หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 495366 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #800 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 07:31:06 PM »

วันนี้มาเล่าถึงการดูแล  และบำรุง  ใส่ปุ่ยปาล์มกันต่อครับ

ลุงต้าไช้ปุ่ยเคมี  ผสมกับปุ่ยหมัก เพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุด  ผลิตปุ่ยครั้งละหลายร้อยกระสอบ

สูตรแบบ  โบกาฉิ   ประยุกต์  นำไปวางใต้ต้นปาล์ม  หรือ  โรยรอบๆกองตามภาพครับ

หลังจากนั้น  ประมาณเจ็ดวัน  รากของปาล์ม  จะโผล่มาดูดซึมอาหาร  ทั้งแบบที่วางทั้งถุงหรือ 

โรยรอบๆต้นปาล์มเลยครับตามภาพ 

บางโซน  หรือตำแหน่งไหนสมควรโรยปุ่ยก็โรยรอบๆต้นครับ  จะได้เก็บกระสอบมาไช้อีก

ผ่านไปเจ็ดถึงสิบวัน  ไปเขี่ยดูรากปาล์ม  เดินเต็ม  ตามภาพครับ 

หรือยกถุงดู  สภาพแบบนี้  ปุ่ยค่อยๆละลายลงมาในผิวดิน

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #801 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 05:01:48 AM »

อรุณสวัสดิ์ค่ะลุงต้า  จุมพิต
หนูพิมแวะมาให้กำลังใจลุงต้าคนขยันค่ะ ดูสวนของลุงต้าแล้วทำให้อยากทำสวนจริงๆ
หนูชอบเฟิร์นที่เกาะตามต้นปาล์มจังเลยค่ะ  ดูธรรมชาติสวยดี  ดีใจกับลุงต้าด้วยนะคะ
สวนในฝัน...ในวันนี้มันอยู่ในความจริงแล้วใช่ไหมคะลุงต้า

อารมณ์ดีทุกวันนะคะ  จุมพิต

สวัสดีครับ  หนูพิม

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ   เฟิร์นที่เกาะตามต้นปาล์ม  ดูก็สวยงามดี

ช่วยพยุงความชื้นให้ต้นปาล์ม  ได้อีกทางครับ   แบบพึ่งพากัน  ไงครับ

ลุงต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 08:44:45 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ppp
*

« ตอบ #802 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:53:18 AM »

อยากได้สูตรปุ๋ยหมักใส่ปาล์มครับ  ครับ  พอจะมีม้ายครับลุงต้า

(สงสัยอีกอย่างที่จะเอาปาล์มที่ผลผลิตดีไปทำพันธ์ครับ  เค้าทำกันอย่างไรครับ)
icestick
*

« ตอบ #803 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:43:07 PM »

สุดยอดเลยครับลุงต้า  อายจัง

ยินดี   และขอบคุณครับ

ลุงต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 08:39:05 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
wirot
*

« ตอบ #804 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:16:07 PM »

ดีใจกับลุงต้าด้วยครับ ปีนี้คงมีเงินเก็บเยอะนะ ได้ยินว่าชาวสวนยางพาราออกรถวีโก้ไม่รู้กี่ร้อยกี่พันคัน

คิดถึงวันมีตติ้ง เจอลุงต้าตัวจริง เป็นคนใจดีมากแจกจริงแจกเยอะ ขออนุญาตเรียกลุงซานต้านะครับ

สวัสดีครับ  พี่วิโรจน์   

ยินดีครับพี่   สบายดีน่ะครับ  มีตติ้งครั้งหน้า  หวังว่าได้เจอพี่อีกครับ

ยินดีแบ่งปันครับ

ลุงต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2011, 08:38:28 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
ลุงต้า
*

« ตอบ #805 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:35:31 PM »

อยากได้สูตรปุ๋ยหมักใส่ปาล์มครับ  ครับ  พอจะมีม้ายครับลุงต้า

(สงสัยอีกอย่างที่จะเอาปาล์มที่ผลผลิตดีไปทำพันธ์ครับ  เค้าทำกันอย่างไรครับ)

แบบลุงต้า  ประยุกต์เอาจากวัสดุ  ที่เหลือจากก้อนเห็ด  ปลดระวางรอบสอง  มาทำเป็นปุ่ยหมักครับ

สูตรที่ไช้  นำไปประยุกต์ได้ครับ

ก้อนเห็ดเก่า    ท่านอื่นอาจไช้  ขี่เลื่อย ฟางย่อย  แกลบ  ผสมรำหยาบ  พอไช้แทนกันได้  หรือกากมันสัมปหลัง

กากน้ำตาล   และอีเอ็ม   ของลุงต้าไช้อีเอ็ม  ขยายเองครับ

บางครั้งมีขี้วัวแห้ง    หรือขี้ไก่  แล้วแต่จะหาได้

ผสมให้เข้ากัน  ราดอีเอ็ม  พอหมาดๆ  ตักใส่ถุงปุ่ย  ครึ่งกระสอบ  ทำให้แบนๆ  วางซ้อนกัน

ประมาณสี่ถุง   รอสามสิบวัน  นำไปใส่ต้นไม้  ปาล์มหรือผัก  งามดีครับ

......

บางครั้ง  ลุงต้าผสมปุ่ยสูตรเสมอ  15-15-15  ลงไปด้วย  ในอัตตรา  ห้าร้อยกระสอบ  ปุ่ยเคมีสี่กระสอบ

สูตรนี้ไช้ใส่ปาล์มน้ำมันครับ   ยอมรับว่าลองผิดลองถูก  แต่เห็นปาล์มงามดีครับ 

.........

ถ้าใส่  ลองกอง  ช่วงออกลูกเล็กผสม สูตร  0-0-60   ลองกองหวานดีครับ

ผลที่ได้เห็นได้ชัด   สภาพดิน มีชีวิตมากขึ้นครับ

โบกาฉิ  แบบลุงต้า 

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ppp
*

« ตอบ #806 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 08:45:18 AM »

ขอบคุณลุงต้า มากครับ  จะลองเอาไปใช้ดูครับ 

ยินดีครับ   ลองพัฒนาและประยุกต์  ตามแต่วัสดุที่หาง่ายๆครับ

ประหยัดไว้ก่อน   แต่ได้มาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 07:26:57 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ประมาณ
*

« ตอบ #807 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 03:21:10 PM »

:)สวัสดีครับลุงต้า เห็นแล้วแอบอิจฉาลุงต้าที่ช่วงนี้ยิ่งกว่าถูกหวยซะอีก
ผมเองวางแผนว่าจะลงยางพาราในที่นาสัก สิบไร่ตอนนี้กำลังศึกษาและเก็บเงิน
ปีหน้าคงได้เริ่มซะที นับถอยหลังแล้วตื่นเต้นครับ
เกี่ยวกับยางพาราถ้ามีปัญหาจะรบกวนปรึกษาลุงต้าน่ะครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ   รู้เท่าที่รู้ครับ  แต่...

เห็นว่าจะขุดที่นา  ปลูกยางพารา  ตกใจนิสหน่อย  ถ้าตั้งใจจริงต้องดูเรื่องน้ำและดินให้ดีนะครับ

ยางปลูกในที่นา  สามปีแรก  ยางจะโตปกติเหมือยปลูกยางพาราทั่วไป  หลังจากนั้น  พอรากลึก

แช่น้ำบ่อยๆ   มีปัญหาก็เห็นมาเยอะนะครับ   ไม่โตเต็มที่  จะตายก็ไม่ตาย  โตก็โตช้า   ......

......

ลองหันหลังกลับคิดใหม่  ยกร่องแล้วปลูกปาล์มน้ำมัน   ดีกว่านะครับ  ยิ่งน้ำดีตลอดปี  ของโปรดปาล์ม

เลยครับท่าน    ราคาก็ ดีมากๆช่วงนี้....

ราคาปาล์มวันนี้   ....เก้าบาทกว่า   ประจำวันที่

21  มกราคม   2554

http://www.dit.go.th/suratthani/contentdet.asp?deptid=66&id=1853
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 07:35:11 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

238/106 หมู่บ้านมานิตย์ลิฟวิ่งโฮม หมู่ 5 ต.บ้านสร้าง อ.บางปะอิน อ. พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13160
prajak
*

« ตอบ #808 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 03:48:01 PM »

สวัสดีครับ ลุงต้า ผมเข้ามาเที่ยวสวนลุงต้าเป็นประจำ ได้ความรู้มากมายครับ

และที่สำคัญผมได้ความฝันกลับไปทุกครั้ง ขอให้ลุงต้าเจริญยิ่งๆขึ้นไปครับ

ขอบคุณครับ    ยินดีครับ   แบ่งปันไปเรื่อย 

ช่วงนี้ยางพารา   ราคาดีครับ  ชาวสวนยิ้มได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 05:36:08 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
mrfoxx
*

« ตอบ #809 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 03:54:34 PM »

กราบสวัสดีลุงต้า ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาครับ

พอดีได้โอกาสเข้ามาครับ เลยแวะเยี่ยมชม

ยินดีครับ   ก๊อต   ว่างๆแวะมาเที่ยวได้ครับ   

งานหนักไม่เคยฆ่าคน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 05:40:37 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #810 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:04:59 AM »

สวัสดียามเช้าค่ะลุงต้า...หนูพิมมาช่วยแบกขี้ยางค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ขี้วัวไม่แบกนะ คงอีกนานกว่าจะเสร็จอ่ะ ยิงฟันยิ้ม
สวนลุงต้ามีเมล็ดยางป่าวคะ...เก็บมาฝากหนูพิมสักสองสามเมล็ดได้มั๊ย...ไม่เคยเห็นอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

มีความสุขกับการลุยสวนค่ะลุงต้า... จุมพิต

ช่วงนี้  ยางเริ่มผลัดใบครับ  เมล็ดไม่ค่อยมี  คงต้องรอปีหน้า  อีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ   สำหรับกำลังใจ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 05:39:20 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
mrfoxx
*

« ตอบ #811 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:23:29 PM »

สวัสดียามเช้าค่ะลุงต้า...หนูพิมมาช่วยแบกขี้ยางค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ขี้วัวไม่แบกนะ คงอีกนานกว่าจะเสร็จอ่ะ ยิงฟันยิ้ม
สวนลุงต้ามีเมล็ดยางป่าวคะ...เก็บมาฝากหนูพิมสักสองสามเมล็ดได้มั๊ย...ไม่เคยเห็นอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

มีความสุขกับการลุยสวนค่ะลุงต้า... จุมพิต

พี่พิม แบกไปขายเลยยย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตั้งแต่ยาง ราคานี้  คนกรีดยาง  จะขยันเก็บน้ำยาง  เลยทำให้ขี้ยางมีน้อยมาก

ขี้ยางหรือเศษยางโลเจ็ดสิบกว่าบาท    แต่ยางแผ่น  โลร้อยห้าสิบกว่าบาท 

ต่างกันมากครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 05:43:22 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #812 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 06:19:01 AM »

หลังจาก  ชมสวนปาล์ม   และสวนยางพาราและการใส่ปุ่ย  แล้ว...

มาอัพเดต  สวนผักข้างบ้านของลุงต้าให้ชมกันอีกครั้งครับ

ผักสลัดต้น  ช่วงนี้งามมากๆ  หลังจากได้ปุ่ยน้ำ  ชีวภาพบางต้นเริ่มออดอก

ข้าวโพดฝักเริ่มได้ที่  เริ่มหักมาต้ม  ได้บ้างแล้วครับ  การปลูกผักไว้กินเอง...

ได้ความสดและปลอดสารพิษ   คุณค่าสุดบรรยายเลยครับ..หลังจากตัดปล่อยให้ตอแตกกิ่งแขนงต่อไป

ทำความสะอาด  จะนำไปผัด  หรือ.....

ทานได้สดๆได้เลยครับ...ผักสลัดต้น 

ข้าวโพดและคึ่นฉ่าย   ตอนนี้เก็บได้เรื่อยแล้วครับ

หนูพิม
*

« ตอบ #813 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 07:31:17 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้า...สุดยอดมากๆ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ปลูกอะไรก็งาม...มือโปรจริงๆค่ะ  จุมพิต

~UMARIN~
*

« ตอบ #814 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:39:36 AM »

สวัสดีค่ะคุณลุงต้า ...แวะมาชมสวนในฝันของคุณลุงต้าค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ร่มรื่นน่าอยู่จัง   ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำไปแบ่งปันนะคะ ....
Magnum (rew)
*

« ตอบ #815 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:40:02 PM »

แสดงให้เห็ดชัดๆการกรีดหน้ายาง  กรีดหน้าซ้าย  หลายคนที่ไม่มีสวนยางอาจจะงง
ถามว่าทำไมต้องกรีดหน้าซ้าย  ว่างค่อยมาตอบเรื่องนี้ครับ  ปล่อยให้งง  ไปก่อน
หรือท่านไหนที่ทราบ  เล่าได้ครับ  จะเป็นพระคุณ ในการแบ่งปันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กรีดหน้าซ้าย คือลากจากบนสุดด้านซ้าย ลงไปขวาต่ำสุด เพราะจะได้ตัดท่อน้ำยางมากที่สุด
โดยเปิดผิวหน้าเปลือกยางน้อยสุด

เพราะท่อน้ำยางหรือท่อลำเลียงอาหารของต้นยาง เป็นท่อเวียนลำต้นจากซ้ายไปขวาในลักษณะ
ต่ำด้านซ้าย หมุนขึ้นไปทางขวาด้านสูงวนรอบต้นยางไปเรื่อยๆ  การกรีดตัดท่อย้ำยางมากที่สุด
ก็ต้องกรีดไขว้ท่อน้ำยาง คือจากซ้ายบน ลงมาขวาล่าง หรือที่เขาเรียกว่ากรีดหน้าซ้ายครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์