หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 ... 86   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนในฝันของลุงต้า (ดูการปลูกผักไว้กินเองหน้า 86ครับ)  (อ่าน 256861 ครั้ง)
punny
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1040 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:25:01 AM »

ไปช่วยน้ำท่วมกันไหมครับ ในนามเว็บเกษตรพอเพียงช่วยพี่น้องที่ประสบภัยครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=49188.msg1083321#new

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ   ทิดโส และทุกท่าน

ที่เป็นหัวเรี่ยวแรง  ในการเริ่มต้น   เยียวยาในการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
และกราบขอบคุณ  ทุกท่าน  ที่เสียสละกันคนละเล็กคนละน้อย  ตามกำลังที่
พอช่วยได้  ครับ 

..........

ขั้นตอนต่อไป  หลังน้ำลด  โครงการฟื้นฟู  ช่วยสมาชิก  ที่ประสบภัยน้ำท่วม
ค่อยมาว่ากันอีกครั้ง  ครับ

ขอเรียนปรึกษาในฐานะadmin team และเป็นพี่คนโตในเว็บครับ จะดีมั๊ยถ้ามีสมาชิกท่านใดประสบกับภัยน้ำท่วมครั้งนี้แล้วแจ้งผ่านเว็บ พร้อมรูปถ่ายหรือเอกสารอื่นๆเพื่อยืนยัน แล้วประกาศให้สมาชิกท่านอื่นทราบเผื่อใครพอที่จะบริจาคพันธุ์พืชหรืออื่นๆเพื่อเป็นการฟื้นฟู หรือพอมีหนทางไหนบ้างที่เหมาะสมนะครับ

ขอบคุณครับ   ที่นำเสนอ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขณะนี้  ทางเว็ปได้ดำเนินการช่วยในเบื้องต้น  ตามกะทู้นี้

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=49188.0

หลังจากนี้  ทีมงานจะประชุมกันแล้ววางแนวทาง  เยียวยาร่วมด้วยช่วยกัน  เพื่อช่วยเหลือท่านสมาชิก
ที่ประสบภัย ครับ ยืนยันว่าไม่ทิ้งกันแน่นอนครับ   จะหาทางช่วยเหลือเท่าที่ทำได้    ลุงต้าอ่านข่าว
และติดตามทุกวัน   ปีนี้เสียหายมากๆ  ทุกภูมิภาค 
ลุงต้าให้กำลังใจทุกท่าน  ภาวนาขอให้น้ำแห้งเร็วที่สุด   คืนสู่สภาวะปกติ  จะได้  เริ่มต้นกันใหม่
......ด้วยความหวังว่า....พรุ่งนี้ต้องดีกว่า.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2011, 06:34:33 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...

ครูซอส
*

« ตอบ #1041 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 05:20:44 PM »

.....................................................................

ขอบคุณค่ะลุงต้า
......................................................................

ยินดีครับครูซอส  ทุกอย่างที่  แนะนำ...เล่าเรื่องราว
มาจากใจจริงครับ

ให้กำลังใจครับครู....
เก่งจีน  เก้าชั้น  มาจากเม็ดกรวดเม็ดทรายเล็กๆ  หล่อหลอมรวมกัน.....
วันแล้ววันเล่า   จนตั้งเด่น  ต้านลมหนาวลมร้อน  อย่างทรนง  .....
ยิ้มเยาะเย้ย  อุปสรรค  ขวากหนาม   ลำเค็ญ...ผ่านไปได้ด้วยใจที่แข็งแกร่ง
.....สู้ๆครับครู....
จากใจ

ลุงต้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2011, 06:44:42 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ปูเป้
*

« ตอบ #1042 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 09:38:57 PM »

ลุงต้า ขอโทษที่หนูหมวยหายไปหลายวันอยู่ค่ะ
สบายดีใช่ไหมค่ะ ปาป๋า+มาม๊าฝากความคิดถึง
มาเหมือนกันเจ้าค่ะ พอดีว่าคุณพ่อป่วย แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะ
ลุงต้าเองก็รักษาสุขภาพนะคะ รักและเคารพเสมอเจ้าค่ะ

สวัสดีลูกหมวย  ฝากบอกคุณพี่  ด้วย
ลุงต้า  คิดถึง  รอให้ท่านหายป่วยก่อน  ว่างๆโทรไปคุยด้วย
แถวบ้านน้ำท่วมมั้ย   ลุงต้าให้กำลังใจน่ะ...
ให้ผ่านพ้นไปได้    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2011, 06:47:57 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1043 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 07:16:11 PM »

สวัสดีครับ  ทุกท่านอีกครั้ง

หลังเจอมรสุม  โดนฝนหนักในรอบสองสามเดือนที่ผ่านมา
ยางพารากรีดได้  ไม่กี่มีด   ฝนตกต่อเนื่องตลอด  อุปสรรคจริงๆปีนี้
แต่ยังโดนน้อยกว่า  ทางพี่น้องทางภาคกลาง  และกทม โอกาสนี้ ลุงต้าให้กำลังใจ
ทุกท่านอีกครั้งครับ   ขอให้ผ่านอุปรรรคไปได้  โดยเร็วที่สุด....

.........

วันเสาร์ที่ผ่านมา  ได้จังหวะไปสวน  หนึ่งวันเต็มๆ  จะพาท่านไปชมพร้อมๆกันครับ
โซนแรก  ปาล์ม ที่เก็บผลผลิตได้เลี้ยงค่าครองชีพช่วงที่ฝนตกอยู่ครับ   ข้อดีของปาล์มคือไม่ต้อง
กังวลเรื่องฝน   แตกต่างกับยางพารา  ถ้าฝนตกวันไหน  วันนั้นอดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2011, 03:55:13 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1044 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 07:46:52 PM »

มาชมการใส่ปุ่ยของลุงต้า  ครับ
ที่เห็นวางเป็นกระสอบๆ   ปุ่ยหมักผลิตเอง...จากก้อนเห็ด 
ลุงต้าเลิกใส่ปุ่ยเคมีอย่างเดียว   มาสามปีโดยประมาณครับ 
เดินทางสายกลาง   แล้วผลสรุปตามมา  ดีกว่าใส่ปุ่ยเคมีอย่างเดียว
และเป็นการต่อยอด  จากก้อนเห็ดที่ปลดระวางด้วยครับ....

ในภาพ   กระสอบที่วางๆ  ปุ่ยโบกาฉิ  ลุงต้าทำเองครับ   ท่อพีวีซี  ที่โคนปาล์มที่ฝังไว้
ไว้ใส่ปุ่ยน้ำหมัก  หรือปุ่ยน้ำเคมีครับ   สลับกันไป ในแต่ละรอบ 

ผลิตที่ได้ในรอบเดือน    แม้จะน้อยกว่าใส่ปุ่ยเคมีอย่างเดียวตอนแรกๆ...
เมื่อหักลบ  ต้นทุนแล้ว   เหลือมากกว่าครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ตอนนี้  สูสีแล้ว... 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2011, 03:56:28 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ครูซอส
*

« ตอบ #1045 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 08:09:33 PM »

...................................................................
   ขอบคุณมากมายค่ะลุงต้า..สำหรับกำลังใจและคำแนะนำที่ดีค่ะ
...................................................................
   เข้ามาศึกษาการใส่ปุ๋ยแบบแยบยลค่ะ อายจัง

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1046 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 08:59:54 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า... :-*ส่งความคิดถึงข้ามฟากจากเมืองเว้มาให้ลุงต้าค่ะ  ไปสวนมาเหนื่อยม้ายยยยยย จุมพิต
พรุ่งนี้หนูพิมก็เดินทางกลับแล้วค่ะ...คิดถึงลุงต้ามากมายหลายหอบเด้อค่ะ

รักษาสุขภาพน้าาาาาาาา จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #1047 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 07:44:03 AM »

ขอบคุณครับ  ครูซอส  และหนูพิม  ที่แวะมาครับ

วันนี้เล่าเรื่องราวต่อจากเมื่อวาน  เนตไม่ค่อยอำนวยเท่าไหร่  อัพภาพช้าค่อยๆเล่าไป
นะครับ....
หลังจากใส่ปุ่ย  ต้องมีการแต่งทางปาล์ม  ในแต่ละรอบ  ดูภาพและการจัดวางเรียง
ทางปาล์ม  เพื่อให้เรียบร้อย  และกองไว้เป็นปุ่ย  ให้กับต้นปาล์มต่อไป  พอทางแห้งเหี่ยว
ก็ใช้น้ำหมัก  ชีวภาพเข้มข้น  ราดตามแนวกอง  ทางที่กองไว้ครับ  หรืออาจ  ใส่ปุ่ยหมักลงไปช่วย
เพื่อห้เกิดการย่อยสลาย  ได้เร็วขึ้น
ช่วยได้มากเช่นกันครับ

เมื่อวางกอง  สุมไว้นานๆ  ควรจะเปลื่อนตำแหน่งสลับแถวไปเรื่อยๆครับ  เพื่อให้ปาล์มได้ดูดซึมอาหาร
ให้ทั่วถึง   ในภาพ  กองเก่าที่ผุย่อยสลายหมดแล้ว  จะเห็นรากปาล์ม  เป็นกลุ่มเนินเล็กๆ  ที่เดินมาหาอาหาร
แนะนำเพิ่มเต็มอีกอย่างครับ   ปาล์มที่เห็นในภาพ  ไม่แนะนำให้ใช้ยาฆ่าหญ้า ทุกชนิดครับ  ที่เห็นโล่งๆเตี้ยน
เกิดจากการฉีดน้ำหมัก  เข้มข้น  ผสมปุ่ยครับ  หญ้าเล็กๆจะค่อยๆแห้งเหี่ยวไปเอง  แต่ควรให้มีหญ้าอยู่บ้าง
เพื่อป้องกันหน้าดินครับ    ในแนวคิดของลุงต้า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2011, 03:58:24 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #1048 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 07:53:10 AM »

มาดู  โซนปาล์มเล็ก สองปีโดยประมาณครับ..

ก่อนนี้เคยผิดพลาด   อยากเล่าตรงนี้ว่า  ปาล์มเล็กไม่ควรตัดแต่งทาง  อย่างยื่งครับ
ตอนทำแรก  ให้เห็นปาล์มสวยงาม  แต่งทางซะสวย  เสียหายครับ  ทำให้โคนปาล์มเล็กว่าควร
จะเป็นตามที่สังเกตุมา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หมั่นใส่ปุ่ยอย่างต่องเนื่อง  สองปีกว่า  มีผลให้ชมแล้วครับ   ตามภาพ

ไปทำงานก่อนครับ  ค่ำๆหรือพรุ่งนี้  มาเล่าต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2011, 03:59:49 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ครูซอส
*

« ตอบ #1049 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 08:15:23 AM »

อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2011, 10:16:52 PM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #1050 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 08:20:25 AM »

สวัสดีครับลุงต้าผมกำลังคิดจะฝังท่อตามต้นไม้อยู่พอดีเลยเพื่อสำหรับให้ปุ๋ยน้ำ ไม่ทราบลุงต้าฝังลึกมากไหมครับของผมขุดไปไม่ลึกเท่าไหร่ก็เป็นชั้นดินดานแล้วครับขอบคุณไอเดียที่คิดและนำมาแบ่งปันครับลุงต้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1051 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 03:58:23 PM »

สวัสดีครับลุงต้าผมกำลังคิดจะฝังท่อตามต้นไม้อยู่พอดีเลยเพื่อสำหรับให้ปุ๋ยน้ำ ไม่ทราบลุงต้าฝังลึกมากไหมครับของผมขุดไปไม่ลึกเท่าไหร่ก็เป็นชั้นดินดานแล้วครับขอบคุณไอเดียที่คิดและนำมาแบ่งปันครับลุงต้า

สวัสดีตอนสายๆค่ะลุงต้า
..ถึงว่า..ซอสทำสวนอินทผลัม..ตัดโคนบ่อยๆเพราะกลัวรก กลัวด้วงมาอาศัย
..กลายเป็นไม่มีลูกสักที  ตัดใจขุดล้อมขาย เอาทุนมาทำรีสอร์ทซะงั้น
แต่ตอนนี้เริ่มปลูกอีกรอบ จะลองเอาวิธีการลุงต้าไปใช้ค่ะ
(เดี๋ยวจะให้ดูภาพหลังไมค์ค่ะ)

ยังมีวิธีการ  ที่ถูกและประหยัดมากๆ  อีกอย่างครับ   ขวดน้ำพลาสติก   ฝังเอาปากขวดลง   ลึกประมาณ
สิบห้าเซน   แล้วตัดท้ายออก  แล้วครอบไว้ที่เดิมโดยให้  ปากที่ครอบ  อยู่ด้านใน  เพิ่อให้น้ำฝนไหลเข้าขวด
ช่วยละลาย  ปุ่ยไล่ลงสู่ผิวดินได้อย่างดีครับ  ความลึกประมาณ  15-20  เซนติเมตรครับ  ที่ฝังดิน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กัญจน์
*

« ตอบ #1052 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 04:39:11 PM »

ขอบคุณมากครับลุงต้าตอนแรกผมว่าจะเอากระบอกไม้ไผ่ค่อยๆไล่ทำไปเรื่อยๆ แบบนั้นไม่ต้องรอแล้วใช้ขวดน้ำเลยดีกว่ามีอยู่แล้ว ยิ้มเท่ห์
weerapol
*

« ตอบ #1053 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 04:43:43 PM »

หวัดดีครับ การให้ปุ๋ยแบบนี้ใช้ได้กับพืชทุกชนิดเลยมัยครับ ผมปลูกต้นมะม่วงตามคันบ่อจะมีด้านที่ลาดเอียงฝั่งหนึ่ง ถ้าให้ปุ๋ยแบบนี้ได้น่าจะดีกว่าวิธีอื่นๆที่ทำมา

เลี้ยงกบในสวนhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33956.0
ลุงต้า
*

« ตอบ #1054 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 05:00:49 PM »

ขอบคุณมากครับลุงต้าตอนแรกผมว่าจะเอากระบอกไม้ไผ่ค่อยๆไล่ทำไปเรื่อยๆ แบบนั้นไม่ต้องรอแล้วใช้ขวดน้ำเลยดีกว่ามีอยู่แล้ว ยิ้มเท่ห์

หวัดดีครับ การให้ปุ๋ยแบบนี้ใช้ได้กับพืชทุกชนิดเลยมัยครับ ผมปลูกต้นมะม่วงตามคันบ่อจะมีด้านที่ลาดเอียงฝั่งหนึ่ง ถ้าให้ปุ๋ยแบบนี้ได้น่าจะดีกว่าวิธีอื่นๆที่ทำมา

ตามที่เคยทำ  ได้หมดทุกอยย่างครับ   ปุ่ยน้ำหมัก   ได้ผลดีครับ 
เทใส่แล้ว  ไม่ต้องกังวลว่า  ฝนตกหรือไม่ตก  ถ้าปุ่ยเคมี  ใส่ลงไปเลยก็ได้ครับ
แต่ไม่ควรให้พ้นจากระดับ  ที่ฝังดิน  ปุ่ยโดนแสงแดด   ทำให้คุณภาพต่ำลงไป
ของลุงต้าเน้นปุ่ยน้ำครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

weerapol
*

« ตอบ #1055 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 05:03:22 PM »

ขอบคุณครับ ที่นำข้อมูลดีมาเล่าสู่กันฟัง

เลี้ยงกบในสวนhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33956.0
หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 ... 86   ขึ้นบน
  พิมพ์