หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 461971 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #704 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 07:14:17 PM »

ผลผลิตที่รอคอยการเก็บเกี่ยว   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ปาล์มราคาดีครับ  5.60บาท/กก  ข้อเสียของการปลูกปาล์มคือ

การบำรุงปุ่ยต้องต่อเนื่อง  หากปาล์มขาดคอ  ทิ้งช่วงไปผลทลายปาล์มจะเล็กลงครับ

ในภาพ  หากขนาดนี้เพื่อความต่อเนื่องต้องใส่ปุ่ยแล้วครับ  ของลุงต้ายอมรับว่าไช้สลับกันไป...

ปุ่ยเคมี  และปุ่ยที่ผลิตเองจาก้อนเห็ดที่ปลดระวางครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ลุงต้า
*

« ตอบ #705 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 07:52:07 PM »

สภาพพื้นที่ของลุงต้ามีทั้งที่ราบและที่เนินครับ

การปลูกปาล์มปัจจัยหลักคือเรื่องน้ำ  ดังนั้นในสภาพหน้าแล้งปาล์มที่เนินเขา

หากไม่วางระบบน้ำให้เพียงพอ  ผลผลิตจะสู้ที่ราบชุ่มน้ำไม่ได้ครับ   เปรียบเทียบในกรณี

สภาพดินไกล้เคียงกันครับ   ลุงต้าสังเกตุจากสวนในแปลงเดียวกันที่มีทั้งที่ราบและที่เนิน

ปาล์มลุงต้าเกิดจากหลายๆแห่งที่นำมาปลูก   บางต้นทลายใหญ่มาก  ปีหน้าตั้งใจว่าจะคัดเอา

เมล็ดเพาะไว้ขยายพันธุ์    ต่อไป   ในแปลงเดียวกัน  ต้นผู้จำเป็นต้องขุดออกแล้วปลูกซ่อม

ตามภาพที่เห็นครับ

สภาพปุ่ยที่ใส่ครั้งเจ็ดวันที่แล้ว   ปุ่ยจากขี้เลื่อยก้อนเห็ด  รากปาล์มจะโผล่มาเต็ม

ดูดอาหารจากปุ่ยขี้เลื่อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพนี้คือปาล์มแปลงแรกของลุงต้า  กับความภูมิใจลึกๆ บนความพอเพียง

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
soraya
*

positive thinking เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน

« ตอบ #706 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 08:45:29 PM »

มาชมสวนในฝันของลุงต้า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
จะแอบเก็บเกี่ยวความรู้...ไปสร้างสวนในฝันของโสรยาบ้าง  ยิ้ม ยิ้ม
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #707 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:06:38 AM »

มาชื่นชมลุงต้า...มาชมสวนในฝันที่เป็นความจริงของลุงต้า...ตามประสาคนไม่มีสวน...
สำหรับสวนในฝันของหนูพิม...คงเป็นสวนผสมของไม้ผลนานาชนิด...(((มันอยู่แค่ในฝัน... ร้องไห้

สักวัน...หนูพิมจะมีสวนเล็กๆบ้าง...ตอนนี้ฝันไปก่อน... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #708 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:20:15 AM »

มาเล่าต่อครับ  ........

หลังจากลงปุ่ยในสวนปาล์มแล้วเสร็จ  แวะดูสวนยางถามทุกข์สุข 

ของคนกรีดยางทุกๆครั้งที่ไปสวน   บังเอิญตรงวันหยุด  เจอทั้งครอบครัว

พ่อแม่ลูก  ช่วยๆกันทำแผ่นยาง  เห็นแล้วดีใจลึกๆครับ  ลูกๆช่วยพ่อแม่ทำงานในวันหยุด
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #709 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:37:12 AM »

ผลลิตเหล่านี้  การแบ่งกัน  ระหว่างคนกรีดยางกับเจ้าของสวน

สวนลุงต้าแบ่งครึ่งทุกอย่าง  รวมทั้งขี้ยาง  ขอเพียงให้ซื่อสัตย์กับเราก็เพียงพอแล้ว

ยอมรับว่าโชคดีมากๆครับ  เจอทีมงานที่กรีดยางที่ซื่อสัตย์  ตรงไปตรงมา

เคยถามว่า  มีคนอื่นมาชวนไปกรีดยางที่อื่นบ้างมั้ย  ทุกคนตอบพร้อมกันว่า....

ขอกรีดจนนายหัวโค่นยางเพื่อปลูกใหม่  ถามว่าทำไมล่ะครับ   

ผู้ที่เฝ้าดูแลสวน  ตอบว่า   หน้าฝนช่วงที่กรีดยางไม่ได้   หรือฝนตกติดต่อกันนานๆ

ยืมเงินนายหัวได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เพิ่งรู้คำตอบ    โกรธ โกรธ โกรธ

เป็นปกติครับ  เราอยู่กันแบบพี่น้อง   ทุกอย่างพึ่งพาซึ่งกันและกันครับ

การกรีดยาง  ของคนไหนกรีด  แบ่งทำแบ่งตากแดด  ไม่ปะปนกันครับ

รวมถึงขั้นตอนสุดท้าย  ตอนขายแยกกันชัดเจน  แต่ละครอบครัวที่กรีด

รวมถึงการแบ่งแนวต้นยาง  การดูแล  ถางป่า  ใส่ปุ่ย   และอื่นๆๆ

ลุงต้า
*

« ตอบ #710 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:03:05 AM »

หลังจากอิ่มอาหารกลางวันแบบพื้นเมืองทางใต้ ยิงฟันยิ้ม ;Dพร้อมๆทีมงาน

ประกอบด้วยแกงเลียงหยวกผสม  ผักอย่างอื่น  ไข่เจียว  ผัดเผ็ดหมู ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dของชอบ

ก่อนกลับแวะดูยางพาราแก่  สวนนี้คงกรีดได้ไม่เกินแปดปีแล้วครับ  หลังจากไปกะดูหยาบๆ

หลังจากนั้น  ขายไม้ยางพารายกสวน   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เงินก้อนใหญ่รออยู่.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จุดประส่งค์ที่เล่าตรงนี้  เพื่อจะบอกว่าการทำสวนยางพารามีข้อดีตรงนี้ครับ  สวนข้างๆลุงต้าที่ปลูกก่อนหน้านี้

กำลังต่อรองราคาเรื่องไม้ยางพารา   หกสิบกว่าไร่  ราคา  4,xxx,xxx  บาทครับ  เนื่องจากไม้โต

ได้ขนาดตามที่โรงงานต้องการ  ดังนั้นการทำสวนยางพารา  ถือว่าเป็นการออมทรัพย์อย่างหนึ่งครับ

ในภาพสวนยางแก่   น้ำยางได้พอสมควรครับ

สวนยางอ่อน  คงต้องดูแลบำรุงรักษาต่อไปครับ  อีกประมาณสี่หรือห้าปีคงกรีดได้ครับ

อยู่ที่การดูแลด้วย   หลังจากนี้

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #711 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:44:19 AM »

ช่วงนี้สวนยางทางใต้และอิสานยิ้มกันจากราคายาง 100 ขึ้นค่ะพี่ สวนยางที่อุบลก็ยิ้มแย้มแจ่มใสได้แนวทางการจัดการจากพี่ต้ามากๆเรื่องการปกครองลูกน้องกรีดยางอย่างที่พี่บอก มัดใจเขาได้จริง เราเป็นหุ้นส่วนกันเราลงเงินเขาลงแรงแบ่งปันกันไป..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆค่ะพี่สำหรับการเป็นเจ้าของสวนยางพร้อมกรีดมือใหม่ที่บรรพบุรุษไม่เคยปลูกยางเพราะเคยแต่ทำนา.........ณ วันนี้รายได้ทำให้ชาวสวนยางแจ่มใส่กันทุกภาคค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
^.^โบว์ลิ้ง^.^
*

« ตอบ #712 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 12:03:20 AM »

ตามมาชื่นชมคะ ให้ความรู้มากเลยคะ คิดเหมือนกันว่าทำงานเก็บเเงินแลัวจะำไปซื้อที่ต่างจังหวัดทำสวน ทำไร่อะคะ

เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหายาก
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #713 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 01:06:25 AM »

อิจฉาตาร้อนจริงๆ..ลุงต้านี่..ทำอะไรก็เป็นเงินเป็นทองไปหมดเลย
ja_aeh
*

« ตอบ #714 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 04:49:03 AM »

สวัสดีลุงต้าอย่างเป็นทางการนะคะ

หลังจากที่ตามลุงต้า เดินเที่ยวในสวนจนทั่วแล้ว ต้องขอปรบมือให้ดังๆ เลยค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
เป็นสวนที่สวยงามตามธรรมชาติจริงๆ  ฝันไว้ว่าอยากจะมีสวนเป็นของตัวเอง  แต่ตอนนี้ยังไม่มี
คงต้องขอศึกษาหาความรู้จากเจ้าของสวนตัวจริงเสียงจริงไปก่อนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

ขอติดตามความก้าวหน้าของสวนลุงต้าไปเรื่อยๆ นะคะ......ขอบคุณค่ะ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #715 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 11:33:17 PM »

มาชมสวนลุงต้าอีกครั้งหลังจากหายไปสามสี่วันค่ะ

หนูพิมเอาบุญมหากฐินมาฝากลุงต้าด้วยค่ะ...สาธุด้วยกันเน้อลุง... จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Greengirl
*

« ตอบ #716 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 10:20:46 PM »

เพิ่งจะเคยเห็นสวนลุงก็วันนี้นี่เอง

สวยมากค่ะ ปลูกผักทุกอย่างก็งามหลาย

มีเคล็ดลับอะไรบ้างคะ บอกหน่อยนะคะ จะได้เป็นบุญแก่คนที่ไม่รู้นะคะ

ว่าแต่ว่าลุงอยู่จังหวัดอะไรหรือคะ ทำไมปลูกได้ทุกอย่างเลยคะเนี่ย
ลุงต้า
*

« ตอบ #717 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 07:29:48 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเที่ยวสวนลุงต้าครับ  ยินดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ราคายางพาราและปาล์มตอนนี้กำลังไปได้สวยครับ  ชาวสวนพอยิ้มได้

หลังน้ำท่วมเข้าใจว่าพืชผักคงจะแพงครับปีนี้  ภัยธรรมชาติกระทบมากครับ

ถ้าพอมีที่ว่างแนะนำปลูกผักไว้ทานเองครับ  ของลุงต้าที่ปลูกบนดาษฟ้าเพียงเพื่อ

อยากทดลองทำให้เห็นกับตัวเองว่า  ปลูกผักบนดาษฟ้าได้  และมีเพียงพอไว้ทาน

ได้ต่อเนื่อง  ผลที่ตามมาได้ผักปลอดสารพิษครับ  จุดที่ลุงต้าเห็นว่าตรงประเด็นและเป็นจุดเด่น

ที่อยากแบ่งปันให้สมาชิกนำไปประยุกต์ไช้ได้ครับ 

............

วันนี้ลุงต้าพาเดินเที่ยวข้างๆบ้านครับ  ดูเรื่องกล้วยๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ในภาพกล้วยมุกดา ต้นสูงมาก 

ตามมาด้วยกล้วย  เล็บมือนาง  ได้ผลต่อเนื่องตลอดปีครับ

ปลูกปนๆไว้กับกล้วยป่า

สุดท้าย  กล้วยงาช้าง  มีอยู่สามกอครับ  กำลังแตกหน่อ  แตกปลี  

pp_79
*

« ตอบ #718 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 03:49:13 PM »

สวัสดีครับลุงต้า  ยิ้มเท่ห์

มาแอบมุดสวนลุงต้าหลายรอบแล้ว แต่ไม่ได้ทักทายเจ้าบ้านครับ สวนลุงต้ายอดเยี่ยมมากเลยครับ เป็นแบบอย่างที่ดีมากๆเลยครับ ผลไม้มากมาย ผักปลอดสารพิษก็เยอะ น่าทานทั้งนั้นเลยครับ การปลูกแบบผสมผสานขอลอกแบบลุงต้าด้วยนะครับ คงต้องค่อยๆ ปลูกไปเรื่อยครับ ได้สักครึ่งของลุงต้าก็พอใจแล้วครับ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่แบ่งปันครับ เป็นกำลังในให้ครับ ขอบคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ   ลุงต้าเล่าไปตามเรื่องราวที่ลุงต้าชอบครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้ทำในสิ่งที่ชอบ  แล้วมีความสุข ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2010, 11:05:45 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
ลุงต้า
*

« ตอบ #719 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 11:19:15 AM »

งานรวมพลครั้งนี้  ลุงต้าได้นำรายการของต่างๆเหล่านี้มาเพื่อแบ่งปันครับ

ว่านหางช้าง  ทั้งในกระถาง  และในถาดเพาะ  ค่อยๆฉีกแบ่งไปคนละต้น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ก้อนเห็ดขอนขาวเพื่อให้ท่านสมาชิกที่สนใจ  นำไปเป็นต้นเชื้อเพาะในขอนไม้ครับ

ขวดข้าวฟ่างหัวเชื้อเห็ดนางฟ้า   เอาไปเผื่อสมาชิกท่านใดสนได้ทดลองเพาะเห็ด  แบบพอเพียงเช่นกัน

สามสิบขวดครับ

สุดท้าย  เมล็ด  ดอกไม้จีน  กำลังให้ทีมงานกำลังเร่งเก็บ  ไม่ทราบว่าได้ประมาณเท่าไหร่

ได้แค่ไหนแค่นั้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หมายเหตุ  ทุกอย่างของลุงต้าฟรีหมดแต่........มีกติกาว่า

ต้องส่งการบ้านด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

และทีมงานเเกษตรพอเพียงป็นผู้พิจารณาแจกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2010, 06:05:44 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์