หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 494318 ครั้ง)
niwat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #672 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 12:35:35 PM »

อิจฉาลุงต้าจริงๆครับมีพร้อมทุกอย่างสวยงามมากครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปลูกตามใจที่อยากปลูกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 08:35:38 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

dee
*

« ตอบ #673 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 01:24:02 PM »

สวัสดีค่ะคุณลุง ตามอ่านของคุณลุงมาตลอด ชอบมากเลยค่ะ แต่สงสัยนิดนึ่ง ตรงระบบน้ำไม่เห็นมีเลย คุณลุงรดน้ำต้นไม้อย่างไงค่ะ

(หรือคุณลุงตอบไปแล้ว อ่านไม่เจอหว่า) ยังไงรบกวนตอบด้วยนะค่ะ จะได้เอาเป็นต้นแบบ ขอบคุณค่ะ

ถ้าเป็นสวนรอบๆบ้านไช้สายยางรดครับ 

ถ้าสวนลองกองหรือพืชอบ่างอื่น   แรกๆๆปลูก  ไช้ท่อน้ำฝังดิน  หลังจากพืชโตแล้ว  เทวดาช่วยรดครับ

หน้าแล้งก็ไม่ถางป่าพออยู่ได้โดยการพึ่งพากันเอง  ระบบธรรมชาติสมดุล  แต่เคยมีอยู่ปีหนึ่ง

ฝนทิ้งช่วงนาน  ตายไปหลายต้นเหมือนกันครับ  ระยะหลังๆ ตั้งแต่เดือนตุลามคมเป็นต้นไป

ไม่มีการถางป่า  ปล่อยให้รกพืชทุกอย่างก็อยุ่กันได้จนถึงฤดูฝนปีหน้า  ยกเว้นในกรณีใส่ปุ่ย

ถางๆรอบโคนเท่านั้นใส่ปุ่ยแล้วเอาหญ้าคลุม  เพื่อรักษาความชื้นในดิน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2010, 08:34:55 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #674 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 05:10:48 AM »

ช่วงนี้ไกล้เทศกาลถือศีลกินเจเข้ามาแล้วครับ  วันที่ 8 ตุลาคม  เดือนหน้า  วันแรกของการถือศีลกินเจ

มาปลูกพืชผักไว้กินกันครับ  ปีนี้ลุงต้า  หว่านกวางตุ้งไว้แล้วบ้าง  ผักบุ้ง  และผักอื่นๆ

ถ้าใครมีที่แนะนำให้ลองปลูกไว้กินเองครับ  ปลอดสารพิษแน่นอน 

ตามปกติบ้านลุงต้ามีผักไว้กินอย่างต่อเนื่องครับ  กวางตุ้งรุ่นนี้เก็บกินได้นานครับ 

โดยพยายยามเด็ดใบล่างกินเรื่อยๆ  ใส่ปุ่ยคอกลงไปบ้างบำรุงดินครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Tosanart
*

« ตอบ #675 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 08:52:29 AM »

เห็นกิจกรรมแต่ละอย่างของลุงต้า ต้องใช้พลังงานเยอะมาก คนหนุ่มอย่างผมยังสู้ไม่ได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้าก็ทำไปตามเท่าที่แรงมีครับ  บางอย่างก็ต้องให้คนอื่นช่วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 05:10:26 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
โบกี้ค่ะ
*

« ตอบ #676 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 01:16:28 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า หนูเห็นแตงกวาของลุงต้างามมากๆค่ะ ลุงต้าใช้อะไรป้องกันพวกแมลงค่ะ
ที่สวนหนูมีเต่าตัวสีส้มๆค่ะมันชอบมากัดกินใบแตงกวา ใช้น้ำส้มควันไม้ก็ยังป้องกนไม่ได้ค่ะ
มีเยอะมากๆ .. กวางตุ้งของลุงต้าก็งามมากๆ พอดีหนูกำลังจะหว่านเมล็ดกวางตุ้งอยู่พอดีค่ะ
มาเห็นของลุงก่อน เลยขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าทำอย่างไรบ้างถึงจะงามอย่างนี้ได้ ใช้อะไรป้อง
กันหนอนด้วยค่ะ

แตงกวาในกระถางผสมดินก่อนปลูกครับ   ดินสามส่วน   ขี้วัวแห้งหนึ่งส่วนโดยประมาณครับ

ช่วงการบำรุงดูแล  ใส่ปุ่ยน้ำที่หมักเองครับจากเศษอาหารในครัวเรือนผสมปนๆกันไปครับ

อีกอย่างการป้องกันแมลง  บางช่วงไช้น้ำสะเดาหมักปนๆกับตะใคร้หอมฉีดพ่นบ้างนานๆครั้ง 

ไม่มีการไช้สารเคมี  เพราะปลูกไว้กินเองครับ 

ปุ่ยน้ำหมักเอง   ทำจาก   เศษอาหารทุกอย่างยกเว้นถุงพลาสติก  หมักกับกากน้ำตาล  ใส่อีเอ็มลงไปบ่อยๆ

ให้มีกลิ่นน้อยที่สุด    หมักทิ้งไว้หนึ่งเดือนขึ้นไป  ยิ่งนานยิ่งดีครับ ตวงเอามามา  400 cc  ผสมน้ำยี่สิบลิตร

รดวันเว้นวัน  หรือฉีดทางใบ  รับรองว่างามครับ  ขอเตือนครับว่า   อย่าไช้เข้มข้นเกินกว่านี้  ใบเหลืองครับ

แรกๆอาจผสมอ่อนไว้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 05:19:53 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

Well done is better than well said.
keng
*

« ตอบ #677 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 01:20:53 PM »

ยิ้มเท่ห์สวัสดีครับลุงต้า เพิ่งได้เข้ามาเยี่ยมชมสวนในฝันของลุง
บ้านลุงอุดมสมบูรณ์ดีจังครับ..
  เจ๋ง

ยินดีครับ   ท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 05:20:40 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ทำแค่พอดี รู้ว่าแรงทำได้แค่ไหน ไม่ทำเกินทุน และ กำลังตัว
sutharnthip
*

« ตอบ #678 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 02:41:34 PM »

แวะมาชมผักลุงต้าค่ะ งามเกิ้นนนนน ตอนนี้หนูลอกลุงต้าอยู่ค่ะพยายามปลูกผักในกระถางหลังบ้านเหมือนกัน แต่จะทำยังไงน้าาาให้งามได้เหมือนผักลุงต้า...เห็นต้นกล้วยลุงต้าแล้วคิดถึงต้นกล้วยกุ้งที่บ้านหนูสมัยเด็กๆ เป็นกล้วยลูกใหญ่มากๆ เปลือกสีส้ม รสชาติอร่อย แต่ตอนนี้ไม่มีต้นพันธ์เหลือเลยค่ะ กำลังตามหาอยู่ไม่รู้ยังมีหลงเหลืออยู่ที่สวนไหนบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กล้วยกุ้งบ้านลุงต้ายังมีครับ  ลูกเดียวเกือบอิ่มแร่ะครับ  รสชาติประมาณกลางๆระหว่างกล้วยหอมกับกล้วยน้ำหว้าครับ

กินหมดสองลูกถือว่าเก่งครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 05:22:56 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
Kwan_
*

« ตอบ #679 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 03:08:44 PM »

สวัสดีค่ะพี่ลุงต้า สบายดีมั๊ยค่ะ ขวัญแวะมาชมสวนผักค่ะ เห็นผักกวางตุ้งแล้วนึกถึงจับฉ่ายขึ้นมาเลยค่ะ พี่ลุงต้านี่เกษตรมือทองจริงๆ ปลูกอะไรก็งอก ก็งามไปเสียหมด ไม่รู้ว่ามีเคล็ดไม่ลับที่พอบอกให้ได้ไปทดลองดูบ้างมั๊ยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับครับ  ขวัญ

ลุงต้าแอบไปยืนข้างรั้วสวนขวัญแอบให้กำลังใจบ่อยๆครับ  ชะเง้อมองไปในสวน บางวันคนเยอะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เลยออกมาเงียบๆ  ปีนี้จัดงานมีตติ้งครบรอบสองปี  ถ้าขวัญว่างชวนๆพรรคพวกไปเจอกันครับ

ได้มีโอกาสสนทนาภาษาเกษตรในงานครับ   

จากใจ  ลุงต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 05:27:11 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #680 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 07:27:15 PM »

แวะมาชมผักลุงต้าค่ะ งามเกิ้นนนนน ตอนนี้หนูลอกลุงต้าอยู่ค่ะพยายามปลูกผักในกระถางหลังบ้านเหมือนกัน แต่จะทำยังไงน้าาาให้งามได้เหมือนผักลุงต้า...เห็นต้นกล้วยลุงต้าแล้วคิดถึงต้นกล้วยกุ้งที่บ้านหนูสมัยเด็กๆ เป็นกล้วยลูกใหญ่มากๆ เปลือกสีส้ม รสชาติอร่อย แต่ตอนนี้ไม่มีต้นพันธ์เหลือเลยค่ะ กำลังตามหาอยู่ไม่รู้ยังมีหลงเหลืออยู่ที่สวนไหนบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กล้วยกุ้งบ้านลุงต้ายังมีครับ  ลูกเดียวเกือบอิ่มแร่ะครับ  รสชาติประมาณกลางๆระหว่างกล้วยหอมกับกล้วยน้ำหว้าครับ

กินหมดสองลูกถือว่าเก่งครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลุงต้า ถ้ามีกล้วยกุ้งสุก ช่วยถ่ายรูปให้สมาชิกชมบ้างนะครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Kwan_
*

« ตอบ #681 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 07:37:28 PM »

ลุงต้า ถ้ามีกล้วยกุ้งสุก ช่วยถ่ายรูปให้สมาชิกชมบ้างนะครับ

แฮ่ๆ ตามตูดท่านที่ปรึกษามาติดๆ อยากเห็นต้นกล้วยกุ้งบ้างจังค่ะ อย่าว่าแต่เคยเห็นต้นเลย ชื่อยังเพิ่งเคยได้ยินตอนคุณทิพย์พูดนี่ละค่ะ อยากเห็นๆ  จุมพิต

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #682 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 09:24:08 PM »

คุณลุงต้ากล้วยกุ้งที่ว่า แบบนี้ใช่ไหมครับ

ในภาพคงจะงอมแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2010, 06:13:26 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
ลุงต้า
*

« ตอบ #683 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 06:18:32 AM »

กินเจทุกๆปีสิ่งที่ขาดไม่ได้คือ  ส้มจิ๊ด  ไช้ใส่ผัดหมี่  น้ำพริก น้ำจิ้มต่างๆ

เปรี้ยวมาก แต่กลิ่นหอมๆ  ลุงต้าบีบน้ำส้มจิ๊ดเช้าละสามสี่ลูก  ใส่ในโยเกิตร์เหลวผสมน้ำผึ่งรวงแท้

ดิ่มทุกๆเช้า 

ในภาพลูกเหลืองปกติจะเก็บก่อนนี้สักเจ็ดวันยิ่งดีครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
nonglang
*

« ตอบ #684 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 01:07:48 PM »

เพื่อทำให้หน้าอ่อนหรอคะลุงต้า
sutharnthip
*

« ตอบ #685 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 08:37:49 AM »

เพื่อทำให้หน้าอ่อนหรอคะลุงต้า

จริงเหรอคะลุงต้า งั้นหนูขอลองมั่งนะคะ อยากหน้าอ่อน ฮี่ฮี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sutharnthip
*

« ตอบ #686 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 08:41:42 AM »

หนูกินลูกเดียวยังเกือบไม่หมดเลยค่ะลุงต้า กินหมดสองลูกส่งไปแข่งทีวีแชมเปี้ยนได้เลย 555+++
orere
*

« ตอบ #687 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:31:12 AM »

กินเจทุกๆปีสิ่งที่ขาดไม่ได้คือ  ส้มจิ๊ด  ไช้ใส่ผัดหมี่  น้ำพริก น้ำจิ้มต่างๆ

เปรี้ยวมาก แต่กลิ่นหอมๆ  ลุงต้าบีบน้ำส้มจิ๊ดเช้าละสามสี่ลูก  ใส่ในโยเกิตร์เหลวผสมน้ำผึ่งรวงแท้

ดิ่มทุกๆเช้า 

ในภาพลูกเหลืองปกติจะเก็บก่อนนี้สักเจ็ดวันยิ่งดีครับ

มิน่าล่ะ ลุงต้าถึงได้ยังหล่อออออ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 87   ขึ้นบน
  พิมพ์