หน้า: 1 ... 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 [97] 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 ... 384   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาว-มะกรูดมีปัญหา ถามมาจะตอบไป  (อ่าน 732584 ครั้ง)
LAMUN GARDEN
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1536 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 11:34:27 PM »

อ่อ ผมมีปัญหาเรื่องการตัดสินใจสวนมะนาวนิดหน่อยครับ พอดีโพสไปแล้วเพิ่งเห็นกระทู้นี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=68723.0
นี่เป็นกระทู้ที่ผมตั้งไว้ครับรบกวนหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
Moderator
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #1537 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 06:32:26 AM »

แหม...เห็นรูปมะกรูดแล้วของขึ้นครับ  โกรธ

รอปรับที่ก่อนจะลุยบ้างครับ เอาแค่ 2 งานพอ แบบว่างบน้อย  ยิงฟันยิ้ม

ท้อตรงค่ากิ่งตอนนี้แหละ 2500 กิ่ง แม่เจ้า  โกรธ

ของผมถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องคนป่านนี้เสร็จไปร่วมเดือนแล้ว ตอนนี้ที่มีแต่ยังไม่เสร็จเลย  ยิ้มเท่ห์ แต่ทำแน่ครับเพราะเป็นอีก 1 ในความฝันที่ต้องการทำให้สำเร็จ โชคดีครับ

Liked By: MANA1908, jittakorns

ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #1538 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 06:33:00 AM »

อ่อ ผมมีปัญหาเรื่องการตัดสินใจสวนมะนาวนิดหน่อยครับ พอดีโพสไปแล้วเพิ่งเห็นกระทู้นี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=68723.0
นี่เป็นกระทู้ที่ผมตั้งไว้ครับรบกวนหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เข้าดูไม่ได้ครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: MANA1908

boonboon
*

« ตอบ #1539 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 06:57:06 AM »

แหม...เห็นรูปมะกรูดแล้วของขึ้นครับ  โกรธ

รอปรับที่ก่อนจะลุยบ้างครับ เอาแค่ 2 งานพอ แบบว่างบน้อย  ยิงฟันยิ้ม

ท้อตรงค่ากิ่งตอนนี้แหละ 2500 กิ่ง แม่เจ้า  โกรธ

ของผมถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องคนป่านนี้เสร็จไปร่วมเดือนแล้ว ตอนนี้ที่มีแต่ยังไม่เสร็จเลย  ยิ้มเท่ห์ แต่ทำแน่ครับเพราะเป็นอีก 1 ในความฝันที่ต้องการทำให้สำเร็จ โชคดีครับ

คุณชายทำกี่สิบไร่ครับ  ยิ้มเท่ห์
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #1540 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 07:47:41 AM »

คุณชายทำกี่สิบไร่ครับ  ยิ้มเท่ห์

เคยถามอาจารย์เรื่องการทำเรื่องมะนาวเพราะเห็นว่าได้เงินดีว่าทำสักกี่ไร่ดี ท่านบอกว่ามีปัญญาทำได้เท่าไหร่ล่ะ นั่นคือทำตามที่เราดูแลได้ครับถ้าทำมากดูแลไม่ไหวหรือไม่ทั่วถึงอย่าทำเพราะจะเป็นภาระหนักและผลที่ออกมาจะไม่ดี ของผมเน้นที่มะนาวเป็นหลักครับ มะกรูดทำเต็มที่ไม่น่าจะเกิน 1 ไร่จำกัดด้วยพื้นที่ครับจะทำเป็นแปลงเพื่อการเรียนรู้ให้กับคนในพื้นที่ด้วย 1 ไร่ 1,500 กิโล โลละ 21 บาทพอ(หน้าร้อน 60 บาท) 45 วันได้ 31,500 บาท ปีนึง 8 รอบ ได้ 252,000 ก็พอได้อยู่ครับสำหรับราคาที่ 21 บาท/กิโลไม่รวมราคาหน้าร้อน ผมชอบที่คนรับซื้อเขามาจองของคุณณรงค์ตั้งแต่เริ่มปลูกเลยทั้งที่ยังไม่ได้ตัด เพราะเขาไปเห็นแปลงที่โคราชปลูกในพื้นที่ 2 งานใบที่ใด้จากระบบนี้จะได้เกรด A ราคาจะดีกว่าแบบที่ปลูกเพื่อเอาทั้งใบ+ผลมากเพราะจะได้ใบที่มีขนาดใหญ่ดีจริงๆคุณก็ได้เห็นมาแล้วจึงน่าจะเกิดกิเลสเหมือนผม ก็ลองดูฝีมือของคุณณรงค์ก่อนครับไม่ธรรมดา

ท่านอาจารย์รวี เสรฐภักดี (ผู้คิดค้นวิธีการทำมะนาวนอกฤดูด้วยวิธีการพ่นสารแพคโคบิวทราโซลและวิธีการปลูกมะกรูดระยะชิด) พานักศึกษาไปดูงานที่สวนคุณณรงค์ครับ เพราะเขาฝีมือของแท้ไม่ใช่ราคาคุยครับ

ท่านที่อยู่ตรงกลางหลายๆท่านน่าจะทราบดีนะครับว่าเป็นใคร ท่านก็คือพันโท จรัญ หนูเนียม เซียนมะนาวจากเมืองใต้ จ.นครศรีธรรมราชครับ เป็นแกนนำในการแก้ปัญหาของมะนาวในกลุ่มอีกท่านหนึ่ง

นี่เป็นมะนาวผลงานของคุณณรงค์ครับ ไม่มีฮอร์โมนพิเศษ ไม่ต้องมีอะไรพิเศษมาพ่น ไม่ใช้ต้นตอ รับเงินไปเป๋าตุงแล้ว ก็ยังมีอีกหลายท่านที่ยังยึดติดอยู่ ถ้ายังชอบแบบนั้นก็แล้วแต่ทางใครทางมันครับ

ตอนนี้ก็ขยับเข้าใกล้ฝันเข้าไปอีกกับแปลงมะกรูดระยะชิดที่ผมเคยเรียนให้ทราบไปแล้วแต่หลายท่านอาจจะว่าโม้ที่ 1 ไร่ปลูกได้กว่า 5000 ต้นก็ดูภาพกันจะๆครับ ถ่ายทำจากสถานที่จรังไม่มีรีทัช(ระบบการปลูกแบบนี้ท่านอาจารย์รวี เสรฐภักดี ได้คิดค้นขึ้นมาครับสุดยอดจริงๆ)

นี่เป็นใบที่่ได้จากการปลูกระบบนี้ครับ ก็ดูแล้วธรรมดาธรรมดา ไม่ใหญ่เท่าใหร่ ยาวกว่าดินสออีก  ยิ้มเท่ห์

ลองเทียบกับการปลูกแบบเดิมๆดูครับ แบบเดิมก็ยังขายได้นะครับแต่เกรดจะรองลงมารวมทั้งราคาด้วย

นี่เป็นกิ่งมะกรูดที่ได้มาจากการขยายพันธุ์โดยไม่อาศัยเพศคือไม่ใช่การเพาะเมล็ดครับ เรียกได้ว่าไร้หนาม

ส่วนนี่เป็นต้นที่เพาะเมล็ดมาปลูกครับหนามยาวผิดกันมาก ยาวจริงๆ การเข้าทำงานจะลำบากมากครับในอนาคตถ้าใช้กิ่งเพาะเมล็ดมาปลูก

ก็เป็นเอ็กซ์แซมเปิ้ลมาให้ชมครับ แต่ยังไม่มีภาพแปลงที่ปลูกสำหรับทำมะกรูดนอกฤดู กำลังรอผู้กล้าอยู่ครับสำหรับวงการเกษตรในสาขา มะกรูดที่ตลาดยังต้องการอีกมาก หลายๆท่านยังลังเลอยู่ก็รอต่อไปครับ ส่วนท่านที่ทำไปแล้วโดยเฉพาะคุณณรงค์เขารับทรัพย์ไปก่อนแล้ว คุณณรงค์นิสัยดีมากผมชอบเขาโดยเป็นการส่วนตัว พูดคุยดี กันเอง และถ่อมตัวมาก ถ้ามีโอกาสอยู่ในพื้นที่ใกล้เคียงลองไปดูและสอบถามรายละเอียดได้ครับ เขาแนวๆเดียวกับผมคือรู้แล้วต้องกระจายความรู้ครับเก็บไว้เดี๋ยวท้องอืด โชคดีครับ

ขอขอบคุณ ข้อมูลความรู้และคำแนะนำต่างๆจากท่าน อาจารย์ รศ.ดร. รวี เสรฐภักดี อาจารย์ สามารถ เศรษฐวิทยา และคณาจารย์แห่งศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนากำแพงแสน มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิยาเขตกำแพงแสน ทุกๆท่านเป็นอย่างมากครับ

ขอขอบคุณ คุณณรงค์ ตาคลี แห่งสวนมะนาวสามชาย ที่เอื้อเฟื้อภาพและข้อมูลนะครับ ยิ้มเท่ห์

http://www.facebook.com/aechine.manow

ด้วยความปรารถนาดีจากผม ชาย ท่ายาง

Liked By: monnat, MANA1908
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 07:45:48 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

boonboon
*

« ตอบ #1541 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:13:04 PM »

"1 ไร่ 500 กิโล โลละ 21 บาทพอ(หน้าร้อน 60 บาท) 45 วันได้ 10,500 บาท ปีนึง 9 รอบ ได้ 94,500"

คิดตังผิดเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

1 ไร่ 5000 ต้น ต้นละ 3 ขีด โดยประมาณ 0.3 ขีด *5000 ต้น = 1500 กก. ราคา 21 บาท/ กก.

1500*21 = 31500 / 45 วัน ปีนึงเอาซัก 7 รอบ พอ อาจารย์บอกพักต้นซักรอบ เดี๋ยวรวยเกินหน้าเกินตา
จริง ๆ 1 ปีมันได้ 8 รอบไม่ใช่เหรอท่าน 8*45 ก็ 360 วัน แล้ว  ยิงฟันยิ้ม

31500*7 = 220,500 / ปีครับ (เคยลองคิดกับคุณณรงค์เล่น ๆ อ่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม)

bai_pai
*

« ตอบ #1542 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:21:07 PM »

เคยถามอาจารย์เรื่องการทำเรื่องมะนาวเพราะเห็นว่าได้เงินดีว่าทำสักกี่ไร่ดี ท่านบอกว่ามีปัญญาทำได้เท่าไหร่ล่ะ นั่นคือทำตามที่เราดูแลได้ครับถ้าทำมากดูแลไม่ไหวหรือไม่ทั่วถึงอย่าทำเพราะจะเป็นภาระหนักและผลที่ออกมาจะไม่ดี ของผมเน้นที่มะนาวเป็นหลักครับ มะกรูดทำเต็มที่ไม่น่าจะเกิน 1 ไร่จำกัดด้วยพื้นที่ครับจะทำเป็นแปลงเพื่อการเรียนรู้ให้กับคนในพื้นที่ด้วย 1 ไร่ 1,500 กิโล โลละ 21 บาทพอ(หน้าร้อน 60 บาท) 45 วันได้ 31,500 บาท ปีนึง 8 รอบ ได้ 252,000 ก็พอได้อยู่ครับสำหรับราคาที่ 21 บาท/กิโลไม่รวมราคาหน้าร้อน ผมชอบที่คนรับซื้อเขามาจองของคุณณรงค์ตั้งแต่เริ่มปลูกเลยทั้งที่ยังไม่ได้ตัด เพราะเขาไปเห็นแปลงที่โคราชปลูกในพื้นที่ 2 งานใบที่ใด้จากระบบนี้จะได้เกรด A ราคาจะดีกว่าแบบที่ปลูกเพื่อเอาทั้งใบ+ผลมากเพราะจะได้ใบที่มีขนาดใหญ่ดีจริงๆคุณก็ได้เห็นมาแล้วจึงน่าจะเกิดกิเลสเหมือนผม ก็ลองดูฝีมือของคุณณรงค์ก่อนครับไม่ธรรมดา

ท่านอาจารย์รวี เสรฐภักดี (ผู้คิดค้นวิธีการทำมะนาวนอกฤดูด้วยวิธีการพ่นสารแพคโคบิวทราโซลและวิธีการปลูกมะกรูดระยะชิด) พานักศึกษาไปดูงานที่สวนคุณณรงค์ครับ เพราะเขาฝีมือของแท้ไม่ใช่ราคาคุยครับ

ท่านที่อยู่ตรงกลางหลายๆท่านน่าจะทราบดีนะครับว่าเป็นใคร ท่านก็คือพันโท จรัญ หนูเนียม เซียนมะนาวจากเมืองใต้ จ.นครศรีธรรมราชครับ เป็นแกนนำในการแก้ปัญหาของมะนาวในกลุ่มอีกท่านหนึ่ง

นี่เป็นมะนาวผลงานของคุณณรงค์ครับ ไม่มีฮอร์โมนพิเศษ ไม่ต้องมีอะไรพิเศษมาพ่น ไม่ใช้ต้นตอ รับเงินไปเป๋าตุงแล้ว ก็ยังมีอีกหลายท่านที่ยังยึดติดอยู่ ถ้ายังชอบแบบนั้นก็แล้วแต่ทางใครทางมันครับ

ตอนนี้ก็ขยับเข้าใกล้ฝันเข้าไปอีกกับแปลงมะกรูดระยะชิดที่ผมเคยเรียนให้ทราบไปแล้วแต่หลายท่านอาจจะว่าโม้ที่ 1 ไร่ปลูกได้กว่า 5000 ต้นก็ดูภาพกันจะๆครับ ถ่ายทำจากสถานที่จรังไม่มีรีทัช(ระบบการปลูกแบบนี้ท่านอาจารย์รวี เสรฐภักดี ได้คิดต้นขึ้นมาครับสุดยอดจริงๆ)

นี่เป็นใบที่่ได้จากการปลูกระบบนี้ครับ ก็ดูแล้วธรรมดาธรรมดา ไม่ใหญ่เท่าใหร่ ยาวกว่าดินสออีก  ยิ้มเท่ห์

ลองเทียบกับการปลูกแบบเดิมๆดูครับ แบบเดิมก็ยังขายได้นะครับแต่เกรดจะรองลงมารวมทั้งราคาด้วย

นี่เป็นกิ่งมะกรูดที่ได้มาจากการขยายพันธุ์โดยไม่อาศัยเพศคือไม่ใช่การเพาะเมล็ดครับ เรียกได้ว่าไร้หนาม

ส่วนนี่เป็นต้นที่เพาะเมล็ดมาปลูกครับหนามยาวผิดกันมาก ยาวจริงๆ การเข้าทำงานจะลำบากมากครับในอนาคตถ้าใช้กิ่งเพาะเมล็ดมาปลูก

ก็เป็นเอ็กซ์แซมเปิ้ลมาให้ชมครับ แต่ยังไม่มีภาพแปลงที่ปลูกสำหรับทำมะกรูดนอกฤดู กำลังรอผู้กล้าอยู่ครับสำหรับวงการเกษตรในสาขา มะกรูดที่ตลาดยังต้องการอีกมาก หลายๆท่านยังลังเลอยู่ก็รอต่อไปครับ ส่วนท่านที่ทำไปแล้วโดยเฉพาะคุณณรงค์เขารับทรัพย์ไปก่อนแล้ว คุณณรงค์นิสัยดีมากผมชอบเขาโดยเป็นการส่วนตัว พูดคุยดี กันเอง และถ่อมตัวมาก ถ้ามีโอกาสอยู่ในพื้นที่ใกล้เคียงลองไปดูและสอบถามรายละเอียดได้ครับ เขาแนวๆเดียวกับผมคือรู้แล้วต้องกระจายความรู้ครับเก็บไว้เดี๋ยวท้องอืด โชคดีครับ

ขอขอบคุณ ข้อมูลความรู้และคำแนะนำต่างๆจากท่าน อาจารย์ รศ.ดร. รวี เสรฐภักดี อาจารย์ สามารถ เศรษฐวิทยา และคณาจารย์แห่งศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนากำแพงแสน มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิยาเขตกำแพงแสน ทุกๆท่านเป็นอย่างมากครับ

ขอขอบคุณ คุณณรงค์ ตาคลี แห่งสวนมะนาวสามชาย ที่เอื้อเฟื้อภาพและข้อมูลนะครับ ยิ้มเท่ห์

http://www.facebook.com/aechine.manow

ด้วยความปรารถนาดีจากผม ชาย ท่ายาง

การปลูกแบบระยะชิดถ้าใช้มะนาวกับมะกรูดปลูกขนานกันไปจะได้ไหมครับเนี๊ย(อย่าว่าผมน๊ะเพราะไม่รู้เกี่ยวกับเกษตรเลยครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 06:11:20 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า
jomyut
*

« ตอบ #1543 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:42:14 PM »

คุณชายครับ  มะนาวที่ได้รับจากคุณชาย  ตอนนี้มันแตกยอดอ่อน  แต่ใบมันห่อ  สงสัยมีหนอนอยู่ข้างใน  ผมต้องจัดการอย่างไรครับ
อ้อ  และมันออกดอกเต็มเลยครับ

panthong
*

« ตอบ #1544 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:43:06 PM »

พี่ชายครับช่วงเดือนกรกฎาคมนี้ผมเตรียมต้นกำลังจะทำนอกฤดูถ้าผมจะเอาปุ๋ยหมักมาใส่โคนมะนาวจะใด้ไหมครับช่วงนี้  มันจะเป็นการเพิ่มไนโตรเจนหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใด้ผมควรใส่ช่วงไหนครับ

ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #1545 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:48:09 PM »

"1 ไร่ 500 กิโล โลละ 21 บาทพอ(หน้าร้อน 60 บาท) 45 วันได้ 10,500 บาท ปีนึง 9 รอบ ได้ 94,500"

คิดตังผิดเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

1 ไร่ 5000 ต้น ต้นละ 3 ขีด โดยประมาณ 0.3 ขีด *5000 ต้น = 1500 กก. ราคา 21 บาท/ กก.

1500*21 = 31500 / 45 วัน ปีนึงเอาซัก 7 รอบ พอ อาจารย์บอกพักต้นซักรอบ เดี๋ยวรวยเกินหน้าเกินตา
จริง ๆ 1 ปีมันได้ 8 รอบไม่ใช่เหรอท่าน 8*45 ก็ 360 วัน แล้ว  ยิงฟันยิ้ม

31500*7 = 220,500 / ปีครับ (เคยลองคิดกับคุณณรงค์เล่น ๆ อ่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม)

ผมพยายามคิดให้ต่ำไว้ก่อนครับจะได้ไม่มีคนปลูกตามเราจะได้รวยก่อน  ยิ้มเท่ห์ เมื่อกี้โทรไปหาท่านอาจารย์มา ท่านว่าตามที่คุณบอกแสดงว่าตอนที่่อบรมผมนั่งหลับเคลิ้มอยู่ข้อมูลเลยคลาดเคลื่อนไป ได้ตามที่คุณบอกครับ 3 ขีด/ต้น 5000X3 =1500 ก.กX 21=220,500/ไร่/ปี ต้องรีบปลูกแล้วเราชะเอิงเอย ยิ้ม ส่วนถ้าผมทำเอาที่ 8(ไม่น่าจำผิด)รอบ 7รอบเดี่ยวขาดทุนกำไร ยิงฟันยิ้ม ท่านอาจารย์ให้ข้อมูลเพิ่มมาคุณเจษฎา ที่อยู่โคราชปลูกได้ 2000 ต้นพื้นที่ 2 งานได้ที่ 1 ตัน(ท่ากับงานละ 500 กิโลแสดงว่าผมได้ยินเป็น 1 ไร่ที่จริง 1 งาน))ครับเพราะงั้นถ้าดูแลดีๆจะได้ที่ ไร่ละ 2 ตันหรือ 2000 กิโล ลองดูคร่าวๆ 2,000X21=42,000/ไร่/คร์อป ท่านอาจารย์ว่านี้เป็นการคิดขั้นต่ำสุดแล้วแต่ถ้าปุ๋ยถึงน้ำถึงต้นละ 5 ขีดหรือครึ่งกิโลเป็นไปได้สูงมากครับ อุแม่เจ้าคุณณรงค์มีโปรเจคจะปลูกที่ 6 ไร่ 42,000X6=222,000X8=1,776,000 บาท หึๆๆๆๆๆๆๆๆ ตาผมรู้สึกร้อนขึ้นมามากที่เดียวคุณณรงค์ ทำเกษตรแค่ปลูกมะกรูดตัดใบขายมีรายได้เกือบ 2 ล้าน/ปี ถ้ารวมมะนาวก็ทะลุแล้ว เดี๋ยวต้องโทรไปถามต้นทุนค่า+ปุ๋ยค่ายาก่อนแต่ดูแล้วไม่มากไม่มายอะไร ต้องรีบปลูกจะได้รวยตาม โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์
ปล.เรื่องตัวเลขนี่ผมต้องยอมรับว่าไม่ถนัดจริงๆขอบคุณที่เตือนครับ  ยิ้มเท่ห์(นั่งคำนวนตั้งนาน)

ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #1546 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:54:52 PM »

คุณชายครับ  มะนาวที่ได้รับจากคุณชาย  ตอนนี้มันแตกยอดอ่อน  แต่ใบมันห่อ  สงสัยมีหนอนอยู่ข้างใน  ผมต้องจัดการอย่างไรครับ
อ้อ  และมันออกดอกเต็มเลยครับ

ถ้าอายุยังไม่ถึง 6-8 เดือนเอาดอกทิ้งครับ ส่วนใบอ่อนคุณต้องไวกว่าหนอนถ้ามียอดอ่อนออกมาให้พ่นยา 3 ครั้งห่างกัน 4 วันครั้งครับพ่นช่วงเย็นจะดีกว่าเพาะหนอนมันนึกว่าเราหลับแล้วเลยมาช่วงนั้นครับ ยิงฟันยิ้ม โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #1547 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:57:55 PM »

ตอนนี้ก็ขยับเข้าใกล้ฝันเข้าไปอีกกับแปลงมะกรูดระยะชิดที่ผมเคยเรียนให้ทราบไปแล้วแต่หลายท่านอาจจะว่าโม้ที่ 1 ไร่ปลูกได้กว่า 5000 ต้นก็ดูภาพกันจะๆครับ ถ่ายทำจากสถานที่จรังไม่มีรีทัช(ระบบการปลูกแบบนี้ท่านอาจารย์รวี เสรฐภักดี ได้คิดต้นขึ้นมาครับสุดยอดจริงๆ)

การปลูกแบบระยะชิดถ้าใช้มะนาวกับมะกรูดปลูกขนานกันไปจะได้ไหมครับเนี๊ย(อย่าว่าผมน๊ะเพราะไม่รู้เกี่ยวกับเกษตรเลยครับ)

ทำได้ครับแต่เราจะจัดการดูแลลำบากเพราะการพ่นยาในแต่ละช่วงจะไม่พร้อมกัน คือแบ่งโซนปลูกไปเลยดีกว่า ปลูกแบบผสมผสานครับแต่ไม่ปะปนกันแบ่งพื้นที่กันไปเลยดูแลง่ายกว่ามาก ทั้งเรื่องน้ำ-ปุ๋ย-พ่นยา โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 06:12:25 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #1548 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 01:01:29 PM »

พี่ชายครับช่วงเดือนกรกฎาคมนี้ผมเตรียมต้นกำลังจะทำนอกฤดูถ้าผมจะเอาปุ๋ยหมักมาใส่โคนมะนาวจะใด้ไหมครับช่วงนี้  มันจะเป็นการเพิ่มไนโตรเจนหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใด้ผมควรใส่ช่วงไหนครับ

จัดไปครับตามนั้นใส่ได้เลยช่วงนี้เป็นช่วงที่เร่งการเจริญเติบโตทางด้านกิ่งใบ-ลำต้นไนโตรนเจนต้องสูงผมใส่ 20-4-16 ด้วย พอหลังจากเดือน ก.ค.-ส.ค.รวมเวลาประมาณ 90 วัน เป็นช่วงสะสมอาหารลดการเจริญทางด้านกิ่งใบแล้วต้องลดเป็นไนโตรเจนต่ำครับ โชคดีครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 05:13:21 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ฟาร์มงัวยิ้ม
*

« ตอบ #1549 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:51:41 PM »

คุณชายครับสวนมะนาวของผมเริ่มมีช่อดอกตูมๆแล้วจะทำยังไงดีครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ กะว่าจะทำนอกฤดูขายมีนา-เมษา ช่วยหน่อยคร๊าบบ

ArsenalThailand
*

« ตอบ #1550 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 11:29:36 PM »

รบกวนสอบถามคุณชายหน่อยครับ ผมไปซื้อคอปเปอร์มาอยากจะถามเรื่องการผสมน้ำครับ ใช้อะไรชั่งตวงวัดเหรอครับ เอาแบบบ้านๆนะครับผมไม่รู้จะผสมยังไง อีกเรื่องยาที่เราผสมน้ำไว้แล้วฉีดพ่นไม่หมดเราเก็บไว้ได้รึเปล่าครับ
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #1551 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:19:58 AM »

คุณชายครับสวนมะนาวของผมเริ่มมีช่อดอกตูมๆแล้วจะทำยังไงดีครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ กะว่าจะทำนอกฤดูขายมีนา-เมษา ช่วยหน่อยคร๊าบบ

ของคุณกำลังจะเข้าวงจรที่ 2 ครับซึ่งถ้าจะทำนอกฤดูต้องเอาออก งดน้ำก่อน 2-3 วัน ไปซื้อเอทธีฟอน 48%มา ใช้ 12.5ซีซี/น้ำ 20 ลิตรพ่นช่วงไม่เกิน 10 โมงเช้าครับเกินนี้แดดแรงเดี๋ยวใบร่วง ถ้ามีผลขนาดเท่านิ้วโป้งขั้วเหนียวต้องใช้มือเด็ดออก โชคดีครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 07:15:00 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 [97] 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 ... 384   ขึ้นบน
  พิมพ์