หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 495262 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #832 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:13:20 AM »

มาเล่าเรื่องราวกันต่อครับ  สวนในฝันของลุงต้า  ปีนี้...ส้มควายชุดแรกของปี

ได้เก็บมาหั่นตากแดดแล้วครับ   ราคาคงจะพอๆๆกับปีที่แล้ว  กิโลละร้อยกว่าบาท

ตื่นแต่เช้าหกโมง  มาล้างส้มควาย  หั่นตากแดด  ที่เหลือ ให้ทีมงานทำต่อไป... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอามากองเตรียมล้าง

ล้างเสร็จผ่าซีกแกะเมล็ดออก  เตรียมหั่นด้วยเครื่องแบบสไลร์....

ส้มควายแผงแรกปีนี้  ลุงต้าหั่นเอง  ไช้เวลา ประมาณยี่สิบนาที  หั่นด้วยเครื่อง...

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

mrfoxx
*

« ตอบ #833 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:33:41 PM »

ส้มควาย เอาใช้ทำอะไรครับ ไม่รุ้จริงๆ
ชายน้อย
*

« ตอบ #834 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 02:29:11 PM »

ส้มควาย เอาใช้ทำอะไรครับ ไม่รุ้จริงๆ

ตอบให้น่ะครับ หลายๆๆคนอาจจะงงกับส้มควายเมืองภูเก็ต จริงๆๆๆเเล้ว รู้สึกว่าภาคกลางจะเรียกว่าส้มแขกน่ะครับ

ประโยชน์ของส้มควายคือให้ปรุงอาหาร มีรสชาติเปรี้ยว อร่อยไม่แพ้มะขาม ใช้ใส่แกงต้มปลา ใส่แกงส้มเพิ่มความเปรี้ยว

แถวภูเก็ตนิิยมใช้ส้มควายแทนมะขาม ถ้าถามว่ามะขามกับส้มควายอะไรอร่อยกว่ากัน ขอตอบว่าส้มควายแล้วกันเพราะกินมาตั้งเเต่เด็กๆๆๆๆ

ส้มควายนั้นสามารถกินได้ทั้งผลและยอดครับ

นอกจากนั้นยังมีสรรคุณทางยา เป็นยาระบายอ่อนๆๆ

ปล.หวัดดีครับ บ้านลุงต้าอยู่เเถวไหนนิ สวนลุงหรอยจิงๆๆๆ บ้านโผ๋มอยู่เเถวท่าเรือ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 02:58:35 PM โดย go-bao » บันทึกการเข้า

ไม่ก่อความเดือดร้อนให้ผู้อื่น ไม่เบียดเบียดตัวเอง แค่นี้ก็พอความพอเพียงเเล้วสหายเอ๋ย....
salapoa9
*

« ตอบ #835 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:57:47 PM »

สวัดดีครับลุงต้า

มีเรื่องรบกวนอีกแล้วครับ
ผมส่งรูปไม้ยางมาให้ลุงต้าประเมินคราว ๆ ครับเป็นรูปเมื่อปี 49 ครับ และมีเรื่องจะถามอีกครับ

1. เรื่องการตัดไม้ยางพารา คนรับตัดไม้ยางเขาจะต้องดูรายละเอียด มีขั้นตอนอะไรบ้างครับก่อนที่จะตัดไม้ เช่น ในกรณีที่สวนเป็นชื่อ สามคนในโฉนด เขาจะต้องให้ทั้งสามคนเซ็นรับทราบ หรือว่ามีเอกสารอะไรที่จะต้องทำกันรึป่าวครับ

2. ในกรณีตัดได้ยาง เขาจะต้องดูฤดู ด้วยหรือครับ คนดูแลสวนบอกว่า ถ้าตัดหน้าแล้งจะราคาไม่ดีเท่าตัดหน้าฝน
และถ้าตัดตอนนี้ราคาไม้จะไม่ต่างจากที่ดินที่อยู่ลึกเข้าไปข้างใน  เพราะเขาจะตีราคาเท่ากันหมดเลย แต่ถ้าตัดหน้าฝน เขาจะตีราคาแยกกันครับ  ที่ดินผมติดถนนใหญ่ครับ เป็นถนน สองเลนกว้างมากลาดยางสวยงานรถเทรนเลอขนแร่ วิ่งกันทั้งวัน

วันนี้รบกวนเท่านี้ก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ

* Resize of IMG_9020.jpg (63.5 KB, 448x336 - ดู 759 ครั้ง.)
salapoa9
*

« ตอบ #836 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:08:31 PM »

รูปไม้ยางพาราอีกรูปครับ

* Resize of IMG_902111.jpg (62.24 KB, 480x360 - ดู 759 ครั้ง.)
ลุงต้า
*

« ตอบ #837 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 07:02:13 AM »

สวัดดีครับลุงต้า

มีเรื่องรบกวนอีกแล้วครับ
ผมส่งรูปไม้ยางมาให้ลุงต้าประเมินคราว ๆ ครับเป็นรูปเมื่อปี 49 ครับ และมีเรื่องจะถามอีกครับ

1. เรื่องการตัดไม้ยางพารา คนรับตัดไม้ยางเขาจะต้องดูรายละเอียด มีขั้นตอนอะไรบ้างครับก่อนที่จะตัดไม้ เช่น ในกรณีที่สวนเป็นชื่อ สามคนในโฉนด เขาจะต้องให้ทั้งสามคนเซ็นรับทราบ หรือว่ามีเอกสารอะไรที่จะต้องทำกันรึป่าวครับ

2. ในกรณีตัดได้ยาง เขาจะต้องดูฤดู ด้วยหรือครับ คนดูแลสวนบอกว่า ถ้าตัดหน้าแล้งจะราคาไม่ดีเท่าตัดหน้าฝน
และถ้าตัดตอนนี้ราคาไม้จะไม่ต่างจากที่ดินที่อยู่ลึกเข้าไปข้างใน  เพราะเขาจะตีราคาเท่ากันหมดเลย แต่ถ้าตัดหน้าฝน เขาจะตีราคาแยกกันครับ  ที่ดินผมติดถนนใหญ่ครับ เป็นถนน สองเลนกว้างมากลาดยางสวยงานรถเทรนเลอขนแร่ วิ่งกันทั้งวัน

วันนี้รบกวนเท่านี้ก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ

การตัดโค่นไม้ยางพารา  คนตัดเขากลัวโดนข้อหาทำลายทรัพย์สิน  ในกรณีที่  ซื่อในโฉนดมีหลายคน 

เคยมีบางกรณี  คนหนึ่งอยากขาย  อยากโค่น  แต่อีกคนเห็นว่ายังไม่ขาย  ทำนองนี้ครับ  คนซื้อเลยต้องให้

คนที่มีซื้อในโฉนด  ยินยอมขายทุกคน  เรื่องเงินแบ่งกันยังไง  ตกลงกันเองครับ..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การขายไม้ยางพารา  สวนมี่อยู่ในๆลึกเข้าไป  เข้าใจว่าช่วงหน้าแล้ง  สะดวกต่อการลำเลียง  ราคาสวนมี่อยู่ติดถนนใหญ่

กับสวนที่อยู่ในๆลึกเข้าไป  ไม่ค่อยมีผลกระทบในช่วงหน้าแล้ง   แต่ในช่วงหน้าฝน  สวนที่อยู่ติดถนนใหญ่ลาดยาง

สะดวกทุกอย่างครับ   น้ำหนักของไม้ในช่วงหน้าฝนและหน้าแล้งมีผลบ้างแต่ไม่มากครับ 

ปัจจุบันคนที่รับซื้อยางพารา  ไม้ทุกๆขนาดจะถูกเก็บทั้งหมด   ต่อไปในอาณาคต   หากความต้องการไม้ยางพารามากขึ้น

คงต้องขุดตอไม้ยางอีกด้วย  ไช้ล้ำฉีดล้างแล้วเอาไปย่อยไช้งานได้อีกต่อไปครับ  เอามาย่อยแล้วนำไปเป็นเชื้อเพลิง

ได้อย่างดียิ่งครับ  หรือไช้ในวงการเพาะเห็ด  ได้อีกทาง

สรุป...

เมื่อราคา  ตกลงและพอใจทั้งสองฝ่าย  ผู้ขายและผู้ซื้อ  ควรทำสัญญา  และรับเงินทันที 

เวลาในการโค่นให้เวลา  ผู้ซื้อโค่นระบุให้ชัดเจน  กี่เดือน  กี่วัน  ว่าไปครับ...ตามแต่ตกลง

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #838 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 08:47:10 AM »

มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ เรื่องการตัดโค่นขายไม้ยาง

สวนยางส่วนใหญ่ที่ถึงเวลาตัดโค่นไม้ยาง มักจะกระทำกันในช่วงหน้าแล้งเนื่องจาก
1. การขนย้ายไม้ออกจากสวนกระทำได้ง่ายกว่าหน้าฝน
2. เจ้าของสวนต้องการปลูกยางใหม่ ช่วงต้นฤดูฝน คือเอาไม้เก่าออกแล้วก็เคลียล์พื้นที่เสร็จ ได้เวลาปลูกยางใหม่พอดี

ดังนั้นหากว่าคุณ salapoa9 ไม่มีปัญหาในข้อ 2 คือไม่รีบปลูกยางใหม่ในทันที และที่ทางสะดวกในการขนย้ายไม้ในฤดูฝนได้ การตัดโค่นและขายไม้ในช่วงหน้าฝนก็จะได้ราคาดีกว่า เพราะไม้จะขาดแคลนในหน้าฝนครับ  ยิ้ม

ทีนี้ก็มาในเรื่องที่ลุงต้าแนะนำคือ ช่วงเวลาที่ต้องตกลงกันให้ดีว่า การตัดโค่นไม้ และการเคลียล์พื้นที่ต้องให้แล้วเสร็จเมื่อไหร่ และเสร็จในสภาพใด

เพราะหลายแปลงที่มีปัญหาก็คือ ผู้ที่รับตัดโค่นไม้เมื่อดูสภาพทางเข้าออกสวนแล้ว บางครั้งมีการประวิงเวลาไว้ อย่างแปลงที่เข้าสะดวก ก็เก็บไว้ก่อน ไว้ตัดทีหลัง หรือเรื่องการเคลียร์พื้นที่ก็สำคัญ หากไม่ได้ตกลงกันไว้ กว่าเจ้าของสวนจะปลูกยางใหม่ได้บางครั้ง ต้องจ่ายเงินเพิ่มเพื่อจัดการกับเศษไม้ที่เหลือ

อีกเรื่องหนึ่งก็คือ ขนาดความโตเฉลี่ยและจำนวนต้นยางพาราที่มีในสวนครับ
ศัพท์คนตัดไม้เรียก ไม้เกรด(ไม้โต) กับไม้ฟืนครับ ถ้ามีไม้เกรดมาก ก็ได้ราคาดีครับ
ผมจำขนาดไม่ได้  ประมาณเส้นผ่าศูนย์กลางต่ำกว่า 15 cm. กระมังครับ ที่จะถูกตีเป็นไม้ฟืน

คือถ้ามีตัวเลขคร่าวๆ ไปคุยกับคนตัดไม้ เช่นว่า
"สวนผมต้นยางอยู่ครบ ต้นใหญ่ๆ ทั้งนั้น  ยิงฟันยิ้ม ต้นใหญ่กว่าถังเก็บยาง มีเกินครึ่ง"  ยิงฟันยิ้ม

อย่างนี้ก็จะช่วยเรื่องการเจรจาราคาได้ครับ
 ยิ้มกว้างๆ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #839 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 03:31:50 PM »

ลุงต้าไปแต่สวนยางพารา...สวนปาล์ม...สวนผัก...วันนี้ลองมาชมกล้วยไม้บ้างนะคะ  หนูพิมเอามาฝากค่ะ  จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #840 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 07:47:51 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้าที่เคารพรัก  จุมพิต
วันนี้วันเกิดหนุพิมค่ะลุงต้า...หนูมาขอพรจากลุงต้า
อีกไม่นานหนูจะทำสวนแล้ว...ลุงต้าอวยพรหนูพิมด้วยนะคะ  ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #841 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 09:24:56 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้าที่เคารพรัก  จุมพิต
วันนี้วันเกิดหนุพิมค่ะลุงต้า...หนูมาขอพรจากลุงต้า
อีกไม่นานหนูจะทำสวนแล้ว...ลุงต้าอวยพรหนูพิมด้วยนะคะ  ยิ้มเท่ห์

สุขขี  มั่งมีเงินทอง   จิตใจไม่มัวหมอง  มองแต่ความดี

ทำดีเพื่อส่วนรวม   เข้าร่วมเป็นแนวทาง   ห่างความชั่วร้าย

มุ่งหมายสิ่งใด   สมใจทุกประการ   คิดเงินได้เงิน   คิดทองได้ทอง .....

ทุกๆๆประการครับ   จากใจจริง

ลุงต้า

หนูพิม
*

« ตอบ #842 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:47:15 PM »

ยิงฟันยิ้ม มาสาธุรับเอาพรจากลุงต้าอีกครั้งค่ะ...ลุงต้าปลูกอะไรก็งาม  หนูก็หวังว่าจะปลูกอะไรได้งามๆอย่างลุงต้ามั่ง  ยิงฟันยิ้ม
ต้องขอสูตรปุ๋ยวิศวะโหระพาซะแล้ว)))... ยิงฟันยิ้ม

~UMARIN~
*

« ตอบ #843 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:59:12 AM »

แวะมาชมสวนในฝันและผักงามๆค่ะคุณลุงต้า
เจอกล้วยไม้งามๆ  ของคุณหนูพิมเข้าอีก  ชอบมากค่ะ   ยิ้ม

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #844 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:28:58 AM »

หวัดดีครับลุงต้า
ปลูกอะไรก็งามจังเลยครับ ต้องมาขอวิชาบ้างแล้ว 555
ผักกวางตุ้งกำลังน่ากินเลยครับ นึ่งปลา ลวกผัก น้ำจิ้มแซบ ๆ อะโห ....
อิจฉาลุงต้าคร้าบบบบบบ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
channarong55
*

« ตอบ #845 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 08:28:05 PM »

เป็นเรื่องปกติของชีวิตบ้านนอกในชนบท  เวลาไปสวนมักจะไปหาคนที่รักใคร่ชอบพอกัน
และผู้คนที่เรานับถือ หลังจากเดินไปดูสวนยางของตัวเอง  แวะไปสวนข้างๆ  ของพี่หลวง

ทักทายกันตามประสา    พี่หลวงปลูกยางพารา เจ็ดไร่  พันธุ์  pb 235  ดูว่าผลผลิตเป็นอย่างไรบ้าง
ตอนนี้กรีดได้   วันละยี่สิบแผ่นกว่าๆ เฉลี่ย  ไร่ละสามแผ่น  (แผ่นละ 1.2-1.4  กก)  ผลผลิตตามท๊ได้คุยกัน

เป็นที่น่าพอใจครับ วันละเกือบๆสามสิบกิโล  อยู่แบบพอเพียงได้สบายๆ   ได้เห็นชาวสวนยิ้มอีกคนแล้วครับ
การบำรุงและรักษาหน้ายาง  ทำได้ดีมากครับ ลุงต้าได้ถ่ายภาพมาให้ชมแล้วครับพี่น้อง....

ขอบคุณมากๆคับกำลังหาอยู่พอดีเลย
หนูพิม
*

« ตอบ #846 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:03:45 AM »

อรุณสวัสดิ์ค่ะลุงต้า จุมพิต
สระแก้วอากาศเย็นๆค่ะเพราะฝนตกปรอยๆมะวานนี้...
ภูเก็ตเป็นไงบ้างคะ  ฝนตกไหม...
เสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาลุงต้าคงลุยสวนอีกตามเคยนะคะ
ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยค่ะลุงต้า
มีความสุขกับการทำงานตลอดวันนะคะ

ด้วยความห่วงใยจากหนูพิมค่ะ จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2011, 07:08:05 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

หนูพิม
*

« ตอบ #847 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 07:09:45 AM »

สวัสดีวันสงกรานต์ค่ะลุงต้า  จุมพิต หนูพิมเอากล้วยไม้สวยๆมาฝากในวันสงกรานต์ค่ะ
ขอให้ลุงต้าสุขภาพแข็งแรงและอารมณ์ดีทุกวันนะคะ จุมพิต

หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์