หน้า: 1 ... 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 [49] 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 494486 ครั้ง)
น้องฟ้าใส
เกษตรกรมือใหม่
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #768 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 07:11:41 AM »

สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๔ ปีกระต่าย ขอให้ลุงต้าและครอบครัวมีความสุข สุขภาพแข็งแรง มีแรงทำสวนตลอดปี นะคะ
น้องฟ้าใสจ้า

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ

ลุงต้า
*

« ตอบ #769 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 05:47:26 AM »

<a href="http://img394.imageshack.us/img394/2447/rud2077201041uy8.swf" target="_blank">http://img394.imageshack.us/img394/2447/rud2077201041uy8.swf</a>

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ......นั่งซดน้ำชากันก่อนครับ
ลุงต้าขอบคุณทุกท่านและทุกคำอวยพรในโอกาสปีใหม่นี้ครับ....
เช่นกันครับ  ขอให้พรอันประเสริฐ   จงบังเกิดแก่ทุกท่าน  ชาวเกษตรพอเพียงกันถ้วนหน้าครับ
ปีนี้ก็เหมือนเดิม   ต่อสู้กันต่อไปครับ  บนเส้นทางแห่งความพอเพียง   ยังยืนหยัดได้ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ

...........ในปีนี้และปีต่อๆไป..........

ขอให้สำลักความสุข
ขอให้ทุกข์กระเด็น

ขอให้เห็นรอยยิ้ม
ขอให้อิ่มความรัก

ขอให้หนักเงินทอง
ขอให้มองฟ้าสวย

ขอให้รวยความฝัน
ขอให้มั่นความดี

ขอให้มีแรงใจ
ในปีใหม่ นี้ทุกท่านครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
106
*

« ตอบ #770 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 10:40:35 AM »

ลุงต้า
*

« ตอบ #771 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 06:42:23 PM »

ช่วงหยุดจากงานประจำเทศกาลปีใหม่  สี่วันเต็มๆ  ได้เก็บงานที่ค้างๆไว้หลายอย่างครับแต่....
ยังไม่หมด  คงต้องรอวันหยุดช่วงต่อไปเรื่อยๆ...เริ่มจาก  ปลูกว่านหางช้างที่เพาะไว้นานมากแล้ว
ปีกว่าๆ  ลงในล้อรถยนต์  และตัดแต่งกิ่งต้นไม้รอบๆบ้าน  ให้ดูดีครับ

สามกอนี้ใหญ่ๆ  ย้ายเข้าที่วางให้เหมาะสม  รอลงในขอบบ่อต่อไป  ขืนไว้อย่างนี้  ไม่เห็นดอกแน่

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #772 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 07:50:16 PM »

ความตั้งใจปีนี้ว่าจะปลูกผักไว้กินเองตลอดปี...โดยจะซื้อผักให้น้อยที่สุดเท่าที่จำเป็น

จากผลต่อเนื่องของปีที่แล้ว  ตอนนี้มีผักให้กินต่อเนื่องแล้วครับ...

เรามาปลูกผักไว้กินเองดีมั้ยครับทุกท่าน   ปลูกได้ทุกที่ทุกๆสถานการณ์

เริ่มต้นกับผักกาดเขียวปลี  ผักกวางตุ้งชนิดกินใบและชนิดกินดอกครับ

ผักบุ้งขาดไม่ได้  สำหรับบ้านลุงต้า  บ่อยครั้งนึกอะไรไม่ออก  เดินไปเก็บผักบุ้งมาหนึ่งกำสดๆ
ล้างให้สะอาด  ผัดน้ำมันร้อนๆ   อร่อยดีครับ  หรือบางครั้ง  เอามาหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ  ลวกให้สุก 
ยำอร่อยนักแล  ครับพี่น้อง

ต้นข้าวโพดปลูกแซมๆไว้  ให้ได้กินตลอดปีไงครับ

Liked By: khaotudad
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2011, 07:55:22 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #773 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 08:09:15 PM »

ถั่วพลูปลูกไว้หนึ่งในสองพุ่ม  แค่นี้ก็เหลือเฟือแล้วครับ
ส่วนมากไช้ เป็นผักเคียง  แกงพริก  ยำถั่วพลู  ของโปรด

วันไหนอยากกินแกงลาวก็  มีผักชีลาว  รสชาติอาหารอีสาน  มีของใส่ครบครับ
เพิ่งรู้ว่าเห็ดขอนอ่อนๆใส่ในแกงลาวอร่อยน้ำหวานมั่กๆครับ

ผักสลัดต้น  ผัดน้ำมันหอย  และผักเคียงอีกอย่าง   ได้ทุกมื้อครับ

วันไหนอยากก๋วยเตี๋ยวราดหน้า  ก็มีคะน้าสดๆพร้อมปรุงครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #774 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 10:55:05 PM »

โห...สุดยอดเลยค่ะลุงต้า...แวะมายกนิ้วให้สองนิ้วเลยค่ะ  จุมพิต
หางช้างหนูที่ได้ไปตอนงานรวมพล...ตอนนี้ทงมาอีกหนึ่งหน่อแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณอีกครั้งค่ะลุงต้า จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
mrfoxx
*

« ตอบ #775 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 03:05:01 AM »

บ้านยายก็มีหางช้างไม่ยักกะแตกสักที ต้องใส่ปุ๋ยบำรุงมันก่อนหรือเปล่าครับลุงต้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #776 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 07:13:03 AM »

ยังมีผักและพืชอีกหลายชนิด  ที่ยังไม่ได้อัพเดต 

หากท่านที่สงสัยผักที่โพสในกะทู้  สนใจหรืออยากปลูกสอบถามได้ครับ

ปลูกอย่างต้นสองต้น  ยืนยันว่า  ได้กินผักปลอดสารพิษทั้งปีครับ

กะเพราะแดง  หว่านทิ้งไว้   วันไหนอยากจะผัดหมู  ปลา  ไก่  หรืออื่นๆ 

เด็ดมาสองสามยอด  ไวทันใจดีครับ

ผักชี  ปลูกไว้หย่อมหนึ่ง  ไกล้กับหอม   มื้อไหนมีต้มยำ  หรือ ทำข้าวต้มปลา  กุ้ง
เดินไปถอนมาสองต้น  เห็นแล้วสนใจมั้ยครับท่าน

khoya
*

« ตอบ #777 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:36:39 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ...ขอให้สุขภาพแข็งแรง ทุกคน   พืชผลดกดื่นมากมาย  ค้าขายร่ำรวยร่ำรวย..

บินสูง.. มองต่ำ..ทำฝัน..บนพื้นดิน

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4952.0
too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #778 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:18:42 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ...ขอให้สุขภาพแข็งแรง ทุกคน   พืชผลดกดื่นมากมาย  ค้าขายร่ำรวยร่ำรวย..
  แวะเข้ามาชมสวนผักในฝันของลุงต้าครับ ผักงามมากๆเลยครับอยากถามลุงต้าว่า ใส่ปุ๋ยอะไรครับน่ากินทุกอย่างเลยครับสุดยอดครับลุงต้า ผมจะปลูกบ้าง

bee bee
*

« ตอบ #779 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 05:42:56 PM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะลุงต้า ขอให้ลุงต้าหล่อๆๆๆรวยๆๆๆๆๆๆๆตลอดปี 2554นะค่ะ
คิดถึงลุงต้า ตอนนี้อยากปลูกเห็ดเดียวคงได้รวบกวนลุงต้านะค่ะโชคดีปีใหม่ค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #780 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 08:09:11 PM »

ขอบคุณทุกๆคำอวยพร  ในโอกาสปีใหม่  ขอให้ทุกท่านเจอแต่ความสุข  สมหวังเช่นกันครับ

ทำมาหากิน  ขอให้สำเร็จ  ร่ำรวยมั่นคง  สุขภาพทั้งร่างกายและจิตใจ  แข็งแรงครับ

จากลุงต้า

มาเล่าปลูกผักกันต่อครับ   
แมงลักอัตเดตล่าสุด   ผักประจำบ้าน  แกงเลียง  และทานกับขนมจีน
ของโปรดลุงต้าครับ

ผักโขมแดงก็เช่นกันครับ   ผัดร้อน  หรือแกงเลียงครับ  ผักที่ปลูกง่ายๆ

ผักกาดขาว  หว่านในกระถาง  รอย้ายลงแปลง  ค่อยๆทำไปเรื่อยครับ  หลังเลิกงานประจำ   สะสมๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่วงหยุดปีใหม่  ได้หว่านเมล็ดพันธุ์  รอปลูกในรุ่นต่อไปครับ 

ที่เห็นในภาพ  หากลงปลูกทั้งหมดดูแลรดน้ำใส่ปุ่ย  กินได้

หลายครัวเรือนทีเดียวครับ

ผักคิ่นช่าย  ปลูกไว้ในกระถาง   มื้อไหนข้าวต้มปลา  ขาดไม่ได้ครับ

ดอกมะรุมชนิกฝักใหญ่   รอผลผลิต   ค่อยแจกต่อไปครับ   มะรุมคุณค่าทางอาหารมากมาย
เกินบรรยายครับ  กินได้ทั้งยอด  และฝักครับ

cheawvit
*

« ตอบ #781 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 08:50:53 AM »

สวัสดีครับลุงต้า ฝนตกหรือป่าวครับแถวนั้น อยากเห็นน้ำยางเต็มพลก  ยิงฟันยิ้ม

Bangmeroom
*

« ตอบ #782 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 04:44:07 PM »

ยิ้มเท่ห์

หวัดดีครับลุงต้า

"งานหนักไม่เคยฆ่าคน"
ไม่เกินสิ้นปีนี้...ผมต้องมีพันธุ์ไม้หลายอย่างตามลุงต้าบ้างแล้วครับ
อยากเป็นเกษตรกรอ่อนยซ้อม...ต้องขอเดินตามหลังลุงต้า
ขอบคุณที่จุดประกายในใจให้ผม...นะครับ

แมงมารุม
ลุงต้า
*

« ตอบ #783 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 07:59:43 PM »

ตั้งแต่ปีใหม่  ยังไม่ได้เล่าเรื่องราว  สวนในฝันของลุงต้า  อาจจะช้าไปบ้าง
ต้องอภัยมา  ณ โอกาสนี้ครับ  มีเรื่องราวอีกมากมาย อยากจะเล่า  เพื่อ....

เป็นแนวทางท่านที่สนใจทำการเกษตร  หรืออาจนำไปประยุกต์  ไช้ได้ตามความภนัด
ของแต่ละท่าน  ช่วงนี้ พืชผลทางการเกษตร  สายตาทุกท่านกำลังจ้องมองไปที่

ยางพารา  และปาล์มน้ำมัน  ราคากำลังพุ่งสูงสุดตั้งแต่มีประเทศไทยมาครับ
ดูราคายางพารา  จากเว็บนี้ครับ

http://www.rubber.co.th/menu5.php

ราคาวันที่  11 มกราคม 2554  ยางแผ่นดิบ  ราคาประมูล ณ ตลาดกลางยางพารา อ.หาดใหญ่
150.12  บาทต่อกก.และมีแนวโน้มจะขึ้นสูงต่อไป...ดีใจกับชาวสวนที่ยิ้มได้ครับทุกท่าน

ลุงต้าก็ไม่แตกต่างจากชาวสวนคนอื่น  วันหยุดที่ผ่านมา  ตื่นแต่เช้ามืด  เดินทางไปสวน
เพราะว่าหลังจากปีใหม่ ยังไม่ได้ไปดู  ก่อนหน้านั้น  ทิ้งไว้ให้ทีมงานทำและดูแลกันเองไปหลายวันเช่นกันครับ

ไปถึงสวนแห่งแรก  แม่ลูกสี่คน  เพราะตรงวันหยุด  กำลังช่วยกัน     ทำแผ่นยาง  แอบดีใจลึกๆ.....
ครอบครัวที่อบอุ่น  แม้จะเหนื่อย  ก็อยู่กันอย่างแบบพอเพียง   มีความสุขดีครับ แม่ลูกช่วยกัน 
พ่อบ้านไปขนน้ำยาง  มาเข้าโรงกรีด  ลุงต้าถามว่า...ช่วงนี้กรีดได้กี่แผ่น  ผู้เป็นแม่และลูกสาวคนโต 

ตอบพร้อมๆกัน  สามสิบกว่าแผ่น บางวันเกือบสามสิบ  ขาดเหลือไม่มาก (ยางพาราปกติทั่วไปแผ่นละ  1.2  กก.)
บางแห่งอาจะมากกว่าหรือน้อยกว่าน้ำหนักต่อแผ่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นวิธีการผลิตแผ่นยางแบบง่ายๆ  ของชาวสวนทางใต้ครับ  ในวันหยุดลูกๆก็จะช่วยพ่อแม่
เป็นการสอนไปด้วยในตัว  แต่สิ่งที่สำคัญที่ซ่อนไว้ในเชิงกุศโลบาย  ทำให้ลูกๆรู้จักคุณค่าของ
เงินกว่าพ่อแม่จะหามาได้  เหน็ดเหนื่อยขนาดไหน   ลุงต้าคิดถูกต้องมั้ยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 [49] 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์