หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86 87   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 517210 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1232 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 06:39:03 AM »

สวัสดีครับ  หนูพิม  คุณจิ  และทุกท่านที่ผ่านมาครับ

นานๆอัพเดตกะทู้  สวนในฝัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...ช่วงนี้ไม่มีอะไรมากครับงานสวนเดินไปตามปกติ
แบบว่าเข้าที่แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...มีต้นไม้ตายบ้าง  กะว่าปีนี้  หน้าฝนที่จะมาถึง  จะทำทุเรียน
สามขา  ไปลงแซมต้นที่ตายไปหนึ่งต้น  ....จากเมล็ดทุเรียนบ้านที่เพาะไว้ปีที่แล้วครับ  ....
แล้วค่อยเสียบยอด  ตามใจที่ต้องการ  ขั้นแรกทำสามขาก่อน... ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1233 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:14:15 AM »

แฮ่ๆ ลุงต้าคะ...กุดมอร์นิงเจ้าค่ะ...สนใจทุเรียนอ่ะ...สวนเล็กๆสามฝ่ามือปลูกหลายๆอย่างรวมกัน...น่าจะ...
น่าจะยี่สิบสามสิบต้นกำลังดี...เนอะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เย็นนี้จะอวดลองกองสัญชาติทักษิณแดนใต้ต้นที่บ้านบ้างล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

อารมณ์ดีตลอดวันนะคะลุงต้าคนเก่ง...ฉลาดด้วยอ่ะ...ฮิฮิ... ยิงฟันยิ้ม หนูพิมมะเก่งแต่แสนรู้  ก๊ากกกกกก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ไปแร่ะค่ะ... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Liked By: ลุงต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2012, 07:31:20 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1234 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 07:14:02 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้าคนเก่ง  จุมพิต หนูพิมเอาลองกองต้นที่บ้านมาอวด  ปลูกมาปีนึงแร่ะค่ะ แตกยอดใหม่ให้เจ้าของดีใจแล้ว
แบบนี้มีทีท่าว่าหนูพิมจะได้กินลองกองฝีมือตัวเองในอีกห้าหกปีข้างหน้าไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม ปลูกสองต้นติดกัน กะให้มันแย่งอาหารกัน
เผื่อจะโตไวค่ะ  รอดูอาการก่อนถ้าสองปีต้นยังเล็กๆก็อาจจะสอยต้นหนึ่งออกไปไว้ที่สวนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
KANN
*

« ตอบ #1235 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 08:07:57 AM »

ทุเรียนสามขาเป็นยังไงครับ หรือว่าต้นตอสามต้นเสียบยอดเดียว จะได้หากินเก่งๆ
หนูพิม
*

« ตอบ #1236 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 06:05:11 PM »

อะแฮ่มๆ))))...ซินเจียยู่อี่...เป็นหนี้ไม่ใช้))) ก๊าก)))... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ตรุษจีนแย้ว)))...
สวัสดีค่ะลุงต้า))))... จุมพิต จุมพิต จุมพิต พานายหัวหญิงกะลูกสาวไปเที่ยวที่ไหนน้อ)))...ขอให้สนุกนะค้า))) จุมพิต
อย่ามีมารตามผจญเด้อค่ะเด้อ...555+ ยิ้มกว้างๆ ขอให้รอดจากไก่แก่แม่ปลาช่อนทั้งหลายเด้อค่ะเด้อลุงต้า555+ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อ้อๆๆๆ...อย่าลืมซื้อหนมมาฝากหนูพิมด้วยนะคะ...แฮะๆๆ...ยังไม่ได้ลงรูปนา)))ไม่งั้น))) มีแบล๊คเมล์ 555+ ยิ้มกว้างๆ เอิ๊กส์ๆ ยิ้มกว้างๆ
หมายเหตุ...ก้อนเห็ดหนูพิมเดินเต็มก้อนแร่ะ  18 วันค่ะ  เร็วมั๊ย... ยิงฟันยิ้ม

ไปแร่ะก๊าปปปปปปปปป
คิดถึงลุงต้าขนาด...เอิ๊กส์ๆๆ ยิ้มกว้างๆ เป็นห่วงด้วยนะลุง...รอชมภาพ...คืนนี้เด้อค่ะเด้อ... ยิ้ม
ส่งกำลังใจสามจุ๊บค้าาาาา  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

pu_amnat
*

« ตอบ #1237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:13:41 PM »

สวัสดีครับลุงต้า  แอบเก็บเกี่ยวความรู้จากกระทู้นี้มานาน  วันนี้ขอน้อมคาราวะด้วยใจจริงครับ
มีเรื่องอยากจะขอความรู้จากลุง  เกี่ยวกับการทำปาล์ม  หวังว่าคงจะได้รับความเมตตาบ้างนะครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม   ยิ้มเท่ห์
ลุงต้า
*

« ตอบ #1238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 08:35:08 AM »

สวัสดีครับลุงต้า  แอบเก็บเกี่ยวความรู้จากกระทู้นี้มานาน  วันนี้ขอน้อมคาราวะด้วยใจจริงครับ
มีเรื่องอยากจะขอความรู้จากลุง  เกี่ยวกับการทำปาล์ม  หวังว่าคงจะได้รับความเมตตาบ้างนะครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม   ยิ้มเท่ห์

สวัสดีครับ  คุณปู  และทุกท่านที่แวะผ่านมาครับ

ไม่ได้อัพเดตกะทู้นี้นาน  มัวไปยุ่งๆอยู่กับเรื่องเห็ด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ทุกเรื่องราวที่ลุงต้าเล่าท่านนำไปประยุกต์ดัดแปลง
นำไปใช้ได้ครับ  และปรับปรุงให้เหมาะสมกับ สภาพพื้นที่ของท่าน  ครับ  การปลูกปาล์ม  เข้าใจว่าตอนนี้
ปลูกกันไปเกือบๆทั่วประเทศแล้วครับ  ทุกๆภาค มากบ้างน้อยบ้าง  แล้วแต่จังหวัดและภูมิประเทศของพื้นที่นั้นๆครับ
ตามความเข้าใจลุงต้า...การปลูกปาล์มน้ำมัน  นอกจากอยู่ในจุดที่มีแหล่งรับซื้อ  หรือคาดว่ามีแหลง่รับซื้อในอีกสามปี
หรือห้าปี....สิ่งที่สำคัญมากๆคือ...ปาล์มต้องการน้ำมากกว่ายางพาราครับ  แต่ใช่ว่า  พื้นที่นำท่วมบ่อยๆจะปลูก
ก็ต้องคิดหนักเช่นกันครับ....ถ้าปาล์มไม่มีน้ำเพียงพอ  ผลผลิตไม่เป็นไปตามเป้าก็ยิ้มยากเช่นกันครับ  ถ้าท่านจะปลูกปาล์มน้ำมัน
ก่อนอื่นดูเรื่องน้ำก่อน  ทางใต้ไม่ค่อยมีปัญหา มีฝนเยอะในแต่ละปี  แต่ภาคอื่นๆ  ต้องดูนิดหนึ่งครับ....
....
ถ้าเรามีที่ดิน เป็นที่นา  ควรจะยกร่อง เพื่อไม่ให้ราก จมน้ำครับ  ถ้าที่ดินทั่วไป  หลังจากเตรียมพื้นที่ก็วางแนวปลูกได้เลยครับ
ระยะปลูก ตอนนี้เนื่องจากมีปาล์มทั้งทางสั้นและทางยาว  เท่าที่เคยเห็น  มีการปลูกระยะ  8x8   หรือ  9x9  ตามแต่ชอบครับ
ลุงต้าเล่าแบบกว้างๆไปก่อนครับ  ไม่ลงในรายละเอียดอะไรมากมาย
....
การเตรียมต้นพันธุ์  ชาวสวนส่วนมาก  ก้หาซื้อตามแหล่งพันธุ์ที่เชื่อถือได้  หรือหน่วยงานรัฐให้การรับรองพันธุ์ครับ
หรือ  หาซื้อเมล็ดพันธุ์ จากแหล่งที่เชื่อถือได้  คุณภาพแจ่มมากๆ  วิธีการนี้  อาจใช้เวลามากนิดหนึ่ง  ถ้ามีการเตรียมการ
ไว้ก่อน  ประหยัดได้มากครับ  เพาะเอง ไม่น่าจะเกินสิบบาท  แต่ถ้าซื้อ  ต้นพันธุ์มาปลูก  บางแหล่ง  ราคา  ร้อยกว่าบาทครับ
ต่อต้น   
....
ในภาพลุงต้า  เพาะไว้ เมื่อปีที่แล้ว  ตอนนี้ได้ขนาดตามภาพครับ  ยังไม่ได้เร่งปุ่ยเลย ยิงฟันยิ้ม ;Dเพาะทิ้งๆไว้ก่อน

ส่วนที่เพาะทรายไว้  ประมาณเกือบๆสองพัน  ยังไม่ได้ เอาลงถุงเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 08:41:33 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
pu_amnat
*

« ตอบ #1239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 01:52:50 PM »

ขอบพระคุณมากครับ  บ้านผมอยู่ที่โพธาราม  ราชบุรี  ที่น้ำไม่ท่วมครับ  คิดว่าน่าจะพอปลูกได้
ใจจริงสนใจยางพารามากกว่า  แต่ค้านสู้หุ้นส่วนใหญ่(ภรรยา)ไม่ได้  จะได้ที่ประมาณ 13 ไร่
อยากลงปาล์มสัก 8 ไร่  ไผ่ 4 ไร่ ลุงต้าพอจะมีเมล็ดพันธุ์แบ่งขายบ้างไหมครับ  เพราะทุนทรัพย์
ยังมีจำนวนจำกัดอยู่  กะว่าจะลงก่อนหน้าฝนไม่รู้จะทันหรือเปล่าครับ  ยังงัยต้องรบกวนขอความรู้
จากลุงอีกเป็นแน่  ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับความกรุณานะครับ

ยินดีแบ่งปัน   ครับ  รายละเอียดติดต่อหลังบ้านครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อาจจะเป็นสวนปาล์มที่ลงทุนถูกที่สุด
ในละแวกนั้น  แน่นอนครับ  เตรียมที่ให้พร้อม  ครับ  ระยะปลูก  8x8  สลับฟันปลา  ไร่ละ24   ต้น
โดยประมาณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 05:37:42 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 06:21:18 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ  ตอนเช้าวันหยุด  ทุกท่านครับ

ฝนตกตั้งแต่เมื่อคืน  อากาศเปลื่ยนแปลงมากมายแล้วจริงๆ  ปัจจุบันนี้ ครับทุกท่าน
เห็นทีจะต้องปรับแก้ การทำตัวเองให้อยู่กับอากาศเปลี่ยนแปลง มากขึ้นแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นานๆมาเล่าเรื่องในกะทู้นี้  ไปเดินดู ผักรอบๆบ้านลุงต้าอีกครั้งดีกว่าครับ ที่ปลูกไว้กินเอง
ผักสลัดต้น   ปลูกไว้แปลงกว่าๆ   ทำท่าจะกินได้อีกแล้วครับ   ชอบผักนี้มากๆ  กินสดๆ
ไม่เหม็นเขียว ล้างให้สะอาด แช่ตู้เย็นก่อนเอาออกมากิน  สามสิบนาที  กรอบมากๆครับ

ถึงเวลา  เก็บ  ก็เก็บมาแต่พอดีๆ  เพียงพอ  ในครอบครัว  ตามภาพครับ

ซาโยเต้  ปลูกไว้  หนึ่งจำนวนเจ็ดต้น   แต่รอดมาเพียง  สี่ต้น  ไปเกิดใหม่  สามต้น ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
คงเกิดความท้อแท้  จากการเดินทางไกล  ได้แค่ไหน  ก็เอาแค่นั้นครับ ไม่ต่างจากชีวิต
คนเราๆอย่างทุกท่านแร่ะครับ  แต่ยังมีน้องมะเขือให้อยู่เป็นเพื่อนกันไปก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อันนี้อีกรายการหนึ่ง   ปลูกปนๆกันไป  ไม่เกินห้าวันคงเก็บกินได้  อีกแล้ว

หนูพิม
*

« ตอบ #1241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 09:40:35 PM »

มาทีไรมีแต่ผักสีเขียวๆ  เลยเอากล้วยไม้สีสวยๆมาฝากลุงต้าบ้างค่ะ  จุมพิต เอื้องสายลาวค่ะลุงต้า
รักษาสุขภาพด้วยนะคะ...ด้วยความห่วงใยค่ะ  จุมพิต

ลุงต้า
*

« ตอบ #1242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 06:40:46 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับทุกท่านตอนเย็นๆ 

บางครั้งเส้นทางเดินไม่อาจสวยหรูอย่างที่คิดครับ   วันก่อนซื้อเมล็ดพันธุ์ผักสลัดมาสองสามอย่าง
แดงมั่งเขียวมั่ง  ซื่อฝรั่งทั้งนั้น  รวมๆสองร้อยบาทไทย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ด้วยความหวังอยากปลูกผักสลัด
ไว้กินเอง  ลงถาดเพาะ  งอกได้ตามภาพที่เห็นอ่ะครับ  ไม่กี่ต้น  ไม่รวมค่าแรงเพาะ  นั้น  สองร้อยบาท
ยิ้มสู้ต่อไปครับ   ยิงฟันยิ้ม ;Dในใจนึก  กวางตุ้งหรือสลัดต้นน่าจะดีกว่ามั้ยเรา   แต่อยากรู้ครับ  จึงได้ลองปุ่ยด้วย

จับลงถุงที่เตรียมดินไว้  ได้แค่นี้เองครับ  รุ่นทดลอง

j-family
*

« ตอบ #1243 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:55:08 AM »

ชื่อ หมีค่ะ อยู่โคราช ได้ยินกิติศัพท์ลุงต้ามานานเพิ่งเข้ามาดู ลุงต้าปลูกผักงามสุโค่ยเลยค่ะ ต้นไม้ต่าง ๆ ก็เป็นระเบียบดีมาก ๆ ร่มรื่นไปทั่วบริเวณเลยนะค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1244 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:43:05 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาเล่ากันต่อครับ  การปลูกผักสลัดไว้บริโภคในครัว 
ลุงต้าตั้งใจปลูกในถุงดำขนาดหกนิ้ว  เพื่อต้องการเน้นให้เห็นว่า  แม้จะมีพื้นที่เล็กน้อยๆ
ที่แสงแดดส่องถึง  เราก็สามารถปลูกผักไว้กินเองได้ครับ  ตามภาพลุงต้าใช้พื่นที่  ไม่ถึง
สองตารางเมตร ในการปลูกผักสลัดครับ

ลืมนับวันเวลา  ว่ากี่วัน  ได้แต่เก็บภาพไว้เรื่อยๆ  ครับเป็นช่วงๆ

ทุกๆวันศุกร์  ลุงต้าจะใส่ปุ่ย  ต้นละหนึ่งช้อนชา   ผักก็โตขึ้นเรื่อยๆ  ตามที่เห็น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ล่าสุด แบบนี้ได้ครับ  คงรออีกไม่กี่วัน  งดปุ่ยแล้วครับ   เก็บกินได้เรื่อยๆ  วันละต้นสองต้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังงานรวมพล  ปีนี้  จะลองผักอย่างอื่นไปเรื่อยๆ   เน้นการปลูกไว้กินในครัวเรือน  ปลอดสารพิษครับ

payea
*

« ตอบ #1245 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:34:09 AM »

แอบมาช่วยดึงหญ้าให้ลุงต้าค่ะ (มองเห็นหญ้า 2 ต้น)
ปลูกผักงามเหมือนเดิม ใบสวยจัง น่ากิน ๆ ๆ  ยิงฟันยิ้ม

แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #1246 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 07:36:05 PM »

เยี่ยมเลยครับ ลุงต้าอยู่จังหวัดไหนนะครับ ยิ้ม

อยู่จังหวัดภูเก็ตครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:04:06 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
ooh1991
*

« ตอบ #1247 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:53:25 PM »

หนูอยากปลูกแบบนี้แหล่ะค่ะมีที่น้อย  น้องใหม่หัดโพสค่ะลุงต้า...แต่ติดตามมาพอสมควรค่ะ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ  ตอนเช้าวันหยุด  ทุกท่านครับ

ฝนตกตั้งแต่เมื่อคืน  อากาศเปลื่ยนแปลงมากมายแล้วจริงๆ  ปัจจุบันนี้ ครับทุกท่าน
เห็นทีจะต้องปรับแก้ การทำตัวเองให้อยู่กับอากาศเปลี่ยนแปลง มากขึ้นแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นานๆมาเล่าเรื่องในกะทู้นี้  ไปเดินดู ผักรอบๆบ้านลุงต้าอีกครั้งดีกว่าครับ ที่ปลูกไว้กินเอง
ผักสลัดต้น   ปลูกไว้แปลงกว่าๆ   ทำท่าจะกินได้อีกแล้วครับ   ชอบผักนี้มากๆ  กินสดๆ
ไม่เหม็นเขียว ล้างให้สะอาด แช่ตู้เย็นก่อนเอาออกมากิน  สามสิบนาที  กรอบมากๆครับ

ถึงเวลา  เก็บ  ก็เก็บมาแต่พอดีๆ  เพียงพอ  ในครอบครัว  ตามภาพครับ

ซาโยเต้  ปลูกไว้  หนึ่งจำนวนเจ็ดต้น   แต่รอดมาเพียง  สี่ต้น  ไปเกิดใหม่  สามต้น ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
คงเกิดความท้อแท้  จากการเดินทางไกล  ได้แค่ไหน  ก็เอาแค่นั้นครับ ไม่ต่างจากชีวิต
คนเราๆอย่างทุกท่านแร่ะครับ  แต่ยังมีน้องมะเขือให้อยู่เป็นเพื่อนกันไปก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อันนี้อีกรายการหนึ่ง   ปลูกปนๆกันไป  ไม่เกินห้าวันคงเก็บกินได้  อีกแล้ว

หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86 87   ขึ้นบน
  พิมพ์