หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 428602 ครั้ง)
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #816 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 02:07:15 PM »

มาแจมด้วยคนนะครับ

ยินดีครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:30:43 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0

Bangmeroom
*

« ตอบ #817 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 09:44:08 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า

คนไม่ได้ทำเกษตร...เห็นภาพก็อยากทำนะคะ..
ไม่ทราบทำแล้วจะเหนื่อยมากไหม? แต่ดูแล้วน่าจะสนุก
ถ้า...ได้ปลูกพืชสวนครัว..หนูชอบคึ่นไช่..กับมะพร้าวออ่นมาก
มะพร้าวต้นเตี้ยๆแล้วมีลูกดกขนาดนั้น..กี่ปีคะคุณลุง?
ไปสมุทรสงครามเค้าให้มา..กับซื้อมาใหม่ด้วย
เมื่อไหร่จะได้ลูกค่ะ ที่ดินทรายและลูกรังซะส่วนใหญ่แถวพัทยาค่ะ

ขอตัวไปอ่านย้อนหลังเป็นความรู้ก่อนนะคะ

ยินดีแบ่งปันครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:31:23 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #818 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:16:19 AM »

หายไปหลายวัน  ไม่ได้อัพเดต  เรื่องแปลงผักให้ชมกันครับ

วันนี้ลุงต้า....ได้ตั้งใจปลูกผักกวางตุ้งไว้ในกระถาง  เพื่อเป็นโครงการนำร่อง

แก่ท่านที่สนใจปลูกผักไว้กินเอง   กวางตุ้ง เป็นผักที่ปลูกง่ายๆ  อีกอย่างหนึ่ง

แต่ต้องการแสงแดดมากพอสมควร  นอกจากน้ำและปุ่ย 

หลังจากผสมดินเสร็จเรียบร้อย   เอาลงกระถางแค่ครึ่งกระถางพอครับ

หมั่นรดน้ำ  รอวันเวลา   จะมีกวางตุ้ง  ได้เก็บไว้บริโภคตามใจปรารถนา

หรือจะปรุงรวมกับบะหมี่สำเร็จรูป  ได้ความสดของผัก  ได้เช่นกันครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #819 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:27:16 AM »

แปลงผักที่ลุงต้าปลูกไว้บริโภคเอง  เหลือกิน  มีแจกข้างบ้านด้วย

รอบต่อไป  เตรียมเพาะไว้แล้ว  เช่นกันครับ  คะน้า  ผักาดเขียวปลี   รุ่นต่อไป

Liked By: airyn, majara
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:36:48 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
nong-wanvisa
*

« ตอบ #820 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:44:34 AM »

ถ้าเจอผักลุงที่ตลาดต้องตกใจกันเลยนะลุงต้าคงคิดว่าเป็นแหล่งสะสมเคมีแน่ๆ  ดูแลผักได้ดีจัง ยุงไม่มีไต่ไรไม่มีตอมเพียงนี้

ยืนยันครับ....

ผักลุงต้าปลูกไว้กินเอง  ปลอดสารพิษครับ   แต่ไม่ปลอด  ขี้วัว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:32:42 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #821 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 06:35:28 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้าคนขยัน...หนูพิมแอบเห็นผักโขมแดงในแปลงกวางตุ้งด้วยล่ะ  ลุงต้าปลูกผักโขมด้วย...มิน่าล่ะ... ยิงฟันยิ้ม
ลุงต้าถึงได้มีพลังมากมายเหมือนป๊อบอาย... ยิ้มกว้างๆ ทำอะไรตั้งเยอะแยะมากมายเลย  เห็ดก็บานพรึบเต็มฟาร์ม
สวนปาล์มก็ดูเข้าท่า...สวนป่าผสมผสานก็สมบูรณ์...ปรบมือให้เกษตรกรนอกเวลาชั้นเซียนค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ผักโขมแดงและผักขาว  ขึ้นเองในร่อง   แบบไม่ได้ตั้งใจครับ   กลัวเจ้าของจะลืมๆๆ

เลยขึ้นแซมมาให้เห็นบ่อยๆ...

ลุงต้าชอบผัดผักโขมน้ำมันหอยร้อนๆครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:34:59 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
taweewan
*

« ตอบ #822 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 04:54:52 PM »

สวัสดีค่ะ คุณลุงต้า หนูเพิ่งจะเข้ามาอ่านเว็บของคุณลุงค่ะ สนใจอยากสอบถามเกี่ยวกับการปลูกยางค่ะ แต่ที่ดินมี 3 ไร่ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะว่าจะปลูกได้หรือเปล่า

ที่ดินสามไร่....จะปลูกสวนยางพารา  ได้ประมาณสองร้อยต้น

ขอบคุณครับ   คำถามทีดีมาก  คำถามหนึ่งครับ  ....

ถ้าต้องการเป็นอาชีพเสริม   ตอบได้ทันทีว่า   สมควรปลูกอย่างยิ่ง   ถ้าพื้นที่เหมาะสม...

และแนะนำเพิ่มเติมว่า  ในสวนยางพารา  มีพืชอีกหลายๆๆอย่าง  ที่ปลูกแซมได้เช่น   ผักเหมียง

หรือไม้อื่นๆๆที่ต้องการแสงแดด  ไม่มากครับ  หรือจะทำสวนหน้าวัวดอก  ได้เช่นกันครับ

ยางพาราสามไร่  แม้จะมีน้อยๆหากดูแลบำรุงดีๆ  ปุ่ยถึง   ได้ผลผลิต  ไม่น้อยครับ   

3  ไร่ ๆสามแผ่น  กรีดได้ครั้งละ  9-10  แผ่น  ๆละ  1.2  กก  รวมๆ 12-14  กกต่อวัน

หลบฝนกรีดให้ดี    ได้  20วันต่อเดือน   ราคายางตอนนี้   ร้อยเจ็ดสิบกว่าบาท...

ทำเองกรีดเอง   คำนวนดูครับ   กี่บาทต่อเดือน....... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่รวม   พืชที่เสริมในร่องยางพาราอีกครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:49:56 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #823 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 06:12:55 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้าที่เคารพ  จุมพิต
เข้ามาสวนลุงต้าทุกครั้งหนูพิมกลับมาฮึกเหิมทุกรอบ...อยากปลูกไปหมดเลยค่ะ
ทำไมอยากมีบ้านอยู่ในป่าก็ไม่รู้สิคะ  ยิ้มกว้างๆ อยากมีบ้านที่ล้อมไปด้วยป่า  หรือว่า...
ชาติที่แล้วหนูจะเป็นทาร์ซาน...555+

ดูสวนลุงต้าทีไรหนูจินตนาการล้ำเลิศทุกที...พอเล่าให้ใครฟังก็ถูกตั้งคำถามตลอดเวลา
จะทำได้หรือ? ดูแลไหวหรือ? มันลำบากนะ?...ฯลฯ  หนูล่ะสงสัยจริงๆ...ว่า...
มันจะลำบากตรงไหน(วะ) ยิ้มกว้างๆ  ไม่เคยตั้งเงื่อนไขไว้เลยว่ามันจะอย่างนั้นอย่างนี้
ไม่เคยกลัวว่าจะลำบากเลย...ก็หนูเคยลำบากมาแต่เด็กแล้วนี่นา...ยังจะกลัวอะไรอีก  ยิงฟันยิ้ม

เฮ้อ)))...มาบ่นให้ลุงต้าฟังเท่านี้แร่ะค่ะ...สบายใจเชิ้บๆๆ...ออกไปดูต้นทุเรียนดีกว่า
เติมพลังให้กับตัวเองแร่ะ...หนูพิมสู้ๆๆ... ยิงฟันยิ้ม

มีความสุขกับการทำงาน...อารมณ์ดีตลอดวันนะคะลุงต้า จุมพิต
ด้วยความเคารพ
จากหนูพิมค่ะ ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #824 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 06:40:03 AM »

เทสๆเว็บฝากรูป

Liked By: panama2006
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 06:52:50 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #825 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 07:17:26 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน

หลังจากที่เว็บฝากรูปงอแง  มาหลายวัน  วันนี้ไช้งานได้ดังเดิม

มาโพสเล่ากันต่อครับ   

ถ้าเรามีพริกไทยสักสองต้นในบ้าน   เราจะมามีพริกไทยสดๆไว้เก็บบริโภค  ตลอดปีเช่นกันครับ

ในภาพลุงต้าปลูกฝากไว้กับต้นยอ  ใบยออ่อนๆ  เด็ดมาทำห่อหมกได้อีกทางครับ

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #826 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:23:16 AM »

อยากบอกลุงต้าว่า มองไม่เห็นภาพค่ะเห็นแต่กบแช่แข็งเปลี่ยนฝากเวปอื่นก่อนเถอะค่ะ
jackboston
*

« ตอบ #827 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:52:18 AM »

ไม่เห็นภาพเลยครับคุณลุง
ลุงต้า
*

« ตอบ #828 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 07:02:15 AM »

บางวันเห็น  บางวันไม่เห็น  อย่างเช่นวันนี้มองเห็น

ที่สำคัญต้องสมัคร  เว็บกบฝากภาพก่อนครับ

http://imageshack.us/

เทสอีกครั้ง

ลุงต้า
*

« ตอบ #829 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 06:03:20 AM »

สวัสดีครับลุงต้า

ผมติดตามอ่านกระทู้ของลุงต้ามาตลอด วันนี้ถือโอกาสเข้ามามักทายครับ ลุงต้าสบายดีนะครับ เห็ดลุงต้าเยอะจัง อยากทำมั้งครับ
ได้ความรู้มากมายหลายอย่างจากบ้านลุงต้าครับ
ผมมีเรื่องรบกวนถามลุงต้าครับ ผมเคยคุยกับลุงต้าเมื่อตอน งานพอเพียง 7 พ.ย. ปีที่แล้ว ที่คุยเรื่องสวนยางครับ
ผมขอถามเลยแล้วกันนะครับ (ตอนแรกว่าจะโทรไปคุย เกรงใจลุงต้ามาก ๆ ก็เลยไม่โทรเกรงว่าจะเป็นการรบกวนเวลาครับ)
1. ผมจะตัดไม้ยางพารา เพราะยางอายุมากกว่า 25 ปี ปริมาณน้ำยางไม่ค่อยเยอะ (คนกรีดบอกมาอย่างงั้น) ผมได้ไปแจ้งกับ สกย ที่อ. กันตรังเรียบร้อยแล้ว ครับตามที่ลุงต้าแนะนำผมมา ตอนนี้เขาให้ไร่ละ 11000 บาทต่อไร่ครับ  แล้วราคา ไม้ยางที่เขาขายกันไร่ละเท่าไหร่ครับ  (คนดูแลให้เขาบอกว่าไร่ละประมาณ 40000 บาท ผมว่ามันน้อยไปครับ)
2. เวลาเราตัดไม้กับคนรับซื้อที่ตกลงราคากันได้แล้ว เขานัดจ่ายเงินกันยังไงครับ  จ่ายล่วงหน้า หรือ จ่ายเป็นงวด ๆ หรือจ่ายเท่าที่ตัดได้วันต่อวัน (ตอนนี้ผมคิดว่าผมจะหาคนซื้อไม้ยางพาราเอง โดยไม่ผ่านคนดูแลสวนแล้วละ)
3. กล้ายางพารา หาซื้อได้ทีไหนบ้างครับ  พี่คนดูแลเขาบอกว่าต้องจองเป็นเดือน ใช่รึป่าวครับ

ผมลืมไป ที่ดินอยู่ติดถนนใหญ่ ทางไปท่าเรือขนแร่กันตรังครับ เจ้าหน้าที่ สกย. บอกว่าที่ติดถนน จะได้ราคาดีกว่าที่อยู่ข้างในจริงรึป่าวครับ

วันนี้ผมรบกวนถามลุงต้าแค่นี้ก่อนครับ  (ถ้าผมจะโทรไปสอบถามลุงต้าจะสะดวกเป็นเวลาไหนครับ)

ขอบคุณมากครับ
 ชาญ

เรื่องขายไม้ยางพารา   อยู่ที่ขนาดลำต้นครับ   ถ้าขนาดใหญ่แปดนิ้วขึ้นไป  ราคาจะดีขึ้นตามลำดับครับ

การติดต่อขายไม้ยางพารา  คนซื้อจะนับ75  ต้นต่อไร่   โดยการนับจำนวนต้นไม้ยางพาราทั้งหมดแล้วหารด้วย75

จะได้จำนวนไร่  x  ราคาที่ตกลงกัน  =  ยอดเงินที่ได้รับ  ก่อนโค่นไม้ยางพารา

การชำระเงินไม้ยางพารา  ปกติเขาต้องชำระก่อนโค่นทั้งหมด   แล้วจึงเริ่มโคนไม้ยางพาราครับ   ยกเว้นคนที่รู้จักและไว้ใจกันครับ

ยังมีเงื่อนไขเพิ่มเติม  ที่ตกลงกัน  เช่นเก็บกวาด  กิ่งไม้เล็กๆที่เหลือ (กิ่งเล็กมาก) 

แนะนำให้เช็คราคาหลายๆเจ้าครับ  อย่าด่วนใจร้อน  รีบตัดสินใจ  ช่วงไหนราคาไม้ยางพาราดี  ไม้ยางราคาสูงเช่นกันครับ

ไม่กล้าฟันธงว่าควรจะกี่หมื่นต่อไร่  เนื่องจากไม่เห็นขนาดไม้ครับ

.........

กล้ายางพารา  หาซื้อได้ไม่ยากแต่คงต้องจอง   หาเจ้าที่มั่นใจว่าได้ของดีตามที่ต้องการครับ 

กล้ายางพาราจังหวัดตรัง  หาไม่ยากครับ  ช่วงไหนปลูกค่อยว่ากันอีกที

orere
*

« ตอบ #830 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:10:15 PM »

นั่นพริกไทยจากสวนภู-พริกไทยหรือเปล่าคะ ??
งามแต้ งามขนาด  จุมพิต  จุมพิต  จุมพิต

payea
*

« ตอบ #831 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 02:41:49 PM »

ผักงามจริง ๆ ค่ะ ลุงต้า ปลูกอะไรก็งามไปหมด
ขนาดปาล์มยังออกมาเป็นรูปหัวใจเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์