หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกกล้วยน้ำว้า  (อ่าน 122636 ครั้ง)
chaiwat4708
เกษตรกรมือใหม่
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #224 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:17:00 PM »

ไม่ได้หมายถึงว่า เมื่อเราปลูกกล้วย(ด้วยหน่อ) แล้ว 2-3 เดือน หน่อกล้วยน้ันตั้งตัวได้เป็นต้นกล้วย
แล้วเราตัดต้นกล้วยที่เราเพิ่งปลูก ได้ 2-3 เดือนนั้น ออกหรือครับ  หน่อกล้วยที่เราปลูกตอนนี้เป็นเป็นต้นกล้วยแล้ว
ไม่ใช่หน่อเล็ก ๆ ที่ขึ้นมารอบ ๆ ต้นกล้วยที่เราเพิ่งปลูกใหม่ ใช่ไหมครับ  และทำไปเพื่ออะไรครับ

จากบทความที่อ่านมา เขาหมายความว่าให้ตัดต้นที่ปลูกใหม่ครับ คือให้ปลูกก่อนกำหนด สองถึงสามเดือน แล้วตัดเพือบังคับให้ออกเครือตามเวลาที่กำหนด คือตัดเมื่อไหร่ก็ให้นับว่าเป็นวันปลูกวันนั้น ยกตัวอย่างคือปลูกต้นเดือนหกปีนี้(ช่วงต้นฝน) ตัดต้นกล้วยช่วงเดือนแปด เพื่อให้ออกเครื่อเดือนสิบปีหน้า ช่วงออกพรรษากล้วยราคาดีครับ ซึ่งก็ต้องขึ้นอยู่กับการดูแลใส่ปุ๋ยให้น้ำด้วยมันถึงจะออกเครือได้พร้อม ๆ กัน

Lungmhee
*

« ตอบ #225 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:31:05 AM »

ไม่ได้หมายถึงว่า เมื่อเราปลูกกล้วย(ด้วยหน่อ) แล้ว 2-3 เดือน หน่อกล้วยน้ันตั้งตัวได้เป็นต้นกล้วย
แล้วเราตัดต้นกล้วยที่เราเพิ่งปลูก ได้ 2-3 เดือนนั้น ออกหรือครับ  หน่อกล้วยที่เราปลูกตอนนี้เป็นเป็นต้นกล้วยแล้ว
ไม่ใช่หน่อเล็ก ๆ ที่ขึ้นมารอบ ๆ ต้นกล้วยที่เราเพิ่งปลูกใหม่ ใช่ไหมครับ  และทำไปเพื่ออะไรครับ

จากบทความที่อ่านมา เขาหมายความว่าให้ตัดต้นที่ปลูกใหม่ครับ คือให้ปลูกก่อนกำหนด สองถึงสามเดือน แล้วตัดเพือบังคับให้ออกเครือตามเวลาที่กำหนด คือตัดเมื่อไหร่ก็ให้นับว่าเป็นวันปลูกวันนั้น ยกตัวอย่างคือปลูกต้นเดือนหกปีนี้(ช่วงต้นฝน) ตัดต้นกล้วยช่วงเดือนแปด เพื่อให้ออกเครื่อเดือนสิบปีหน้า ช่วงออกพรรษากล้วยราคาดีครับ ซึ่งก็ต้องขึ้นอยู่กับการดูแลใส่ปุ๋ยให้น้ำด้วยมันถึงจะออกเครือได้พร้อม ๆ กัน

อ๋อ เป็นงี้นี่เอง ขอบคุณครับ

Liked By: sompol
Lungmhee
*

« ตอบ #226 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:18:56 PM »

ความรู้เรื่องกล้วยน้ำว้า/สายพันธุ์กล้วยน้ำว้า

โดยอาจารย์กัลยาณี สุวิทวัส สถานีวิจัยเกษตรปากช่อง

สรุปจากการบรรยายของวิดีโอนที่ชม เวลาในวิดีโอประมาณ 24 นาที

กล้วยน้ำว้าที่ศูนย์วิจัยเกษตรปากช่อง มีประมาณ 8 สายพันธุ์ เป็นพันธุ์สูง 7 สายพันธุ์ พันธุ์เตี้ย 1 สายพันธุ์
พันธุ์สูง มี ความสูง 3.5-5 เมตร
พันธุ์เตี้ยประมาณ 2.5-3 เมตร

1.ปากช่อง 50 เป็นกล้วยน้ำว้าใส้เหลือง ใช้ทำอาหารได้ทุกเมนู ผลผลิตสูง เครือใหญ่ผลโต เหมาะสำหรับ
   ทำเป็นวัตถุดิบอุตสาหกรรมจากกล้วย

2.มะลิอ่อง หรือกล้วยสวน  เป็นกล้วยน้ำว้าใส้ขาว เหมาะสำหรับกินสดและแปรรูป เช่นกล้วยตาก กล้วยอบ

3.น้ำว้านวล/กล้วยน้ำว้านวลจันทร์ เป็นกล้วยน้ำว้าใส้แดง เหมาะสำหรับทำกล้วยเชื่อม  กล้วยบวดชี  ข้าวต้มมัด  ผลสดเมื่อแก่จัดสุกมีผิวสีเงินสวยงาม เหมาะสำหรับไหว้เจ้า เพราะชื่อและลักษณะผลชวนให้เชื่อว่าไหว้แล้วจะโชคดี มีเงินมีทอง

4.กล้วยน้ำว้าเขียว/กล้วยน้ำว้าใส้แดง/กล้วยน้ำโว้

ผลใหญ่กว่ากล้วยน้ำว้าใส้เหลือง สุกแล้วผลสีเหลืองทอง ผิวสวย เหมือนใบตองเหลืองที่กำลังจะแห้ง ผลกินสดได้ดี ทำอาหารกล้วยได้ไม่ค่อยสวย(ทำได้แต่สีไม่สวย) เพราะเมื่อทำแล้วจะสีน้ำปูน เหมาะทำกล้วยเชื่อม ผลสุกรสหวานนำ

5.กล้วยน้ำว้าเขียว/ทองมาเอง  เวลาสุกสีเหลืองทอง รูปทรงของผลทรงกระบอก ก้านลูกสั้น แต่ต้นเหมือนกับกล้วยน้ำโว้

6.กล้วยน้ำว้าดำ เป็นกล้วยพันธุ์พื้นเมืองย่าง กทม.นนทบุรี แต่เคยหายไปครั้งหนึ่ง  อาจารย์ของอาจารย์ กัลยาณี สุวิทวัส ซื้อมาเมื่อประมาณ 10 ที่แล้วจากย่านบางกอกน้อย ราคาหน่อละ 1,000.-บาท มาปลูกขยายพันธุ์ใหม่ที่ปากช่อง ผลอ่อนของกล้วยน้ำว้าดำมีจุดสีน้ำตาล ผลแก่หวานจัด ปอกเปลือกออกผวิสีขาว เมื่อสุกงอมจะมีกลิ่นน้ำผึ้ง รสชาดอร่อยที่สุดในหมู่กล้วยน้ำว้า แต่ผลผลิตน้อย และผลเล็ก เหมาะทำกล้วยตาก หรือ กล้วยบวดชี รับประทานสดจะอร่อยที่สุด ลักษณะต้นมีกาบดำ ราคาจำหน่ายผลจะแพงมาก ตกหวีละ 40-50 บาท

7.กล้วยน้ำว้าตระนาวศรี เป็นกล้วยน้ำว้าใส้เหลือง เป็นกล้วยน้ำว้าพื้นเมือง ที่เจ้าของพันธุ์บอกว่าผลผลิตสูงมาก เครือใหญ่ผลดก ขนาด 2 คนแบบ  แต่พอนำมาปลูกที่ปากช่องก็ธรรมดา ๆ ผลผลิตไม่เกิน 10 หวี แสดงว่าสภาพแวดล้อมและดินที่ปลูกมีผลต่อผลผลิต

8.กล้วยพันธุ์เตี้ย   หรือ น้ำว้าค่อม เป็นกล้วยน้ำว้าใส้เหลือง ผลผลิตไม่สูง แต่ต้นเตี้ย 2-3 เมตร เหมาะสำหรับพื้นที่ปลูกน้อย ๆ เช่นตามบ้าน ผลผลิตน้อย มีลูกลีบ ๆ แทรกในเครือมาก  รสชาติและการนำไปแปรรูปต่าง ๆ เหมือนน้ำว้าใส้เหลืองทั่วไป

ตอนท้ายอาจารย์กล่าวถึงเรื่องโรค และ แมลงทำลายต้นกล้วย มีอะไรบ้าง เชิญชมเองแล้วกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 09:28:36 AM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า
Lungmhee
*

« ตอบ #227 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 07:12:03 PM »

เรื่องกล้วย ๆ

การปลูกกล้วยที่ประเทศคอสตาริกา เพื่อนำผลไปขายในอังกฤษ

เรื่อง กล้วย ๆ จากยูทูป

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=83102.0

Liked By: vichai sila
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 12:02:03 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า
น้าหริ
*

« ตอบ #228 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 08:28:14 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
Lungmhee
*

« ตอบ #229 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 08:39:37 PM »

หัวปลี ขายเท่าไหร่
คือ ไม่อยู่สวน คนรับซื้อกล้วย (คนเดียวกับ ที่ขายหน่อกล้วยให้)
มาบอกเื่พื่อนบ้านข้างสวน ให้ตัดหัวปลีให้ ให้หัวละ ๑ บาท
เขาตัดโดยที่ไม่ได้ถาม เพราะความหวังดี  
พอไปสวน จึงนำเงินมาให้  รู้สึกเสียดายหัวปลี ของตนเองมาก
เงิน หนึ่งบาท ถ้าเรานำไปซื้ออะไร ก็ไม่ได้ของ
..คนที่ ขายหน่อกล้วย และรับซื้อกล้วย ในหมู่บ้าน ก็คนๆเดียวกัน  
แล้วอย่างนี้ คนปลูก ที่เหนือยกว่า จะ มีเงินได้ไง

เรื่องจริง ผมเห็นหัวปลีขายที่ LOTUS ใน กทม. ขายเป็นกิโล กิโลละ 25 บาท
 หัวปลีกล้วยครับ ผมเขียนไม่ผิด ยืนยัน เห็นขายในห้างฯโลตัสราคานี้
จริง ๆ และมีคนซื้อด้วย กล้วยน้ำว้าลูกเล็ก ๆ มี 14 ลูกติดราคา 30 บาท.

ดูเรื่องกล้วย ๆ จากยูทูป

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=83102.0

Liked By: vichai sila, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2012, 08:42:19 PM โดย Lungmhee » บันทึกการเข้า
kittiop
*

« ตอบ #230 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 08:07:14 PM »

ขอถามคำถามเกี่ยวกับการดูแลกล้วยน้ำว้านะครับ

1. กล้วยหนึ่งกอควรไว้กี่ต้นดีครับ
2. ต้องมีการตัดแต่งใบกล้วยด้วยใช่มั้ยครับ แล้วต้องไว้กี่ใบครับ
3. การขุดหน่อเพื่อขยายพันธ์ควรขุดตอนไหน หรือไม่ควรขุดตอนไหน เคยได้ยินมาว่าเขาจะขุดหน่อตอนที่ตัดเครือแล้ว เราะถ้าขุดช่วงอื่นจะกระทบกับต้นแม่

taotanate
*

« ตอบ #231 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:30:35 PM »

สรุปหัวข้อ
ข้อความเมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 08:07:14 PM ข้อความโดย: kittiop
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ขอถามคำถามเกี่ยวกับการดูแลกล้วยน้ำว้านะครับ

1. กล้วยหนึ่งกอควรไว้กี่ต้นดีครับ
2. ต้องมีการตัดแต่งใบกล้วยด้วยใช่มั้ยครับ แล้วต้องไว้กี่ใบครับ
3. การขุดหน่อเพื่อขยายพันธ์ควรขุดตอนไหน หรือไม่ควรขุดตอนไหน เคยได้ยินมาว่าเขาจะขุดหน่อตอนที่ตัดเครือแล้ว เราะถ้าขุดช่วงอื่นจะกระทบกับต้นแม่
ข้อความเมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 08:39:37 PM ข้อความโดย: Lungmhee

จากการสังเกตและอ่านบทความการปลูกกล้วย
๑. กล้วยกอหนึ่งไม่ควรไว้หน่อเกิน ๓ หน่อ
๒. กล้วย ต้องมีใบไม่น้อยกว่า ๗-๑๒ ใบครับ
๓. ในหนังสือไม่มีการเขียนบอกไว้นะครับ แต่ที่บ้านผม ขุดตอนช่วงฝนตก เพราะดินอ่อน ขุดง่าย

Liked By: vichai sila, sompol
ภัทรพล
*

« ตอบ #232 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:40:17 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ จะปลูกไว้คันบ่อปลาครับ

สั่งพันธ์ไปแล้ว "ปากช่อง50" แบบเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อครับ

ได้ของเดือน พค. สั่งจาก คุณดา ที่ชลบุรีหน่ะครับ

ใครเคยเป็นลูกค้า หากมีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ ยิ้ม

Liked By: 9_shane, sompol
9_shane
*

« ตอบ #233 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 05:55:52 PM »

^
^ ขอเป็นสมาชิกใหม่อีกคนครับ เช่นเดียวกับคุณ ภัทรพล สั่งที่เดียวกัน ปลูก พค. เหมือนกัน
   แต่กะว่าจะลงตะไคร้หยวกแซมด้วย อย่าลืมเอาผลงานมาแบ่งกันชมบ้างนะครับ ยิ้มเท่ห์

สวนผสม 3 พอ
seller
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #234 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 09:24:15 AM »

Share กล้วยน้ำว้าเนื้อเยื่อ ปากช่อง 50  อายุ 4 เดือน รดน้ำใส่ปุ๋ยทุกเดือนพร้อมยางพารา ช่วง 1-2 เดือนแรก ขาดน้ำไม่ได้เหมือนเด็กน้อยต้องดูแลอย่างใกล้ชิด หลังจากนั้นจะโตเร็วมาก แซงต้นที่ปลูกด้วยหน่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 09:31:17 AM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
9_shane
*

« ตอบ #235 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:54:37 PM »

^
^ ขอบคุณภาพข้างบนนะครับ กำลังอยากเห็นกล้วยที่ปลูกจากเพาะเนื้อเยื่ออยู่พอดี ก่อนหน้าที่จะรู้จักเวปนี้คิดว่าการปลูกกล้วยปลูกด้วยหน่อจากต้นเท่านั้น ยิ้มเท่ห์
taotanate
*

« ตอบ #236 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 03:31:41 PM »

ผมปลูก กล้วยเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อเหมือนกันนะครับ ปลูก ๕๐๐ ต้น สั่งจากคุณตุ้ย ๒๐๐ ต้น สั่งจาก สถานีทดลอง ปากช่อง ๓๐๐ ต้น ปลูกมีสามระยะ คือ ๓ เดือน ๒ เดือน และก็ ๑ เดือน ตอนนี้ยังไม่โตเลยครับ เพราะตอนนี้ที่บ้านแล้งมากรดน้ำทุกอาทิตย์ ก็ยังเหี่ยวอยู่เลยนะครับ

pupuKIT
*

« ตอบ #237 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 04:40:53 PM »

ผมปลูก กล้วยเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อเหมือนกันนะครับ ปลูก ๕๐๐ ต้น สั่งจากคุณตุ้ย ๒๐๐ ต้น สั่งจาก สถานีทดลอง ปากช่อง ๓๐๐ ต้น ปลูกมีสามระยะ คือ ๓ เดือน ๒ เดือน และก็ ๑ เดือน ตอนนี้ยังไม่โตเลยครับ เพราะตอนนี้ที่บ้านแล้งมากรดน้ำทุกอาทิตย์ ก็ยังเหี่ยวอยู่เลยนะครับ

คุณ taotanate ปลูกเยอะนะครับ ตั้ง 500 ต้น การดูแลอาจจะเหนื่อยหน่อย  เราต้องช่วยต้นกล้วยของเราด้วยอีกแรงหนึ่งไม่งั้นต้นกล้วยอยู่ไม่พ้นฤดูแล้งที่จะถึงนี้แน่ครับ ในส่วนของผมจะหาซื้อฟางข้าวจากที่นาใกล้ๆสวน (เสียเงินบ้าง เขาให้ฟรีบ้าง)จ้างรถไถที่เขาต่อกะบะขนมาให้ มารวบรวมไว้ก่อน ได้จำนวนที่เพียงพอแล้วแล้วจ้างคนงานอีก 2 คนดำเนินการเอาหญ้าคลุมโคนต้นกล้วย หมดไปเบ็ดเสร็จน่าจะพันกว่าบาท ทำเพิ่งเสร็จไปเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ประมาณเกือบร้อยต้น และก็รดน้ำช่วยด้วยเหมือนกันไม่งั้นงานเข้าแน่

chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #238 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 11:16:21 PM »

กล้วยเพาะเนิ้อเยื่อ พันธุ์ท่ายางครับ รุ่นเล็กกะรุ่นใหญ่ ตอนเล็ก ๆ ต้องดูแลมากอยู่เหมือนกัน นี่ก็ตายไปเยอะอยู่

taotanate
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 01:38:22 PM »

ผมเคยเจอลุงท่านหนึ่งนะครับ ปลูกกล้วยน้ำว้า แบบ เมตร คูณ เมตร ๑ ไร่ ปลูกได้ ๑๖๐๐ ต้น แถมแต่ละต้น ที่ออกเครือให้ ๑๐ ถึง ๑๒ หวี เลย นะครับ ผมเลยถามลุงแก ลุงแกบอกว่า ใช้น้ำหมักรดโค่น ทุก ๑๕ วัน  ผมขอถามหน่อยครับมีใครทำแบบนี้บ้าง ในแต่ละ พื้นที่ เพราะ ผมไม่แน่ใจว่าที่เมืองเลย จะทำได้แบบที่สระบุรี กับที่ ปราจีนหรือเปล่านะครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 30   ขึ้นบน
  พิมพ์