หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถไถเดินตาม ราคาประมาณเท่าไร ช่วยบอกด้วย และยี่ห้อไหนดี  (อ่าน 54454 ครั้ง)
gong100
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 04:43:51 AM »

รถไถเดินตาม ราคาประมาณเท่าไร ช่วยบอกด้วย และยี่ห้อไหนดี  ขอบคุณครับ

ข้อบอกทั้ง2แบบนะครับ

oott
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 08:18:38 AM »

..ไม่เคยใช้ครับ..เลยบอกข้อมูลไม่ได้ต้องรอผู้รู้มาบอกครับ..55..

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 08:54:19 AM »

ถ้าเป็นหาง  ผมแนะนำใช้สยาม ครับ  เพราะอะไร 
- อัตราทดเกียร์ต่ำ  หมายถึง ให้กำลังสูง
- เฟืองภายใน ใช้ของใหม่ร้อยเปอร์เซ็นต์  มีความทนทานสูงเพราะใช้เหล็กเกรดเดียวกับรถไถใหญ่ (เขาบอกมา)

เครื่อง 8 แรงขึ้นก็ไถนาได้สบายครับ  เพราะหัวใจหลักมันอยู่ที่ หาง     ตอนนี้หางสยามเท่าที่ทราบมา 27,000  ส่วนเครื่องหามือสอง สาม คู หรือ ยัน ก็ได้ครับ

- ส่วนหาง โนเนมไทยประดิษฐ์  ผมมีเรือ่งมาเล่าครับ

ท่านเคยสังเกตเห็นหางรถไถนาเก่า ตามร้านขายพวกนี้ไหมครับ  เยอะมากผมไปถามซื้อเพื่อจะนำมาดัดแปลงทำเฟืองตีน้ำ   เถ้าแก่เขาตอบกลับผมมาว่า    ลูกค้าเอามาซ่อม   ผมนึกในใจตอนนั้นเห็น...โง่เหรอครับ      ผมเลยคิดว่าหางพวกนี้จะถูกนำมารีไซเคิล โดยเฉพาะ เฟืองภายในซึ่งยังดีอยู่หรืออาจจะสึกเล็กน้อย    พอนำกลับมาทำใหม่ก็จะได้อัตราทดเท่าเดิม น่าจะ 20/1 เท่าที่ผมลองหมุนล้อดู    แล้วภายนอกจึงใช้เหล็กใหม่   

เพราะยังไงหางรถไถพวกนั้น   ผมก็รู้ว่า ชาวนาเรานำมาเทิร์นตอนซื้อรถไถใหม่ เจ๊กเขาก็ตีราคาให้ 1000-1500  แต่นำกลับไปขายให้โรงงานทำหางรถไถโนเนม ..  คงหลายพัน

อันนี้จะเชื่อหรือไม่ก็ได้นะครับ  วิจารญาณส่วนบุคคล

** ส่วนผมไม่ได้ซ์้อใหม่คครับ เพราะราคา หาง+เครื่องใหม่ ก็ฟาดไป เกือบ 70 แล้ว  ผมซื้อเครื่องเก่า 8.5แรง  + หางเก่า   (แล้วมาเชื่อมตีนตะขาบเพิ่ม  คือ ใช้หลายสิบปี ตีนจะสึกทำให้รถไถติดหล่มจม กินแรงคน  ชาวนาเลยคิดว่ามันไถไม่ได้แล้ว  จึงพากันไปซื้อใหม่  แต่ผมเชื่อมเหล็กเสริมให้ตีนตะขาบกว้างขึ้น ผลที่ได้จากที่ไถกินแรงคนมาก ติดหล่มเป็นว่าเล่น  ตอนนี้ไม่เคยติดหล่ม ไถได้สบายมากครับ)    เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง งบ . 8000+4500 = 12000 กว่าๆครับ

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน
farmer by finger
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 09:39:49 AM »

คุณเดชอุดม ครับ
ขอถาม รถไถนามือสองจากญี่ปุ่น ที่มีโรตารี่ด้วย ใช้ดีไหมครับ
ลองถามๆราคามา เครื่อง7แรง 28000 , เครื่อง 9 แรง 35000
แต่รุ่นที่มาหลังๆจะเป็น เครื่องแรงมาน้อยลง (ไม่รู้ทำไม)
ลากผาน แบบ รถบ้านเราได้ไหมครับ

เห็นรุ่นพี่เขาว่า เทคโนโลยี่ ของเขาดีกว่าเรา เลยตัดสินใจไม่ถูก ช่วยแนะนำด้วยครับ

Liked By: netmatrix
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 09:57:24 AM »

คุณเดชอุดม ครับ
ขอถาม รถไถนามือสองจากญี่ปุ่น ที่มีโรตารี่ด้วย ใช้ดีไหมครับ
ลองถามๆราคามา เครื่อง7แรง 28000 , เครื่อง 9 แรง 35000
แต่รุ่นที่มาหลังๆจะเป็น เครื่องแรงมาน้อยลง (ไม่รู้ทำไม)
ลากผาน แบบ รถบ้านเราได้ไหมครับ

เห็นรุ่นพี่เขาว่า เทคโนโลยี่ ของเขาดีกว่าเรา เลยตัดสินใจไม่ถูก ช่วยแนะนำด้วยครับ

อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ เพราะผมไม่เคยใช้   ตอ้งรอท่านอื่่นชี้แนะครับ.. ยิ้มเท่ห์

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน
popo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 02:37:34 PM »

วันนี้ผ่านไปแถวเชียงกง หลักสี่มาเห็นมีจอดอยู่ 3-4 คันของคูโบต้าเครื่องไม่นาต่ำกว่า 8.5 แรงและน่าจะมี 9.5 อยู่ตัว แรงม้ามากโรตารี่ก็จะใหญ่มากตามด้วย แต่ไม่ได้ลงไปถามราคากว่าโดน  ถามมาบ่อยแต่ไม่ได้ซื้อ

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 02:43:13 PM »

ลองไปอ่านกระทู้ ขายรถไถเดินตาม ของพี่อ๊อดรถไถเล็ก ราชบุรีดูนะครับ ขายดีมากเห็นมีแต่คนสั่งกันเยอะเลย
ช่วยกันอุดหนุนเพื่อนสมาชิกครับ  ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31303.0
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: nipun, netmatrix

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
PE@MoRTeR
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 03:01:38 PM »

ยันม่าเซียงกง  มือ 2 จากญี่ปุ่น  7000-10000 บาท (เครื่องมันนะ)
เดินติดเอาเลยชอบอันไหนเอาอันนั้น

farmer by finger
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 09:13:09 PM »

วันนี้วิ่งดูรถ ไปถึงโลตัส ศาลายา เจอ รถเดินตาม yanmar yh950  ดีเซล อยู่คันนึง ถามราคาดู
ล่อไป 40000 จะขอต่อสักหน่อย แค่บอกว่า วังน้อย ขายรถนั่งขับ 18แรงแค่ 48000
ไอ้คนขายดันตะโกนซะลั่นร้านว่า งั้นก็ไปซื้อ วังน้อยซิ ที่นี่ขายราคานี้ไม่ได้

ผมเลยจะไปซื้อวังน้อย แล้วละครับ มันจะเพิ่มอีกสักหน่อย ก็ถือว่า ซื้อศักดิ์ศรี
ทำไมเป็นเกษตรกรไปขอซื้อรถทำเกษตร นี่มันขนาดนี้เลยเหรอ
ฮ่วย... money make the world goes round. ซะจริงๆ คนสมัยนี้
gong100
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 10:24:40 PM »

วันนี้วิ่งดูรถ ไปถึงโลตัส ศาลายา เจอ รถเดินตาม yanmar yh950  ดีเซล อยู่คันนึง ถามราคาดู
ล่อไป 40000 จะขอต่อสักหน่อย แค่บอกว่า วังน้อย ขายรถนั่งขับ 18แรงแค่ 48000
ไอ้คนขายดันตะโกนซะลั่นร้านว่า งั้นก็ไปซื้อ วังน้อยซิ ที่นี่ขายราคานี้ไม่ได้

ผมเลยจะไปซื้อวังน้อย แล้วละครับ มันจะเพิ่มอีกสักหน่อย ก็ถือว่า ซื้อศักดิ์ศรี
ทำไมเป็นเกษตรกรไปขอซื้อรถทำเกษตร นี่มันขนาดนี้เลยเหรอ
ฮ่วย... money make the world goes round. ซะจริงๆ คนสมัยนี้

ต้องด่าไปเลย,,,สาดดดดดกูคนที่มีศักดิ์ศรี ไอ้ลูกจ้างไร้สมอง
krookaset
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:00:35 PM »

ว่าจะไม่หัวเราะ5555! เจอเหมือนกัน วันที่ 30 ธันวากำเงินสามสิบหมื่นไปหาดาวน์รถแทรกเตอร์ตอนแรกไปดูยี่ห้อที่เป็นของฝรั่ง เดินรอบรถ ลองให้ติดเครื่องให้ดู ดับเครื่องผมมุดเข้าไปดูข้างล่าง เซลล์พูดว่า"คือเบิ่งคักแท้ อยู่หนี่มีแต่รถใหม่ทั้งนั้น อย่าเบิ่งคักหลาย สิซื้อบ่อ" ป้าดโท รถคันหนึ่งราคาเป็นล้านจะให้ตกลงง่ายๆ ผมได้ยินดังนั้นเดินขึ้นรถหนีไปถอยคูโบต้า M60 เลยครับ ลืมบอกไปรถคันที่ผมมุดเข้าไปดูข้างล่างตัวอักษรว่า Made in china ว่าซั่นแล้วก็เลขเครื่องของM60 ของผมลงท้าย 12 ผมเลยจัด 12 1000X1000 งวดปีใหม่ครับได้มาเจ็ดสิบพันได้ค่างวดเฉย

Liked By: momnong, gunpollawat
krookaset
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:06:10 PM »

ลืมตอบ จขกท ครับขอโทษด้วยตัวรถไถเดินตามของผม ใช้โครงสยามของคูโบต้าซื้อตั้งแต่เขาออกมาใหม่ ปี45 โน่นแน่ะครับไม่เคยมีปัญหาตอนแรกใช้เครื่อง ET95 ของคูโบต้าเดี๋ยวนี้ใช้ RT100 ของคูโบต้าเช่นเดิมไว้ไถเบิก กลบอ้อย เครื่องเดิมใช้ฉุดโรงสีครับ
gong100
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 07:18:19 PM »

ถ้าเป้นมือ2 ได้ดีไหมทุกท่าน
tosak
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 07:26:06 PM »

คนทุกวันนี้น้อ....ขายราคานี้ไม่ได้ก็น่าจะพูดจาให้ดีๆหน่อย ค้าขายยังงี้ฆ่าตัวเอง สนับสนุนให้ซื้อร้านอื่นครับ

นกไร้ขน  คนไร้เพื่อน   เคลื่อนสู่ที่สูงไม่ได้
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
seller
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 07:58:44 PM »

รถเดินตามยี่ปุ่นเหมาะกับงานไม่หนักครับ  ดินร่วนหน่อย  ชื้นหน่อย
เกียร์เยอะ แต่ชิ้นส่วนภายในจะเล็กกว่าโครงบ้านเรา

ถ้างานหนัก ลงนา ไถไร่ รถบ้านเราเอาอยู่ครับ

ถ้าพรวนแปลงผัก รึดินที่ไถแล้ว ดินไม่แข็งรถยุ่นก็ถูกดีครับ

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
tokyo
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 05:22:30 PM »

ช่วยบอกสถานที่วังน้อย ด้วยครับอยากทราบเหมือนกันในราคา นี้  กำลังหา  เทียบราคาใกล้เคียงเดินตาม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์