หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83 84 85 86 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 546474 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1248 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 05:48:07 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับคุณ  ooh1991  และทุกท่านที่แวะผ่านมาครับ

ถ้าพื้นที่น้อยๆ  ในภาพเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งครับ  ใช้พื้นที่ ประมาณสองตารางเมตร
ก็มีผักสลัดไว้กิน   ตามในภาพครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ลุงต้าทดลองปลูกเพื่อ  นำร่อง  ให้ท่านที่มีพื้นที่น้อยๆ
เช่น  บ้านในเมือง  บ้านจัดสรรในชุมชน เป็นต้น  ที่พอมีที่และแสงแดดส่องถึง  ได้ลองปลูกผักปลอดสารพิษครับ
ไว้บริโภคในครัวเรือน ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่ดวงครับ   ต้นหอมที่พี่ให้เมล็ดมาตั้งแต่ปีที่แล้ว  ตอนนี้ยังไม่ต้องซื้อต้นหอมกินมาเกือบปีแล้ว
ยังมีอยู่ตามในภาพครับ  ต้องถอนหญ้าออกบ่อยๆ  หญ้าชอบแย่งขึ้นมากมาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 05:52:56 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

TUI
*

« ตอบ #1249 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:15:09 PM »

ผักลุงต้าน่ากินจังครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ลุงต้า
*

« ตอบ #1250 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 07:24:42 AM »

สวัสดีครับ ทุกท่านตอนเช้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นับถอยหลัง  งานวันรวมพลคนพอเพียง  แล้วครับ
ดีใจที่จะได้เจอทุกท่าน นั่งคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในหลายๆเรื่อง
วันอาทิตย์  คงได้เจอทุกๆท่าน  กินข้าวเล่าเรื่องราวต่างๆ  ของแต่ละท่าน
ที่ตั้งใจมาแบ่งปัน  ยอมรับว่าสนใจหลายๆอย่าง  ที่จะนำไปพัฒนาต่อยอด
หลังจากปลดจากงานประจำ  ในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า
ลุงต้าในฐานะ  ทีมงานเกษตรพอเพียง  ขอกราบขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้ง
ทุกๆสมาชิก  ที่ได้เสียสละ เวลา  ความรู้ต่างๆ  รวมถึงการแบ่งปัน  แจกทุกๆ
รูปแบบ  เช่นเมล็ดพันธุ์หรือพันธุ์ต่างๆ  ในรูปแบบอย่างอื่น  ให้หลายๆท่านมีโอกาส
ทดลองเรียนรู้  จากการแบ่งปันของท่าน  ด้วยดีเสมอมา  และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า
การแบ่งปันในรูปแบบต่างๆเหล่านี้  ยังคงดำเนินเรื่อยไป  ไม่หยุดยั้ง..ตราบเท่านานแสนนาน
....
และกราบขอบคุณ ทุกๆท่านที่ได้เสียสละกำลังทรัพย์ ของท่าน  ในการสนับสนุนโครงการต่างๆ
ที่ทางเว็ปได้จัดทำขึ้น  เช่นโครงการจากใจสู่ใจ  หรือโครงการอื่นๆ  รวมถึงการเสียสละกำลังทรัพย์
สนับสนุน  ในเรื่องค่าใช้จ่ายของเว็ป  ในการเช่าพื้นที่  ของเว็ป  ยอมรับว่า  มีบ้างบางครั้งอาจล่มไปบ้าง
ในบางจังหวะ  แต่ทางทีมงานเว็ปมาสเตอร์  พยายามอย่างสุดๆ  ให้คืนสภาพอย่างไวที่สุด  
ให้ทุกท่าน ใช้ได้โดยไวครับ
....
วันหยุดอาทิตย์ก่อนโน้น ไปสวนมีภาพสวนปาล์ม กับผลผลิตมาฝากครับทุกท่าน
ช่วงนี้ราคาปาล์มน้ำมัน  ห้าบาทแก่ๆ  พออยู่พอกิน  แบบพอเพียงครับ

เกี่ยวหล่นตุ๊บลงมาปานประหนึ่งว่า ..แบงค์ร้อยสองสามใบร่วงลงมากองอยู่กับพื้น555+

สี่สิบกิโลกว่า.....  แม้ไม่ได้ชั่งแต่มั่นใจครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ครูซอส
*

« ตอบ #1251 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 07:58:02 AM »

;)สวัสดีค่ะคุณลุงต้า
แม้ไม่ได้เข้ามาสวนคุณลุงต้าบ่อยนัก
แต่มาแล้วก็พยายามรวบรวมสิ่งดีๆกลับไปค่ะ
ไม่ว่าเป็นมุมมองแนวคิดการทำสวนแบบพอเพียง
การจัดบรรยากาศของสวนและอื่นๆ...
ครูซอสกำลังทำน้ำตกในฝัน มีการทำสไลด์หินคล้ายกำแพงขึ้นบ้านลุงต้า
อิ..อิ..ขอน๊า..ต้นหลิวเลื้อยน่ะ ยังอยากได้มาทำสักมุมหนึ่งในรีสอร์ทค่ะ
                ขอบคุณค่ะ
                       ครูซอส
ooh1991
*

« ตอบ #1252 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 12:05:20 PM »

สวัสดีเช้าวันจันทร์ค่ะลุงต้า...หวังว่าคงเดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ความรู้ค่ะ.....ไม่ยากอย่างที่คิด แต่ถ้าไม่ทำก็ไร้ประโยชน์   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้เจอตัวเป็น ๆ ของลุงต้าแล้ว ดูดีกว่าที่คิด  ดูเป็นมิตรกว่าที่คาด ดูไม่เหมือนที่มีตามท้องตลาด

และเ้งินบาทซื้อไม่ได้.......เพราะลุงต้าแจกฟรี   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ.... อายจัง อายจัง อายจัง
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #1253 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:24:53 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า... ได้พบลุงต้าตัวเป็น ๆ แล้ว เย้ ๆ  ดีใจค่ะ แม้จะไม่ได้ทักทายเป็นงานเป็นการ (เพราะลุงต้ายุ่งมาก) ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
*

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #1254 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:31:44 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า... ได้พบลุงต้าตัวเป็น ๆ แล้ว เย้ ๆ  ดีใจค่ะ แม้จะไม่ได้ทักทายเป็นงานเป็นการ (เพราะลุงต้ายุ่งมาก) ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ : )

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
ครูซอส
*

« ตอบ #1255 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:25:42 PM »

;)สวัสดีค่ะคุณลุงต้า

ครูซอสนำภาพรีสอร์ทในฝันมาฝากคุณลุงต้าค่ะ
ขอขอบตุณไอเดียทุกอย่างเกี่ยวกับแนวคันทรี่
แล้วครูซอสจะตั้งชื่อบ้านสักหลังหนึ่งในสิบหลังว่า
บ้านทวีสุขนะคะแทนคำขอบคุณ

krupkrip
*

« ตอบ #1256 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 03:26:04 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้า อ่านทั้งสองบล็อคของลุงต้าจนตาแฉะ เหลือเชื่อว่าจะเป็นเกษตรกรนอกเวลางาน  ยิ้มเท่ห์
นี่อ่านงานสวนของสมาชิกเกษตรพอเพียงมากๆเข้าก็เริ่มทนไม่ได้ ตั้งใจทำสวนระเบียงแล้วล่ะค่ะ
เพิ่งเพาะสลัดแบบเดียวกับที่ลุงต้าปลูก เดี๋ยวจะย้ายลงกระถาง แล้วจะดูว่าจะงามเหมือนของลุงต้าไหม
ขอบคุณที่แบ่งปันสิ่งดีๆแก่พวกเราค่ะ
gong100
*

« ตอบ #1257 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 04:12:19 AM »

สบายดีไหมครับ มาเที่ยวหา ยิงฟันยิ้ม
ลุงต้า
*

« ตอบ #1258 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 06:07:13 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ  ทุกท่านที่แวะผ่านมาครับ 

ท่านที่เข้ามาอ่านใหม่ๆ ค่อยๆอ่านไปเรื่อยๆครับ  มุมสมาชิกกระดานนี้
มีให้ท่านอ่าน  เลือกเป็นแนวทางได้มากมายครับ  นำไปประยุต์ใช้ได้
สมาชิกทุกท่าน  ที่โพส  ได้ร่วมแบ่งปันให้ท่าน  หลากหลายในทุกๆรูปแบบ
บางท่านอ่านไปฮาไป ยิ้มกว้างๆ :Dสนุกสนาน  แต่แฝงไว้ด้วยความรู้ ภูมิปัญญา
แต่ละสาขาอาชีพ   ตามที่ตัวเองถนัดครับ   เว็ปเกษตรพอเพียง  จึงได้เติบโตรวดเร็ว
มาถึงขนาดนี้  ก็มาจากน้ำใจของทุกๆท่านครับ  เสมือนเป็นแหล่งอาวุธทางปัญญา
นับวัน  มีแต่จะเติบโตไปเรื่อยๆครับ....

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

KruPoom
*

« ตอบ #1259 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:48:23 AM »

ขอเป็นเพื่อนใหม่ลุงต้านะค่ะ วันก่อนก็ได้รู้จักตัวเป็นๆครูซอสไปแล้วทั้งๆที่อยู่ลำปางด้วยกันแท้ๆแต่ก็ไม่สายเกินไปที่รู้จ้กเน๊อะ ได้ความรู้ด้านเกษตรจากครูซอสเพิ่มมาอีกเยอะพร้อมกำลังใจเพียบ และจะขอแบ่งปันความรู้จากลุงต้าด้วนนะค่ะ และคงมีโอกาสเข้ามาร่วมงานในปีต่อไปค่ะ
pupp
*

« ตอบ #1260 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 05:35:31 PM »

กราบสวัสดีครับครูต้า ผมก็ไปอบรมเห้ดกับครูและครูวัต ครับ ผมยอมรับว่ากระทู้นี้ของครูผมยังไม่ได้อ่าน แต่กระโดดข้ามมากราบครูก่อนครับแล้วจะกลับไปอ่านให้จบโดยไว และกราบสวัสดีคครูวัตด้วยครับ เผื่อท่านหลงเข้ามา
aaaaaaaa
*

« ตอบ #1261 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 03:56:45 PM »

หวัดดีค่ะ ลุงต้า หนูเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ สนใจเรื่องเกษตรเหมือนกันค่ะ สวนลุงต้าสวยมาก ดูแล้วสบายใจดีค่ะ
navaphat
*

« ตอบ #1262 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:17:01 PM »

ลุงต้า ..ตัวจริง น่ารักมาก....

Liked By: Papa63
aaaaaaaa
*

« ตอบ #1263 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 01:35:29 PM »

หวัดดีค่ะ ลุงต้า หนูไม่ทราบว่าลุงต้าได้ให้ความรู้เกี่ยวกับการทำปุ๋ยหมักของลุงต้าบ้างหรือเปล่าค่ะ หนูหาไม่เจอเลยค่ะ ตั้ง 70 กว่าหน้า หาดูยังไม่เจอสูตรการทำปุ๋ยหมักของลุงต้าเลย...หนูอยากทำปุ๋ยหมักเองบ้างค่ะ แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี หากลุงต้าจะกรุณาช่วยลงข้อมูลการทำปุ๋ยหมักอีกครั้งได้ไหมค่ะ...ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ... ยิ้ม
หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83 84 85 86 87   ขึ้นบน
  พิมพ์