หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83 84 85 86 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 546465 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1280 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 08:57:24 PM »

สวัสดีครับลุง  เข้ามาคารวะด้วยความเคารพครับ
ขอสอบถามว่า  กล้าปาล์มมีอาการใบแห้งตาย  เพราะสาเหตุใดครับ  ให้น้ำทุกเย็นจนชุ่มแต่ไม่ท่วมครับ
แล้วมีโอกาสจะนำรูปมาส่งการบ้านครับ  ขอบคุณครับ ปู

ตายกี่ต้น  รีบแจ้งมาครับ  จะรีบส่งไปให้ใหม่  ครับ  ช่วงนี้
กล้าปาล์มยังพอมีครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1281 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:39:27 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  สวัสดีรอบดึกค่ะลุงต้า  จุมพิต
เห็นรูปส้มควายแล้วนึกได้...ส้มควายแห้งตั้งแต่ครั้งกระโน้น)))...ยังกินไม่หมดเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม สองปีแล้วมั้ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ส่วนอันใหม่ก็ยังไม่ได้แกะถุงเลย...แต่เก็บไว้ในตู้เย็น...คิดว่าคงไม่เป็นไรเนาะ นานๆได้แกงส้มทีค่ะ กินไม่ทันเลย  ยิงฟันยิ้ม

หนูพิมไปสวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง เด่นชัย จ.แพร่ ของพี่เปียมาค่ะ
ได้แรงบันดาลใจมากมายตามประสาคนขี้โม้ 555+ ยิงฟันยิ้ม แล้วก็เลยแวะมาสร้างแรงบันดาลใจรอบดึก
ด้วยการมุดสวนในฝันลุงต้าอีกทีค่ะ  ฝนนี้คงได้ปลูกส้มควายที่ "ทวีกานต์วิมานดิน" บ้างนะคะลุงต้า

ความคิดถึงกำลังเดินทางค่ะ  คาดว่าน่าจะถึงพรุ่งนี้พอดี  ยิงฟันยิ้ม
รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ถึงแม้งานหนักไม่เคยฆ่าคน แต่คนก็ไม่ควรทำงานหนักตลอดนะคะ

ด้วยความห่วงใยค่ะ ส่งกำลังใจห้าร้อยเล่มเกวียน...เอิ๊กส์ๆ  ยิ้มกว้างๆ
หนูพิม

"รื่นเริงทุกทิวาวาร...เบิกบานทุกเย็นย่ำ...ชุ่มฉ่ำทุกอรุณ
           ทวีกานต์วิมานดิน...ยังเหมือนเดิม"

Liked By: ลุงต้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #1282 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 07:49:52 AM »

ใกล้ถึงวันพืชมงคลเเล้ว

วันที่  เกษตรกร เริ่มตกปลูกข้าว 

ผมคนนึง
ยกให้ ลุงต้าเป็นเกษตรกรดีเด่นขอโลก ก็ว่าได้
ปลูกพืชสารพัดชนิด  ส่งขาย มีกิน  เเจกเพื่อนบ้าน
อาศัยหลักการ  ของในหลวง  มาใช้
ก่อประโยชน์  นำหลักการของ

ทฤษฎีเกษตรกรรม  เเห่งความพอเพียง  ใช้ประโยชน์สูงสุด
ผมเชื่อว่า  ลุงต้าโพสต์ข้อความ  ภาพ  เเละประสบการณ์ 
ในเว๊ปเเห่งนี้   ให้ความรู้  เเก่มวลสมาชิก

สุดยอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 07:51:55 AM โดย เทอดศักดิ์ » บันทึกการเข้า

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
KruPoom
*

« ตอบ #1283 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 03:30:33 PM »

ครูปุ๋มแอบมาเที่ยวภูเก็ตตอนมีข่าวเกาะภูเก็ตจะจมซะด้วยสิแต่จ่ายค่าทัวร์ไปแล้วตายเป็งตาย เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง ไม่รู้ว่าสวนลุงต้าอยู่ส่วนไหนของภูเก็ตเลยไม่มีโอกาสได้มาเยี่ยมสวนเสียดายเน๊อะไม่งั้นได้กินทุเรียนฟรีแน่เลย555แต่ก็ไ้ด้แวะกินข้างทางมาแล้วเนื่องจากน้องที่นั่งรถมาด้วยเค้าแพ้กลิ่นทุเรียนส่วนครูปุ๋มชนะค่ะไม่้มีวันยอมแพ้ของช้อบชอบ เลยซื้อกล้าหมอนทองติดมาด้วยพร้อมมังคุดที่ข้างทางแถวกระบี่ให้เค้ามาอยู่ทางเหนือไม่รู้จะรอดรึเปล่ายังไม่กล้าลงขอดูฝนอีกซักพักค่ะ

สวนลุงต้าอยู่ไหนนะขึ้นมาดูอยู่บนเขารังค่ะ

น้องหมอนกับน้องมังได้ไปเที่ยวลำปางด้วยค่ะเอาไปได้แค่นี้เองเนื่องจากนั่งรถตู้ไม่มีที่ว่างให้วางค่ะ
naphita_mam@hotmail.com
*

« ตอบ #1284 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:53:18 AM »

สวัสดีค่ะ...ลุงต้าแวะมาชมสวนลุงค่ะ ชอบมากๆๆ แหม่มกำลังทำเมือนกันค่ะ

pu_amnat
*

« ตอบ #1285 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:50:03 PM »

สวัสดีครับลุง  แค่แวะมาสอบถามนะครับว่าควรแก้ไขอย่างไร  มิได้หวังสิ่งชดเชย
เพราะที่ได้จากลุงมันมากเกินกว่าเหลือคณาครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1286 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 07:20:52 PM »

สวัสดีครับลุง  แค่แวะมาสอบถามนะครับว่าควรแก้ไขอย่างไร  มิได้หวังสิ่งชดเชย
เพราะที่ได้จากลุงมันมากเกินกว่าเหลือคณาครับ

สวัสดีครับ  คุณปู..อำนาจ  และครูปุ้ม  รวมถึงทุกๆท่านที่แวะผ่านมาครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่องการตายบ้าง  จากการเดินทางของต้นไม้  ยิ่งช่วงนั้น  ร้อนสุดๆ ถือว่าปกติครับ
แจ้งยอดมาได้อย่าได้เกรงใจ...ลุงต้าทำไว้มากพอสมควร  อยากให้สวนของปู..อำนาจ
เป็นสวนปาล์มได้  ดังใจฝันครับ  ...

ขอโทษครับครูปุ้ม  จังหวะนั้นมีงานมากมาย  ไม่ได้นัดแนะกัน  เสียดายมากๆไม่ได้เจอกันครับ
โอกาสหน้า  ถ้าไปภูเก็ตอีก  จะไม่ให้พลาดครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.....

ทำเองใช้เอง...เหลือแบ่งปันบ้าง....ในราคา  มิตรภาพ...ถูกๆ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1287 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 07:29:02 AM »

สวัสดีเช้าวันพืชมงคลค่ะลุงต้า  จุมพิต
เข้ามาแอบดูปาล์มลุงต้าก่อน วันนี้สงสัยหนูพิมต้องไปปลูกต้นไม้เพื่อความเป็นสิริมงคลบ้างแล้วค่ะ
มาสวนในฝันของลุงต้าเมื่อไรหนูพิมก็เริ่มฝันต่อทันที 555+แบบนี้เรียกฝันกลางวันเนาะ  ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้หนูพิมไม่ได้เข้ามาป่วนสวนลุงต้าเพราะกำลังปลูกต้นไม้เหมือนกันค่ะ
กลับมาก็หมดแรง เลยไม่ค่อยได้เห่า เอ๊ย))) ไม่ค่อยได้มาทักทาย
ลุงต้ากับคุณป้าก็อย่าลืมก็รักษาสุขภาพให้แข็งแรงด้วยนะคะ
ยังห่วงใยลุงต้าเหมือนเดิมค่ะ ส่งกำลังใจสามรถบรรทุกค่ะ... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หนูพิม

"ทวีกานต์วิมานดิน"

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
MS. Rungkhae Poria
*

« ตอบ #1288 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:52:01 PM »

สวัสดีค่ะ ลุงต้า

เข้ามาอ่านเรื่องของลุงต้าหลายครั้งสะดุดตากับว่านหางช้างมากๆเป็นแรงบันดาลใจว่าต้องมีบ้าง สวยเหลือเกิน จนเมื่อวานนี้ไปตลาดมีคนเอามาขายกระถางละ250บาท หนึ่งกระถางมีสามต้นพร้อมหน่อเล็กๆอีกนิดหน่อย เลยซื้อมา2กระถางค่ะ ทีนี้ต้องเปลี่ยนกระถางเห็นที่ลุงต้าโพสต์ไว้เพาะในวงล้อรถยนต์บางอันวงเดียว บางอันสองวงซ้อนกัน เข้าใจว่าถ้าเขาโตขึ้นก็เปลี่ยนจากวงล้อเดียวเป็นอยู่ในคอนโดสองวงล้อหรือเปล่าคะ
แล้วก็ต้นใหญ่ที่อยู่หน้าบ้านคุณลุงดูเหมือนว่าไม่ได้อยู่ในกระถาง คือว่าเข้าใจว่าถ้าเกิดเขาโตมากอายุสามสี่ปีแล้วเราสามารถเอาเขาออกมาตั้งไว้โดยที่ไม่ต้องอยู่ในกระถางเขาก็อยู่ได้ใช่ไหมคะ ถามมากเรื่องนี้เพราะกำลังคิดเรื่องการซื้อกระถางว่าจะซื้ออันใหญ่มากๆให้อยู่ไปเลยทีเดียว หรือต้องเปลี่ยนขนาดไปตามช่วงวัยของเขาเขาถึงจะชอบ

เห็นการปลูกผักสวนครัวแล้ว จะต้องไปทำแปลงผักแบบกั้นคอกบางแล้ว ทุกวันนี้ปลูกในแปลงดินเป็นดินเหนียวไม่เคยทันมดแมลงและหญ้าเลยค่ะ ต้นผักก็ไม่งามแคระแกนตลอดตลอด ปุ๋ยหมักก็ใส่เยอะนะคะ พออ่านแล้วได้ความคิดเจิดมาก เดี๋ยวอาทิตย์นี้จะต้องงดทุกกิจกรรมแล้วเริ่มต้นทำน้ำหมักจากผักไว้รดต้นผักมั่งดีกว่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

นิว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1289 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 02:09:04 PM »

สวัสดีค่ะ ลุงต้า

เข้ามาอ่านเรื่องของลุงต้าหลายครั้งสะดุดตากับว่านหางช้างมากๆเป็นแรงบันดาลใจว่าต้องมีบ้าง สวยเหลือเกิน จนเมื่อวานนี้ไปตลาดมีคนเอามาขายกระถางละ250บาท หนึ่งกระถางมีสามต้นพร้อมหน่อเล็กๆอีกนิดหน่อย เลยซื้อมา2กระถางค่ะ ทีนี้ต้องเปลี่ยนกระถางเห็นที่ลุงต้าโพสต์ไว้เพาะในวงล้อรถยนต์บางอันวงเดียว บางอันสองวงซ้อนกัน เข้าใจว่าถ้าเขาโตขึ้นก็เปลี่ยนจากวงล้อเดียวเป็นอยู่ในคอนโดสองวงล้อหรือเปล่าคะ
แล้วก็ต้นใหญ่ที่อยู่หน้าบ้านคุณลุงดูเหมือนว่าไม่ได้อยู่ในกระถาง คือว่าเข้าใจว่าถ้าเกิดเขาโตมากอายุสามสี่ปีแล้วเราสามารถเอาเขาออกมาตั้งไว้โดยที่ไม่ต้องอยู่ในกระถางเขาก็อยู่ได้ใช่ไหมคะ ถามมากเรื่องนี้เพราะกำลังคิดเรื่องการซื้อกระถางว่าจะซื้ออันใหญ่มากๆให้อยู่ไปเลยทีเดียว หรือต้องเปลี่ยนขนาดไปตามช่วงวัยของเขาเขาถึงจะชอบ

เห็นการปลูกผักสวนครัวแล้ว จะต้องไปทำแปลงผักแบบกั้นคอกบางแล้ว ทุกวันนี้ปลูกในแปลงดินเป็นดินเหนียวไม่เคยทันมดแมลงและหญ้าเลยค่ะ ต้นผักก็ไม่งามแคระแกนตลอดตลอด ปุ๋ยหมักก็ใส่เยอะนะคะ พออ่านแล้วได้ความคิดเจิดมาก เดี๋ยวอาทิตย์นี้จะต้องงดทุกกิจกรรมแล้วเริ่มต้นทำน้ำหมักจากผักไว้รดต้นผักมั่งดีกว่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

นิว

แรกๆสองปีให้อยู่  ในวงล้อ  ไปก่อนก็ได้ครับ  แต่ถ้าหากให้ออกดอก  ต้องย้ายไปอยู่ในที่ใหญ่กว่านี้
การปลูกใช้มะพร้าวสับอย่างเดียวครับ  รดน้ำสองวันครั้งก็ได้ครับ  ของลุงต้าที่วางทับกันสองล้อ  ล้ออันล่าง
เป็นฐานเฉยๆครับ  ไม่มีอะไร 

MS. Rungkhae Poria
*

« ตอบ #1290 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:42:54 AM »

ขอบคุณมากๆค่ะ

นิว
yadahayar
*

« ตอบ #1291 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:35:11 PM »

ต้นมัลเมอรี่ซื้อจากงานเกษตรสะพานพินปลูกในกระถางแตกยอดงามมาก

ลุงต้าคนภูเก็ตหรือคะ
yadahayar
*

« ตอบ #1292 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:33:47 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังกินเจผ่านไป  พืชผักที่ปลูกไว้ยังได้เก็บกินต่อเนื่องครับ

ถั่วพุ่ม  ในกระถาง  รอบนี้รอบสองแล้ว  เอาเมล็ดจากที่เก็บไว้รุ่นแรก

ปลูกต่อไปได้เก็บกินเรื่อยๆ   ปลอดสารพิษ  เช่นเดิม

นกินได้เลยถอนทิ้งไปแล้ว

ที่บ้านเคยเห็นแต่ไม่รู้ว่ามันกินได้เลยถอนทิ้งไปแล้ว  กินยังไงอ่ะคะ
หนูพิม
*

« ตอบ #1293 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 07:21:10 AM »

อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธสุดหรรษาค่ะ ยิงฟันยิ้ม
มาส่งความห่วงใยให้ลุงต้าค่า)))...... จุมพิต
สระแก้วฝนตกบ่อย...ภูเก็ตตกไหมน้อ))))....รักษาสุขภาพด้วยนะคะลุงต้า
อ้อๆๆๆ...ตุ๊กตุ๊กบอกว่าชะอมกำลังได้ราคา เห็นว่ากำลังหาทางชำเองว่างั้นค่ะ
ชะอมของลุงต้างามบ่...ไ่ม่เห็นเอาภาพมาให้ชมเลยค่ะ

ขอให้ลุงต้าและคุณป้าสุขภาพดี อารมณ์แจ่มใสจิตใจเบิกบานทุกวันนะคะ
สุขภาพแข็งแรง อารมณ์ดีเช่นทุกๆวันค่ะลุงต้า
หนูพิมส่งกำลังใจสามหาบเหมือนเดิมค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หนูพิม

"ทวีกานต์วิมานดิน"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 07:36:09 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ครูซอส
*

« ตอบ #1294 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 07:32:04 AM »

สวัสดีค่ะคุณลุงต้า
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 09:20:11 AM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

« ตอบ #1295 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 07:34:41 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังกินเจผ่านไป  พืชผักที่ปลูกไว้ยังได้เก็บกินต่อเนื่องครับ

ถั่วพุ่ม  ในกระถาง  รอบนี้รอบสองแล้ว  เอาเมล็ดจากที่เก็บไว้รุ่นแรก

ปลูกต่อไปได้เก็บกินเรื่อยๆ   ปลอดสารพิษ  เช่นเดิม

นกินได้เลยถอนทิ้งไปแล้ว

ที่บ้านเคยเห็นแต่ไม่รู้ว่ามันกินได้เลยถอนทิ้งไปแล้ว  กินยังไงอ่ะคะ

แฮ่ๆๆ ขออนุญาตตอบแทนลุงต้าค่ะ...ขอบคุณที่ลุงต้าอนุญาต ก๊ากกกกกกกก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แบบนี้คือถั่วพุ่มค่ะ...กินได้ปกติ...เหมือนถั่วฝักยาวนะคะ...ทำกับข้าวได้หลากหลายชนิดตามใจชอบค่ะ
คราวหน้าถ้าเจออีก อย่าถอนทิ้งนะคะ...เก็บกลับบ้านโลดค่ะ...อ้อ...อย่าลืมเก็บมาเผื่อหนูพิมด้วยนะคะ

เอิ๊กส์ๆๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ แอบมาตอบ...ไปแล้ว)))...วันนี้มีความสุขจังเล้ย))))))) ฝนตก!!!  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83 84 85 86 87   ขึ้นบน
  พิมพ์