หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 507124 ครั้ง)
~UMARIN~
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #848 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:39:59 PM »

เข้ามาแอบอ่าน  เรื่องสวนยางพารา ที่กระทู้คุณลุงต้าค่ะ
ขอบคุณนะคะ ....เป็นสวนในฝันจริงๆเรยยยยยคร้า 
ยิ้มเท่ห์

orere
*

« ตอบ #849 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:11:21 PM »

เสียดายไปจนถึงภูเก็ตแต่ไม่ได้ไปรบกวนลุงต้าเลยซักมื้อ ..
คิดถึงลุงต้าและต้นพริกไทยมากๆ ค่ะ  จุมพิต  จุมพิต  จุมพิต

ครูซอส
*

« ตอบ #850 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:54:26 PM »

ในหนึ่งวันของลุงต้ามีกี่ชั่วโมงค่ะ
..ถึงทำอะไรๆได้มากมายขนาดนี้...
 อายจัง อายจัง
ลุงต้า
*

« ตอบ #851 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 04:46:00 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน   ตั้งแต่วันหยุดยาวช่วงสงกรานต์   ได้ทำงานในสวนอย่างจุใจ

เก็บภาพมากมาย  วันนี้ได้เวลาจังหวะทยอยเล่าเรื่องราวเรื่อยๆครับ

เริ่มจากสวนปาล์มน้ำมันก่อนครับ  หลังจากเจอฝนซัดต่อเนื่อง น้ำท่วมแต่ไม่เสียหายมากมายอะไรครับ

ได้เวลา  แต่งทางตัดออก  ใส่ปุ่ยบ้าง ( เคมีผสมปุ่ยหมัก) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ในภาพเป็นแต่งทาง  แล้วเก็บวางให้เรียบร้อย  ไม่เกะกะทางลำเลียง  ผลผลิตปาล์มน้ำมัน

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #852 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 04:56:41 AM »

ช่วงนี้  ราคาผลผลิตปาล์มน้ำมัน  ราคาถูกลงกว่าสองเดือนที่ผ่านมาอย่างมากครับ

ราคาไม่ถึงห้าบาทต่อกิโล   ชาวสวนยิ้มได้น้อยลงเมื่อเทียบกับคราวก่อนหน้านี้

แต่ยังอยู่ได้ครับ   ต้องหาทางลดค่าใช่จ่ายอย่างอื่นลงไปบ้างเพื่อความอยู่รอด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ในภาพปาล์มหลังจากปริมาณลดลงไปช่วงหนึ่งช่วงนี้เริ่มเข้าสู่ภาวะปกติแล้วครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #853 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 05:14:35 AM »

หลังจากหม่ำข้าวเที่ยงเสร็จ  ไปอีกแปลงหนึ่ง  ห่างจากแปลงแรกสิบกว่ากิโล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การปล่อยให้ทางปาล์ม  มีมากเกินจนทางเริ่มทำท่าจะแห้ง  ออกสีน้ำตาลย่อม....

เป็นการไม่ดี  อย่างในภาพของสวนลุงต้าอีกแปลงหนึ่งครับ  ทางเก่าที่ตัดแต่งครั้งก่อน

เริ่มผุพัง  แล้ว  ทางเก่าที่ติดอยู่กับลำต้น  เริ่มใบออกสีน้ำตาลแล้วครับ   หลังจากผ่าน

มรสุมฝนนี้  ต้องลุยแต่งครับ (จ้างครับ) 

ในภาพแปลงนี้  รอคิวทีมงาน ขาประจำ  มาแต่งทางเช่นกันครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #854 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 05:19:30 AM »

เข้ามาแอบอ่าน  เรื่องสวนยางพารา ที่กระทู้คุณลุงต้าค่ะ
ขอบคุณนะคะ ....เป็นสวนในฝันจริงๆเรยยยยยคร้า 
ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ คุณอุมารินทร์  ที่แวะมาชมสวนในฝันลุงต้า   อยากได้อะไร  สอยไปตามสะดวกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มีให้เลือก  มีให้เก็บ  หลายอย่างครับ   ช่วงนี้  อยุ่ในช่วงบำรุงปุ่ยครับ   ผลไม้หลายอย่าง

ลุงต้า
*

« ตอบ #855 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 05:29:09 AM »

เสียดายไปจนถึงภูเก็ตแต่ไม่ได้ไปรบกวนลุงต้าเลยซักมื้อ ..
คิดถึงลุงต้าและต้นพริกไทยมากๆ ค่ะ  จุมพิต  จุมพิต  จุมพิต

สวัสดีครับ   โอ  ไม่ได้เจอนาน   ภูเขา  หล่อขึ้นมาก  แหมๆๆมาภูเก็ต  ไม่โทรหาไม่ส่งข้อความหากัน 

รอบหน้า  อย่าพลาดนะครับ   อยากพาภูเขา  ไปเที่ยวภูเขา ยิ้มกว้างๆ :Dสวนลุงต้า

พริกไทยงอกงามดีครับ   จะทยอยโพสเรื่อยๆครับ   ตัดไปขยายพันธุ์ได้บ้างแล้ว

ในภาพพริกไทยต้นข้างๆๆบ้านให้เลื้อยขึ้นต้นมะพร้าว  งามดี

ลุงต้า
*

« ตอบ #856 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 06:42:44 AM »

ในหนึ่งวันของลุงต้ามีกี่ชั่วโมงค่ะ
..ถึงทำอะไรๆได้มากมายขนาดนี้...
 อายจัง อายจัง

สวัสดีครับครู   หนึ่งวันมีเท่ากันแร่ะครับครู  ยอมรับว่าก่อนนี้  เกือบยี่สิบปีที่ผ่านมา

ลุงต้าทำงานหนักมากมาย  แถมเครียดๆปะปนมาด้วย  อุปสรรคมีมากมายเช่นกันครับ

หลังผ่านพ้นไป   งานจะสอนเราเอง  อะไรที่ควรทำควรเสี่ยง  อะไรที่ไม่ควร....

งานสอนแบบลองผิดลองถูกมาทั้งหมดครับ  

สวนในฝันของลุงต้า  รกหญ้าทั้งปีครับ  นานได้จัดการหญ้า  

ปีนี้ก่อนช่วงหน้าฝนจะมาถึง  คงต้องรีบจัดการเเล้วครับ ( จ้างๆถาง) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..........

ถามว่าการจัดการ  ของสวนลุงต้า  ทำอย่างไร  เมื่อเราทำงานประจำด้วย

ขั้นแรก  ต้องหาทีมงาน  คนงานที่ไว้ใจได้ระดับหนึ่ง  ลุงต้ายอมจ้างแพงเพื่อ...

ให้เขาอยู่ได้  แบบสบายๆ  เช่นคนกรีดยางพารา  ของสวนลุงต้า  ว่าไปแล้ว

แม้จะทำงานเหนื่อย  เมื่อเทียบกับรายได้แล้ว   เกือบจะดีกว่าเจ้าของสวนอีก

ผักผลไม้ทุกอย่าง   ในสวนเก็บกินได้หมด  ประหยัดได้ทุกอย่าง  

ต้นไหนหวาน  อร่อย  คนสวนรู้หมด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #857 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 06:39:44 AM »

มาเล่าต่อครับ  ช่วงนี้อยู่ในช่วงโหมดปาล์มน้ำมัน

อากาศร้อนจัด   ในช่วงวันหยุดสงกรานต์   ที่ผ่านมา

สวนนี้ รกมาก   ยิงฟันยิ้ม ;Dเนื่องจากปล่อยให้ผ่าน  หน้าแล้ง  รักษาความชื้นหน้าดิน

ไม่มีการตัดหญ้าใดๆทั้งสิ้น  ในช่วงหน้าแล้ง  ยอมรับว่าช่วยได้มากครับ   เรื่องความชื้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #858 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 06:59:42 AM »

หลังจากเสร็จเรื่องราวของสวนปาล์มน้ำมัน   ก็แวะสวนยางพารา

ดูสภาพโดยทั่วไป  ปกติดีทุกอย่าง   วันนี้ไม่มีการกรีดยางพารา

สงกรานต์คนกรีดหยุดไปสาดน้ำกัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ 

ลุงต้าที่เลือกทำสวนยางพาราและปาล์มน้ำมัน   ทั้งสองอย่างมีสาเหตุดังนี้ครับ

หน้าฝนตกชุก   ยางพารากรีดไม่ได้   ได้อาศัยปาล์มน้ำมัน  ตัดขายเลี้ยงครอบครัวให้อยู่รอดได้ครับ

หน้าแล้ง  ช่วงฝนไม่ชุกมากนัก   ได้ทั้งยางพารา  และปาล์มน้ำมัน   ส่วนที่เหลือได้

ช่วยดูแลการบำรุงรักษา  ใส่ปุ่ยต่างๆ  ตัดหญ้า   และใช้จ่ายอยู่แบบพอเพียงได้แบบสบายๆครับ

เกษตรกร  ท่านใด  จะเลียนแบบ   หากมีลานเทปาล์ม  รองรับ   ผลผลิต   ทำได้ครับ

ที่ยี่สิบไร่   แบ่งอย่างละครึ่ง   ยางพาราสิบไร่   ปาล์มน้ำมันสิบไร่    เลี้ยงครอบได้แบบมั่นคงครับ

sompol
*

« ตอบ #859 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:48:49 AM »

...ติดตามชมสวนลุงต้ามาตลอด ขอบคุณประสบการณ์การจัดการสวนที่ลุงต้านำมาแบ่งปันครับ
~UMARIN~
*

« ตอบ #860 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 10:13:34 AM »

ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ คุณอุมารินทร์  ที่แวะมาชมสวนในฝันลุงต้า   อยากได้อะไร  สอยไปตามสะดวกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มีให้เลือก  มีให้เก็บ  หลายอย่างครับ   ช่วงนี้  อยุ่ในช่วงบำรุงปุ่ยครับ   ผลไม้หลายอย่าง

อยากได้อะไร ...สอยไปได้เรยยยหรอค่ะ ... ยิ้มเท่ห์
นู่อยากยก ปาล์มน้ำมัน ไปไว้ที่บ้าน  จายกไปได้ไงเนี่ย ...คุณลุงต้ามาช่วยยกหน่อยจี่ ..
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
bee bee
*

« ตอบ #861 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 12:20:04 PM »

โอโห......................อะไรนี่คนอะไรทำได้ทุกอย่าง หยุดพักให้คนอื่นรวยบ้างนะจ่ะ....ลุงต้า จุมพิต จุมพิต จุมพิต
คนอะไรก็ไม่รู้ทำได้ทุกอย่าง........... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ลุงต้า
*

« ตอบ #862 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 07:34:37 AM »

โอโห......................อะไรนี่คนอะไรทำได้ทุกอย่าง หยุดพักให้คนอื่นรวยบ้างนะจ่ะ....ลุงต้า จุมพิต จุมพิต จุมพิต
คนอะไรก็ไม่รู้ทำได้ทุกอย่าง........... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ที่ลุงต้าทำหลายอย่าง   อย่างละเล็กน้อย เท่านั้นเองครับ  บี    ไม่ได้ทำมากมายอะไรครับ จุมพิต จุมพิต

ลุงต้า
*

« ตอบ #863 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:36:42 AM »

มาเล่าต่อครับ   หายไปนาน  ตั่งแต่สงกรานต์  ไม่ค่อยได้อัพเดต  กะทู้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก็ทำงานต่อเนื่องตลอดครับ  เก็บภาพและรายละเอียดไว้ตลอดครับ  ค่อยๆ  ทยอยเล่าไปนะครับ

รอบๆๆบ้าน  วันนี้  มะม่วงเขียวเสวย  ที่ปลูกกับมือ  หลังจากมีแต่ใบ  จนเกือบจะโค่นทิ้งแล้ว   ไม่ออกผลเลย

ได้รับคำแนะนำจากผู้รู้จากเว็บนี้ครับ  เกียวกับมะม่วง  เลยลองๆมาทำดู   โดยการตัดแต่งกิ่ง  ออกให้โล่ง  ให้แสงแดด

ส่องถึงโคนมะม่วง   แล้วใส่ปุ่ย   บำรุง  เริ่มได้ผลแล้วครับ   ในปีแรก   ปีหน้า  หวังว่าต้องดีกว่านี้

หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์