หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวเกาะ ขอส่งการบ้าน เพาะเมล็ดฟักข้าว ❤ R☻Š £ ❤  (อ่าน 87951 ครั้ง)
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 12:06:47 PM »

ปิ๊งป่อง....

ต้อมมีความลับของต้นอ่อนมะเดื่ออิหร่านมาบอกค่ะ
เขาจะชะงักการเติบโตไปช่วงนึง

แล้วยอดก็จะพุ่งอีกครั้งค่ะ
ของคุณ ppeungtin เป็นแบนี้ไหมคะ  ฮืม

ppeungtin
เกษตรกรมือใหม่
*

รู้จักให้ ใจก็เป็นสุข...

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 03:44:37 PM »

ต้อมมีความลับของต้นอ่อนมะเดื่ออิหร่านมาบอกค่ะ

ของคุณ ppeungtin เป็นแบนี้ไหมคะ  ฮืม

ขอบคุณมากจ้า.....
เอ!!!? ยังไมเคยสังเกตุครับ ว่าเค้าจะชะงักการเจริญเติบโตเป็นช่วงไหน แต่รู้ว่าเค้ากำลังโตขึ้นเรื่อยๆครับ..
ความรู้ใหม่ครับ ต้องคอยสังเกตุแล้วล่ะ...

Liked By: IMoOI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 01:21:16 PM โดย ppeungtin » บันทึกการเข้า

พงศ์ธร   พึ่งถิ่น
12/12 ม.1 ต.เกาะยาวน้อย อ.เกาะยาว จ.พังงา 82160

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=41210.0
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 04:09:47 PM »

โอยยยยยยย....... อกน้องแป้นจะแตก (ขอเปลี่ยนชื่อชั่วคราว)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โตเร็วมาก เห็นแล้วตกใจเลยค่ะ
ต้นขวามือ แตกกิ่งก้านสาขาด้วย  ฝีมือ ฝีมือ  อายจัง อายจัง อายจัง
รอเป็นลมสามตลบ ตอนที่เอาลูกมาส่ง อิอิ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เห็นแบบนี้น่าชื่นใจ เด๋วสิ้นเดือนนี้ ต้องไปซื้อมาแจกใหม่รอบ 2
แล้วจะขออนุญาตยืมภาพด้วยค่ะ   ยิ้ม

ปล. แบบนี้ไม่ต้องสังเกตุแล้วค่ะ ของต้อมต้น 2 นิ้ว อยู่ประมาณเดือนนึง ไม่ยอมโต แต่แค่อาทิตย์เดียว โต 3 นิ้ว แล้ว
เค้าจะชะงักช่วงต้นเล็ก ๆ อ่ะค่ะ แหะ ๆ แบบว่า ใจร้อนอ่ะค่ะ ต้นไหนไม่โต จะจับถอนทิ้ง
ถ้าถอนไปเสียดายแย่เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2011, 04:32:19 PM โดย Tome » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 04:32:13 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2011, 04:36:43 PM โดย sanan-on » บันทึกการเข้า
ppeungtin
*

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 12:03:10 PM »

โอยยยยยยย....... อกน้องแป้นจะแตก (ขอเปลี่ยนชื่อชั่วคราว)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โตเร็วมาก เห็นแล้วตกใจเลยค่ะ
ต้นขวามือ แตกกิ่งก้านสาขาด้วย  ฝีมือ ฝีมือ  อายจัง อายจัง อายจัง
รอเป็นลมสามตลบ ตอนที่เอาลูกมาส่ง อิอิ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เห็นแบบนี้น่าชื่นใจ เด๋วสิ้นเดือนนี้ ต้องไปซื้อมาแจกใหม่รอบ 2
แล้วจะขออนุญาตยืมภาพด้วยค่ะ   ยิ้ม

ปล. แบบนี้ไม่ต้องสังเกตุแล้วค่ะ ของต้อมต้น 2 นิ้ว อยู่ประมาณเดือนนึง ไม่ยอมโต แต่แค่อาทิตย์เดียว โต 3 นิ้ว แล้ว
เค้าจะชะงักช่วงต้นเล็ก ๆ อ่ะค่ะ แหะ ๆ แบบว่า ใจร้อนอ่ะค่ะ ต้นไหนไม่โต จะจับถอนทิ้ง
ถ้าถอนไปเสียดายแย่เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นที่ไม่ค่อยโตก็มีครับ(แจกเพื่อนบ้านไป 5 ต้นแล้วครับ) ประมาณ 6 ต้น สูง 3-6 นิ้ว  และ สูง 12-17 นิ้วขึ้นมี 4 ต้น ครับ ใบมีสองแบบ แฉกมาก กับมีแฉกน้อย เหมือนอย่างในรูป ต้นใหญ่ผมเปลี่ยนกระถางเป็น 15 นิ้วเลยครับ...

ขอบคุณมากจ้า แต่ผมว่าคงสู้เจ้าของเมล็ดที่ให้มาไม่ได้หรอกครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 08:47:54 PM โดย ppeungtin » บันทึกการเข้า

12/12 ม.1 ต.เกาะยาวน้อย อ.เกาะยาว จ.พังงา 82160

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=41210.0
andrew
*

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 01:47:19 PM »

ดอกขจร จากคุณMotree2912 ครับ...

แวะมาชื่นชมผลงานการปลูกได้งาม ๆ ทุกต้นเลยค่ะ
ชอบวิธีการปลูกมันที่ซื้อมาจากห้างค่ะ
สอบถามวิธีการเพาะเมล็ดดอกขจรบ้างค่ะ
ลองเพาะแล้วยังไม่ขึ้นเลยค่ะ เกือบ ๆ เดือนแล้วค่ะ
ไม่ทราบว่าฝังลงดินลึกหรือเปล่า คะ
มีวิธียังไงช่วยแนะนำหน่อยค่ะ อยากปลูกขจรให้เลื้อยเล่นบ้างค่ะ
ขอบคุณค่ะ

FB: pathumthipgarden
ppeungtin
*

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 03:11:31 PM »

แวะมาชื่นชมผลงานการปลูกได้งาม ๆ ทุกต้นเลยค่ะ
ชอบวิธีการปลูกมันที่ซื้อมาจากห้างค่ะ
สอบถามวิธีการเพาะเมล็ดดอกขจรบ้างค่ะ
ลองเพาะแล้วยังไม่ขึ้นเลยค่ะ เกือบ ๆ เดือนแล้วค่ะ
ไม่ทราบว่าฝังลงดินลึกหรือเปล่า คะ
มีวิธียังไงช่วยแนะนำหน่อยค่ะ อยากปลูกขจรให้เลื้อยเล่นบ้างค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ผมเพาะเมล็ดในกระถางที่ปลูกเลยครับ ดินร่วนผสมแกลบเก่า ฝังลึกประมาณ 1/2 ซ.ม. รดน้ำให้ชุ่ม
คลุมด้วยฟาง หรือใบไม้รักษาความชื้น จะได้ไม่ต้องรดน้ำบ่อยครับ ประมาณ 1 อาทิตย์ก็งอกแล้วครับ
แต่เมื่อโตแล้วจะไม่ค่อยตาย ทนแล้งดีครับ 

แม่บ้านหอพัก
*

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:03:39 AM »

ดอกขจร จากคุณMotree2912 ครับ...

ทานตะวันพันธุ์ดอกดก คุณแม่บ้านหอพัก ครับ...

สวยจังค่ะ ดีใจมากๆ เลยทานตะวัน พันธุ์นี้ไปเอามาจากลำปางค่ะ ขับรถหลงทางไปเจอ ข้างทางเลย ไปขอแบ่งพันธุ์มาจากพี่สาวใจดี เห็นเค้าบอก จากเกษตรแม่วัง 

อยากให้ทานตะวัน ดอกสวยๆ กระจายให้ทั่วไทยเลยค่ะ  เมล็ดไม่หมันนะคะ  แจกต่อๆ ไปได้ค่ะ
andrew
*

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:06:33 AM »

ขอบคุณ ค่ะ คุณ ppeungtin ที่ช่วยแนะนำความรู้ให้ค่ะ
จะลองใหม่อีกสักรอบค่ะ

FB: pathumthipgarden
ppeungtin
*

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 07:00:34 PM »

ทานตะวันพันธุ์ดอกดก คุณแม่บ้านหอพัก ครับ...

สวยจังค่ะ ดีใจมากๆ เลยทานตะวัน พันธุ์นี้ไปเอามาจากลำปางค่ะ ขับรถหลงทางไปเจอ ข้างทางเลย ไปขอแบ่งพันธุ์มาจากพี่สาวใจดี เห็นเค้าบอก จากเกษตรแม่วัง 

อยากให้ทานตะวัน ดอกสวยๆ กระจายให้ทั่วไทยเลยค่ะ  เมล็ดไม่หมันนะคะ  แจกต่อๆ ไปได้ค่ะ

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับเมล็ดพันธ์ทานตะวัน ใครผ่านไปผ่านมา เค้าบอกว่าสวย ไปเอาพันธ์มาจากไหน ต้นใหญ่ดอกก็ใหญ่
จองเมล็ดไว้ด้วยต่างหาก ผมทดลองปลูกแค่ต้นเดียวครับ ดอกเดียวก็ได้เป็นร้อยเมล็ดเลยครับ สะใจมากๆเลย
ไม่เคยปลูกดอกใหญ่อย่างนี้เลยครับ ตอนนี้เมล็ดก็เริ่มมีสีดำแล้วครับ มีดอกเล็กๆ เกือบสิบดอกด้วยครับ

แม่บ้านหอพัก
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:24:30 PM »

อายจัง

ปลูกได้ต้นโตมากๆ ค่ะ เห็นแล้วชื่นใจสบายใจจังเลยค่ะ  อายจัง
อีกหน่อยพันธุ์ต้นโตหลายดอกแบบนี้คง แพร่ หลายกระจายได้กว้างขวางขึ้นค่ะ  เพราะ หลายท่าน แจกต่อไปเรื่อยๆ  ของแม่บ้านหอพัก  ไม่แน่ใจว่าจะทำพันธุ์ต่อไปได้ไม๊ เพราะตอนนี้หอยทากบุกมากๆ  ทั้งที่อากาศก็ร้อน และ แห้งแล้งมากขึ้นแต่หอยก็ยังเยอะค่ะ ปลูกเท่าไรไม่ค่อยรอด ทั้งหอย ทั้งตั๊กแตนค่ะ
ppeungtin
*

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:49:35 PM »

อายจัง

ปลูกได้ต้นโตมากๆ ค่ะ เห็นแล้วชื่นใจสบายใจจังเลยค่ะ  อายจัง
อีกหน่อยพันธุ์ต้นโตหลายดอกแบบนี้คง แพร่ หลายกระจายได้กว้างขวางขึ้นค่ะ  เพราะ หลายท่าน แจกต่อไปเรื่อยๆ  ของแม่บ้านหอพัก  ไม่แน่ใจว่าจะทำพันธุ์ต่อไปได้ไม๊ เพราะตอนนี้หอยทากบุกมากๆ  ทั้งที่อากาศก็ร้อน และ แห้งแล้งมากขึ้นแต่หอยก็ยังเยอะค่ะ ปลูกเท่าไรไม่ค่อยรอด ทั้งหอย ทั้งตั๊กแตนค่ะ

ขอบคุณมากนะครับ ที่แว๊ป!!!  มาเยี่ยม มาให้กำลังใจอีก  วันนี้ผมแจกไปหลายคนแล้วครับ แถวๆบ้านผมเอง และแถมๆ ให้เพื่อนสมาชิกในบ้านหลังนี้ด้วยครับ (บ้านหลังนี้คือเวปเกษตรพอเพียงไงครับ) ตามเจตนารมณ์ของพี่ด้วยครับ ต้องการแพร่กระจายไปให้มากที่สุดครับผม...

ppeungtin
*

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 11:56:05 AM »

.....ผักปลังแดง จากน้องฝันดี ได้เก็บผลผลิตแล้วครับ....
3-4 วันก่อนเก็บผักปลังแดงยอดอ่อนไปให้แม่ทำอาหาร ก็เลยถือโอกาสดัดส่วนกิ่งถัดจากยอดอ่อน
ต้องการให้แตกยอดใหม่ด้วยครับ  ทดลองชำ  ชำแบบคนขี้เกียจนะครับ แบบง่ายๆ มัดรวมกัน ลงในดินแกลบ
เอาไว้ที่ร่มหน่อย เป็นอันว่ากิ่งผักปลังชำง่ายมากครับ..

บัวดิน จากพี่หนุ่ยครับ ออกดอกเรื่อยๆครับ

มีส่วนที่ออกดอกก่อนหน้านี้ ได้ติดเมล็ดไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2011, 07:38:22 PM โดย ppeungtin » บันทึกการเข้า

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #125 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 08:15:23 AM »

ขอบคุณมากจ้า.....
เอ!!!? ยังไมเคยสังเกตุครับ ว่าเค้าจะชะงักการเจริญเติบโตเป็นช่วงไหน แต่รู้ว่าเค้ากำลังโตขึ้นเรื่อยๆครับ..
ความรู้ใหม่ครับ ต้องคอยสังเกตุแล้วล่ะ...

ผมก็ได้รับเมล็ดจากคุณต้อมเช่นกันครับ อยากปลูกดู ต้นเท่านี้ใช้เวลาเท่าไหร่ครับ

ลงมือซะ !!
ppeungtin
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 10:17:40 AM »

ผมก็ได้รับเมล็ดจากคุณต้อมเช่นกันครับ อยากปลูกดู ต้นเท่านี้ใช้เวลาเท่าไหร่ครับ

...................รูป ณ.ปัจจุบัน................
ผมเริ่มเพาะเมล็ดตั้งแต่  12 ก.ค.จนถึง ตอนนี้ก็ประมาณ 5 เดือนครับ  แต่ก็อยากทราบเหมือนกันว่า จะติดผลตอนไหนครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 03:02:06 PM โดย ppeungtin » บันทึกการเข้า

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #127 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 04:26:16 PM »

บ้านนี้ปลูกอะไรก็งาม บัวดินทำไมติดเมล็ดละ พี่ปลูกตั้งนานไม่เคยติดเมล็ดเลย
มะเดื่อ พี่ก็ปลูกหลายรอบแล้ว ไม่ได้สักรอบเลยค่ะ.....สงสัยต้องปรับปรุงฝีมือซะแล้ว มือตกไปเยอะช่วงนี้
ทานตะวันสวยมากค่ะ ผักปลังก็งามหลายๆ เด้อ ผักปลังแดง เอาไว้เก็บเมล็ดไว้เผื่อบ้างนะ
เพราะที่พี่มีท่าทางจะใบเล็กนะค่ะ ไม่อวบอ้วนอย่างนี้....ให้คะแนนเต็มร้อยเลย ขยันปลูกอย่างนี้
เห็นสีเขียว...และดอกไม้ ผลผลิตต่างๆ ที่เกิดจากเมล็ดเล็กๆ แล้วสดชื่น และชื่นใจ
หากทุกคนทุกบ้านหันมาเพาะปลูกกันทุกบ้าน   เมืองไทยคง สวยงามเพิ่มขึ้นอีกเยอะนะค่ะ
 ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Liked By: IMoOI

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์