หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับรายละเอียดด้านในครับ...  (อ่าน 1354 ครั้ง)
yai@cm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:41:48 PM »

ขออนุญาติสอบถามหน่อยครับ...

ผมเพาะเมล็ดลูกพลับ...กำลังจะออกใบเลี้ยง(เรียกผิดยังไงขออภัยด้วยครับ)ยังมีส่วนของสีน้ำตาลหุ้ม(เปลือกเมล็ด)อยู่ครึ่งนึงก็จะหลุดแต่เจ้ากรรมเจอแมลงสาปแทะไปหน่อยนึงเลยอยากถามว่ามันจะรอดเปล่าครับ...ตรงส่วนของใบแหว่งแบบพระจันทร์เสี้ยวครับ....

ขอบคุณล่วงหน้าครับ....

เพราะเป็นต้นเดียวที่ขึ้นจากเกือบ 10 เมล็ด นอกนั้นไม่มีทีถ้าว่าจะขึ้นเลยครับ...

Liked By: junthi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 09:43:59 PM โดย yai@cm » บันทึกการเข้า

atthayana
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:47:59 PM »

ของหนูไม่เคยเพาะลูกพลับนะคะ แต่เมล็ดพืชอย่างอื่นที่โดนแมลงกัดในลักษณะเดียวกัน มันก็โตนะคะ  ยิ้ม

Liked By: dajirin, eternalseeker
dajirin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:21:45 PM »

ถ้าแหว่งไม่มาก คงไม่เป็นไรมั๊งคะ บางทีอาจจะทำให้ใบแท้แตกเร็วขึ้นด้วยซ้ำไปค่ะ
จากประสบการณ์ตรงเลยนะคะ เคยทำใบเลี้ยงมะเขือเทศขาดทั้งสองใบเลยค่ะ
เหลือแค่ลำต้น มะเขือเทศน้อยยังไม่ตายเลยค่ะ แถมยังแตกใบแท้ออกมาเร็วกว่าต้นที่มีใบเลี้ยงสมบูรณ์อีกค่ะ ยิ้มกว้างๆ

ต่อไปก็ระวังอย่าให้โดนกัดใบเพิ่มก็พอค่ะ ขอให้โชคดี ยิ้มเท่ห์

Liked By: eternalseeker
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์