก่อน

ค่อยรู้สึกดีขึ้นมานิสหนึ่ง

เดินไปดูป่ายาง  ทีปลูกไว้แซมพืชอื่นๆ  โอเคไปตามสภาพ  ยางออกดีเช่นเดิม

เสร็จแล้วเดินไปดูและเก็บส้มควายที่ทีมงานได้  กองไว้เรียบร้อยแล้ว   มากจังเต็มลำอีกแล้ว โกรธ โกรธ

ในใจคิดฝานไหวป่าวเนี่ยเรา

หลังจากนั้น  เก็บแผ่นยางพารา  วางทับอีกชั้น  กลับถึงบ้าน  เกือบทุ่มครับ

เหนื่อยบ้างบางครั้ง   แต่ยอมรับว่ามีความสุขครับ  กับสิ่งที่ชอบและผลผลิต

ที่ทำมาด้วยสองน้ำพักน้ำแรง   แม้ไม่มากมายอะไร   มั่นใจว่าเดินมาถูกทางแล้วครับพี่น้องงงง

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #895 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 06:27:41 PM »

ยิ้ม ยิ้ม แหมๆๆ ..รถคันนี้น่าขับตามจริงๆ ... ตามเก็บแผ่นยาง  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
(หวังว่าเจ้าของรถคงไม่ได้ยินนะคะ อิอิ)  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์