หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 204740 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #784 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:01:12 PM »

หลังจากคุย  ถามทุกข์  สุกดิบกันอยู่พักหนึ่ง  เดินไปดูยางพารา(ยางเล็ก) ที่ปลูกไว้สามปีแล้ว  ว่าอยู่สภาพไหน
ก่อนหน้านี้ที่มาดู  บอกให้คนที่ดูแล  คอยช่วยอย่าให้เถาวัลย์  พันต้นยาง  ทุกอย่างอยู่ในสภาพ  ที่พอใจครับ

ที่ปล่อยให้หญ้า  รกบ้าง  เนื่องจากช่วงนี้เริ่มเข้าหน้าแล้งครับ  สวนยางกับพิชเขียวๆคลุมดิน  มีความจำเป็นมาก
คิดว่า จะกำจัดหญ้าอีกครั้ง  ในช่วงเดือน  พค  ครับ  โดยวิธีตัดหญ้า  ไม่ไช้ยาฆ่าหญ้า ยางพาราสามปีแรก

จะต้องดูแลไกล้ชิด  แต่หลังจากนั้น  ค่อยเบาแรงเนื่องจากยางสูงแล้ว  เมื่อเกิดร่มเงา  ทำให้วัชพืช  ในสวนน้อยลงไป
ตามสภาพครับ

การวางแผน  เส้นทางเดินเพื่อลำเลีบงปุ่ย  หรือลำเลียง  ผลผลิตในสวนมีความจำเป็นอย่างยิ่ง
ต้องวางแผน  ตั้งแต่เริ่มปลูกครับ  ถ้าไปแก้ปัญหา  ตอนยางพาราโตแล้ว  ย่อมมีอุปสรรคครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ลุงต้า
*

« ตอบ #785 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:03:54 PM »

มาเล่าต่อครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังจากดูสวนยางเล็กสามปี  ก็เดินไปดู  ยางที่วัยสาว  ที่กำลังกรีดครับ 
ตามภาพ ผ่านการกรีดไปหนึ่งหน้าแล้วครับ  สังเกตุในสวนจะมีวัชพืชขึ้นน้อยกว่า

ยางพาราเล็กครับ   นานๆจะมีการกำจัดวัชพืช  ก่อนใส่ปุ่ยในแต่ละรอบ
แต่ถ้าไม่รกมาก  ก็ใส่ปุ่ยได้เลยครับ

แสดงให้เห็ดชัดๆการกรีดหน้ายาง  กรีดหน้าซ้าย  หลายคนที่ไม่มีสวนยางอาจจะงง
ถามว่าทำไมต้องกรีดหน้าซ้าย  ว่างค่อยมาตอบเรื่องนี้ครับ  ปล่อยให้งง  ไปก่อน
หรือท่านไหนที่ทราบ  เล่าได้ครับ  จะเป็นพระคุณ ในการแบ่งปันครับ;D ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #786 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:06:28 PM »

หลังจากเดินดู  ในสวยยางวัยสาวอยู่พักใหญ่  ว่าคนกรีดยาง  กรีดยางกินเนื้อไม้หรือไม่
ตรงนี้สำคัญมาก  ทำให้อายุของหน้าหน้ายางพารา  น้อยลงไป  ปกติยางพาราหลังจากนับจากปีที่กรีดได้

ไม่ควรน้อยกว่า  ยี่สิบห้าปีครับ  ดังนั้นถ้าใครคนหนึ่ง....เริ่มปลูกยางเมื่ออายุ  40ปี  นั้นหมายถึงว่า
การปลูกยางพารารุ่นต่อไป  อายุต้องมากว่าเจ็ดสิบปีขึ้นไปครับ   ลุงต้าก็วางแผนชิวิตชีวิจเช่นนั้น

เมื่อยางพาราแก่มากสมควรแก่การโค่นปลูกใหม่   ต้นยางพาราแก่  ราคาดีมากครับช่วงนี้
ราคาต่อไร่ ไม่น้อยกว่าหกหมื่นบาท(ไร่ละ  65-70  ต้น )  ตามที่ตกลงกับคนซื้อครับ

เป็นบำเหน็ด  แก่ชาวสวนยางพารายามแก่เฒ่าได้อย่างดีในบั้นปลายชีวิต  สรุปจึงมีความเห็นว่า
การปลูกยางพารา  นอกจากมีรายได้ต่อวันแล้ว   มีบำเหน็ดด้วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ฟังแล้วสบายใจมั้ยครับ

ยางพาราของลุงต้า  สวนนี้  ลุงต้าเรียกว่า  สวนยางแก่ แต่น้ำยางออกดีกว่า สวนอื่นๆ ที่ลุงต้ามี
ตามสภาพ  ที่เห็นในรูป  แก่ๆสภาพนี้  ยังพอกรีดไปได้  อีกสิบปีครับ  ตั้งใจว่าพอครบสิบปี

ค่อยมาคิดกันอีกที   ว่าจะโค่นเอาบำเหน็ดให้ตัวเอง  หรือ....อาจมีเทคโนโลยี่ทางการเกษตรใหม่ๆ
มาประยุกต์  เพื่อเอาน้ำยางจากต้นได้อีก  ตอนนี้กรีดเอาน้ำยางทำแผ่น  ขายก่อน ราคาดีมากๆๆ

เส้นทางลำเลียงผลผลิต  สำคัญมาก ในการทำสวนครับ  ต้องวางแผนดีๆ

สภาพหน้ายาง  แบบนี้ผ่านการกรีดมาแล้ว   อีกสิบปีกรีดได้สบายๆครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #787 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:40:39 PM »

การทำสวนยางพารา  สิ่งหนึ่งที่จำเป็น  เมื่อสวนนั้นเก็บเกียวผผลิตครับ  คือที่พักคนกรีดยาง (ภาษาใต้เรียกว่าก๊องสี้) 
และโรงทำแผ่นยางมีที่วางจักรรีดยาง   รวมถึง  ห้องเก็บยางแผ่น  เจ้าของสวนไหนขายน้ำยางสด  ไม่ต้องทำก็ได้ครับ
 ของลุงต้าเลือกวิธีการทำแผ่นแล้วตากแห้ง  ไว้ขายรวมๆกันทีเดียว   ปกติคนกรีดยางสองคน  จะกรีดได้ประมาณ

10-15  ไร่  แล้วแต่ความแข็งแรงของแต่ละคน การกรีดยางช่วงอากาศเย็นๆ น้ำยางจะออกเยอะครับ   คนกรีดยางจะเริ่ม
ตั้งแต่หลังเที่ยงคืนเป็นต้นไป   บางคู่ยางพาราที่รับกรีดหากมาก   จะเริ่มตั้งแต่ เที่ยงคืนหรือก่อนนั้น เล็กน้อย 
สภาพของก๋องสี๊  ลุงต้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  มองจากบนควนลงมาครับ   ยางลุงต้าสวนนี้เป็นเนินเขาครับ ยางแก่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สภาพยางพารา  ที่ทำเสร็จใหม่ วางไว้ให้แข็งตัว  ค่อยตากในราวตาก  ตอนเย็นครับ
และอีกภาพ  ราวตาก  ของชุดที่หนึ่ง   แต่ละชุดแยกทำราวกันตากของใครของมัน 
สวนนี้ของลุงต้า  มีสามชุดกรีด   เวลาตากแห้งแล้ว  ต้องแบ่งโซนเก็บด้วย   อยู่ในห้องเดียวกัน
แยกเป็นส่วนๆ  กันหลงกันมั่วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ช่วงนี้ต้องล๊อดประตูแข็งแรง  กันขโมยครับ  ของแพง (29); (29);

จักรรีดยาง  ต้องไช้เครื่องทุ่นแรงช่วย  ติดมอเตอร์ครับ   ยางหลายแผ่น  สงสารแรงงาน
ต้องทำทุกอย่างเสร็จ ก่อนเที่ยง   แล้วหลับนอนพักผ่อน   รอกรีด  ในค่ำคืนจะมาถึงอีก
หากฝนไม่ตกซะก่อน   การกรีดยางพารา  ถ้าไม่มีฝนตก  จะกรีดสามวัน  เว้นหนึ่งวัน
ให้ยางพารามีระยะการพักหน้ายาง  หรือเรียกง่ายๆว่า  พืชได้มีเวลาหล่อเลี้ยง ผลิตน้ำยาง
ให้ชาวสวน  ได้อาศัยพึ่งพิงต่อไปครับ

สภาพโรงเก็บยาง  พึ่งกรีดได้ไม่กี่วัน  ก่อนหน้านี้  เก็บขายก่อนปีใหม่  ทั้งคนกรีด  นายหัวเจ้าของสวน
จับจ่ายไช้สอย  สบาย อก สบายใจไปแล้วครับ   พี่น้อง   (-5): (-5): (-5):

sompol
*

« ตอบ #788 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:10:24 PM »

...เห็นสวนยางลุงต้าแล้วอยากลงมือปลูกของตนเองวันพรุ่งนี้ครับ(คืนนี้ไม่รู้จะนอนหลับไหม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ) ขอบคุณลุงต้าที่แนะนำการกรีดและการทำสวนยางจากต้นฉบับมาแบ่งปันครับผม   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง
kaeng
*

kaeng

« ตอบ #789 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:50:15 PM »

เห็นลุงต้าแล้วอยากจะปลูกมั้งไม่รู้ว่าจะดีเท่าลุงต้าหรือเปล่า เศร้า เศร้า เศร้า

104/1 ม.4 ต.ชัยบาดาล อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี 0818107723
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #790 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 05:39:21 AM »

ลุงต้าคะ  จุมพิต
มุดสวนลุงต้ามาหลายเดือน...มุดข้ามปีกันเลยทีเดียว...ดูนั่นดูนี่ค่อยซึมซับไปทีละนิด
บอกตรงๆว่าตอนนี้หนูอยากทำสวนยางบ้างแร่ะ...อายุเจ็ดปีได้กรีดยาง...
อีกแปดปีข้างหน้าหนูพิมจะลาออกจากราชการ...ถ้าปลูกยางตอนนี้ก็พอดีเลยล่ะ... ยิงฟันยิ้ม

คิดไปตามประสาคนช่างคิดช่างฝัน...ตอนนี้เริ่มวางแผนว่าจะทำอะไรบ้างเื่พื่อรอวันนั้น
โดยเริ่มจากการทำสวนเล็กๆ...ตามประสาคนไม่มีตังค์ค่ะ...ค่อยๆคืบค่อยๆคลาน  ช่างมัน
เป้าหมายคือ...ทำแล้วมีพอเลี้ยงตัวเองเมื่อตอนจะออกจากงาน...อยากมีผลไม้กินโดยไม่ต้องซื้อ
อิอิ...แวะมามุดสวนลุงต้าแต่เช้าเพื่อเพิ่มความขยัน  เพิ่มพลัง  เพิ่มความตั้งใจ ให้กับตัวเอง

แล้วก็แวะมาคารวะในความมานะอุตสาหะ  ความขยันขันแข็งของลุงต้าด้วยค่ะ  จุมพิต

ด้วยความชื่นชมค่ะลุงต้า จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #791 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 07:31:25 PM »

เป็นเรื่องปกติของชีวิตบ้านนอกในชนบท  เวลาไปสวนมักจะไปหาคนที่รักใคร่ชอบพอกัน
และผู้คนที่เรานับถือ หลังจากเดินไปดูสวนยางของตัวเอง  แวะไปสวนข้างๆ  ของพี่หลวง

ทักทายกันตามประสา    พี่หลวงปลูกยางพารา เจ็ดไร่  พันธุ์  pb 235  ดูว่าผลผลิตเป็นอย่างไรบ้าง
ตอนนี้กรีดได้   วันละยี่สิบแผ่นกว่าๆ เฉลี่ย  ไร่ละสามแผ่น  (แผ่นละ 1.2-1.4  กก)  ผลผลิตตามท๊ได้คุยกัน

เป็นที่น่าพอใจครับ วันละเกือบๆสามสิบกิโล  อยู่แบบพอเพียงได้สบายๆ   ได้เห็นชาวสวนยิ้มอีกคนแล้วครับ
การบำรุงและรักษาหน้ายาง  ทำได้ดีมากครับ ลุงต้าได้ถ่ายภาพมาให้ชมแล้วครับพี่น้อง....

หากท่านใดต้องการหรือสนใจ  ความรู้เพิ่มเติมเรื่องยางพารา  คลิกตรงนี้ครับ

kara
*

« ตอบ #792 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:58:59 AM »

ยอดเยี่ยมมากครับ ติดตามอ่านตลอด
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #793 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 02:01:33 PM »

เห็นราคายางแล้ว นึกเสียดายเวลาครับ ปลูกเร็วหน่อยก็ดี ราคาพันธุ์ยางก็ยังไม่แพงอีกด้วย ทำเกษตรนี่ก็ต้องการจังหวะเหมือนกันนิ ก็เข้าใจชาวสวนยางอยู่เหมือนกัน เมื่อก่อนราคาตกต่ำมาก เป็นหนี้เป็นสินกันเยอะมาก เหมือนกัน รถยนต์ที่ผ่อนไม่ไหวโดนยึดกันเป็นแถว ๆ แต่นั่นคงจะเป็นอดีตไปแล้วมังครับ  ยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #794 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 06:14:54 AM »

มาเล่าเรื่องสวนปาล์มกันต่อครับ    หลังจากเดินดูสวนยางพาราเสร็จ   หลังจากพักเหนื่อย

การปลูกปาล์มน้ำมัน   แตกต่างจากยางพารา   ปาล์มน้ำมันสิ่งที่สำคัญที่สุด  คือเรื่องน้ำ  ในท้องที่ใด

ไม่มีน้ำที่อุดมสมบูรณ์  แนะนำว่าไม่ควรปลูกปลูกปาล์มน้ำมันครับ   จะเสียหายเปล่าๆ  ออกผลผลิตน้อย  เพราะว่าปาล์มน้ำมัน

ต้องการน้ำประมาณเกือบ  สองร้อยลิตรต่อต้น ต่อวัน  ครับ  ขึ้นอยู่กับขนาดของต้นปาล์มด้วย   สวนของลุงต้า

ตรงไหนเป็นที่ชุ่มน้ำ  จะตัดสินใจปลูกปาล์มน้ำมัน  ตรงไหนเป็นเนิน  ปลูกยางพาราครับ 

จากภาพ  ลุงต้าปลูกระยะห่าง  8x8  เมตรครับ  บางแห่งอาจจะถึง  9x9   มั่วๆไปครับตอนนั้น

ยั้งไม่ค่อยรู้เรื่องปาล์มเท่าไหร่ การปลูกไปดูๆสวนคนอื่นเขาบอกว่า แล้วแต่จังหวะและต้นพันธุ์ครับ   

ปาล์มถ้าบำรุง  สม่ำเสมอตั้งแต่เริ่มปลูก  ไม่เกินสามปี  ได้เห็นผลผลิตครับ 

แรกๆทลายจะเล็กๆตามอายุของปาล์มค่อยใหญ่ขึ้น  ทุกปีครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #795 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 06:16:48 AM »

หลายๆท่านที่ไม่เคยเห็น  ทลายปาล์มน้ำมัน  ที่เข้ามาชมเว็บนี้  วันนี้ลุงต้าพาเดินชมแบบไกล้ชิดเลยครับ

ตามภาพ  ที่เห็น  ยังไม่สามารถเก็บผลผลิตได้ครับ  คือ  ทลายปาล์มยังอ่อนครับ

การเก็บผลผลิตปาล์มน้ำมัน  ของลุงต้าเดือนละสองครั้ง   

พรุ่งนี้มาเล่าต่อ  การเก็บผลผลิต  และการบำรุงปุ่ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 06:21:02 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #796 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 06:27:35 AM »

เอ๋า....ลุงต้าล่ะก็...หนูกำลังรอดู...หยุดซะงั้นแหละ... โกรธ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #797 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 07:34:08 AM »

มาเล่าเรื่อง  สวนปาล์มกันต่อครับ 

มีเรื่องให้ทายกันครับ...  กลิ่นธูปหอม  ในสวนปาล์ม  คืออะไร?...........

........

ปาล์มปกติจะมีผลผลิตรอบๆคอ   ตามที่เห็นในภาพครับ  ดังนั้นการปลูกปาล์มน้ำมัน  ชาวสวนต้อง
ดูแลการใส่ปุ่ย  หรือเรื่องน้ำเป็นพิเศษ   ปาล์มต้องการน้ำมากในแต่ละวัน  ตามที่ลุงต้ากล่าวไปก่อนหน้านี้ครับ
ผลผลิตในที่น้ำอุดม  จะดีกว่า   ผลผลิตบนเนินหรือที่ขาดน้ำครับ 

ในสวนลุงต้า บางต้นจะมีทลายใหญ่โตพิเศษ  น้ำหนักดีมาก  อย่างเช่นต้นนี้   เป็นเพราะบังเอิญ
หรือโดยสาเหตุไม่ทราบ  ลุงต้าจะเก็บไว้เป็นต้นพันธ์  แต่ละทลาย  มากกว่าหกสิบกิโล  อีกสองเดือน
ปล่อยให้สุก  จะเก็บมาทำพันธุ์ต่อไปครับ 

การเก็บผลผลิต  ของลุงต้าทำแบบง่ายๆครับ  ให้ทีมงานแทง  ทลายมากองไว้ตามโคนต้น  แล้วตามเก็บ
ใส่รถ  ตามที่เห็นในภาพ  ไช้รถเล็กสองเพลา สะดวก  เข้าได้ทุกร่อง  สวน  พอเต็มรถ  ไปที่ลานเทปาล์ม
อยู่ไกล้ๆ  เสร็จแล้วมาขนอีกไปเรื่อยจนหมด

รอบนี้ได้ราคา  เกือบๆแปดบาทบาทต่อกก  ครับ   ยิ้มได้ราคาดีช่วงนี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กัญจน์
*

« ตอบ #798 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 08:28:31 AM »

โอ้โห้ลุงต้าเป็นปีทองจริงๆนะครับทั้งยางและปาล์มราดีที่สุดตั้งแต่มีการปลูกยังไงก็ขอให้เป็นอย่างนี้ไปตลอดนะครับชาวสวนจะได้เป็นเศรษฐีกันถ้วนหน้า ยกเว้นลุงต้าไม่ต้องพูดถึงเพราะว่ารวยอย่างพอเพียงอยู่แล้วใช้ยังไงก็ไม่มีวันหมดเพราะมันผุดขึ้นจากดินที่ได้จากการวางแผนที่ดีน่าเอาแบบอย่างเป็นที่สุด อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
prajak
*

« ตอบ #799 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:48:53 AM »

เห็นสวนในฝันของลุงต้าแล้ว ผมได้แต่นั่งหลับตาแล้วก็ยิ้มให้กับตัวเอง ยิงฟันยิ้ม

ของลุงต้าได้ผ่านความฝันเป็นความจริงแล้ว สวนของผมนี้สิ ถึงจะเรียกว่าสวนในฝันของจริง

ยังเป็นอากาศอยู่เลยครับลุงต้า ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์