หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ===ความภูมิใจเล็กๆที่แสนมีความสุข===  (อ่าน 118962 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #496 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:06:31 PM »

หวัดดี น้องบาส บายดีป่าว?? เรียนหนักขึ้นมั้ย ผลิตเยอะ เดี่๋ยวไม่มีเวลาดูหนังสื่อ เด้อออ..

เล่าเรื่อง เพราะคิดถึงน้องบาส .. ป้าจอยไป ซื้อเต่าปล่อยประจำ ครั้งล่า ไปพบ นกเป็ดน้ำ ไม่เคยเห็น ไม่ค่อยรู้เรื่อง เป็ด,ไก่
สงสารมากๆ เหลืออยู่ ๑คู่ คนขายบอก เป็ดบินได้ ป้าไม่รู้จักหรอก ..ที่สงสาร เพราะ คนขาย ใช้วิธี จับคอ ทั้งคู่ คอมีรอย
เพราะว่า จับขา นกจะจิกมือ เขาจึงจับคอ   จึงซื้อมา อยู่บ้าน ๓ คืน ดูอาการ จึงนำไปปล่อย ...เขาบินสูงมากๆ หายไปลับตา
ป้ายังคิดถึง เขาอยู่ ไม่รู้คืนนี้เขานอนไหน ภาวนา ให้เขาปลอดภัย

สงสัย เข้ามาถามน้องบาส ว่า วิธี จับเป็ด,นก เขาจับคอ กันหรือ น่ากลัว น่าสงสารจริงๆ
ขอให้มีความสุข..สวัสดีปีใหม่ ล่วงหน้าค่ะ ยิ้ม

เขาจับไม่เป็นหรอกครับ เอาปล่อยไปดีแล้วครับ น่าจะเป็นเป็ดแดง เลี้ยงไว้ไม่ดีนะครับ สัตว์คุ้มครอง  ยิ้มเท่ห์

http://www.siamphotography.com/_album/2010/05/1274168928-218-877.jpg

การจับเป็ดผมจะจับขารวบไว้แล้วจับหัวถ้ามันจะจิกอะครับจับไม่ได้หิ้วครับ เขาจับโหดร้ายมาก จับแตกต่างกันเป็นไก่ ไก่ถ้าอุ้มก็โอบ อกไก่เอาเข้าข้างตัวเราเลย ผมอธิบายไม่ถูก วันหลังจะถ่ายรูปตอนยืนอุ้มไก่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณป้าจอยมากๆนะครับ ผมสบายดีครับ  การบ้านไม่เยอะเท่าไหร่ ไก่ก็น้อยลงไปเยอะมากๆครับ เหลือน้อยกว่าเดิมเยอะ ส่วนเรื่องกล้วยเสียใจจริงๆครับ มันตายเอง แบบงงๆ แต่หอมแคระผู้กกล้ายังอยู่ครับ นยังไม่จากผมไป กะจะลงดิน รอให้ผ่านหนาวไปก่อน  ยิงฟันยิ้ม ถ้าดีอยากได้กล้วยหินอีกครั้ง เพราะเพื่อนผมอยากได้มากๆ จะเอามาขยายพันธุ์ให้เพื่อนด้วย เพื่อนเลี้ยงนกกรงหัวจุก นกกรงฯต้องกินกล้วยหิน เขาว่าเสียงจะดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ป้าจอยซื้อเต่าร้านขายเต่าที่จะเอาไปกินป่าวครับ ถ้าซื้อแบบนั้นดีครับ อย่าซื้อแบบที่เขาจับมาให้ปล่อย เพราะยังไงๆพวกนั้นจะต้องโดนเอาไปปล่อยจากคนอื่นอยู่แล้ว ส่วนที่เขาขายเอาไปกินนั้น มันต้องโดนแน่ๆ แล้วราคาถูกกว่าด้วย ซื้อมาปล่อยเยอะๆ สงสารมัน

ปล.อย่าปล่อยเต่าลงแม่น้ำนะครับ ไม่รู้ว่าป้าจอยรู้หรือป่าว เตือนไว้ กลัวเต่าจมน้ำตาย  ยิ้มเท่ห์

Liked By: kwanbanna, bundidta

ลงมือซะ !!

JOY
*

« ตอบ #497 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 10:26:42 PM »

น้องบาส เต่าเป็น เต่าปล่อย เวลาจะไปสวน จะแวะดู พบตัวแข็งแร็งๆ จะซื้อไปปล่อยที่สวน แล้วเขาเดินหาย
ไปตามทางเขาเอง เพราะสวนติดกับคลอง..
ส่วนกล้วยหิน ตอนนี้ มีแต่หน่อใหญ่ มากๆ ถ้ามีหน่อเล็ก จะส่งไปค่ะ

Liked By: rrwork, 8888
Nutthavud
*

« ตอบ #498 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 06:49:56 AM »

น้องบาส เต่าเป็น เต่าปล่อย เวลาจะไปสวน จะแวะดู พบตัวแข็งแร็งๆ จะซื้อไปปล่อยที่สวน แล้วเขาเดินหาย
ไปตามทางเขาเอง เพราะสวนติดกับคลอง..
ส่วนกล้วยหิน ตอนนี้ มีแต่หน่อใหญ่ มากๆ ถ้ามีหน่อเล็ก จะส่งไปค่ะ
ขอบคุณมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork

ลงมือซะ !!
Numdoitung
*

« ตอบ #499 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 07:55:17 AM »

น้องบาสมีความสุขมากๆนะค้าบ

Liked By: Nutthavud
sohon
*

« ตอบ #500 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 08:25:12 AM »

สวัสดีปีใหม่เด็กไทยหัวใจเกษตร

somphong_t
*

สวน "สนุก"

« ตอบ #501 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 02:48:28 PM »

นายสมพงษ์  ตรีสุข
64/767 หมู่ 3  หมู่บ้านมณวดี  ต.บางคูรัด
อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
11110
deemeechai
*

« ตอบ #502 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 08:38:42 AM »

ขอให้ได้เงินกองเท่าภูเขา
สวนป่าเฌองดอย

หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #503 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:58:10 PM »

Never Never Never
Give-up!!
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #504 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 11:37:20 AM »

Liked By: Nutthavud, kwanbanna, 8888

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
Nutthavud
*

« ตอบ #505 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 05:02:18 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ วันนี้มาอัพนิดหน่อย หลังจากไม่ได้อัพซะนานเลย

สมาชิกใหม่จากตู้ฟักไข่โตกันแล้วครับ  ;)ตัวนี้แววดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
Nutthavud
*

« ตอบ #506 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:26:27 PM »

มาอัพอีก แต่อันนี้ถ่ายตั้งแต่3 ม.ค. ครับ

รวมฝูงครับ มีแค่นี้ (ไม่รวมลูกไก่18ตัว)

ไก่ต๊อกสีลาเวนเดอร์ครับ สวยเหมือนเดิม เลี้ยงปล่อยกว้างๆๆๆ

ลูกไก่ครับ โตกันแล้วครับ ตอนนี้ยังไม่เต็ม1เดือนดีเลย

โชคดี โร๊ดมีตัวผู้ตัวเดียวเองครับ จาก6ตัว

ลองดูครับ ตัวเมียซ้าย ตัวผู้ขวา ตัวผู้สีอ่อนกว่าอย่างชัดเจนครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
TO_MK
*

« ตอบ #507 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 08:46:34 PM »

รูปผมเอง

เพิ่งรู้ว่าน้องบาสเรียนราชานุเคราะห์1พี่ก็เคยเรียนม.1-2ที่นั่นเหมือนกัน โดยไปอาศัยเป็นเด็กวัดที่วัดนิเวศธรรมประวัติ
ไม่ได้กลับไปนานแล้วครั้งล่าสุดเมื่อประมาณ12-13ปีที่แล้วโดยไปแจกการ์ดแต่งงาน ยังนึกถึงวันดีๆที่ผ่านมาเสมอกับชีวิต"อารามบอย"
Nutthavud
*

« ตอบ #508 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 08:51:15 PM »

รูปผมเอง

เพิ่งรู้ว่าน้องบาสเรียนราชานุเคราะห์1พี่ก็เคยเรียนม.1-2ที่นั่นเหมือนกัน โดยไปอาศัยเป็นเด็กวัดที่วัดนิเวศธรรมประวัติ
ไม่ได้กลับไปนานแล้วครั้งล่าสุดเมื่อประมาณ12-13ปีที่แล้วโดยไปแจกการ์ดแต่งงาน ยังนึกถึงวันดีๆที่ผ่านมาเสมอกับชีวิต"อารามบอย"

โอ้ จิรงหรอครับ บังเอิญจริงๆเลย  ยิงฟันยิ้ม นานแล้วนะที่ไม่ได้กลับมา ไม่มาเยี่ยมที่นี่มั่งหละครับพี่โต พี่อายุเท่าไหร่ครับ เผื่อรู้จักพ่อผม  ยิงฟันยิ้ม อ่อ รู้จักอาจารย์เจษฎากับอาจารย์บุญเรียมมั้ยครับ น่าจะทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 04:05:28 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
TO_MK
*

« ตอบ #509 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 06:43:29 PM »

รูปผมเอง

โอ้ จิรงหรอครับ บังเอิญจริงๆเลย  ยิงฟันยิ้ม นานแล้วนะที่ไม่ได้กลับมา ไม่มาเยี่ยมที่นี่มั่งหละครับพี่โต พี่อายุเท่าไหร่ครับ เผื่อรู้จักพ่อผม  ยิงฟันยิ้ม อ่อ รู้จักอาจารย์เจษฎากับอาจารย์บุญเรียมมั้ยครับ น่าจะทัน

ไม่แน่ใจนะครับน้องบาสเพราะพี่เรียนอยู่ที่นั่นแค่2ปีเองคือม.1-2แล้วไปเรียนต่อที่สมุทรปราการไม่ทราบว่าอาจารย์ท่านสอนวิชาอะไรครับเผื่อฟื้นฟูความทรงจำ พ่อน้องบาสชื่ออะไรหรือครับอย่าบอกนะว่าชื่ออาท อัษฏาวุธ
ป่าวครับ อิอิ ไม่ได้สอนวิชาอะไรหรอกครับ เมื่อก่อนไม่รู้ ตอนนี้เป็นรองผอ.ครับ ดุกว่าปกครอง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 06:46:17 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

« ตอบ #510 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:11:23 PM »

หวัดดีครับ ไม่ด้อัพนานมากแล้ว มาอัพช่วงปิดเทอมครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แดดร้อนมากๆทุกวันเลย เบื่อไม่รู้จะทำอะไร  โกรธ โกรธ เย็นๆเลยคว้ากล้องมาถ่ายครับ
หัวหน้าฝูงครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ คุมทุกตัว อิอิ เล้าสกปรกหน่อยเพราะว่าเอาข้าวโพดฝักมาให้มันแทะ

ไก่ต๊อกพี่วิชัยยังอยู่ดีนะครับ มันไม่ค่อยอ้วนเลย จับตัวไม่ค่อยได้  ยิงฟันยิ้ม

ไก่รุมกินใบแค

ลูกไก่เหลืองชุด3 มีแค่3ตัวครับ ขังกรงเล็กเพราะปล่อยไม่ได้ โดนพี่ๆมันแกล้ง  โกรธ

ภาพนี้ได้มาโดยบังเอิญครับ พ่อไก่มันชอบทับเป็ด แม่ไก่มองแบบอิจฉา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มาถึงห่านครับ หลังจากทีได้รับมาอยู่ประมาณ10วัน มาดูความเจริญเติบโตกันนะครับ ว่ามันโตขึ้นบ้างมั้ย ผมเลี้ยงเองดูไม่ค่อยถนัด

ตัวเล็กสุดเทียบกับถังอาหารนะครับ ถังอาหารขนาดปกติครับ

ลงมือซะ !!
kwanbanna
*

« ตอบ #511 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 08:37:11 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง   เก่งมากคับ
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33   ขึ้นบน
  พิมพ์