มะนาว-มะกรูดมีปัญหา ถามมาจะตอบไป

<< < (119/1363) > >>

ชาย ท่ายาง:
อ้างจาก: lixixil ที่ ธันวาคม 03, 2011, 11:12:07 AM

ของผมมันเป็นบางกิ่งและบางยอด ปลูกประมาน800ต้น ต้นที่เป็นประมาน 100ต้น

ถ้าติดเชื้อนี่จะทำอย่างไร เชื้อทริสเตซ่าไวรัส และเชื้อแบคทีเรียกรีนนิ่ง
มีคนบอกมีบริษัทที่ผลิดยาต้านทนโรคนี่ สำหรับป้องกันมะนาวเหลือง ชื่ออินดิเคเตอร์ & อินโนเวเตอร์

ที่คุณบอกอะครับ - -ตัดทิ้งมันก้แตกออกมายอดสั้นๆ ขาวๆ ฉีดบ่อย ก้ใบเขียว แต่ใบเล็กไม่มีลุก แตกยอดมามันก้ขาวๆต่อ ผมเคยตัดและ
ไว้อีกหน่อยมันคงเป็นทั้งสวน ในอีกปีสองปีแน่ๆ เหลืองหมด- -

ผมให้อาหารครบ หังหลักทั้งรอง จุลธาตุ บ่อยๆแต่ไม่เยอะ ช่วงหน้าฝนชุกดุดน้ำออก ให้ระบายน้ำได้ดีไม่มีน้ำขัง
+ฉีดยากันรา แล้วก้ควบคุมแมลง แต่มันก้อย่างว่านะ ตายไม่หมด ข้างๆสวนองุ่นเยอะ มันปลิ้วมาได้มั้งนะ

เซงไอ้เจ้ารา กะไวรัส มีทั้งคนทั้งพืชทั้ง คอม
รบกวน หาวีธีให้หน่อยนะครับทั้งป้องกันและ ควบคุมไม่ให้มันเกิด ถ้าเกิดจาก2ตัวนี่ หายาที่มันหาง่ายๆหน่อยนะครับขอบคุนมากครับผม

เรื่องไวรัสอาจารย์ว่าแค่คล้ายครับแต่ไม่ใช่แน่นอน มะนาวกรีนนิ่งมีน้อยครับถ้าทริสเตซานี่มีอาการหลายแบบ บางทีโทรมตายไปเลย อย่างที่ตอบไปครับการดูแลที่คุณบอกมาก็ดีมากครับ ลองสำรวจดูว่าต้นที่เรามีอาการน่ะอยู่ใกล้กับสวนองุ่นที่คุณบอกหรือเปล่าแล้วเขามีการพ่นสารเคมีอะไรที่อาจจะมีผลกับสวนเราหลักๆก็ตามที่บอกครับยาฆ่าหญ้า มะละกอตอนแรกผมไม่เชื่อตามที่อาจารย์ท่านบอกว่าเซ็นซิทีฟกับยาฆ่าหญ้ามาก ต้องเอาส่วนที่มีอาการไปวิเคราะห์ถึงทราบว่าโดนยาฆ่าหญ้ามีฤทธิ์ไกลมากครับระยะ 3-5 กิโลนี่ออกอาการแน่นอน โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง:
อ้างจาก: lixixil ที่ ธันวาคม 03, 2011, 05:31:29 PM

ถ้าเราใช้น้ำส้มควันไม้ ในการฉีด10 CC ต่อ20ลิตร จะช่วยได้ไหมครับ

แล้วรดอัตรเจือจางเท่าไร ผมมี800กว่าต้นคงต้องพึ่งเครื่องรดน้ำ

ปุ๋ยทางใบ
ทางใบปีนึงฉีดได้ 3-4หนมั้งคับ คนชอบบอกเป็นแคงเกอ
แล้ว น้ำตาลทราย  ผสมกับปุ๋ยทางใบ น้ำตาลทรายนี่มันช่วยอะไร
ตอนนี่ผมเรียนอยู่ด้วย ปี1ครับผม  ทำงานในสวนไปด้วยเพาะพ่อผมไม่อยู่ 3ปีได้ละ
เลยไม่ค่อยรู้เรื่องทะรัย รบกวนถามเยอะๆเลยนะอิอิ

ส่วนยาที่ผมฉีดก็ที่บอกคุณไป สลับกันฉีดคับ

พรุ่งนี่ผมไม่อยู่นะครับ

ผมใส่ปุ๋ย20วันหน ปู๋ยผมใส่ครึ่งกก. ต่อต้น คับ ฉีดยาคีเลทจุลธาตุผง ทุกๆ15วัน
ถ้าผมเพิ่ม ฉีดทางใบตัวหน้าสูง -กลางต่ำ- หลังสูงหน่อย
+น้ำตาลทรายแดงเป่าครับ
มาคิดแล้วฉีดน้ำตาลทรายที50กิโลเลยนะนิ- - เดือนละหน เป่าครับ ปู๋ยทางใบไม่รบกวน ของดอกและลูกใช่ไหมคับ
ผสมกะยาดำที่ผมบอก กะ ยากันราที่บอกไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

ถามมาซะชุดใหญ่เชียวตอบแทบไม่ทัน ใส่ปุ๋ย 20 วันครั้งกับพ่นอาหารเสริมทางใบ 15 วันครั้งก็โอเคแล้วครับ เพียงพอและพอเพียงมากกว่านี้เกินไป ส่วนยาเขียวยาเหลืองผมว่าถ้ามีอาการค่อยพ่นดีกว่า ถ้าใช้ไปก่อนดูจะสิ้นเปลืองครับ ยกเว้นก่้อนเข้าฝนนี่ต้องพ่นป้องกันได้เช่น คอปเปอร์และทาพวกป้องกันเชื้อราที่โคนต้น โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง:
อ้างจาก: lixixil ที่ ธันวาคม 03, 2011, 09:48:16 PM

แถวบ้านผม ใครฉีดหัวมา คงฆ่ากันตายอะครับ555 ส่วนบาต้าเอ็กนี่ใช้ได้ประคับ
ผมยุกับแม่กับอาม่าคงตัดไม่ไหวิ ผมคนเดวคงแย่ -*-
เดวผมจะลองหาคนงานมาถางหญ้าแต่ไม่ไว้ใจ้เดวมันฟันต้นผมขาด- -
เดวพอมะนาวเป็นลุกเล็กผมคงต้องไปรดยูเรียซักหน่อย +สาหร่ายครับ

ให้จ้างเขาดีกว่าครับ ผมตัดเองออกกำลังกายดี ถ้ากลัวเครื่องตัดโดนต้นมะนาวให้หาพลาสติกทีเป็นตะแกรงทำคอกล้อมดู มีผลแล้วใสสูตร 21-7-14 ดีกว่านะผมว่า สาหร่ายนี่ใส่ทำไมครับเพิ่มคลอโรฟิลให้มันเขียวขึ้นหรือเปล่า ลองดูสวนผมครับเพิ่งปลูกเมื่อต้นปีไม่มีอะไรจะโชว์มาก ตัดเอาอย่างเดียวก็สวยดีน่านอนครับ ออกจะขี้เหร่หน่อยขอโทษทีครับ อ้อหลังจากตัดแล้วอาจจะมีสะเก็ดดินไปโดนต้นมะนาวควรพ่นคอปเปอร์ป้องกันแคงเกอร์ด้วยนะครับ ขอให้โชคดี

boyport:
อ้างจาก: ชาย ท่ายาง ที่ ธันวาคม 03, 2011, 09:22:18 PM

อ้างจาก: boyport ที่ ธันวาคม 03, 2011, 09:11:16 AM

สอบถามการตัดใบมะกรูดขาย ที่ผมวงกลมสีแดงไว้เราควรตัดไปทั้งกิ่งแล้วให้ยอดแตกออกมาจากกิ่งหลักใหม่ หรือควรตัดยังไงช่วยชี้แนะด้วยครับเพื่อที่จะให้ได้ยอดใหม่ที่ดีต่อไป ขอบคุณครับ

ที่จริงผมอยากได้ภาพทั้งต้นจะดีครับ กิ่งที่คุณส่งภาพมาไม่ทราบว่าสูงจากพื้นเท่าไหร่ ถ้าสมมติผมทำผมจะตัดทั้งตันให้เหลือแต่ตอให้สูงจากพื้นดินประมาณ 50-60 ซ.ม. แล้วจะเกิดกิ่งกระโดงพุ่งขึ้นมาเป็นลำอวบใบใหญ่ขายได้ราคา ขอตอบตามภาพนะครับให้ตัดเหลือตอกิ่งไว้สัก 1-2 ข้อใบแล้วจะเกิดกิ่งกระโดงขึ้นมาอีกพอได้ระยะอายุ 45 วันก็ตัดกิ่งนั้นอีกให้เหลือแต่ตอเท่าที่บอกจะเป็นชั้นๆขึ้นไป พอดูแล้วสูงขึ้นมากไปก็ตัดให้สั้นลงมาเท่าเดิมเริ่มแลี้ยงลำใหม่ ผมมีเอกสารของอาจารย์สแกนเก็บไว้ให้ผู้สนใจถ้าต้องการทิ้งเมล์ไว้เดี๋ยวส่งให้ครับ ขอโทษที่ตอบช้าไปนิด โชคดีครับ

ขอบคุณครับคุณชาย ต้นที่ถ่ายมาเป็นต้นใหญ่ปลูกมานานต้นสูงประมาณ 3เมตรและพุ่มใหญ่ ก็เลยไม่ตัดทอน แต่ชุดใหม่ที่ปลูกจะตัดความสูงตามที่คุณชายแนะครับ

ชาย ท่ายาง:
อ้างจาก: boyport ที่ ธันวาคม 04, 2011, 09:54:18 AM

อ้างจาก: ชาย ท่ายาง ที่ ธันวาคม 03, 2011, 09:22:18 PM

อ้างจาก: boyport ที่ ธันวาคม 03, 2011, 09:11:16 AM

สอบถามการตัดใบมะกรูดขาย ที่ผมวงกลมสีแดงไว้เราควรตัดไปทั้งกิ่งแล้วให้ยอดแตกออกมาจากกิ่งหลักใหม่ หรือควรตัดยังไงช่วยชี้แนะด้วยครับเพื่อที่จะให้ได้ยอดใหม่ที่ดีต่อไป ขอบคุณครับ

ที่จริงผมอยากได้ภาพทั้งต้นจะดีครับ กิ่งที่คุณส่งภาพมาไม่ทราบว่าสูงจากพื้นเท่าไหร่ ถ้าสมมติผมทำผมจะตัดทั้งตันให้เหลือแต่ตอให้สูงจากพื้นดินประมาณ 50-60 ซ.ม. แล้วจะเกิดกิ่งกระโดงพุ่งขึ้นมาเป็นลำอวบใบใหญ่ขายได้ราคา ขอตอบตามภาพนะครับให้ตัดเหลือตอกิ่งไว้สัก 1-2 ข้อใบแล้วจะเกิดกิ่งกระโดงขึ้นมาอีกพอได้ระยะอายุ 45 วันก็ตัดกิ่งนั้นอีกให้เหลือแต่ตอเท่าที่บอกจะเป็นชั้นๆขึ้นไป พอดูแล้วสูงขึ้นมากไปก็ตัดให้สั้นลงมาเท่าเดิมเริ่มแลี้ยงลำใหม่ ผมมีเอกสารของอาจารย์สแกนเก็บไว้ให้ผู้สนใจถ้าต้องการทิ้งเมล์ไว้เดี๋ยวส่งให้ครับ ขอโทษที่ตอบช้าไปนิด โชคดีครับ

ขอบคุณครับคุณชาย ต้นที่ถ่ายมาเป็นต้นใหญ่ปลูกมานานต้นสูงประมาณ 3เมตรและพุ่มใหญ่ ก็เลยไม่ตัดทอน แต่ชุดใหม่ที่ปลูกจะตัดความสูงตามที่คุณชายแนะครับ

ยินดีรับใช้ โชคดีครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว