หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 399   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาว-มะกรูดมีปัญหา ถามมาจะตอบไป  (อ่าน 771129 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
Moderator
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:23:37 PM »

ท่านใดที่มีปัญหาเกี่ยวกับการปลูกมะนาว-มะกรูด มีข้อสงสัยการจัดการแปลงปลูก มีปัญหาเรื่องโรคและแมลงการใช้สารกำจัดศัตรูพืชในสวนมะนาว-มะกรูด การให้ปุ๋ย+ธาตุอาหารเสริม หรือมีความรู้แนวคิดใหม่ๆที่จะนำมาเผยแพร่ให้แก่สาธารณชนได้ทราบเป็นส่วนรวม สอบถามมาได้ ยินดีตอบคำถามและรับฟังความคิดเห็นเพื่อเป็นประโยชน์แก่เกษตรกรครับ   ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 10:18:31 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

tong563
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:43:30 PM »

สวัสดีครับท่านชายโจ  ที่ให้ลิวค์ผมไปเมื่อวันก่อนนะ มันมีแค่รูปประกอบเอง หามีสาระไม่ อยากได้สาระที่อบรมทีเปล่าครับ             ข้อที่1  การปลูกระยะชิด ใน1 ไร่จะได้กี่ต้นสำหรับมะกรูดตัดใบ   ข้อที่2  การดูแลในหน้าฝน  ลำบากหรือเปล่า หมายถึงรากเน่า                รบกวนหารายละเอียดมากนิสหนึ่งครับ        เพราะว่าผมกะลังเริ่มชำมะกรูดมา1 สัปดาห์   ใบยังเขียวดีอยู่                                     
tong563
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:53:10 PM »

ผมเอาการบ้านมาส่ง  ครับเฮียโจ                                                                                           
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:04:35 PM »

เรียนคุณ tong563 ที่เคารพ การปลูกระยะชิด 1 ไร่จะได้ประมาณ 5000 กว่าต้นครับ การปลูกก็ระยะระหว่างต้น 50X50 ซ.ม.ระหว่างแถวก็ 50 ซ.ม.เช่นกัน ที่ปลูกแบบนี้ได้ไม่ได้โม้ครับ มันจะเกี่ยวกับการจัดการแปลงและใช้การตัดแต่งเข้าช่วย
ข้อที่ 1 ผมตอบแล้ว ข้อที่สอง ต้องขึ้นร่องให้สูงประมาณ 50 ซ.ม.โดยประมาณเผื่อยุบตัวครับเพื่อป้องกันน้ำขังที่รากของมะกรูดใส่อินทรีย์วัตถุให้มากเรื่องรากเน่าโคนเน่านี้ไม่ต้องมาคุยเลยครับ คุณเพิ่งเริ่มชำได้ 1 อาทิตย์นับไปอีก 11 อาทิตย์แล้วถ้ารอดเกิน 50% ผมยกนิ้วให้เลย

แปลงที่ศูนย์วิจัยทำอยู่ตัดขายมา 5-6 ปีแล้วครับ

ขนาดของใบและลักษณะที่ตลาดต้องการครับ

ตัดสินใจว่าจะปลูกจริงผมมีเอกสารของอาจารย์อยู่ ทิ้งเมล์ไว้เดี๋ยวจะสแกนส่งไปให้ดู ขอเวลาสัก 2-3 วันนะครับช่วงนี้งานชุมกว่ายุงอีก โชคดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 10:11:44 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

tong563
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:12:40 PM »

ขอบคุณครับ เนื่องจากในเวปข้อมูลมากครับ   ขอบคุณล่วงหน้าครับ  tong-tong2008@hotmail.com                           http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39473.160                               
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:20:28 PM »

ขอบคุณครับ เนื่องจากในเวปข้อมูลมากครับ   ขอบคุณล่วงหน้าครับ  tong-tong2008@hotmail.com                           http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39473.160                               

พ่อหนุ่มพยายามดีจริงๆ โชคดีครับ

Liked By: arsun, netmatrix

น้าอ้วน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:42:55 PM »

1ไร่ 5000ต้น อึ้ง และอยากเห็นเป็นอย่างยิ่งเพราะแปลกใหม่มากๆสำหรับผม น้องชายช่วยเอารูปมาเพิ่มได้ไหมครับ ไม่อยากปลูกแต่สนใจแนวคิดและวิธีการครับ

Liked By: sompol, netmatrix, tapairat
mudmee
*

Somsak Buakao

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:55:56 PM »

สวัสดีครับ 'จารย์ ชาย,

ขอสมัครเป็นลูกศิษย์ ออนไลน์ครับ ล้มไปแล้วครั้งหนึ่งครับ (ตั้งแต่ยังไม่ได้ปลูกเลย) ผมอยู่เชียงใหม่ครับ สวนอยู่ที่ ลี้, ลำพูน ครับ
จะเริ่มตั้นใหม่ปีนี้ครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: netmatrix, tapairat

สมศักดิ์
ต. หนองควาย
อ. หางดง จ. เชียงใหม่
50230
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:44:26 PM »

1ไร่ 5000ต้น อึ้ง และอยากเห็นเป็นอย่างยิ่งเพราะแปลกใหม่มากๆสำหรับผม น้องชายช่วยเอารูปมาเพิ่มได้ไหมครับ ไม่อยากปลูกแต่สนใจแนวคิดและวิธีการครับ

รบกวนพี่ทิ้งเมล์ไว้ที่ PM ผมครับเดี๋ยวจะส่งรูปไปให้ ขอสัก 2-3 วันนะครับ

Liked By: netmatrix, tapairat

ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:47:01 PM »

สวัสดีครับ 'จารย์ ชาย,

ขอสมัครเป็นลูกศิษย์ ออนไลน์ครับ ล้มไปแล้วครั้งหนึ่งครับ (ตั้งแต่ยังไม่ได้ปลูกเลย) ผมอยู่เชียงใหม่ครับ สวนอยู่ที่ ลี้, ลำพูน ครับ
จะเริ่มตั้นใหม่ปีนี้ครับ

ขอบคุณครับ
เรียกพี่ก็ได้ครับ แบบกันเองดีกว่า ล้มตอนหนุ่มๆอายุยังน้อยครับดีแล้วจะได้มีประสบการณ์ อายุมากๆล้มแล้วกว่าจะลุกได้ลำบาก เจ็บนานด้วย มีอะไรก็สอบถามได้ โชคดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2011, 12:18:08 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

popo
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 02:13:47 PM »

มาตีตั๋วจองที่เรียนไว้ก่อนดีกว่า เดี๋ยวที่นั่งเต็ม   อาจาร์ยชายมาเปิดกระทู้แล๊วๆๆ

Liked By: netmatrix
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 03:15:26 PM »

สวัสดีครับ สนใจเช่นกันครับ 1 ไร่ทำได้ขนาดนั้นเลย
แล้วต้นไม่ขี่คอกันเหรอครับ 555
ขอเบิ่งครับ
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
dib2000
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 03:36:01 PM »

สนใจใบมะกรูดมากครับ ไม่ได้อยู่เผ้าที่ จะปลูกอะไรต้องคิดถึงเลี้ยกระสอบ
ใบมะกรูดมันคงกินไม่ได้มากหนักหรอกมั่ง อิอิ

รอดูข้อมูลต่างๆด้วยคนครับ
ชาย ท่ายาง
Moderator
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 04:04:00 PM »

มาตีตั๋วจองที่เรียนไว้ก่อนดีกว่า เดี๋ยวที่นั่งเต็ม   อาจาร์ยชายมาเปิดกระทู้แล๊วๆๆ

ยินดีต้อนรับครับ เป็นเพื่อนกันดีกว่า ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ สนใจเช่นกันครับ 1 ไร่ทำได้ขนาดนั้นเลย
แล้วต้นไม่ขี่คอกันเหรอครับ 555
ขอเบิ่งครับ
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ตามภาพที่ลงและข้อความคร่าวๆครับ

สนใจใบมะกรูดมากครับ ไม่ได้อยู่เผ้าที่ จะปลูกอะไรต้องคิดถึงเลี้ยกระสอบ
ใบมะกรูดมันคงกินไม่ได้มากหนักหรอกมั่ง อิอิ

ไม่รู้จะเรียนให้ทราบยังไง คงต้องรอให้ถามมาครับ โชคดีนะครับ

Liked By: Pachara5.15, netmatrix

napan
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 04:08:13 PM »

เรียน คุณชาย ท่ายาง ผมมีปัญหาจะสอบถามเรื่องมะนาวหลายเรื่องเหมือนกันครับผมขอ E-mail คุณชายด้วยนะครับ E-mail ผม nipons17@gmail.คอม
dib2000
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 04:16:01 PM »

ยิ้มกว้างๆ นึกว่าจะเล่า เป็นเรื่อง เลยรอ ไม่มีความรู้เลยไม่รุ้จะถามตรองไหน

หากปลูกบนดินธรรรมดา ปลูกติดๆกัน ต้องมีเทคนิคอเะไร ที่มันจะไม่แย่งอาหารกัน บังแสงกัน
เรื่องการดูแลรักษา ยา ยากเหมือนมะนาวไหม สำหรับคนไม่มีความรู็
ต้องเป็นพันธ์อะไรแบบไหน พอรู้แหล่งไหม
แถวๆ กำแพงแสน มีตลาดรับซื้อหรือมีสหกรณ์ไหม

เมื่อยมือแล้ว เดี่ยวอีก 200 คำถาม มีแรงจะพิมพ์ใหม่  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: moowarn, netmatrix, Gagiree
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 399   ขึ้นบน
  พิมพ์