หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับที่ดินระหว่าง ที่ราชพัสดุ กับ ที่พลเรือน  (อ่าน 3978 ครั้ง)
Zipcode92170
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:20:23 PM »

คำถามมีทั้งหมด 5 ข้อค่ะ

1. ถ้าพลเรือน(ที่บ้านหนูเอง) ไม่มีทางเข้า-ออกบ้าน ซึ่งทางเข้าออก ณ ปัจจุบันเป็นที่ดินของหลวงที่เราถมดินทับบ่อสาธารณะที่ไม่ใช้แล้วให้เป็นถนนเพื่อเป็นทางเข้า-ออกระหว่างบ้านกับถนนใหญ่มาเป็นระยะเวลานานกว่า 30 ปี อยู่มาวันนึ่งมีเจ้าหน้าที่มาทำรังวัดเพื่อจะจัดประมูลที่ดินเช่าหลวงผืนนี้ที่เราใช้เป็นทางเข้า-ออก คำถามคือก่อนที่ทางการจัดสรรที่ดินเพื่อทำการประมูลให้เช่านั้น ทางการจะเว้นทางสาธารณะเพื่อให้เราเข้า-ออกให้หรือไม่ (มีทางเข้าออกทางเดียว) และการถมทับบ่อสาธารณะถือว่าหลวงสามารถเอาผิดเราได้หรือไม่

2. เคยได้อ่านข้อมูลจาก Internet เกี่ยวกับการเช่าที่ราชพัสดุ ว่าจะให้สิทธิ์กับเจ้าของที่ดินที่ติดกับที่ราชพัสดุมีสิทธิ์ในการขอเช่าก่อนโดยไม่ต้องผ่านการประมูล ณ ปัจจุบันเป็นเช่นนั้นหรือไม่ ทำเรื่องอย่างไร

3. อัตราค่าเช่าที่ราชพัสดุคิดจากอะไรบ้าง

4. ลักษณะตามกำหนดที่สามารถเช่าที่ราชพัสดุเพื่อทำอาคารพานิชย์ได้นั้น ต้องมีลักษณะทางกายภาพอย่างไรบ้าง

5. หากเกรงว่าจะมีปัญหาในกรณีที่หลวงไม่เว้นที่สาธารณะให้ แล้วรายอื่นประมูลได้ไปจะดำเนินการแจ้งไปยังเทศบาลก่อนได้อย่างไรบ้าง (สำคัญค่ะ กังวลมากเลยกลัวมีปัญหา)

จึงขอความกรุณาช่วยตอบคำถามหรือแนะนำเท่าที่สามารถให้ได้ จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 02:28:29 PM »

ขออนุญาตแนะนำในฐานะที่ไม่ใช่นักกฏหมายนะครับ
ตอบ ๑ ถมบ่อน้ำผิดอยู่แล้วครับ ถ้าเป็นบ่อน้ำธรรมชาติ แต่ศาลอาจยกฟ้อง เพราะเป็นไปเพื่อความจำเป็น
ตอบ ๒ ไม่เห็นมีกฏหมายฉบับใดระบุไว้อย่างชัดเจนครับ (อาจมีแต่หายังไม่เจอครับ)
ตอบ ๓ ขึ้นกับระเบียบของหน่วยงานที่ดูแลที่ดินนั้นอยู่ครับ
ตอบ ๔ ไม่ขัดกับกฏหมายอื่นที่ใช้ประกอบอยู่ครับ
ตอบ ๕ ทำหนังสือขอให้ชี้แจง สองเรื่อง คือเรื่องการประมูลชอบธรรมหรือไม่
และเรื่องผู้ประมูลได้ไม่เว้นทางสาธารณะไว้เพื่อการสัญจร (แบบนี้ผมถนัดกว่า)
อันนี้รีบทำก่อนผู้ประมูลได้เขียนแปลนนะครับ เดี๋ยวจะยุ่งวุ่นวาย
ถามกระทู้แรกนี่ จัดมาเต็มๆเลยนะครับ

อย่างไรแล้วถามนักกฏหมายมหาชนอีกทีนะครับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 03:45:37 PM »

รบกวนขอขยายความด้วยค่ะ เนื่องจากพอเกิดเรื่องก็เริ่มจะต้องศึกษาข้อมูลกฏหมายพวกนี้ ทั้งๆที่ไม่ได้มีความรู้หรือศัพท์และภาษาทางกฏหมายเลย ทำให้ค่อนข้างงง จึงรบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ

ข้อ 2. เราสามารถหาข้อมูลเพิ่มเติม และศึกษาเกี่ยวกับเรื่องนี้ที่เป็นข้อมูลปัจจุบันได้ที่ไหนบ้างค่ะ (จะได้ช่วยหาอีกแรง T-T)

ข้อ 4. ที่บอกว่า "ไม่ขัดกับกฏหมายอื่นที่ใช้ประกอบอยู่" คำตอบนี้ไม่มีพื้นฐานและข้อมูลอะไรอยู่ในหัวเพื่อมาเชื่อมโยงความเข้าใจเลยค่ะ คือ กฏหมายอะไรที่ใช้อยู่บ้าง รบกวนยกตัวอย่างให้อีกนิดค่ะ (มากก็ได้ T-T)

ข้อ 5. ข้อนี้ขอทวนความเข้าใจน๊ะค่ะ คือ

การทำหนังสือ - เรื่อง การประมูลชอบธรรมหรือไม่ ....... หมายความว่า ให้เราทำหนังสือขอให้ทางเทศบาลชี้แจ้งว่า ที่ดินผืนนี้! ที่วัดไปเพื่อจะเตรียมการเพื่อให้เอกชนทำการประมูลนั่น ชอบธรรมหรือไม่ (เข้าใจถูกป่าวค่ะ)......แล้ว คำว่าชอบธรรม หรือไม่ชอบธรรมสำหรับกรณีนี้ เป็นประเดนไหนได้บ้างค่ะที่เราสามารถอ้างได้

การทำหนังสือ - เรื่อง ผู้ประมูลได้ไม่เว้นทางสาธารณะไว้เพื่อการสัญจร ..... ใจความหลักในจดหมายที่เราจะส่งถึงเทศบาลคือ ผู้ประมูลได้นั้น ไม่ว่าจะทำอะไรก็แล้วแต่ต้องเว้นทางสาธารณะให้เราด้วยใช่หรือไม่ค่ะ ไม่มั่นใจเพราะชื่อเรื่องเหมือนเราฟ้องว่าผู้ประมูลไม่ได้เว้นที่ให้..... (จากข้อนี้ก็มีคำถามย่อยอีกมากมายตามมาค่ะหนูจะตั้งกระทู้ใหม่เพื่อสอบถามอีก...แค่นี้ก็มากจนเกรงใจจะแย่อยู่แล้ว และกลัวไม่มีใครมาตอบให้ด้วย...เย๊อะเกิน!)

และเรื่องทำหนังสือเนี๊ยะ จดหมายราชการ เกี่ยวกับรู้แบบ การใช้ประโยค จะเอาแบบคำพูดบ้านๆคนธรรมดาคุยกันจะได้มั๊ยค่ะ .... ยากเลยค่ะ  มีตัวช่วยมั๊ย?

สุดท้าย ถามถึง"นักกฏหมายมหาชน" ถามหาจากตรงนี้จะได้ยินมั๊ยค่ะ ช่วยมาตอบหนูที ..... แง่ๆ พิมพ์จนเมื่อย T-T
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:39:34 PM »

ก่อนอื่น ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ขออัพเดทข้อมูลเพิ่มเติม เนื่องจากได้โทรสอบถามข้อมูลที่กรมธนารักษ์ และเจ้าหน้าที่ให้คำแนะนำเพิ่มเติมมาเรื่องทางสาธารณะว่า
ให้ยื่นคำร้องขอทางผ่านไปยังเทศบาลก่อนค่ะ ซึ่งเราสามารถขอได้อยู่แล้วเพราะ พ.ท เราเป็นพื้นที่ตาบอดไม่มีทางเข้าออก ซึ่งเจ้าหน้าที่ก็บอกเพิ่มเติมมาว่าอาจจะต้องเสียเงินคล้ายกับค่าเช่าหรือค่าธรรมเนียมค่ะ ในเร็วๆนี้หนูจะไปดำเนินการทำเรื่องดังนี้ค่ะ คือ

1. ทำเรื่องขอทางผ่าน
2. ทำเรื่องขอเช่า พ.ท ราชพัสดุ (หรือถ้าเทศบาลเค้ามีโครงการจัดประมูลอยู่แล้ว ก็จะส่งเรื่องเพื่อขอประมูลแทน แต่ยื่นขอเช่าไปก่อน...)
3. ปัญหาใหม่ค่ะ คือ ทำเรื่องขอคืนทางสาธารณะคืน

แล้วหนูจะมาอัพเดทให้ทราบเกี่ยวกับวิธีการและรายละเอียดในขั้นตอนต่างๆ ซึ่งอาจต้องใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์

ปล. ถึงอย่างไรแล้วหนูก็ยังต้องการคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ หากท่านใดมีประสบการณ์หรือคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องหรือปัญหาจากเรื่องพวกนี้ กรุณาด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์